หน้า: 1 ... 165 166 167 168 169 170 171 172 173 174 [175] 176 177 178 179 180 181 182 183 184 185   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมสัปปะรดสี  (อ่าน 892491 ครั้ง)
Maggie
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2784 เมื่อ: กันยายน 10, 2018, 04:34:55 PM »

การบ้านสวยงาม สุขภาพดีทั้งนั้นเลยค่ะคุณ I-ko  อายจัง รอลุ้นผลสับปะรดฉีกตาและรสชาด จะหวานอร่อยหรือป่าวนะ แนะนำให้รดด้วยจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงค่ะ ต้นจะโตไวและแตกกอเร็ว หน้าแล้งปีหน้าออกผลแน่นอนค่ะ

Liked By: I-Ko, pen, kew

Maggie
*

« ตอบ #2785 เมื่อ: กันยายน 10, 2018, 04:47:58 PM »

สองภาพนี้คือไม้ชนิดเดียวกัน Neoregelia pendula var กระถางแรกวางกลางแจ้งแดดเต็มวัน กระถางที่สองห้อยบนก้อนหินข้างน้ำตก เจอแดดเป็นครั้งคราวเพราะต้นไม้ใหญ่บัง จะเห็นว่าต้นที่อยู่กลางแดดจะเป็นสีชมพูสวยงาม แต่ต้นที่อยู่ร่มจะเขียวๆเหลืองๆใบยืด แต่เมื่อไม้โตเต็มที่และเข้าฟอร์ม เขาจะกลายเป็นทรงกระปุกป้อมๆน่ารักค่ะ ไม้ชนิดนี้แตกตะเกียงออกด้านข้าง ก้านยืดยาว แข็งแรงทนทานมาก สามารถมัดบนตอไม้ได้เลยโดยไม่ต้องมือวัสดุปลูก

Liked By: geenun, I-Ko, pen, kew
I-Ko
*

« ตอบ #2786 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 12:01:26 AM »

จังหวะเอาการบ้านสับปะรดสีบางต้นของเพื่อนๆ มาส่งพอดีเลยค่ะ ถ้าช้ากว่านี้ภาพที่ถ่ายมาคงจะเริ่มมีหยากไย่เกาะ
ง่วนประกอบและย่อภาพอยู่เป็น นาน-2นาน ทำไปได้แค่ 2 ชนิด โกรธ  พอจะโหลดภาพสุดท้ายเจอเวปฝากภาพphotobucketล่มอีกแล้ว
แต่ด้วยความที่ไหนๆ ก็เตรียมภาพแล้ว ก็เลยต้องไปดึงเวปฝากภาพชั่วคราวมาลงก่อน เพราะมีคำถามตามมาติดๆ

การบ้าน คุณน้องแว่น
เทียบปีแรกที่รับเข้าบ้านปี13, ปี17, ปี18 ต้นชะงักไปช่วงใหญ่เพราะไม่ได้ดูแลเลย มาปีนี้นู่โตแล้วค่ะ

การบ้าน คุณtuana
เทียบ 3 เวอร์ชั่นเช่นกัน 13, 17, 18 ตัวนี้แหละ มีคำถามหอบหิ้วมาปรึกษาเพื่อนๆ ในอีกกระทู้ด้วยหล่ะค่ะ

ปล. การบ้านท่านอื่นๆ ประกอบยังไม่เสร็จ ขออภัยค่ะ

การบ้านของคุณน้องแว่นก็งามดีค่ะ  Bill Basalliensis ต้นที่บ้านใช้เวลา2ปีกว่าถึงแตกหน่อ แต่bill พันธ์อื่นๆใช้เวลาไม่กี่เดือนก็แตกหน่อแล้วค่ะ
ตัวที่2แม่นางผมหยิก น่าจะเป็น Till xcrographica หรืออาจจะไม่ใช่ก็ได้ ต้องดูที่ต้นทางด้วยค่ะ เพราะบางทีลักษณะเหมือนกัน

ค่ะเจ้า Bil. brasiliensis ทราบมาว่าให้หน่อช้ามาก เพราะก่อนหน้าได้มา 1 ต้นใหญ่ พี่เค้าเลี้ยงมาเป็นปียังไม่ให้หน่อ พอยกให้โกะ 1 ต้นมาอยู่ได้สัก 3-4เดือนก็ให้หน่อ ทั้งต้นของโกะและของพี่เค้า   ส่วนตัวที่2 เป็นสับปะรดอากาศ ชื่อ Til. streptophylla ค่ะ ต่างกับเจ้า Til. xcrographica ซึ่งมีไทรโคมที่ใบชัดเจนจนเห็นออกเงินๆ ฝุ่นๆ จนเกือบขาวโพลงค่ะ

ล่าสุดได้สมาชิกใหม่ มาแทนตัวเก่าที่ตาย  ตัวซ้าย(Til. caput maduseae)เอามาเทียบรุ่นกับ Til.streptophylla ที่เลี้ยงมา 5 ปี ได้มาราคาย่อมเยาว์จนคิดว่าพ่อค้าจำราคาผิดหรือเปล่า หรืออาจจะเป็นไม้หลงพ่อค้าเลยปล่อยถูก แต่ก็รีบควักเงินแบงค์แดง1ใบ  เพราะตอนสมัยตัวแรกเลี้ยงมา 3 ปีกว่าตายเพราะตอนนั้นโกะกลับมาดูแลให้น้ำบ่อยเกินและมดทำรังอีกต่างหากเลยเน่า ก่อนหน้าปล่อยเทวดาเลี้ยงให้ ไปเดินหากะซื้อมาทดแทนราคาตั้ง 250-350 ขนาดเล็กกว่าในภาพซ้ายนิดหน่อย ตอนนั้นก็ยังคิดว่าเอาไว้ก่อนทุกที ใจไม่กล้าเพราะตายทีก็เสียดาย
I-Ko
*

« ตอบ #2787 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 12:13:36 AM »

การบ้านสวยงาม สุขภาพดีทั้งนั้นเลยค่ะคุณ I-ko  อายจัง รอลุ้นผลสับปะรดฉีกตาและรสชาด จะหวานอร่อยหรือป่าวนะ แนะนำให้รดด้วยจุลินทรีย์สังเคราะห์แสงค่ะ ต้นจะโตไวและแตกกอเร็ว หน้าแล้งปีหน้าออกผลแน่นอนค่ะ

ลุ้นหน้าแล้งปีหน้าน่าจะเป็นการเลี้ยงโดยคุณแม็กกี้เพราะเลี้ยงอะไรก็งาม แต่โกะน่ะต้องสองปีกว่าเลยค่ะ เพราะปัจจุบันสับปะรดปัตตาเวียก็ปลูกด้วยหัวเหมือนสับปะรดฉีกตา ตอนแรกโตช้ามากและปัจจุบัน 2 ปีแล้วยังไม่ให้ผล คาดว่าคงอีกไม่นานค่ะ
ในภาพต้นเล็กๆ ในกระถางตอนบนคือ ฉีกตา  ส่วนกระถางที่เห็นต้นใหญ่ๆ นั้นคือ ปัตตาเวีย
I-Ko
*

« ตอบ #2788 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 12:26:19 AM »

สองภาพนี้คือไม้ชนิดเดียวกัน Neoregelia pendula var กระถางแรกวางกลางแจ้งแดดเต็มวัน กระถางที่สองห้อยบนก้อนหินข้างน้ำตก เจอแดดเป็นครั้งคราวเพราะต้นไม้ใหญ่บัง จะเห็นว่าต้นที่อยู่กลางแดดจะเป็นสีชมพูสวยงาม แต่ต้นที่อยู่ร่มจะเขียวๆเหลืองๆใบยืด แต่เมื่อไม้โตเต็มที่และเข้าฟอร์ม เขาจะกลายเป็นทรงกระปุกป้อมๆน่ารักค่ะ ไม้ชนิดนี้แตกตะเกียงออกด้านข้าง ก้านยืดยาว แข็งแรงทนทานมาก สามารถมัดบนตอไม้ได้เลยโดยไม่ต้องมือวัสดุปลูก

ชอบภาพเวลาคุณแม็กกี้ เทียบการเลี้ยงแบบแตกต่างของไม้ชนิดเดียวกัน นำมาลงทีไรเห็นความแตกต่างโดยสิ้นเชิงจนแทบไม่เหมือนไม้ชนิดเดียวกัน(ถ้าไม่บอก)  พอลงภาพเจ้าต้นนี้เลยมีคำถามมาสอบถาม คือก่อนหน้าเก็บภาพไม้ที่จะไปลงหน้าบานเพราะมีคนแจ้งขอให้รีวิวสวน โกะก็ไม่ว่างสักทีแต่ก็ยังเก็บภาพประกอบการรีวิวไว้เรื่อยๆ  บังเอิญว่าไม้ตัวที่เก็บภาพล่าสุดเป็น Neo.pendula แต่ไม่แน่ใจว่าจะเป็น Neo. เหมือนต้นของคุณแม็กกี้หรือไม่ ถ้าไม่ใช่ต้นของโกะมีชื่ออะไรคะ

ไม่มีรูปหน้าตรงเดี่ยวเพราะภาพที่เก็บใช้เพื่อลักษณะการรีวิวสวน ขอยกมุมหน้าตรงของ pendula มาทั้งดงสวนมุมนั้นเลยละกันค่ะ ยิ้มกว้างๆ

พ่วงอีก 1 คำถาม ซึ่งเป็นไม้การบ้านคุณแม็กกี้ อยากทราบว่า ใช่ Neo. pendula var. ไหมคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2018, 12:33:48 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
Maggie
*

« ตอบ #2789 เมื่อ: กันยายน 13, 2018, 10:25:03 AM »

เป็นตัวเดียวกันค่ะคุณI-koคือ Neoregelia pendula ด่าง และไม่ด่างค่ะ เพราะตัว x ที่เติมท้ายชื่อคนละตัวกัน ตัวxหมายถึงเกษรของดอกที่เอามาผสมกัน ทำให้ไม้ที่เพาะเมล็ดมีความแตกต่างจากต้นแม่ และจดตั้งชื่อหรือจดทะเบียนให้เป็นเอกลักษณ์เจาะจงลงไปให้ชัดเจนอีกทีค่ะ อันนี้คือแนวทางการผลิตลูกไม้ใหม่ๆ แต่สำหรับคนเลี้ยงเล่นๆไว้ประดับสวนเฉยๆไม่ต้องจดจำรายละเอียดเยอะขนาดนั้นหรอกค่ะ ปวดหัดและสับสน เอาเป็นว่าเขาคือตัวเดียวกันจ้า

I-Ko
*

« ตอบ #2790 เมื่อ: กันยายน 15, 2018, 12:36:22 AM »

เป็นตัวเดียวกันค่ะคุณI-koคือ Neoregelia pendula ด่าง และไม่ด่างค่ะ เพราะตัว x ที่เติมท้ายชื่อคนละตัวกัน ตัวxหมายถึงเกษรของดอกที่เอามาผสมกัน ทำให้ไม้ที่เพาะเมล็ดมีความแตกต่างจากต้นแม่ และจดตั้งชื่อหรือจดทะเบียนให้เป็นเอกลักษณ์เจาะจงลงไปให้ชัดเจนอีกทีค่ะ อันนี้คือแนวทางการผลิตลูกไม้ใหม่ๆ แต่สำหรับคนเลี้ยงเล่นๆไว้ประดับสวนเฉยๆไม่ต้องจดจำรายละเอียดเยอะขนาดนั้นหรอกค่ะ ปวดหัดและสับสน เอาเป็นว่าเขาคือตัวเดียวกันจ้า

ขอบคุณสำหรับความรู้เรื่อง Neo. pendula ค่ะ  สงสัยงานนี้โกะจะโดนพ่อค้าหลอกให้ซื้อ คือเจ้าpendula ยอดชมพู(ไม่ด่าง)ที่นำมาสอบถามในกระทู้
ตอนเห็นก็คิดว่ามันต่างจากที่บ้าน ซึ่งมีสีแดง และอีกตัวสีเขียวด่างเป็นการบ้านจากคุณแม็กกี้ ก็เลยถามพ่อค้าไปว่า เจ้าต้นที่เห็นนั้นยอดจะชมพูอยู่อย่างนั้นตลอดไหม และใบจะยืด/ต้นสูงกว่านี้อีกไหม ซึ่งคำตอบเหมือนจะทำให้คล้อยตามและเสียตังค์ ตอบว่า...สีจะอยู่แบบที่เห็นตลอด และใบอยู่แค่นี้ต้นไม่โต
เพียงเท่าที่ตอบก็ทำให้จิตนาการไปว่า pendulaยอดชมพูตัวนั้น มันต่างจากที่มีอยู่ จึงตัดสินใจหิ้วมาอยู่บ้าน ที่ไหนได้เหมือนกัน โกรธ

ที่บ้านมี pendula มี X เติมท้าย อีกต้นชื่อ NeoPendula X eleutheropetala
(ซ้ายคือ Before  ส่วนด้านขวาคือ After
Maggie
*

« ตอบ #2791 เมื่อ: กันยายน 15, 2018, 08:12:01 AM »

ขอบคุณสำหรับความรู้เรื่อง Neo. pendula ค่ะ  สงสัยงานนี้โกะจะโดนพ่อค้าหลอกให้ซื้อ คือเจ้าpendula ยอดชมพู(ไม่ด่าง)ที่นำมาสอบถามในกระทู้
ตอนเห็นก็คิดว่ามันต่างจากที่บ้าน ซึ่งมีสีแดง และอีกตัวสีเขียวด่างเป็นการบ้านจากคุณแม็กกี้ ก็เลยถามพ่อค้าไปว่า เจ้าต้นที่เห็นนั้นยอดจะชมพูอยู่อย่างนั้นตลอดไหม และใบจะยืด/ต้นสูงกว่านี้อีกไหม ซึ่งคำตอบเหมือนจะทำให้คล้อยตามและเสียตังค์ ตอบว่า...สีจะอยู่แบบที่เห็นตลอด และใบอยู่แค่นี้ต้นไม่โต
เพียงเท่าที่ตอบก็ทำให้จิตนาการไปว่า pendulaยอดชมพูตัวนั้น มันต่างจากที่มีอยู่ จึงตัดสินใจหิ้วมาอยู่บ้าน ที่ไหนได้เหมือนกัน โกรธ

ที่บ้านมี pendula มี X เติมท้าย อีกต้นชื่อ NeoPendula X eleutheropetala
(ซ้ายคือ Before  ส่วนด้านขวาคือ After

ที่เป็นสีชมพูตรงกลาง คือไม้เต็มฟอร์มและกำลังจะออกดอกค่ะ  ยิงฟันยิ้ม เมื่อออกดอกแล้วต้นจะโทรมและตายไปในที่สุด แต่กว่าต้นนั้นจะจากไปเขาก็จะแตกลูกหลานมาให้เราหลายต้นพอสมควร เมื่อต้นลูกมีขนาดพอดีและแตกราก เหมือนในภาพสุดท้ายสีน้ำตาล ให้ตัดแยกปลูกเลยค่ะ ต้นแม่จะได้ไม่โทรมมากและเขาจะให้หน่อเพิ่มอีก และที่สำคัญต้นลูกๆจะได้แข็งแรงแตกกอได้เร็ว ฟอร์มจะมาเร็ว ใบและทรงไม่ยืดด้วยค่ะ เรื่องแสงแดดก็เป็นปัจจัยสำคัญที่ทำให้ทรงป้อม กระชับและใบไม่ยืด เพราะไม้ชนิดนี้มีใบแข็งและหนา ชอบแดดจัด ไม่บอบบางหรืออ่อนไหวเหมือนสกุลกุซแมเนียค่ะ Guzmania
I-Ko
*

« ตอบ #2792 เมื่อ: กันยายน 15, 2018, 10:43:52 PM »

ที่เป็นสีชมพูตรงกลาง คือไม้เต็มฟอร์มและกำลังจะออกดอกค่ะ  ยิงฟันยิ้ม เมื่อออกดอกแล้วต้นจะโทรมและตายไปในที่สุด แต่กว่าต้นนั้นจะจากไปเขาก็จะแตกลูกหลานมาให้เราหลายต้นพอสมควร เมื่อต้นลูกมีขนาดพอดีและแตกราก เหมือนในภาพสุดท้ายสีน้ำตาล ให้ตัดแยกปลูกเลยค่ะ ต้นแม่จะได้ไม่โทรมมากและเขาจะให้หน่อเพิ่มอีก และที่สำคัญต้นลูกๆจะได้แข็งแรงแตกกอได้เร็ว ฟอร์มจะมาเร็ว ใบและทรงไม่ยืดด้วยค่ะ เรื่องแสงแดดก็เป็นปัจจัยสำคัญที่ทำให้ทรงป้อม กระชับและใบไม่ยืด เพราะไม้ชนิดนี้มีใบแข็งและหนา ชอบแดดจัด ไม่บอบบางหรืออ่อนไหวเหมือนสกุลกุซแมเนียค่ะ Guzmania

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ เรียกว่าแจ่มชัดเจน ตามการแนะนำให้ตัดแยกปลูก ไปตรงกับ Neo. pendula var. ต้นลูกได้ขนาดแล้ว คงจะแยกปลูก ก่อนหน้าไม่มีความรู้จึงปล่อยไว้ จนแม่โทรมเริ่มกุดอย่างที่เห็นค่ะ  รวมถึงเจ้า Neo. pendula X ต้นแม่ก็กุดไปแล้วเช่นกัน

Liked By: Maggie, kew
I-Ko
*

« ตอบ #2793 เมื่อ: กันยายน 15, 2018, 11:05:30 PM »

สัปดาห์ที่ผ่านมา จนวันนี้ และรวมถึงพรุ่งนี้ โกะและแก๊งส์เพื่อนเก่าสมัยเรียนมัธยมนัดเจอกันที่ รพ.จุฬาฯ เนื่องจากเพื่อนในแก๊งส์เป็นมะเร็งระยะสุดท้าย เสาร์ที่ผ่านมาทราบข่าวก็ปล่อยโฮ พอไปถึงโชคดีว่าเจอกันทั้งแก๊งส์เสียงเจี้ยวจ้าวจนลืม โดยเฉพาะเพื่อนที่ป่วยก็ดูดีมากๆ  แต่วันอังคารไปเดี่ยวเจอเพื่อนค่าเหลืองขึ้นเกิดอาการน๊อคหลับตลอดเวลาจึงไม่อยากให้ปลุก แต่เพื่อนก็เพ้อในขณะหลับตาว่าโกะจะเอาว่านหางจระเข้ไปให้ (ทั้งแบบกินและทา) ทำให้ที่บ้านเค้าตกใจหาว่า เพ้อเจ้อไปแล้ว สุดท้ายโกะไปถึงเรื่องก็ถึงบ้างอ้อว่าไม่ได้เพ้อ

แต่วันนี้สุดทนกลั้นน้ำตาไม่อยู่ พี่สาวเพื่อนที่ป่วยบอกวันนี้พระมาสวดบอกว่าอย่าร้องไห้ให้คนไข้ได้ยิน โกะก็อุดปากแน่นแต่น้ำตามันไหลจนพูดชื่อตัวเองว่ามาเยี่ยมไม่ออก คนไข้หลับตาแต่รู้สัมผัสผ่านมือไม่ยอมปล่อย ก่อนกลับถามว่าจะให้โกะไปหาพรุ่งนี้ไหม คนไข้พยักหน้า พรุ่งนี้คงฉายเดี่ยว กลัวๆ กล้าๆ ไม่รู้จะทำใจได้ไหม แต่ยังไงก็ต้องเข้มแข็ง

เล่าเรื่องปล่อยโฮไปแล้ว จริงๆ จะบอกว่า วันนี้นัดกับเพื่อนสนิทที่อยู่ใกล้บ้านไปด้วยกัน บ้าต้นไม้เหมือนกัน เธอทำหอพักก็เลยเอาสับปะรดสีไปให้เธอจัดสวน เข่งใหญ่ ถูกใจเธอมักๆ ยิงฟันยิ้ม  คุยเล่นกันอยู่ตั้งนานจนแก๊งส์เพื่อนส่งไลน์บอกเพื่อนสนิทว่าพระสวดให้มาเร็วๆ  เราเลยต้องปล่อยวางสับปะรดสีกันไว้ก่อน เดี๋ยวว่างๆ คงจะไปช่วยลงไม้ให้

ส่วนเพื่อนให้ หางจระเข้มา 1 ต้น พันธุ์อะไรไม่รู้ ยืนจ้องอยู่นานเพราะหางจระเข้ต้นนี้ต่างกับอีกต้นที่เป็น barbadensis ตัวนี้เป็นทรงดอกบัวตูมขึ้นเด่นอยู่ในกระถาง 2 บัวคู่ เพื่อนเลยแยกมาให้ 1 ต้น จัดการลงปลูกเรียบร้อย
น้องแว่น
*

« ตอบ #2794 เมื่อ: กันยายน 17, 2018, 11:12:21 PM »

ส่งการบ้านคุณMaggie ค่ะ งอกมาแค่สองต้นแต่นางมีหน่อตั้งแต่ต้นเล็กๆเลย

Liked By: I-Ko, Maggie, geenun, kew

แหม่ม สร้อยสอางค์ 15/16 ม.3 ต.เชิงเนิน อ.เมือง จ.ระยอง21000
IG: mam_soysaang
Maggie
*

« ตอบ #2795 เมื่อ: กันยายน 18, 2018, 11:42:32 AM »

ส่งการบ้านคุณMaggie ค่ะ งอกมาแค่สองต้นแต่นางมีหน่อตั้งแต่ต้นเล็กๆเลย

สวยงาม สุขภาพดีค่ะ  อายจัง ยินดีด้วยกับความสำเร็จจ้า ใช้เวลาดูแล รอคอยหลายเดือนเลยทีเดียว  อายจังต้นที่รอดคือต้นที่แข็งแรงที่สุด 1ใน100 หรือ1ใน 1,000  ยิงฟันยิ้ม เพิ่มแสงแดดแล้วสีจะเพิ่มขึ้น ฟอร์มจะมาเร็วและกระชับค่ะ เมล็ดที่ได้จากต้นเดียวกัน บางทีสีและลาย หรือรูปทรงก็จะต่างกันไปตามเกษรตัวผู้ที่นำมาผสม แต่ก็มีหลายต้นที่ยังคงมีลักษณะเหมือนต้นแม่ สนุกดีค่ะ ได้ลุ้นและชื่นชมในความสามารถเล็กๆน้อยๆ ไม้ในรุ่นเดียวกันบางต้นโตเร็วและสีสวยก่อนใคร ต้นที่แบ่งปลูกจะโตเร็วกว่ากลุ่มที่อยู่รวมกันหลายๆต้นค่ะ
phen
*

« ตอบ #2796 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 11:35:25 AM »

ห่างหายหน้าเว็บไปนาน ยุ่งได้ใจดีจังค่ะ ประกอบกับมือไม้ ไม่ค่อยเป็นใจ เลยเพลา ๆ งานสวนไปเยอะ
มาส่งการบ้านต่ออายุเสียหน่อย และขอบคุณในน้ำใจของทุก ๆ ท่าน ที่แบ่งปันพันธุ์ไม้มาให้ปลูกค่ะ

ไม้เพาะเมล็ด 3 สายพันธ์ุ ที่คุณแม๊กกี้ ส่งมาให้ neo justine's song   neo untima   neo lorena lactor  เริ่มออกลายกันแล้วค่ะ

ไม้หน่อ neo justine's song แรกรับ/ปัจจุบัน

ไม้หน่อ neo tiger hybrid และ acechantinii(เพาะเมล็ด) แรกรับ/ปัจจุบัน

ไม้คุณ ไอโกะ สองอย่างเลยค่ะ

ไม้คุณ จิรนันท์

ไม้คุณ เมตตา

ไม้คุณโย

ไม้คุณบี้ ออกดอก ออกลูกหลาน ต้นแม่สีก็จะสวยน้อยลงแล้ว แต่ก็ยังไม่ทิ้งค่ะ บำรุงต่อให้หน่อมาเพิ่มอีก

รวมมิตร

Maggie
*

« ตอบ #2797 เมื่อ: กันยายน 21, 2018, 04:43:45 PM »

สวยงาม สุขภาพดีถ้วนหน้าค่ะคุณphen เลี้ยงเก่งมากค่ะ เด็กๆเพาะเมล็ดก็ยอดเยี่ยมมาก รอดเยอะเลย โอกาสหน้าเดี๋ยวส่งไปให้อีกค่ะ ยิงฟันยิ้ม Neo Just tine S‘ song โตได้ที่แล้ว ให้ออกแดดมากกว่าเดิม สีจะแดง ใบจะสั้นและกระชับมากขึ้นค่ะ แบบนี้เลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม ดูแล้วแสบตา ตรงนี้โดนแดดตั้งแต่07.00-15.00น. ค่ะ

Liked By: geenun, I-Ko, kew
geenun
*

« ตอบ #2798 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 05:14:47 PM »

สีสวยมากเลยค่ะ 7 โมงถึงบ่าย 3 ไม่มีใบไหม้เลยหรอคะ เยี่ยมเลย
 อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: kew, I-Ko
I-Ko
*

« ตอบ #2799 เมื่อ: กันยายน 24, 2018, 11:06:36 PM »

ห่างหายหน้าเว็บไปนาน ยุ่งได้ใจดีจังค่ะ ประกอบกับมือไม้ ไม่ค่อยเป็นใจ เลยเพลา ๆ งานสวนไปเยอะ
มาส่งการบ้านต่ออายุเสียหน่อย และขอบคุณในน้ำใจของทุก ๆ ท่าน ที่แบ่งปันพันธุ์ไม้มาให้ปลูกค่ะ

ไม้เพาะเมล็ด 3 สายพันธ์ุ ที่คุณแม๊กกี้ ส่งมาให้ neo justine's song   neo untima   neo lorena lactor  เริ่มออกลายกันแล้วค่ะ
...........................
ไม้คุณ ไอโกะ สองอย่างเลยค่ะ

...............................
รวมมิตร

ขนาดห่างหายหน้าเว็บ และยุ่งได้ใจ มือไม้ไม่ค่อยเป็นใจ พอกลับมาโชว์ผลงานการบ้านของทุกๆ ท่าน
รู้สึกเป็นระเบียบ สะอาดสะอ้าน ไม่ว่าไม้เพาะเมล็ดเก๋ไก๋ด้วยแก้วน้ำทรงสูง ดูแล้วสวยงาม สบายตา  ไล่ดูไปเรื่อยๆ จนจบการบ้านเพลินตาเพลินใจมากๆ ค่ะ
กลุ่มรวมมิตรก็จัดได้เท่ห์ดูแล้วน่าลอกเลียนแบบเพราะปัจจุบันพื้นที่แขวนราว กับ พื้นที่ราบเริ่มจำกัด สงสัยต้องแขวนรั้วบ้านบ้างแล้วค่ะ
ไม่ทราบที่บ้านมีสัตว์เลี้ยงไหมคะ ถ้าเป็นบ้านโกะปัจจุบันไม่มีเจ้าสี่ขาแต่หนูวิ่งชนต้นไม้ล้มประจำ

สำหรับการบ้านของไอโกะ ดีใจที่ได้เห็นค่ะ K.phen เป็นท่านแรกที่ส่งการบ้านให้เห็นพัฒนาการ ก่อนหน้ายังกังวลว่าสับปะรดสีต้นใหญ่และใบยาวมาก
โอกาสจะส่งทั้งต้นยากมากๆ จึงมีเงื่อนไขตอนแจกคือตัดใบจนสั้น บางต้นอวบก็ต้องเลาะใบออกจนกว่าจะอัดใส่ขวดน้ำ 1.5ลิตรได้ แล้วอัดลงซองจดหมาย
จากวันที่แจก 2 ครั้ง เงียบมากๆ ทำให้ไม่มั่นใจว่าเพื่อนๆ ได้รับสับปะรดสีในครั้งนั้นแล้วรอดกันหรือเปล่า  แต่วันนี้มั่นใจแล้วค่ะ ขอบคุณนะคะที่ส่งการบ้านให้
เห็นพัฒนาการ เดี๋ยวคงจะนำมาเปิดแจกอีกเร็วๆ นี้ค่ะ

Liked By: kew, geenun
หน้า: 1 ... 165 166 167 168 169 170 171 172 173 174 [175] 176 177 178 179 180 181 182 183 184 185   ขึ้นบน
  พิมพ์