หน้า: 1 ... 161 162 163 164 165 166 167 168 169 170 [171] 172 173 174 175 176 177 178 179 180 181 ... 185   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมสัปปะรดสี  (อ่าน 888071 ครั้ง)
chewbee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2720 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 10:04:25 PM »

ของคุณแม็กกี้ทางชันไปมาลำบากใช่ไหมคะ
ของเราเป็นประเภทขี้เกียจออกจากบ้านค่ะ  เลยต้องคิดและตุนของกินไว้เยอะๆเอา ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Maggie, I-Ko, phen, kew

I-Ko
*

« ตอบ #2721 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2017, 10:09:40 PM »

Billbergia cherry bomb ความแตกต่างของต้นและสี ในการเลี้ยงที่ต่างกัน กลุ่มแรกเลี้ยงในร่มใต้ระเบียง กลุ่มที่สองเลี้ยงกลางแจ้งใต้ต้นจำปี เริ่มจาก1ต้นเช่นกัน ตอนนี้ได้เกือบ10ต้นค่ะ

ใช่ค่ะ ที่บ้านเลี้ยงตรงบริเวณได้แสงน้อย แต่จากภาพ cherry bomb ที่เลี้ยงแตกต่างกัน ไอโกะชอบแบบกลุ่มแรกของ K.maggie สวยมาก  ถ้าเช่นนั้นบิล
ที่บ้านโกะโดยเฉพาะ cherry bomb จะต้องอยู่ที่ปัจจุบันจะได้สีออกมาสวยแบบของ K.maggie ยิ้ม

ปล. ขนาดมองทะลุระเบียงออกไป ยังสวยเลยค่ะ บ้านช่างน่าอยู่จริงๆ ถ้าเปิดเกสเฮ้าท์จะไปเช่าคนแรกเลย  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: chewbee, Maggie, phen, kew
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2017, 02:11:54 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #2722 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 02:09:00 PM »

เดิมน่ะเจ้าสูงใหญ่เขียวอึดตึ๊ดของไอโกะที่เคยตั้งมุมที่เห็น เพราะเอาไปวางที่อื่นบังเค้าหมด เลยต้องเอามาตั้งพื้น

ต่อมาย้ายไปไว้กับ Water melon กะจะให้เค้าได้แสงและสี เผื่อจะติดสีเจ้าเมล่อนบ้าง  แต่วางได้ข้ามคืนต้องย้ายกลับที่เดิมเพราะชอบหลักการเลี้ยง
cherry bomb แนวร่มใต้ระเบียงของ K.maggie ทำให้เจ้าอึดตึ๊ดต้องไปเป็นยามอยู่กะพื้นตามเดิม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Maggie, chewbee, kew, phen
Maggie
*

« ตอบ #2723 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 02:31:11 PM »

เดิมน่ะเจ้าสูงใหญ่เขียวอึดตึ๊ดของไอโกะที่เคยตั้งมุมที่เห็น เพราะเอาไปวางที่อื่นบังเค้าหมด เลยต้องเอามาตั้งพื้น

ต่อมาย้ายไปไว้กับ Water melon กะจะให้เค้าได้แสงและสี เผื่อจะติดสีเจ้าเมล่อนบ้าง  แต่วางได้ข้ามคืนต้องย้ายกลับที่เดิมเพราะชอบหลักการเลี้ยง
cherry bomb แนวร่มใต้ระเบียงของ K.maggie ทำให้เจ้าอึดตึ๊ดต้องไปเป็นยามอยู่กะพื้นตามเดิม ยิงฟันยิ้ม

เจ้าเขียวใหญ่อึดตึ้ดของคุณI-ko น่าจะตัวเดียวกันกับเจ้าตัวนี้ค่ะ bill straw berry cream เป็นข้าวหลามกระบอกใหญ่ อวบอ้วน สีชมพูอ่อนๆ น่าหม่ำมากๆ

Liked By: chewbee, kew, I-Ko, phen
Maggie
*

« ตอบ #2724 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 02:47:49 PM »

Billbergia cherry bomb ความแตกต่างของต้นและสี ในการเลี้ยงที่ต่างกัน กลุ่มแรกเลี้ยงในร่มใต้ระเบียง กลุ่มที่สองเลี้ยงกลางแจ้งใต้ต้นจำปี เริ่มจาก1ต้นเช่นกัน ตอนนี้ได้เกือบ10ต้นค่ะ

ใช่ค่ะ ที่บ้านเลี้ยงตรงบริเวณได้แสงน้อย แต่จากภาพ cherry bomb ที่เลี้ยงแตกต่างกัน ไอโกะชอบแบบกลุ่มแรกของ K.maggie สวยมาก  ถ้าเช่นนั้นบิล
ที่บ้านโกะโดยเฉพาะ cherry bomb จะต้องอยู่ที่ปัจจุบันจะได้สีออกมาสวยแบบของ K.maggie ยิ้ม

ปล. ขนาดมองทะลุระเบียงออกไป ยังสวยเลยค่ะ บ้านช่างน่าอยู่จริงๆ ถ้าเปิดเกสเฮ้าท์จะไปเช่าคนแรกเลย  ยิงฟันยิ้ม
คุณชายคงไม่เห็นด้วยแน่ๆ  ตกใจ เพราะกลัวคนมารบกวนความสงบ กลัวความเป็นส่วนตัวจะหายไป  ตกใจ  ลังเล ถ้าจะเปิดก็แตะระดับโรงแรม5ดาวได้สบายค่ะ จะรับเฉพาะแขกVIP 3ห้องเท่านั้น เอาคุณภาพเน้นๆ ไม่เอาปริมาณค่ะ  ยิงฟันยิ้ม เจ๋ง ก็เคยคิดอยู่เหมือนกันค่ะ มีสอนงานฝีมือ ทำอาหาร ขนม และการจัดสวนหย่อม หรือแล้วแต่ลูกค้าจะเรียกมา เพราะเป็นการสร้างความประทับใจให้ลูกค้า แถมยังมีรถรับส่งและนำเที่ยวส่วนตัวอีกต่างหาก  และยังมีมุมสวยๆให้ถ่ายรูป แม้แต่ดินเนอร์กับบรรยากาศสุดหรูยังได้เลยค่ะ ในสวนก็สามารถลงในนิตยสารบ้านและสวยได้สบายๆ  เจ๋ง ฝันไปก่อนค่ะ เพราะยังไม่มีเสียงสนับสนุน

Liked By: chewbee, kew, I-Ko, phen
kew
*

« ตอบ #2725 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2017, 10:38:54 PM »

สีสวยมากคาะ คุณแม็กกี้

Liked By: I-Ko, Maggie, chewbee, phen

kew
139 ถนนประชาธิปัตย์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
แจ้งส่งซอง  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=78534.0
ส่งการบ้าน  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75019.0
I-Ko
*

« ตอบ #2726 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2017, 02:30:15 PM »

วันนี้เดินผ่านการบ้าน K.maggie เจ้า Neo.hannibal lector ที่ถ่ายภาพไว้ 2-3 วันก่อน ทำให้นึกถึงเพื่อนKPPท่านหนึ่ง

สมัยก่อนเริ่มต้นก็มีแลกต้นไม้กัน เป็นที่ถูกอกถูกใจกันและกัน จนตอนหลังไม่ได้แลกแต่ส่งต้นไม้กันไปมา ต้นหนึ่งที่สุดประทับใจก็คือ
ต้นทางขวา(ต้นแม่) เธอส่งรูปมาให้ดูว่าชอบไหม ถ้าชอบจะส่งลูกต้นซ้ายให้  พอเห็นอะไรพะรุงพะรังเวลาโตสูงแบบนั้นใจก็ชอบเลย

พอได้มาก็เห่อซะไม่มี ถ่ายรูปแทบจะทุกวัน สมัยโน้นต่างคนต่างไม่รู้ชื่อ เธอก็ดั้นด้นไปหาชื่อจากเจ้าของร้านต้นไม้มาจนได้
Aec.Correia Araujoi   และนั่นคือต้นสุดท้ายที่เราได้คุยกัน หลังจากนั้นเธอเงียบหายไป โกะก็ยังไม่เอะใจส่งภาพพัฒนาการไปเรื่อยๆ

วันเวลาผ่านไปเป็นปี เธอก็ยังเงียบ (รู้สึกครั้งสุดท้ายคุยกันเธอยังทำร้านโฮย่ากับกล้วยไม้มาอวด) สุดท้ายความเป็นห่วงทำให้ตัดสินใจส่งการ์ดปีใหม่ไป
เธอเงียบ ประมาณ2เดือนผ่านไป หมดความเกรงใจเลยตัดสินใจส่งจดหมายเขียนไปถามทุกข์สุข แต่เธอไม่ตอบ ... เธอเป็นไรนี่

ทุกวันนี้เห็นไม้ของเธอเจริญเติบโตดี ได้ฤกษ์ให้คนมาช่วยรื้อเอาซากต้นแม่ออก แล้วนำมาตากแดดเพราะก่อนหน้าหมกอยู่กับเจ้ากระแตไต่ราวจนรก

ยังคิดถึงเพื่อนเสมอนะ ยิ้มเท่ห์

Liked By: chewbee, kew, phen
Maggie
*

« ตอบ #2727 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2017, 05:07:08 PM »

น่าจะตัวเดียวกันกับเจ้านี่ค่ะ. จับมัดไว้บนต้นไม้แห้ง อีกตัวหนึ่งก็พี่น้องกัน แต่คนละชื่อค่ะ

[/u

Liked By: chewbee, kew, phen, I-Ko
Maggie
*

« ตอบ #2728 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2017, 05:11:14 PM »

เธอคนนั้นอาจจะยุ่งหรือเหนื่อยจนไม่เวลามาตอบจดหมายเรามั้งคะ  ตกใจ หรือเขาจะจำไม่ได้เพราะมีเพื่อนหรือคนรู้จักเยอะเกินไป  ลังเล หรือย้ายที่อยู่ไปแล้ว ตกใจ
ทุกอย่างคือบุญวาสนานำพามาเจอกันค่ะ พอหมดตรงนั้นแล้ว ต่างคนก็ต่างไป ไม่ต้องคิดอะไรมากค่ะ ยิงฟันยิ้ม เจ๋ง

Liked By: chewbee, kew, phen, I-Ko
I-Ko
*

« ตอบ #2729 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 09:38:43 PM »

น่าจะตัวเดียวกันกับเจ้านี่ค่ะ. จับมัดไว้บนต้นไม้แห้ง อีกตัวหนึ่งก็พี่น้องกัน แต่คนละชื่อค่ะ

[/u

ใช่เลย ตัวเดียวกันค่ะ  อีกตัวพี่น้องกันก็สวยดีค่ะ อายจัง

Liked By: Maggie, kew, chewbee
I-Ko
*

« ตอบ #2730 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2017, 09:46:39 PM »

เธอคนนั้นอาจจะยุ่งหรือเหนื่อยจนไม่เวลามาตอบจดหมายเรามั้งคะ  ตกใจ หรือเขาจะจำไม่ได้เพราะมีเพื่อนหรือคนรู้จักเยอะเกินไป  ลังเล หรือย้ายที่อยู่ไปแล้ว ตกใจ
ทุกอย่างคือบุญวาสนานำพามาเจอกันค่ะ พอหมดตรงนั้นแล้ว ต่างคนก็ต่างไป ไม่ต้องคิดอะไรมากค่ะ ยิงฟันยิ้ม เจ๋ง

I-Ko ว่าน่าจะเป็นประเด็นหลังมากกว่าค่ะ เพราะค่อนข้างมั่นใจว่าคนเกษตรพอเพียงรุ่นสมัยกระโน้นนนค่อนข้างจดจำกันได้ หวังไว้ว่าสักวันเธอจะแวะเข้าเกษตร
พอเพียงคงได้ทักทายกันอีก ทุกวันนี้ไม้ที่แลกจากเพื่อนๆ ก็เป็นเสมือนตัวแทนเจ้าของเพราะจะเขียนป้ายระบุชื่อผู้แลก/ผู้ให้ พร้อมวันที่ เวลาผ่านไปมาดูอีกที
ก็ดีใจ แต่ถ้าไม้ตัวไหนดูบ่อยๆ จำได้ว่าของใคร ก็อดนึกถึงเจ้าของไม่ได้ทุกต้นไปค่ะ

Liked By: kew, Maggie, phen, chewbee
I-Ko
*

« ตอบ #2731 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2017, 11:32:21 PM »

เมื่อไม่กี่วันยังคุยเรื่องเจ้าเขียวใหญ่อึดตึ๊ด จับย้ายเปลี่ยนบรรยากาศ เหลียวไปดูอีกทีเอ๊าสละโสดมีน้องซะแล้ว

Liked By: Maggie, phen, kew, chewbee
chewbee
*

« ตอบ #2732 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 07:53:11 PM »

เมื่อไม่กี่วันยังคุยเรื่องเจ้าเขียวใหญ่อึดตึ๊ด จับย้ายเปลี่ยนบรรยากาศ เหลียวไปดูอีกทีเอ๊าสละโสดมีน้องซะแล้ว

เค้ามีลูกแล้วยินดีด้วยนะคะ ยิ้ม  แถมมาทีเดียวสองหน่อเลย

Liked By: phen, kew, Maggie, I-Ko
muik
*

« ตอบ #2733 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2017, 01:00:39 AM »

นานๆ แวะมานะครับ

Liked By: kew, minja, phen

"^_^ คนรักไม้หนาม ไม้ทนแล้ง #Dyckia #สัปปะรดสี #Aloe ^_^ "
tuana
*

« ตอบ #2734 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2017, 08:51:07 AM »

มองไม่เห็นภาพใครเลย ทั้งคุณโกะคุณแม็กกี้
ตะกี้เข้ากระทู้แลกสัปปะรดคุณแม็กก็จินไม่ออก
เลยเข้ามานี่ก็ไม่เห็นอยู่ดี

Liked By: Maggie, kew, phen
Maggie
*

« ตอบ #2735 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2017, 03:41:40 PM »

สงสัยเป็นที่เว็บฝากรูปค่ะ มองไม่เห็นมาหลายวันแล้ว ไปหน้าไหนก็มองไม่เห็นภาพค่ะ โกรธ บางภาพที่ใช้คอมพิวเตอร์และโหลดลงโดยตรงจะยังมองเห็นอยู่ค่ะ

Liked By: kew
หน้า: 1 ... 161 162 163 164 165 166 167 168 169 170 [171] 172 173 174 175 176 177 178 179 180 181 ... 185   ขึ้นบน
  พิมพ์