หน้า: 1 ... 148 149 150 151 152 153 154 155 156 157 [158] 159 160 161 162 163 164 165 166 167 168 ... 185   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมสัปปะรดสี  (อ่าน 899361 ครั้ง)
chewbee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2512 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 02:42:07 PM »

ความจริงสวยทุกตัวเลยค่ะ  แต่ที่ก๊อปมาเฉพาะรูปนี้เพราะว่าจะบอกได้ง่ายขึ้น  เพราะเราเห็นเจ้าต้นเล็กที่อยู่ข้างบนรูปนี้มันน่ารักดีค่ะ  ขนาดกระทัดรัดทรงก็สวย

น้องแว่น
*

« ตอบ #2513 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 03:04:01 PM »

สวัสดีค่ะ คุณน้องแว่น จุมพิต

ยัยสาวลูกดกที่ชอบทำลูกหล่นตุ๊บตั๊บค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ  มีอยู่วันนานจนจำไม่ได้เดินเข้าไปเจอTil.ionanthaตกอยู่ที่พี้นก็กลัวจะเน่า เลยฝากวางไว้บนยัยสาวลูกดก
วางจนมาเจออีกทีจำไม่ได้นึกว่าลูกของยัยสาวลูกดก แถมแงะออกมาก็ไม่ได้รากฝังลึกซะแล้ว ประมาณอาศัยเจ้าviviparaแบบถาวรไปแล้ว ยิงฟันยิ้ม

รู้สึกฉากหลังจะแน่นทุกรูปเลยนะคะพี่ I-ko
ห่างหายจากต้นไม้เกือบสามปี พอดีคุณแม่ไม่สบายเลยกลับไปดูแลที่ลำพูนซะเกือบปี ตอนนี้คุณแม่หายแล้วเลยกลับมาระยอง กลับมาได้สองปี ไม่ได้ปลูกไม้ประดับเพิ่มเลยค่ะ ของเดิมระหว่างที่กลับไปก็ตายบ้างรอดบ้าง ตอนนี้เลยเน้นแต่พวกกินได้ เนื่องจากพื้นที่ไม่อำนวย เหลือที่ไว้ลงไม้หัวบ้าง แคดตัสหน่อย ทิลหน่อยแค่นั้นค่ะ โฮย่าไม่ได้แตะเลย เหลือรอดไม่กี่ต้น แวบๆเข้ามาในเวปว่าจะยังมีใครเหลืออยู่แอบเห็นพี่ I- ko ยังอยู่ดีใจจัง

ความจริงสวยทุกตัวเลยค่ะ  แต่ที่ก๊อปมาเฉพาะรูปนี้เพราะว่าจะบอกได้ง่ายขึ้น  เพราะเราเห็นเจ้าต้นเล็กที่อยู่ข้างบนรูปนี้มันน่ารักดีค่ะ  ขนาดกระทัดรัดทรงก็สวย
ต้นนี้แลกมาจากในเวปนี้เช่นกัน จำไม่ได้แล้วว่าของใคร เหลือรอดมาไม่กี่ต้นเองค่ะ

แหม่ม สร้อยสอางค์ 15/16 ม.3 ต.เชิงเนิน อ.เมือง จ.ระยอง21000
IG: mam_soysaang
Bewlandsia
*

« ตอบ #2514 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 12:11:32 AM »

เห็นทิลคึกครื้นแล้วสดชื่นหัวใจ

วันนี้ไปทัวร์สวนทิลมาครับ รับเด็กน้อยเข้าบ้านเพิ่มนิดหน่อย เก็บภาพมาสร้างแรงบันดาลใจให้พี่ๆห้องนี้ครับ

เจ้านี่ก็กลับมาอยู่ด้วยกันที่บ้านครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 12:13:17 AM โดย Bewlandsia » บันทึกการเข้า
I-Ko
*

« ตอบ #2515 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 12:49:59 AM »

เห็นทิลคึกครื้นแล้วสดชื่นหัวใจ

วันนี้ไปทัวร์สวนทิลมาครับ รับเด็กน้อยเข้าบ้านเพิ่มนิดหน่อย เก็บภาพมาสร้างแรงบันดาลใจให้พี่ๆห้องนี้ครับ

เจ้านี่ก็กลับมาอยู่ด้วยกันที่บ้านครับ

เคยเห็นแต่ทิลตัวเล็กๆ พอเจอกับตัวใหญ่อลังการตลึงไปเลยค่ะ ไม้สวยมากๆ ทุกตัว โดยเฉพาะบิว

Liked By: ภัค, chewbee, kew, phen, minja
I-Ko
*

« ตอบ #2516 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 01:12:37 AM »

สวัสดีค่ะ คุณน้องแว่น จุมพิต

ยัยสาวลูกดกที่ชอบทำลูกหล่นตุ๊บตั๊บค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ  มีอยู่วันนานจนจำไม่ได้เดินเข้าไปเจอTil.ionanthaตกอยู่ที่พี้นก็กลัวจะเน่า เลยฝากวางไว้บนยัยสาวลูกดก
วางจนมาเจออีกทีจำไม่ได้นึกว่าลูกของยัยสาวลูกดก แถมแงะออกมาก็ไม่ได้รากฝังลึกซะแล้ว ประมาณอาศัยเจ้าviviparaแบบถาวรไปแล้ว ยิงฟันยิ้ม

รู้สึกฉากหลังจะแน่นทุกรูปเลยนะคะพี่ I-ko
ห่างหายจากต้นไม้เกือบสามปี พอดีคุณแม่ไม่สบายเลยกลับไปดูแลที่ลำพูนซะเกือบปี ตอนนี้คุณแม่หายแล้วเลยกลับมาระยอง กลับมาได้สองปี ไม่ได้ปลูกไม้ประดับเพิ่มเลยค่ะ ของเดิมระหว่างที่กลับไปก็ตายบ้างรอดบ้าง ตอนนี้เลยเน้นแต่พวกกินได้ เนื่องจากพื้นที่ไม่อำนวย เหลือที่ไว้ลงไม้หัวบ้าง แคดตัสหน่อย ทิลหน่อยแค่นั้นค่ะ โฮย่าไม่ได้แตะเลย เหลือรอดไม่กี่ต้น แวบๆเข้ามาในเวปว่าจะยังมีใครเหลืออยู่แอบเห็นพี่ I- ko ยังอยู่ดีใจจัง

ฉากหลังยังไม่ได้เก็บกวาดค่ะ ที่เห็นเป็นซากไม้ตายซะมากกว่า คือพี่ก็ห่างหายจากเวปสองปีกว่าเฉียดๆ สามปีเช่นกันเพราะพี่ย้ายบ้านแบบเร่งด่วนเมื่อต้น
ปี14 มีบอกเพื่อนสมาชิกบางคนว่าจะหายไป แต่ไม่นาน ตอนนั้นก็ไม่คิดว่าจะสะดุดปัญหา แต่พอย้ายเข้าบ้านใหม่บ้านเสร็จแต่ตัวบ้าน พอให้เข้าอยู่อาศัยได้
กว่าทุกอย่างจะลงตัวเสียเวลาไป1ปี หลังจากนั้นก็มีปัญหาอื่นตามมาตอนนั้นถึงกับต้องปล่อยวางต้นไม้ให้เทวดาเลี้ยงอีกเป็นปี สภาพไม้ตามบุญตามเกิดแต่ไม้
ก็พออยู่ได้ มาเสียตอนสแลนขาดช่วงหน้าร้อนไม้เลยกลับบ้านเก่าเพียบ โฮย่าพี่ก็เหลือไม่เยอะแถมอยู่ในสภาพใบเหลืองเพราะแดด บางกระถางขาดน้ำอย่าง
แรง  พี่เข้าใจความรู้สึกคุณน้องแว่นเลยค่ะ เรื่องต้นไม้ และที่สำคัญวันที่พี่เข้ามาพี่ก็มองหาคุณน้องแว่นเช่นกัน เวลาเจอคนที่รู้จักตอนนั้นดีใจสุดๆ

เด็กพี่ที่ได้รับแลกจาก คุณน้องแว่น อยู่ในสภาพนิ่งตั้งแต่พี่ย้ายบ้าน เชื่อไหมคะเมื่อไม่กี่วันพึ่งให้ใบใหม่ 1 ใบ(ใบที่อยู่ตรงกลาง)ต้อนรับเจ้าของเดิมกลับมา
กระมัง

ปล. พี่เคยนำภาพพัฒนาการมาลง ตอนนั้นไม้เค้าสภาพแย่เกือบตายเพราะเครื่องแห้งมากๆ ต้นเดิมแต่แทงใบทะแยงทะลุออกมาจากใบเก่า
พอพี่ลงเครื่องใหม่ต้องจับปลูกแบบเอียงๆ เพื่อให้มองต้นเสมือนตั้งตรง แล้วริดใบเก่าออกหมด ตอนนี้เลยดูดีกว่าคราวก่อนในทู้ 2104
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=12234.2096

Liked By: ภัค, chewbee, kew, phen, minja
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 01:28:56 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
น้องแว่น
*

« ตอบ #2517 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 10:45:02 AM »

มีทิลตัวโปรดตัวนึง ที่บังเอิญได้มาจากพี่ๆ บ้าน mag(กลับมาอีกที เวปหายไปแล้วเศร้าสุดๆ ยังดีที่มีพี่ดึงเข้ากลุ่มไลน์ยังพอได้คุยกันบ้าง) คือ tillandsia duratii ตัวนี้นางน่ารักเหมือนปลาหมึกเลยค่ะ จำได้ว่าพี่ I-ko เคยอยากได้หน่อ จนแล้วจนรอดก็ยังไม่มีหน่อมาให้ชมเลยค่ะ ตอนย้ายกลับลำพูนตอนนั้น อยากขนกลับไปด้วย แต่ของเยอะมากๆ เลยขนไปได้แต่เฉพาะหนังสือ กะว่าจะเอาไปให้คุณแม่อ่านด้วย พอได้กลับมา ขนพวกทิลมาไว้กลางแจ้ง สงสัยจะโดนฝนหนักไปเลยสภาพอย่างที่เห็นไม่รู้ว่าเป็นอะไร แต่ยอดเค้าก็งามอยู่ค่ะ เพียงแต่ต้นไม่ตั้งตรงสวยเหมือนตอนแรกเท่านั้น
เมื่อครั้งก่อน

เมื่อตอนนี้

ตรงกลางต้นมีรอยเหมือนจะเป็นอะไรไม่ทราบค่ะ

ส่วนบิลของที่บ้าน ได้เมล็ดมาจากป้าแจ๋วบ้านแมกเช่นกันค่ะ เหลืออยู่แค่กระถางเดียว

แหม่ม สร้อยสอางค์ 15/16 ม.3 ต.เชิงเนิน อ.เมือง จ.ระยอง21000
IG: mam_soysaang
chewbee
*

« ตอบ #2518 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 12:24:04 PM »

ประทับใจซาล่ามากค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  สวนที่ไปอยู่แถวไหนหรือคะ  เผื่อมีโอกาสผ่านไปแถวนั้นจะได้ขอเข้าไปแวะชมบ้าง ฮืม
ความจริงสวยทุกต้นนะคะ  แต่ชอบต้นแรกเป็นพิเศษเพราะว่าทรงมันแปลกดีค่ะ เจ๋ง
รูปที่ 2 ใช่ xero รึเปล่าคะ  ฮืม แบบว่าแยอะมาก......
แล้วรูปที่ 3 ที่เอามาอยู่ที่บ้านด้วยชื่ออะไรคะ  แล้วมันจะโตไปกว่านี้มากรึเปล่าคะ
แล้วไหงถึงมีน้องบิลโผล่มาในรูปแค่ต้นเดียวเองคะ  มันเหงานะคะ ยิ้มกว้างๆ
chewbee
*

« ตอบ #2519 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 12:25:29 PM »

เคยเห็นแต่ทิลตัวเล็กๆ พอเจอกับตัวใหญ่อลังการตลึงไปเลยค่ะ ไม้สวยมากๆ ทุกตัว โดยเฉพาะบิว

สงกะสัยคุณไอจะชอบน้องบิลเป็นพิเศษนะเนี้ย เจ๋ง
chewbee
*

« ตอบ #2520 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 12:32:47 PM »

มีทิลตัวโปรดตัวนึง ที่บังเอิญได้มาจากพี่ๆ บ้าน mag(กลับมาอีกที เวปหายไปแล้วเศร้าสุดๆ ยังดีที่มีพี่ดึงเข้ากลุ่มไลน์ยังพอได้คุยกันบ้าง) คือ tillandsia duratii ตัวนี้นางน่ารักเหมือนปลาหมึกเลยค่ะ จำได้ว่าพี่ I-ko เคยอยากได้หน่อ จนแล้วจนรอดก็ยังไม่มีหน่อมาให้ชมเลยค่ะ ตอนย้ายกลับลำพูนตอนนั้น อยากขนกลับไปด้วย แต่ของเยอะมากๆ เลยขนไปได้แต่เฉพาะหนังสือ กะว่าจะเอาไปให้คุณแม่อ่านด้วย พอได้กลับมา ขนพวกทิลมาไว้กลางแจ้ง สงสัยจะโดนฝนหนักไปเลยสภาพอย่างที่เห็นไม่รู้ว่าเป็นอะไร แต่ยอดเค้าก็งามอยู่ค่ะ เพียงแต่ต้นไม่ตั้งตรงสวยเหมือนตอนแรกเท่านั้น
เมื่อครั้งก่อน

เมื่อตอนนี้

ตรงกลางต้นมีรอยเหมือนจะเป็นอะไรไม่ทราบค่ะ

ส่วนบิลของที่บ้าน ได้เมล็ดมาจากป้าแจ๋วบ้านแมกเช่นกันค่ะ เหลืออยู่แค่กระถางเดียว

ทิลตัวนี้เราก็ชอบค่ะ  แต่ยังหาไม่ได้เลย ยิงฟันยิ้ม  หาต่อไป 
คุณน้องแว่นไม่อยู่ตั้งนานเค้ายังรอดมาได้ก็ถือว่าโชคดีมากเลยนะคะ  เจ้าของมาอยู่ดูแลแล้วอีกไม่นานก็คงจะสวยเหมือนเดิมละค่ะ  สู้ๆนะคะ ยิ้มเท่ห์
Bewlandsia
*

« ตอบ #2521 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 02:47:24 PM »

ขออณุญาตตอบแบบไม่อ้างอิงกระทู้เก่านะครับ
พี่ Chewbee
สวนนี้อยู่แถวคลอง11ธัญญะบุรีครับ เข้าไปลึกพอสมควร ที่เห็นดงเซโรนี่เพียงส่วนเดียวเองนะครับ ยังมีอีกเยอะที่เดินเข้าไปไม่ถึง ได้รับคำยืนยันจากเจ้าของสวนแล้วครับ ว่าเซโรทั่วไปจากสวนจตุจักรหากเลี้ยงในสภาพแวดล้อมที่เหมาะสมก็สามารถทำให้ใหญ่อลังการได้หมด มียกเว้นบางต้นที่เลี้ยงนานแค่ไหนก็จะไม่ใหญ่มาก แต่เป็นส่วนน้อยครับ หลังจากนี้ต้องหาที่แขวนที่อากาศคงที่ แดดเปลี่ยนทิศไม่กระทบมาก เค้าได้ไม่ช๊อกแดดออกดอกซะก่อน

รูปที่3ที่เอากลับมาด้วยชื่อ Till.exserta ครับ ไม้สายพันธุ์แท้ราคาแรงพอสมควร แต่ที่ได้มาไซส์ใหญ่กว่าาดทั่วไปกว่าเท่าตัว ถือว่าคุ้มค่าครับ ไม้ตัวนี้ผมเคยเห็นชาวสิงคโปร์เลี้ยงได้ต้นยาวเป็นเมตรครับ สวยมาก
chewbee
*

« ตอบ #2522 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 09:07:01 PM »

ขอบคุณค่ะ คุณ Bewlandsia เอารูปสวยๆมาให้ดูแถมความรู้อีกเยอะเลยด้วย
งั้นสงสัยเจ้า xero ของที่บ้านเราจะช็อคแดดบ้านเราแล้วละค่ะ  เพราะที่ที่วางไว้แต่ละช่วงของปีจะโดนแดดไม่เท่ากันค่ะ  ยังนึกอยู่เลยว่าทำไมออกดอกไวจัง  และเนื่องจากชอบต้นนี้มากเลยไปหาซื้อมาเก็บไว้อีก 2 ต้นค่ะ  คราวนี้จะหาที่วางที่ได้แดดสม่ำเสมอเผื่อจะโตมากๆและมีลูกให้เรามากๆบ้างค่ะ ยิงฟันยิ้ม
chewbee
*

« ตอบ #2523 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 09:11:33 PM »

Till.hidae  ต้นนี้อยู่มานานพอสมควรแล้วค่ะ  แต่ไม่ค่อยโตสักที  ไม่รู้ว่าโตช้าหรือไม่ชอบบ้านเรา

Maggie
*

« ตอบ #2524 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 09:44:18 PM »

Till.hidae  ต้นนี้อยู่มานานพอสมควรแล้วค่ะ  แต่ไม่ค่อยโตสักที  ไม่รู้ว่าโตช้าหรือไม่ชอบบ้านเรา

นี่ขนาดไม่โตนะคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ถ้าโตคงได้ยาวเป็นเมตร ลองเปลี่ยนกระถางให้ใหญ่ขึ้น และตั้งในที่เย็นๆ ดูค่ะ บางทีเขาอาจจะร้อนเกินไปเลยไม่โต ยิ้มเท่ห์
Bewlandsia
*

« ตอบ #2525 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 10:41:18 PM »

ยินดีครับพี่ Chewbee พืชสกุลสับปะรด โดยเฉพาะ Till.นี่ นอกจากแดดแล้วปัจจัยด้านอากาศอื่นๆก็ส่งผลให้เค้าออกดอกนะครับ จากร้อนไปหนาวฉับพลับ หรือจากหนาวมาร้อน หรือช่วงฝนตกหนักๆก็กระตุ้นให้เค้าออกดอกได้ครับ

Till.hildae นี่โตช้าจริงๆครับ สำหรับผมจะใช้เครื่องปลูกที่โปร่งหน่อยแล้วให้น้ำเค้าบ่อยๆก็โตดีนะครับ ตอนนี้แทงออกมา2-3หน่อ โตช้าเหมือนต้นแม่จริงๆ   ร้องไห้

บอกฝันดีคืนนี้ด้วยเจ้าลูกเสือด่างที่ไม่มีลายเสือ Neo.lorena lector
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 10:44:29 PM โดย Bewlandsia » บันทึกการเข้า
Maggie
*

« ตอบ #2526 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 08:56:29 PM »

เกือบจะ2ปีแล้ว ยังไม่มีทายาทเลยค่ะ แต่เมล็ดติดทุกฝัก สีสวย ลายสวย เจ้าปลาหิวเลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: phen, ภัค, minja, chewbee
Maggie
*

« ตอบ #2527 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 09:01:50 PM »

ไม่รู้จะแดงไปถึงไหน สงสัยเปล่งแสงออร่าต้อนรับ วาเลนไทน์ พรุ่งนี้แน่เลย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ความรักนั้นเป็นสิ่งงดงาม ถ้าใช้ให้ถูกที่ถูกทาง ให้พอเหมาะพอดี  เจ๋ง 8)ถ้าเยอะไปเดี๋ยวจะล้นค่ะ ตกใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2017, 09:04:29 PM โดย Maggie » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 148 149 150 151 152 153 154 155 156 157 [158] 159 160 161 162 163 164 165 166 167 168 ... 185   ขึ้นบน
  พิมพ์