หน้า: 1 ... 147 148 149 150 151 152 153 154 155 156 [157] 158 159 160 161 162 163 164 165 166 167 ... 174   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมสัปปะรดสี  (อ่าน 793251 ครั้ง)
chewbee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2496 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 07:23:59 PM »

น้องบิล พิปไลน์ กับ บิล ฟอสทิเรียน่า เขียวๆ แต่ลายสวยไม่ใช่เล่น ยิ่งโตยิ่งสวย เจ๋ง เจ๋ง

เห็นหนามแล้วแสบแขนเลยค่ะ

ใส่ชุดป้องกันเต็มที่ค่ะ ยิงฟันยิ้ม แต่บางทีคิดว่าไม่เป็นไร 3-4วันแผลก็หาย ตอนอาบน้ำก็แสบนิดๆ แผลที่แขนไม่เท่าไหร่ไม่นานก็หาย เจ๋ง แต่แผลที่ใจทำให้กระเป๋าแบนนี่สิ ไม่หายเสียที โกรธ โกรธ เพราะสีสันทำให้บาดตาบาดใจ เจ๋ง เจ๋ง แต่ก็ถือว่าเป็นความสุขที่จับต้องได้ ทำให้เรามีพลังอยากจะตื่นมาดูมาชมพวกเขาทุกวัน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ใช่ๆ  เห็นด้วยกับคุณน้องแว่นเลยค่ะ  เห็นแล้วแสบแขนด้วยเลย 
แต่บางทีความสวยก็ทำให้อดใจไม่ไหวนะคะ  แบบว่าคิดไว้เสมอเลยว่าได้หนามๆ นี่ที่หลังจะไม่ซื้อแล้วละ  เปลี่ยนกระถางทีได้แผลที  มะไหวเลย  แต่พอเห็นต้นสวยๆก็มีจะอดใจไม่ไหวบ้างเหมือนกันค่ะ ยิงฟันยิ้ม

Bewlandsia
*

« ตอบ #2497 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 11:52:13 PM »

สวัสดีตอนดึกๆครับ   ยิ้ม Till.capitata 'guatemala'

ตัวนี้ดอกหอมครับ ผมว่าความรู้สึกพอๆกับกล้วยไม้ป่าเลย
Till.streptocapa 'mini x'

อันนี้ผลผลิตของคืนนี้ครับ แค่นี้ก็ฝันดีแล้ว Till.xerographica 4หน่อ อวบๆ

รูปนี้เป็นไอเดียที่ผมเสนอพพี่ Chewbee ครับ นักสะสมท่านนี้แขวนเป็นแนวม่าน สวยมากจริงๆ

ส่วนกอนี้ ผมแบ่งมาจากกอด้านบนเมื่อกลางปีที่แล้วนี่เอง คงอีกนานกว่าจะมีม่านสวยๆแบบที่ฝัน ตัวนี้เป็น Giant from ครับ จะใหญ่กว่าตัว standard เท่านึงได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 08:37:30 AM โดย Bewlandsia » บันทึกการเข้า
chewbee
*

« ตอบ #2498 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 03:23:56 PM »

จอร์จจ๋า...... งามมักมากเลยค่ะคุณ Bewlansia  เดี๋ยววันนี้ตอนเย็นขึ้นไปบนบ้านพร้อมกรรไกรตัดกิ่งเลยค่ะ
แถมแยกเจ้า xaro ได้ตั้ง 4 หน่อ  เลยจะมาถามว่าบ้านอยู่แห่งหนตำบลใดหรือคะ  จะได้ตามไปขอน้องทิลอะค่ะ  ว่าไปนั่น ยิ้มกว้างๆ
ว่าแต่ตัวที่ว่าดอกหอมน่ะค่ะ  เคยได้ดมดูจากต้นจริงแล้วหรือยังคะ  แต่แค่ต้นก็สวยมากแล้วนะคะ
Bewlandsia
*

« ตอบ #2499 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 04:25:07 PM »

จอร์จจ๋า...... งามมักมากเลยค่ะคุณ Bewlansia  เดี๋ยววันนี้ตอนเย็นขึ้นไปบนบ้านพร้อมกรรไกรตัดกิ่งเลยค่ะ
แถมแยกเจ้า xaro ได้ตั้ง 4 หน่อ  เลยจะมาถามว่าบ้านอยู่แห่งหนตำบลใดหรือคะ  จะได้ตามไปขอน้องทิลอะค่ะ  ว่าไปนั่น ยิ้มกว้างๆ
ว่าแต่ตัวที่ว่าดอกหอมน่ะค่ะ  เคยได้ดมดูจากต้นจริงแล้วหรือยังคะ  แต่แค่ต้นก็สวยมากแล้วนะคะ

ผมเลี้ยงอยู่กทม.ครับ แหะๆ

ส่วนเจ้าตัวดอกหอม ผมเคยมีโอกาศได้ดมครั้งเดียว ถ้าจำไม่ผิดน่าจะก่อนช่วงน้ำท่วมปี54ไม่นานครับ เค้าเป็นหนึ่งในต้นไม้ที่ถูกทิ้งไว้ที่กทม.และรอดมาได้ หลังจากออกดอกแต่ไม่ให้หน่อ ไม้ลำยาวแบบนี้ใช้การแบ่งยอดแทน ก็เลยแตกออกเป็น2ยอดอย่างที่เห็น ลองสังเกตุโคนต้นและขนาดยอดที่โตดูสิครับ ตั้งแต่น้ำท่วม54ถึงวันนี้ โตช้าสุดๆเลย
chewbee
*

« ตอบ #2500 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 08:39:12 PM »

โอ้.... ตกใจ  โตช้ามักมากเลยค่ะ  ตั้งหลายปีแล้วพึ่งได้เท่านี้เอง ตกใจ

Liked By: ภัค, phen, kew, minja
น้องแว่น
*

« ตอบ #2501 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 09:20:54 PM »

แทงช่ออีกแล้วค่ะ ไว้จะเอาหน่อมาแลกกันนะคะ

ไม่ได้เข้าเวปตั้งนาน พอเข้าก็โรคเก่ากำเริบ ต้องไปหาทิลมาเก็บเพิ่มอีกแระ เห็นของเค้าเราก็อยากได้

แหม่ม สร้อยสอางค์ 15/16 ม.3 ต.เชิงเนิน อ.เมือง จ.ระยอง21000
IG: mam_soysaang
chewbee
*

« ตอบ #2502 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 08:06:49 PM »

เป็นเหมือนกันเลยค่ะคุณน้องแว่น  มันเป็นโรคติดต่อใช่ไหมคะ  แบบว่าติดทางเวปบอร์ดหรือทางเนตอะไรแบบนี้น่ะค่ะ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: phen, kew, ภัค, minja
chewbee
*

« ตอบ #2503 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 09:14:46 PM »

Till.Cookie cotton moon รึเปล่าจำชื่อไม่ค่อยได้  กำลังจะออกดอกค่ะ  ต้นนี้พึ่งซื้อมาเพราะเห็นดอกแล้วอดใจไม่ไหว  ความจริงที่บ้านก็มีอยู่แล้วน่ะค่ะ ยิงฟันยิ้ม  แต่ปีนี้ยังไม่เห็นดอกเลยเผลอซื้อมาเพิ่ม  ชอบต้นนี้ทั้งตอนที่มีดอกและตอนที่ไม่มีดอกเลยค่ะ 

Maggie
*

« ตอบ #2504 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 07:35:35 AM »

Cotton สวยเวลาออกดอกค่ะ เขาหยดน้ำยาตรงกลางยอด แล้วรออีกประมาณเกือบเดือนดอกก็จะออกมาพร้อมกัน ใช้หลักการเดียวกันกันกับสับปะรดที่เรารับประทานค่ะ เพราะจะได้รุ่นเดียวกัน ถ้าปล่อยให้ออกเองตามธรรมชาติ จะมีผลเล็กผลใหญ่ไม่เท่ากัน ทำให้เก็บเกี่ยวลำบาก ที่รู้เพราะว่าเพื่อนมีสวนสับปะรด และมีร้านขายต้นไม้ด้วย เป็นผลพลอยได้ ทำให้เราได้ไม้ราคามิตรภาพ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
geenun
*

« ตอบ #2505 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 10:31:05 AM »

Till.Cookie cotton moon รึเปล่าจำชื่อไม่ค่อยได้  กำลังจะออกดอกค่ะ  ต้นนี้พึ่งซื้อมาเพราะเห็นดอกแล้วอดใจไม่ไหว  ความจริงที่บ้านก็มีอยู่แล้วน่ะค่ะ ยิงฟันยิ้ม  แต่ปีนี้ยังไม่เห็นดอกเลยเผลอซื้อมาเพิ่ม  ชอบต้นนี้ทั้งตอนที่มีดอกและตอนที่ไม่มีดอกเลยค่ะ 

เจ้า cotton candy เค้าก็ไปได้มาจากงานเกษตรแฟร์ที่ผ่านมา เอามาแทนต้นเก่าที่ตกไปแช่น้ำ ดอกและใบเค้าสวยน่ารักดีนะคะ

ได้ความรู้เพิ่มจากคุณ Maggie เลยค่ะ ถึงว่าทำไมร้านที่เค้าเอามาขายถึงแต่ละต้นพร้อมใจกันออกดอกน่ารัก น่าซื้อจริงเชียว คุณ Maggie พอจะทราบชื่อน้ำยาที่เค้าใช้หยดไหมค่ะ

คุณ Bewlandsia เลี้ยงเก่งจังค่ะ ได้เห็นTill.streptocapa จนออกดอกแตกหน่อ เคยมีแต่ก็เลี้ยงไม่รอด ไว้หาใหม่อยากดมกลิ่นบ้าง
xero ได้หน่อเยอะจังค่ะ ส่วนเมล็ด chantinii x samurai ถ้าโตอย่าลืมเอามาโชว์บ้างนะคะ หรือเยอะก็ส่งมาได้นะคะ อิอิ
Bewlandsia
*

« ตอบ #2506 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 11:23:18 AM »

สวัสดีวันจันทร์ครับ รู้สึกวันนี้ low energy จริงๆ
ขอบคุณครับ พี่geenun

Tillandsia ส่วนมากแล้วเลี้ยงในไทยไม่ยากหรอกครับ แต่ส่วนใหญ่คนเลี้ยงจะแพ้ทางแสงแดดประเทศไทย  ยิงฟันยิ้ม
เมล็ดคู่ผสมนี้ผมเพาะไปหมดแล้ว แต่ถ้าได้เป็นต้นคงปลูกหมดไม่ไหว อาจจะมีมาแจกครับ   ยิ้ม

เรื่องน้ำยาที่เค้าใช้หยอดลงยอดสับปะรดที่พี่ Maggieให้ความรู้มา ไม่รู้ว่าเป็นตัวเดียวกับผมเข้าใจมั้ยนะครับ จะเป็นพวกแคลเซียมคาร์ไบ ซึ่งเมื่อผสมน้ำแล้วจะเกิดก๊าซตัวนึงชื่อเอทธิลีน ซึ่งจะช่วยให้Till. ออกดอก พวกนักผสมพันธุ์เค้าจะใช้กันเพื่อให้Till.ต่างสายพันธุ์กัน มีปัจจัยการออกดอกที่แตกต่างกัน ให้มาออกดอกในช่วงระยะเวลาเดียวกันเพื่อที่จะได้ผสมเกสรครับ เคมีตัวนี้หาซื้อได้ตามเคมีเกษตรทั่วไป แต่เห็นว่าเวลาผสมน้ำต้องระวังปฏิกริยาทางเคมีนิดนึงนะครับ ระเบิดได้ (เค้าว่ามา) เคยเซิสอ่านดูเห็นว่าเกษตรกรใช้เคมีตัวนี้ในการบ่มผลไม้ด้วยเนื่องจากช่วยเร่งน้ำตาล สร้างพลังงานให้กับต้น ผมเลยจะมาลองใช้เร่งหน่อดูครับ บางทีอาจจะได้หน่อมากกว่าที่เป็นอยู่ ^^

chewbee
*

« ตอบ #2507 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2017, 11:36:53 AM »

เจ้า cotton candy เค้าก็ไปได้มาจากงานเกษตรแฟร์ที่ผ่านมา เอามาแทนต้นเก่าที่ตกไปแช่น้ำ ดอกและใบเค้าสวยน่ารักดีนะคะ

ได้ความรู้เพิ่มจากคุณ Maggie เลยค่ะ ถึงว่าทำไมร้านที่เค้าเอามาขายถึงแต่ละต้นพร้อมใจกันออกดอกน่ารัก น่าซื้อจริงเชียว คุณ Maggie พอจะทราบชื่อน้ำยาที่เค้าใช้หยดไหมค่ะ

คุณ Bewlandsia เลี้ยงเก่งจังค่ะ ได้เห็นTill.streptocapa จนออกดอกแตกหน่อ เคยมีแต่ก็เลี้ยงไม่รอด ไว้หาใหม่อยากดมกลิ่นบ้าง
xero ได้หน่อเยอะจังค่ะ ส่วนเมล็ด chantinii x samurai ถ้าโตอย่าลืมเอามาโชว์บ้างนะคะ หรือเยอะก็ส่งมาได้นะคะ อิอิ

เมื่อคืนนี้เรานอนคิดอยู่ว่าเหมือนจะพิมพ์ชื่อผิด  แต่ก็คิดไม่ออกว่าชื่ออะไรน้า....  แล้วเมื่อเช้านี้ก็คิดได้ว่าพิมพ์ชื่อเจ้าต้นนี้ผิดแน่นอนแล้วเพราะดันไปจำชื่อของเจ้าบัวดินมา  มันมีคำว่า cotton เหมือนกัน ยิ้มกว้างๆ  กำลังว่าจะมาแก้ชื่อให้ถูกต้องอยู่พอดีค่ะ  พอดีคุณ geenun มาช่วยบอกชื่อที่ถูกต้องให้  ขอบคุณมากค่ะ 
ส่วนเราก็น่าแตกไปตามระเบียบ ยิ้มกว้างๆ
น้องแว่น
*

« ตอบ #2508 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 10:39:43 PM »

สมาชิกใหม่ค่ะ T. Xerographica+T.Bulbosa Giant+T.balbisiana

T. Streptophylla หน่อนางมาแล้วค่ะ ตื่นเต้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2017, 10:47:12 PM โดย น้องแว่น » บันทึกการเข้า

แหม่ม สร้อยสอางค์ 15/16 ม.3 ต.เชิงเนิน อ.เมือง จ.ระยอง21000
IG: mam_soysaang
Maggie
*

« ตอบ #2509 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2017, 08:20:49 AM »

มาทีเดียวพร้อมกัน3หน่อ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม หลังจากเลี้ยงมาเกือบ2ปี T. Capitata silver Rose 

I-Ko
*

« ตอบ #2510 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 02:09:20 PM »

แทงช่ออีกแล้วค่ะ ไว้จะเอาหน่อมาแลกกันนะคะ

ไม่ได้เข้าเวปตั้งนาน พอเข้าก็โรคเก่ากำเริบ ต้องไปหาทิลมาเก็บเพิ่มอีกแระ เห็นของเค้าเราก็อยากได้

สวัสดีค่ะ คุณน้องแว่น จุมพิต

รูปสมัยรับลูกคุณน้องแว่นเข้าบ้านค่ะ

ลูกสาวของคุณน้องน่ารักมากค่ะ ไม้ตัวนี้เวลาแตกหน่อที หล่นกันตุ๊บตั๊บอย่างกะผลไม้สุก
ถ้าเก็บทันก็ไม่มีปัญหา แต่พอไม่ได้เดินเข้าสวนพักหนึ่งพอเดินเข้าไปเจอเน่าอยู่กับพื้นเสียดายมากค่ะ โกรธ
2 ตัวที่เห็นนั้นเก็บทัน ตอนนั้นก็ได้แต่เก็บวางให้พ้นพื้นดิน

แต่ตอนเริ่มฟื้นฟูไม้และจัดสวน ก็จับเค้าไปแขวนแล้ว เลยไม่รู้ตัวไหนคือตัวจริงที่เป็นลูกสาวคุณน้องแว่น เพราะพี่ลืมติดป้ายชื่อ

ยัยสาวลูกดกที่ชอบทำลูกหล่นตุ๊บตั๊บค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ  มีอยู่วันนานจนจำไม่ได้เดินเข้าไปเจอTil.ionanthaตกอยู่ที่พี้นก็กลัวจะเน่า เลยฝากวางไว้บนยัยสาวลูกดก
วางจนมาเจออีกทีจำไม่ได้นึกว่าลูกของยัยสาวลูกดก แถมแงะออกมาก็ไม่ได้รากฝังลึกซะแล้ว ประมาณอาศัยเจ้าviviparaแบบถาวรไปแล้ว ยิงฟันยิ้ม
I-Ko
*

« ตอบ #2511 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 02:17:12 PM »

แวะมาส่งการบ้าน K.Maggie แปะไว้เป็นหลักฐานวันหน้าจะส่งพัฒนการต่อค่ะ จุมพิต

ปล. พอขาดช่วงตอนนี้ไล่อ่าน/ตอบไม่ทันสักกะชมรม โกรธ โกรธ
หน้า: 1 ... 147 148 149 150 151 152 153 154 155 156 [157] 158 159 160 161 162 163 164 165 166 167 ... 174   ขึ้นบน
  พิมพ์