หน้า: 1 ... 166 167 168 169 170 171 172 173 174 175 [176] 177 178 179 180 181 182 183 184 185   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมสัปปะรดสี  (อ่าน 891193 ครั้ง)
phen
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2800 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 04:09:39 PM »

สวยงาม สุขภาพดีถ้วนหน้าค่ะคุณphen เลี้ยงเก่งมากค่ะ เด็กๆเพาะเมล็ดก็ยอดเยี่ยมมาก รอดเยอะเลย โอกาสหน้าเดี๋ยวส่งไปให้อีกค่ะ ยิงฟันยิ้ม Neo Just tine S‘ song โตได้ที่แล้ว ให้ออกแดดมากกว่าเดิม สีจะแดง ใบจะสั้นและกระชับมากขึ้นค่ะ แบบนี้เลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม ดูแล้วแสบตา ตรงนี้โดนแดดตั้งแต่07.00-15.00น. ค่ะ

ร้องไห้ ร้องไห้  ร้องไห้ Just tine's song แย่แล้วค่ะ ใบไหม้ไปหลายใบเลย ความใจร้อน อยากออกสีออกลาย เหมือนของคุณแม๊กกี้  นางทนแรงแดดไม่ไหว ต้องปรับเปลี่ยนวิธีใหม่ค่ะ ขอพักฟื้นก่อน

Liked By: kew, I-Ko, Maggie

phen
*

« ตอบ #2801 เมื่อ: กันยายน 29, 2018, 04:21:28 PM »

ห่างหายหน้าเว็บไปนาน ยุ่งได้ใจดีจังค่ะ ประกอบกับมือไม้ ไม่ค่อยเป็นใจ เลยเพลา ๆ งานสวนไปเยอะ
มาส่งการบ้านต่ออายุเสียหน่อย และขอบคุณในน้ำใจของทุก ๆ ท่าน ที่แบ่งปันพันธุ์ไม้มาให้ปลูกค่ะ

ไม้เพาะเมล็ด 3 สายพันธ์ุ ที่คุณแม๊กกี้ ส่งมาให้ neo justine's song   neo untima   neo lorena lactor  เริ่มออกลายกันแล้วค่ะ
...........................
ไม้คุณ ไอโกะ สองอย่างเลยค่ะ

...............................
รวมมิตร

ขนาดห่างหายหน้าเว็บ และยุ่งได้ใจ มือไม้ไม่ค่อยเป็นใจ พอกลับมาโชว์ผลงานการบ้านของทุกๆ ท่าน
รู้สึกเป็นระเบียบ สะอาดสะอ้าน ไม่ว่าไม้เพาะเมล็ดเก๋ไก๋ด้วยแก้วน้ำทรงสูง ดูแล้วสวยงาม สบายตา  ไล่ดูไปเรื่อยๆ จนจบการบ้านเพลินตาเพลินใจมากๆ ค่ะ
กลุ่มรวมมิตรก็จัดได้เท่ห์ดูแล้วน่าลอกเลียนแบบเพราะปัจจุบันพื้นที่แขวนราว กับ พื้นที่ราบเริ่มจำกัด สงสัยต้องแขวนรั้วบ้านบ้างแล้วค่ะ
ไม่ทราบที่บ้านมีสัตว์เลี้ยงไหมคะ ถ้าเป็นบ้านโกะปัจจุบันไม่มีเจ้าสี่ขาแต่หนูวิ่งชนต้นไม้ล้มประจำ

สำหรับการบ้านของไอโกะ ดีใจที่ได้เห็นค่ะ K.phen เป็นท่านแรกที่ส่งการบ้านให้เห็นพัฒนาการ ก่อนหน้ายังกังวลว่าสับปะรดสีต้นใหญ่และใบยาวมาก
โอกาสจะส่งทั้งต้นยากมากๆ จึงมีเงื่อนไขตอนแจกคือตัดใบจนสั้น บางต้นอวบก็ต้องเลาะใบออกจนกว่าจะอัดใส่ขวดน้ำ 1.5ลิตรได้ แล้วอัดลงซองจดหมาย
จากวันที่แจก 2 ครั้ง เงียบมากๆ ทำให้ไม่มั่นใจว่าเพื่อนๆ ได้รับสับปะรดสีในครั้งนั้นแล้วรอดกันหรือเปล่า  แต่วันนี้มั่นใจแล้วค่ะ ขอบคุณนะคะที่ส่งการบ้านให้
เห็นพัฒนาการ เดี๋ยวคงจะนำมาเปิดแจกอีกเร็วๆ นี้ค่ะ

ชมกันเสียตัวลอยเลยค่ะ ก็ได้อาศัยสับปะรดนี่แหละค่ะ ปลูกเล่น กุ๊ก ๆ กิ๊ก ๆ ไป ไม่ได้ใช้แรงมือมากเท่าใด ไม้เพาะเมล็ดคุณแม๊กกี้ เริ่มเยอะ เลยต้องหาพื้นที่เพิ่มค่ะ สัตว์เลี้ยงที่น่ากลัวที่สุด คือปลวกค่ะ เครื่องปลูกหายวับถ้าตั้งพื้น จึงต้องขยับหนีปลวกขึ้นไปเรื่อย ๆ จนลอยฟ้า จึงปลอดภัยได้ระดับหนึ่งค่ะ

Liked By: I-Ko, geenun, kew, Maggie
I-Ko
*

« ตอบ #2802 เมื่อ: กันยายน 30, 2018, 01:14:26 AM »

ห่างหายหน้าเว็บไปนาน ยุ่งได้ใจดีจังค่ะ ประกอบกับมือไม้ ไม่ค่อยเป็นใจ เลยเพลา ๆ งานสวนไปเยอะ
มาส่งการบ้านต่ออายุเสียหน่อย และขอบคุณในน้ำใจของทุก ๆ ท่าน ที่แบ่งปันพันธุ์ไม้มาให้ปลูกค่ะ

ไม้เพาะเมล็ด 3 สายพันธ์ุ ที่คุณแม๊กกี้ ส่งมาให้ neo justine's song   neo untima   neo lorena lactor  เริ่มออกลายกันแล้วค่ะ
...........................
ไม้คุณ ไอโกะ สองอย่างเลยค่ะ

...............................
รวมมิตร

ขนาดห่างหายหน้าเว็บ และยุ่งได้ใจ มือไม้ไม่ค่อยเป็นใจ พอกลับมาโชว์ผลงานการบ้านของทุกๆ ท่าน
รู้สึกเป็นระเบียบ สะอาดสะอ้าน ไม่ว่าไม้เพาะเมล็ดเก๋ไก๋ด้วยแก้วน้ำทรงสูง ดูแล้วสวยงาม สบายตา  ไล่ดูไปเรื่อยๆ จนจบการบ้านเพลินตาเพลินใจมากๆ ค่ะ
กลุ่มรวมมิตรก็จัดได้เท่ห์ดูแล้วน่าลอกเลียนแบบเพราะปัจจุบันพื้นที่แขวนราว กับ พื้นที่ราบเริ่มจำกัด สงสัยต้องแขวนรั้วบ้านบ้างแล้วค่ะ
ไม่ทราบที่บ้านมีสัตว์เลี้ยงไหมคะ ถ้าเป็นบ้านโกะปัจจุบันไม่มีเจ้าสี่ขาแต่หนูวิ่งชนต้นไม้ล้มประจำ

สำหรับการบ้านของไอโกะ ดีใจที่ได้เห็นค่ะ K.phen เป็นท่านแรกที่ส่งการบ้านให้เห็นพัฒนาการ ก่อนหน้ายังกังวลว่าสับปะรดสีต้นใหญ่และใบยาวมาก
โอกาสจะส่งทั้งต้นยากมากๆ จึงมีเงื่อนไขตอนแจกคือตัดใบจนสั้น บางต้นอวบก็ต้องเลาะใบออกจนกว่าจะอัดใส่ขวดน้ำ 1.5ลิตรได้ แล้วอัดลงซองจดหมาย
จากวันที่แจก 2 ครั้ง เงียบมากๆ ทำให้ไม่มั่นใจว่าเพื่อนๆ ได้รับสับปะรดสีในครั้งนั้นแล้วรอดกันหรือเปล่า  แต่วันนี้มั่นใจแล้วค่ะ ขอบคุณนะคะที่ส่งการบ้านให้
เห็นพัฒนาการ เดี๋ยวคงจะนำมาเปิดแจกอีกเร็วๆ นี้ค่ะ

ชมกันเสียตัวลอยเลยค่ะ ก็ได้อาศัยสับปะรดนี่แหละค่ะ ปลูกเล่น กุ๊ก ๆ กิ๊ก ๆ ไป ไม่ได้ใช้แรงมือมากเท่าใด ไม้เพาะเมล็ดคุณแม๊กกี้ เริ่มเยอะ เลยต้องหาพื้นที่เพิ่มค่ะ สัตว์เลี้ยงที่น่ากลัวที่สุด คือปลวกค่ะ เครื่องปลูกหายวับถ้าตั้งพื้น จึงต้องขยับหนีปลวกขึ้นไปเรื่อย ๆ จนลอยฟ้า จึงปลอดภัยได้ระดับหนึ่งค่ะ

ภาพแรกว่าเก๋ไก๋ด้วยการประยุกต์กระถางด้วยแก้วน้ำทรงสูง พอมาเจอระดับลอยฟ้าห้อยสลิงค์หนีปลวกยิ่งเท่ห์เข้าไปใหญ่ เข้าใจคิด อายจัง อายจัง
มาเจอเอาใส่กระลาลอยฟ้ายิ่งเด็ดขาด น่ารักทั้งอุปกรณ์ สับปะรดสี และคนจัดตกแต่งสวนให้งดงาม ดูน่ารักเก๋ไก๋จริงๆ ค่ะ

ขอถาม เด็กๆ นีโอที่ซุกซนปีนลูกกรงในภาพที่ 3  ตัวที่อยู่แถวกลางต้นแรกทางซ้ายมือสุด ตัวนั้นสีดำ หรือ สีม่วง หรือ แดงเลือดนกคะ เห็นแล้วเตะเข้าลูกกะตาเลยค่ะ เจ้าเด็กซนชุดนี้ถ้าจ้องทีละตัวมีแต่สวยๆ ค่ะ โดยเฉพาะแนวกลางทั้งแถวเริ่มมีสี/ออกลาย เลยดูเด่นสุด

Liked By: kew, Maggie
phen
*

« ตอบ #2803 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2018, 05:18:57 PM »

เดี๋ยว (นาน ๆ ) มาตอบนะคะ  ยิงฟันยิ้ม

เด็ก ๆ นีโอ ซ้ายสุดคือตัวนี้ค่ะ Neo Hybrid ได้รับความกรุณาจาก คุณchewbee ค่ะ
แรกรับ 59-10-26 / หน่อแม่(ซ้ายมือ)ปัจจุบัน / หน่อลูกปัจจุบัน

นีโอ ตัวกลาง คือ Neo cherub blush ได้รับความกรุณาจาก คุณ Maggie
แรกรับ 60-11-17 / หน่อแม่ปัจจุบัน / หน่อลูกปัจจุบัน

นีโอ ตัวขวาสุด คือ Neo valentineday จากคุณchewbee อีกตัวค่ะ
แรกรับ 59-10-26 / หน่อแม่ปัจจุบัน / หน่อลูกปัจจุบัน

ว่าแต่คุณโกะสนใจตัวไหนคะ

Liked By: I-Ko, kew, Maggie
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2018, 11:21:41 AM โดย phen » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #2804 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2018, 10:23:55 AM »

เดี๋ยว (นาน ๆ ) มาตอบนะคะ  ยิงฟันยิ้ม

เด็ก ๆ นีโอ ซ้ายสุดคือตัวนี้ค่ะ Neo Hybrid ได้รับความกรุณาจาก คุณchewbee ค่ะ
แรกรับ 59-10-26 / หน่อแม่(ซ้ายมือ)ปัจจุบัน / หน่อลูกปัจจุบัน

นีโอ ตัวกลาง คือ Neo cherub blush ได้รับความกรุณาจาก คุณ Maggie
แรกรับ 60-11-17 / หน่อแม่ปัจจุบัน / หน่อลูกปัจจุบัน

นีโอ ตัวขวาสุด คือ Neo valentineday จากคุณchewbee อีกตัวค่ะ
แรกรับ 59-10-26 / หน่อแม่ปัจจุบัน / หน่อลูกปัจจุบัน

ว่าแต่คุณโกะสนใจตัวไหนคะ

ตอบแบบสั้นๆ ก่อนนะคะ แล้วค่อยต่อยอดกันอีกทีค่ะ
จะสั้นยังไงก็ต้องขอบคุณภาพการบ้านสวยๆ ขนาดไม่ใช่คนส่งให้ เห็นแล้วตะลึงในความใส่ใจไม้ น่าชื่นชมจริงๆค่ะ
คำถาม K.phen ยิงจู่โจมมากเลยค่ะ อึ้งตอบไม่ถูกเลยเพราะพรีเซนต์ส่งการบ้านดูดีมากๆๆ ทั้งประวัติ และภาพก่อนหลัง
ที่ชอบที่สุดคือ มีชื่อของแต่ละต้นด้วย มันเลยทำให้ความคิดอยากได้ติดถึงระดับ ++ เลยค่ะ
ประมาณรักพี่เสียดายน้องเลยก็ว่าได้ค่ะ กะว่าไม่เล่นนีโอแล้ว แต่เห็นอย่างนี้ต้องเลี้ยงอีกตั้ง
ขอถามกลับว่าตัวไหนแลกได้คะ จะได้ไปเตรียมหาไม้มาแลกค่ะ

Liked By: kew, Maggie
phen
*

« ตอบ #2805 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 06:33:27 AM »

ไม่ต้องรักพี่ เสียดายน้องหรอกค่ะ จัดเต็ม 3 เลยค่ะ   เจ๋ง

Liked By: Maggie, I-Ko, kew
I-Ko
*

« ตอบ #2806 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 09:03:59 AM »

ไม่ต้องรักพี่ เสียดายน้องหรอกค่ะ จัดเต็ม 3 เลยค่ะ   เจ๋ง

ว๊าวๆ ขอบคุณค่ะ ทริปเปิ้ลเลย จัดเต็มขนาดนี้ ลุย(สวน)เละช่วงนี้น้ำขังเลยค่ะ ขอเวลาเก็บภาพนำเสนอค่ะ

Liked By: Maggie, kew
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2018, 11:29:06 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
Maggie
*

« ตอบ #2807 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 12:29:53 PM »

นำไอเดียร์มานำเสนอค่ะ ถ้าพื้นดินเต็มแล้ว ใช้ฉากกั้นห้อง( ภาพจากเน็ต) อันนี้ลงทุนหน่อย หรือจะใช้ไม้ไผ่หรือเศษไม้เก่าทำเองก็ได้ค่ะ แล้วนำต้นสับปะรดสีมามัดติดกับไม้ได้เลย โดยไม่ต้องใช้เครื่องปลูกใดๆ สวยงามประหยัดพื้นที่ค่ะ ในภาพก็ทำเป็นซุ้มทางเดินเข้าสวน ใช้ที่ล็อดสายไฟมัดต้นสับปะรดสีกับไม้ไผ่ เท่านี้ก็ยืนมองความสวยได้รอบทิศค่ะ

Liked By: kew, I-Ko
I-Ko
*

« ตอบ #2808 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 11:15:34 PM »

นำไอเดียร์มานำเสนอค่ะ ถ้าพื้นดินเต็มแล้ว ใช้ฉากกั้นห้อง( ภาพจากเน็ต) อันนี้ลงทุนหน่อย หรือจะใช้ไม้ไผ่หรือเศษไม้เก่าทำเองก็ได้ค่ะ แล้วนำต้นสับปะรดสีมามัดติดกับไม้ได้เลย โดยไม่ต้องใช้เครื่องปลูกใดๆ สวยงามประหยัดพื้นที่ค่ะ ในภาพก็ทำเป็นซุ้มทางเดินเข้าสวน ใช้ที่ล็อดสายไฟมัดต้นสับปะรดสีกับไม้ไผ่ เท่านี้ก็ยืนมองความสวยได้รอบทิศค่ะ

โอ้ว แม่เจ้า .... สวยอะไรอย่างนี้ คุณแม็กกี้ เข้าใจตกแต่ง สวยงามมากเลยค่ะ ขอลอกไอเดียไปจัดสับปะรดสีให้เข้าที่เข้าทาง วันหยุดนี้สั่งเลาะไม้เก่าข้างฝาบ้านมาเลย ยิ้มกว้างๆ

ภาพสุดท้ายชอบมากเลยค่ะ ที่นำสับปะรดสีแดงผูกกับตอ จนกลมกลืนเหมือนสับปะรดสีเป็นทรงพุ่มไม้ดัดยืนต้นไปเลยค่ะ ซึ่งถ้าใครไม่รู้จักสับปะรดสีเค้าคงสงสัยว่าต้นไม้อะไรหน๊อใบสีแดงสวยงามมากๆ ว่าแล้วก็เล็งไม้ตายซากที่เค้าตัดต้นและยอดทิ้ง อย่างมะรุมกับต้นแค จะลองจับมัดดูบ้างค่ะ อิอิ
I-Ko
*

« ตอบ #2809 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2018, 11:31:20 PM »

ไม่ต้องรักพี่ เสียดายน้องหรอกค่ะ จัดเต็ม 3 เลยค่ะ   เจ๋ง

ว๊าวๆ ขอบคุณค่ะ ทริปเปิ้ลเลย จัดเต็มขนาดนี้ ลุย(สวน)เละช่วงนี้น้ำขังเลยค่ะ ขอเวลาเก็บภาพนำเสนอค่ะ

ดูท่าจะส่งดูตัววันละพันธุ์ เพราะย่อประกอบภาพช้าค่ะ กว่าจะได้ลงภาพโหลดอีกนานมาก
ตัวแรก ลืมมุดดูป้ายชื่อว่ายังอยู่หรือไม่ ตัวนี้ใบไม่คม ไม่ค่อยโดนแดดแต่ก็ยังมีสีติดใบให้เห็น ถ้าไว้แดดคงจะสวยมากค่ะ

ถ้าชอบ ก็ตัวด้านล่างนี้เลยค่ะ ได้ชื่อมาแล้วค่ะ...”โอ้ โน่” (Oh No) แต่ไม่นะ เข้ามารอบนี้สมชื่อ ภาพหายมองไม่เห็น ตกใจ ......บ่ายจะย่องมาดูใหม่ค่ะ จะเห็นว่าใบเค้ายับๆ คล้ายผ้าอัดพีทอ่อนๆ คืออัดติดบ้างไม่ติดบ้าง ฝรั่งเลยร้อง “โอ้โน่”.....  555แต่เก๋ไก๋แปลกไปอีกแบบค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2018, 10:33:54 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
Maggie
*

« ตอบ #2810 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 08:35:09 AM »

ถ้าจะใช้ตอไม้หรือกิ่งไม้เพื่อมัดต้นสับปะรดสี ไม้มะรุมกันต้นยอเป็นไม้เนื้ออ่อนผุง่าย ปีกว่าก็ผุแล้วค่ะ ถ้าใช้ไม้เนื้อแข็งจะมีอายุการใช้งานนานกว่า ทนแดด ทนฝน ทนมอดแมลงและปลวกด้วย แต่ถ้าขยันเปลี่ยนก็ไม่ว่ากันค่ะ ยิงฟันยิ้ม ลองไปเรื่อยๆ มีประสบการณ์บ่อยๆ เดี๋ยวก็ชำนาญแน่นอนจ้า สับปะรดสี แม้จะถูกย้ายบ่อยๆ เปลี่ยนกระถาง หรือทิ้งลืม เขาก็ยังอยู่สบาย ไม่น๊อคหรือบ้อปช้ำแต่อย่างใดค่ะ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: I-Ko
phen
*

« ตอบ #2811 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2018, 01:27:10 PM »

งามเกินคำบรรยายเลยค่ะ คุณMaggie ขอบคุณสำหรับไอเดีย ดี ๆ จะนำไปปรับประยุกต์ใช้ดูค่ะ  อายจัง อายจัง อายจัง

Oh No จริง ๆ ค่ะ คุณI-Ko  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: I-Ko, Maggie
phen
*

« ตอบ #2812 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 08:58:18 AM »

สอบถามคุณMaggie  สับปะรดจับแขวนหรือยึดติดกับตอไม้ ไม่ต้องมีเครื่องปลูก  สามารถทำได้ทุกสายพันธ์ุไหมคะ

Liked By: Maggie, I-Ko
Maggie
*

« ตอบ #2813 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 10:53:16 AM »

สอบถามคุณMaggie  สับปะรดจับแขวนหรือยึดติดกับตอไม้ ไม่ต้องมีเครื่องปลูก  สามารถทำได้ทุกสายพันธ์ุไหมคะ
เท่าที่ทดลองดู จับแขวน และมัดติดตอไม้ได้ทุกสายพันธุ์ค่ะ แต่ต้องให้ไม้ปรับตัวก่อน อย่าพึ่งให้โดนแดดจัด รอให้รากเดิน1-2เดือน หลังจากนั้นปล่อยได้สบายค่ะ ช่วงรอให้รากเดินก็ต้องขยันฉีดน้ำบ่อยๆถ้าฝนไม่ตก แต่ที่บ้านฝนตกเกือบทุกวัน มัดแล้วก็ทิ้งลืมเลยค่ะ ต้องดูสภาพแวดล้อมและความเหมาะสมทั้งความชื้น แสงแดด สภาพอากาศเป็นหลักค่ะ เพื่อความปลอดภัยต้องมีต้นสำรอง  ยิงฟันยิ้ม หรือใบจะโดนแดดเผาในช่วงแรกๆก็ไม่ต้องกังวลค่ะ พอผลัดใบใหม่สีสดใสและสวยกว่าเดิมแน่นอนจ้า อย่าตัวแรกในภาพคือ แอคเมียร์ชานตินี่ อยู่ในกะลามะพร้าวตั้งแต่เล็กๆตอนนี้ก็โตและลายสวยแล้ว ใส่ก้อนหินวางทับเฉยๆเพื่อไม่ให้ลมพัดล้ม ไม่ต้องมีเครื่องปลูกใดๆ ภาพ2-3 คือบิลเบอร์เกียร์ และนีโอ กับแอคเมียร์อีกตัวหนึ่ง มัดตอไม้เฉยๆโดยไม่มีเครื่องปลูก พวกเขาก็ดูสดชื่นและขยันแตกกอด้วยค่ะ สงสัยชอบ เพราะอยู่สูงจากพื้น ลมพัดเย็นสบาย ไม่มีเพลี้ยเกล็ดหอยมาแตะต้องเลยค่ะ

Maggie
*

« ตอบ #2814 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 11:04:30 AM »

อย่างในภาพนี้คือ นีโอจัสติน ซอง จัดมัดกิ่งไม้ โดยไม่ใช้เครื่องปลูกเช่นกันค่ะ อยู่ตรงน้ำตก ใด้รับความชื้นทุกวัน และมีเงาต้นไม้บัง ได้รับแสงแดดเป็นช่วงๆค่ะ ภาพแรกคือด้านข้าง ส่วนภาพที่สองคือมองจากด้านบน พื้นที่ตรงนี้ต้องขยันถอนพวกเฟิร์นทิ้งค่ะ ไม่งั้นเขียวคลุมและบดบังสับปะรดสีหมด

phen
*

« ตอบ #2815 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2018, 04:09:10 PM »

ดูท่าจะส่งดูตัววันละพันธุ์ เพราะย่อประกอบภาพช้าค่ะ กว่าจะได้ลงภาพโหลดอีกนานมาก
ตัวแรก ลืมมุดดูป้ายชื่อว่ายังอยู่หรือไม่ ตัวนี้ใบไม่คม ไม่ค่อยโดนแดดแต่ก็ยังมีสีติดใบให้เห็น ถ้าไว้แดดคงจะสวยมากค่ะ

ถ้าชอบ ก็ตัวด้านล่างนี้เลยค่ะ ได้ชื่อมาแล้วค่ะ...”โอ้ โน่” (Oh No) แต่ไม่นะ เข้ามารอบนี้สมชื่อ ภาพหายมองไม่เห็น ตกใจ ......บ่ายจะย่องมาดูใหม่ค่ะ จะเห็นว่าใบเค้ายับๆ คล้ายผ้าอัดพีทอ่อนๆ คืออัดติดบ้างไม่ติดบ้าง ฝรั่งเลยร้อง “โอ้โน่”.....  555แต่เก๋ไก๋แปลกไปอีกแบบค่ะ

มาแล้ว Oh No  ยิ้มกว้างๆ

เกรงว่าจะเหมือนกันหรือเปล่าคะ ของที่บ้านแบบนี้ แต่จำไม่ได้ว่าได้แต่ใดมา และชื่ออะไร ยับ ๆ ย่น ๆ

หน้า: 1 ... 166 167 168 169 170 171 172 173 174 175 [176] 177 178 179 180 181 182 183 184 185   ขึ้นบน
  พิมพ์