หน้า: 1 ... 175 176 177 178 179 180 181 182 183 184 [185]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมสัปปะรดสี  (อ่าน 891546 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2944 เมื่อ: กันยายน 01, 2019, 10:54:30 PM »

ได้ Hohenbergia มา 1 กระถาง คนขายบอกว่าโตช้าสุดๆ ปีกว่ายังไม่ถึงไหน เลี้ยงกันแบบลืมๆ ไปเลย
ก็เลยอยากรู้ว่า ต่อไปถ้าโตขึ้น หน้าตา Hohenbergia ในภาพจะมีลักษณะอย่างไร คือ จะดำ หรือ จะเขียว หรือ จะออกเงินๆ
รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยค่ะ / ขอบคุณค่ะ

Liked By: Maggie

Maggie
*

« ตอบ #2945 เมื่อ: กันยายน 04, 2019, 08:06:39 AM »

ได้ Hohenbergia มา 1 กระถาง คนขายบอกว่าโตช้าสุดๆ ปีกว่ายังไม่ถึงไหน เลี้ยงกันแบบลืมๆ ไปเลย
ก็เลยอยากรู้ว่า ต่อไปถ้าโตขึ้น หน้าตา Hohenbergia ในภาพจะมีลักษณะอย่างไร คือ จะดำ หรือ จะเขียว หรือ จะออกเงินๆ
รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยค่ะ / ขอบคุณค่ะ

Hohenbergia มีหลายชนิดที่มีลักษณะคล้ายคลึงกัน แต่จะต่างกันที่หนาม รูปทรง ขนาดของใบ และสี แต่ภาพที่คุณI-ko ถามน่าจะเป็นตัวเดียวกับในภาพ คือโฮเฮน อ้วนดำ ชื่อเต็ม Hohenbergia Leopoldo-horstil จะดำมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับแสงและพื้นที่ ที่เราปลูกค่ะ แต่ไม้ตัวนี้อยู่แดดเต็มวันได้สบาย โตช้า รูปทรงไม่เปลี่ยน กว่าจะออกหน่อก็โน่นแหละ3-4ปี เลยค่ะ

Liked By: I-Ko
I-Ko
*

« ตอบ #2946 เมื่อ: กันยายน 04, 2019, 04:44:04 PM »

Hohenbergia มีหลายชนิดที่มีลักษณะคล้ายคลึงกัน แต่จะต่างกันที่หนาม รูปทรง ขนาดของใบ และสี แต่ภาพที่คุณI-ko ถามน่าจะเป็นตัวเดียวกับในภาพ คือโฮเฮน อ้วนดำ ชื่อเต็ม Hohenbergia Leopoldo-horstil จะดำมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับแสงและพื้นที่ ที่เราปลูกค่ะ แต่ไม้ตัวนี้อยู่แดดเต็มวันได้สบาย โตช้า รูปทรงไม่เปลี่ยน กว่าจะออกหน่อก็โน่นแหละ3-4ปี เลยค่ะ

ปล. เจ้าอ้วนดำ คุณแม็กกี้ สีออกดำม่วงอย่างกะยาป้ายลิ้นเลยค่ะ เท่ห์ซะไม่มี อายจัง

โอย โอย เจ้าโฮเฮน อ้วนดำ ของคุณแม็กกี้ สวยมากๆ เลยค่ะ  เจ้าประคู๊ณ...ขอให้โฮเฮนของไอโกะโตขึ้น อ้วนและดำแบบของคุณแม็กกี้ ด้วยเถิดเพี้ยง...
ไม่ทราบว่า ต้นของไอโกะมีโอกาสจะเป็น อ้วนเขียวปนเงินๆ ไหมคะ ไม่อยากให้เขียวถ้าออกไปทางเงินเยอะๆ ก็ยังพอว่า แต่ใจอยากให้อ้วนดำ

คนขายก็บอกค่ะว่าทรงไม่เปลี่ยน แต่ไม่ได้บอกว่าแตกหน่อใช้เวลา 3-4 ปี  เน้นว่าให้เลี้ยงแบบลืมๆ ไปเลยกว่าจะโต ซึ่งโกะก็ชอบเลี้ยงลืมๆ อยู่แล้ว ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 ... 175 176 177 178 179 180 181 182 183 184 [185]   ขึ้นบน
  พิมพ์