หน้า: 1 ... 143 144 145 146 147 148 149 150 151 152 [153] 154 155 156 157 158 159 160 161 162 163 ... 185   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมสัปปะรดสี  (อ่าน 892287 ครั้ง)
chewbee
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2432 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 07:40:16 PM »

จริงค่ะ  เวลาปลูกต้นไม้แล้วหามุมที่คิดว่าสนุกแล้วศึกษาดูอีกสักนิดก็ทำให้มีความสุขไปได้อีกแบบค่ะ

ส่วนนี้เป็นผลงานความผิดพลาดอันร้ายแรงของเราเองค่ะ Till.xerographica  ที่เราเคยเอามาถามเรื่องการแยกหน่อคราวที่แล้ว  พออ่านจบเราก็ไปจัดการจับแยกเลยค่ะ  ปรากฎว่ายังจับลงไปไม่ลึกพอแล้วดันโยกหน่อซะก่อน  มันเลยหักออกมาแบบนี้ค่ะ โกรธ ร้องไห้

และนี่คืออีกส่วนที่เด็ดออกมาได้ค่ะ ร้องไห้  และตอนนี้ส่วนนี้ได้เน่าไปแล้วค่ะ

ตอนนี้ก็ได้แต่ลุ้นให้ต้นแม่ออกลูกมาให้อีกสักหน่อก็ยังดี

xero หน่อเหนียวมากๆครับ แยกทีต้องจับชิดโคนเลยจริงๆ หรือครั้งหน้ารอให้ใหญ่กว่านี่ซักหน่อยก็น่าจะลดความเสี่ยงได้ครับพี่ ผมก็สูญเสียกับหน่อตัวนี้มาหมาดๆ  ร้องไห้

มีเพื่อนรวมขบวนการแล้ว  จะดีใจรึเสียใจดีคะเนี้ย ลังเล ยิงฟันยิ้ม ร้องไห้  ยังไงก็มาลุ้นด้วยกันให้มีหน่อใหม่มาให้เราทั้งคู่นะคะ ยิงฟันยิ้ม
ปกติ xero ของคุณ Bewlandsia ต้นนึงออกหน่อมาให้กี่หน่อคะ ฮืม  ของเราออกมาให้แค่หน่อเดียวเองคะ  ตอนนี้เลยลุ้นเต็มที่เลย

Liked By: phen, ภัค, I-Ko

chewbee
*

« ตอบ #2433 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 07:43:05 PM »

จริงค่ะ  เวลาปลูกต้นไม้แล้วหามุมที่คิดว่าสนุกแล้วศึกษาดูอีกสักนิดก็ทำให้มีความสุขไปได้อีกแบบค่ะ

ส่วนนี้เป็นผลงานความผิดพลาดอันร้ายแรงของเราเองค่ะ Till.xerographica  ที่เราเคยเอามาถามเรื่องการแยกหน่อคราวที่แล้ว  พออ่านจบเราก็ไปจัดการจับแยกเลยค่ะ  ปรากฎว่ายังจับลงไปไม่ลึกพอแล้วดันโยกหน่อซะก่อน  มันเลยหักออกมาแบบนี้ค่ะ โกรธ ร้องไห้

และนี่คืออีกส่วนที่เด็ดออกมาได้ค่ะ ร้องไห้  และตอนนี้ส่วนนี้ได้เน่าไปแล้วค่ะ

ตอนนี้ก็ได้แต่ลุ้นให้ต้นแม่ออกลูกมาให้อีกสักหน่อก็ยังดี
ไม่ต้องเศร้าไปใยค่ะคุณchewbee ไม่นานเดี๋ยวเขาก็มีหน่อใหม่ค่ะ

ก็หวังว่าจะเป็นแบบนั้นล่ะค่ะ  แต่ก็ยังกลัวๆอยู่  เพราะเธอไม่เคยให้หน่อมาไปกว่าหนึ่งหน่อเลย  ครั้งนี้โลภมากเลยลองแงะลูกมันนี่ล่ะค่ะ 

Liked By: phen, ภัค, I-Ko
chewbee
*

« ตอบ #2434 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 07:46:39 PM »

หยุดตรงนี้ที่เธอ ไม่ไปไกลแล้วใจ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จริงเหรอคะ  เรานี้ยังปันใจให้ต้นนั้นต้นนี้ไปเรื่อยเลยค่ะ ยิ้มกว้างๆ
น้องหลอดบิลสีสวยสดใสมากเลยค่ะ 
Bewlandsia
*

« ตอบ #2435 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 11:21:27 PM »

ตอบพี่ Chewbee ครับ

โดยปกติแล้วเจ้าซีโรนี่ให้หน่อคราวละ1-4หน่อเป็นปกติครับ ถ้าแยกออกไปไว แม่ยังไม่โทรมก็มีโอกาสได้หน่ออีกชุด ทั้งนี้อยู่ที่อายุและความสมบูรณ์ของไม้เป็นหลัก เป็นไม้ที่แทงหน่อออกมาช้า และด้วยขนาดหน่อที่ใหญ่เลยทำให้ใช้เวลานานกว่าจะแก่พอที่จะแยกออกมาได้ ถ้าไม้ที่มีอายุพอสมควร สะสมอาหารไว้มาก แคะหน่อออกไปแล้วอีกซักเดือนน่าจะมีตาหน่อใหม่โผล้ขึ้นมาครับ ในระหว่างนี้ผมแนะนำให้ใช้ปุ๋ยกล้วยไม้พ่นบ้าง หรือบางทีผมก็ใช้กระทิงแดงครับ ผสมน้ำแล้วฉีด โด้ปให้คุณแม่มีพลังงานที่จะออกหน่อเยอะๆ
ซีโรที่บ้านผมออกหน่อไม่เคยต่ำกว่า2ในคราวเดียวนะครับ พอแยกออกไปก็แทงหน่อที่3-5ออกมา เท่าที่สังเกตุเฉพาะของที่บ้าน ชุดแรกหน่อจะน้อยแต่ขนาดใหญ่ พอแยกออกไปรอชุด2 ขนาดจะเล็กลงแต่ได้จำนวนมากกว่าชุดแรก แต่ไม่ต้องกังวลครับ โตไปขนาดก็พอๆไม่มีแคระแกร็น เรื่องนี้สมัยปลูกแรกๆผมมักจะโดนพ่อค้าหลอกให้ซื้อหน่อใหญ่ราคาแพง เค้าให้เหตุผลว่าหน่อใหญ่โตไปจะมีขนาดใหญ่กว่าหน่อที่เล็กกว่า แต่เมื่อพบเจอกับตัวเองก็รู้ว่าไม่ตริงตามที่เค้าบอกเลยครับ โตขึ้นมาขนาดก็พอๆกัน

ผมมีซีโรตัวนึงได้มาในชื่อ Till.xerographica 'giant' (ชื่อนี้ไม่มีในระบบทะเบียนนะครับ เป้นชื่อทางการค้า คาดว่าน่าจะเป็นไม้ที่เพาะเมล็ดขึ้นมา มีขนาดใหญ่กว่าปกติแล้วนำออกมาขายในตลาด) ซึ่งตอนที่ได้มาไซส์หน่อ เพิ่งแยกออกจาต้นแม่ใบก็ยาวเป็นศอกแล้ว ต้นนี้เลี้ยงได้ยังไม่ได้ขนาดใหญ่เท่าที่ควรก็ออกดอกให้หน่อมาซะก่อน ตัวนี้ให้หน่อมาชุดแรก4หน่อ แต่เสียไปหน่อนึง แบบเดียวกับพี่ Chewbee เลยครับ โคนติดอยู่กับต้นแม่ เลยเหลือแค่3 ลังเล
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2017, 11:39:37 PM โดย Bewlandsia » บันทึกการเข้า
Bewlandsia
*

« ตอบ #2436 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 11:40:22 PM »

Bill ของพี่ Maggie สวยมากๆเลยครับ   ยิ้มเท่ห์

Liked By: phen, ภัค, I-Ko, geenun, chewbee
Maggie
*

« ตอบ #2437 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 11:39:43 AM »

Bill ของพี่ Maggie สวยมากๆเลยครับ   ยิ้มเท่ห์
[/quote
ขอบคุณค่ะ Bill cherry bomb เขาเลี้ยงง่าย ไม่ค่อยงอแงค่ะ

Liked By: ภัค, I-Ko, phen, geenun, chewbee
minja
*

« ตอบ #2438 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 01:13:33 PM »

ช่วงนี้เจ้าบิล.. และไม้ขีดไฟเริ่มออกดอกแล้ว โชคดีกลับบ้านทันได้เห็น ^_^

Liked By: ภัค, I-Ko, phen, geenun, chewbee
Maggie
*

« ตอบ #2439 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 03:15:46 PM »

ช่วงนี้เจ้าบิล.. และไม้ขีดไฟเริ่มออกดอกแล้ว โชคดีกลับบ้านทันได้เห็น ^_^

อย่าลืมจับเกษรผสมกันนะคุณminja  :Dจะได้เพาะเมล็ดสนุกๆ  ;Dเพราะว่าเกิดง่ายแต่โตช้ากว่าการแยกหน่อ แต่ก็มีโอกาสได้เห็นสีและลายแปลกๆจากต้นแม่พันธ์ุด้วยจ้า
I-Ko
*

« ตอบ #2440 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 01:04:19 AM »

แวะเอาน้องทิลมาถามชื่อค่ะ

-พี่ I-ko ใช่ครับ บิลล้วนๆเลย ปลูกแต่ทิล นีโอ เอคเมียมานาน ไม่เคยสนใจเค้าเลย จนมาช่วงนี้เห็นไม้สวยๆแล้วคล้อยตามตลอด
ทิลที่ถามชื่อตัวนี้ผมเห็นแล้วคิดถึง Till.scaposa นะครับ แต่ไม่มั่นใจ ต้องดูดอกประกอบด้วยครับ

ขอบคุณสำหรับชื่อค่ะ เตรียมติดป้าย ยิงฟันยิ้ม 
แต่บ่นว่า เห็นแล้วคิดถึง แสดงว่าทิลตัวนี้เลี้ยงยากหรือคะ เพราะตอนพี่จับๆ ลังเลๆ แต่เห็นใบเป็นขนๆ มีประกาย ก็รู้สึกชอบแม่ค้าบอกเลี้ยงไม่ยาก
แต่ราคาสูงกว่าพวกกลุ่ม Til.ionantha หรือพวก bulboza  พออยู่ในพะวังก็เลย เอาก็เอา ลองดู

เท่าที่สังเกตุคนที่เลี้ยงสับปะรดตามภาพเหนือมักจะได้สีสวยๆ น่าจะเพราะอากาศเย็นครับ อย่างผมอยู่กทม. ช่วงที่อากาศเย็นสีก็สดขึ้นมาแบบเห็นได้ชัดเลย ที่พระตำหนักช่วงแดดส่องถึงก็สว่างดีครับ แต่ไม่ร้อน

เรื่องTill. ถ้าเป็นตัวที่ผมว่า เลี้ยงไม่ยากแต่ก็ไม่ง่ายครับ ไม่ทนแดดเท่าไหร่ ไหม้ง่ายมาก เท่าที่ผมดูก็ไม่เหมือนกลุ่ม Ionantha ผมนั่งจ้องๆมองๆพยายามนึกว่าจะเป็นตัวอื่นมั้ย กลับรู้สึกว่าทิลต้นนี้ดูไตรโคลมสวยมากเลยครับ สำหรับผม ถ้าเป็นทิลที่ไม่รู้นิสัยใจคอเท่าไหร่ ผมจะแขวนสูงๆ อากาศถ่ายเทดีๆ และแสงแดดไม่จัดครับ ค่อยๆดูการเติบโตว่าเค้าชอบแบบไหน
ปล. Till.scaposa ผมทำตายหมดเลยครับ 5555 ช่วงที่ได้มาเป็นหน้าร้อน เศร้าใจ

เห็นด้วยอย่างยิ่งว่าอากาศทางเหนือดีจริงๆ ต้นไม้คงชอบกัน แต่เวลาจะซื้อต้นไม้พอคนขายบอกไม้ทางเหนือ พี่กลัวนะ เมื่อก่อนซื้อมาเป็นไม้ดูใบหรือไม่ก็
กลายเป็นไม้ง๊อกแง๊กพอมาอยู่กะเรา พี่ชอบซิมบิเดียมมากเพราะดอกสวยและใหญ่ แต่เข็ดเวลาจะซื้อ พอบอกว่าไม้จากทางเหนือพี่จะออกอาการหดมือ
(หดใจ)ไม่ซื้อทันที

ขอบคุณสำหรับข้อมูล Till.scaposa ถึงไม้ตัวที่พี่มีจะใช่หรือไม่ใช่ พี่ก็หิ้วหลบแดดแล้วค่ะ ไม่อยากเสียเธอไปตั้งแต่เริ่มต้น แถมแพงกว่าทิลตัวอื่นๆ ในก๊วน
หน้าตา หรือฟอร์มประมาณนี้ เมื่อคืนพอติดป้ายชื่อพี่ก็ยืนจ้องเทียบกับไม้ข้างๆ ถึงได้เห็นว่าจริงๆ แล้วกลุ่ม Ionantha ก็มีขนๆ สีเงินๆ เหมือนกัน แต่ความ
ต่างของว่าที่ Scaposa เค้ามีความเด่นชัดเวลากลางวันสีเขาจะสว่างนวลเป็นประกายเงินๆ อย่างกับมีรัศมีสะดุดตามากๆ แต่พวกIonantha จะดูแล้วเขียวๆ
พอตอนกลางคืนไม่ค่อยสว่างนวลแต่ก็ยังดูเป็นประกายกว่าพันธุ์อื่นๆ

ปล. แหะๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม สงสัยอีกแล้วค่ะ คำว่าไตรโคลมคืออะไรคะ  เป็นการมองเห็นมิติหรือเปล่าคะ ต้นที่ว่านี้มีลูก4มุมทำให้มองเห็นความตื้นลึกของเชฟลำต้น
กระมังคะ ... ถามK.Bewlandsia แต่พี่ก็เดาไปใหญ่ ยิ้มกว้างๆ

trichome ไตรโคม หรือ ไทรโคม แล้วแต่จะอ่านออกเสียงนะคะ  ไทรโคมเป็นเกล็ดสีขาวๆเงินๆที่เห็นปกคลุมใบน่ะค่ะ  ในทิลเลนเซียทำหน้าที่ดูดซับความซื้นและสารอาหารแทนราก  ไทรโคมยังช่วยป้องกันการเสียน้ำและยังช่วยสะท้อนแสงด้วยค่ะ  ไทรโครมไม่ได้มีแค่ในพวกทิลเลนเซียนะคะ  พวกดิกเกีย  เฮกเทีย  คริปแอนทัส  และอีกหลายๆสกุลก็มีค่ะ

พี่ Chewbee อธิบายเรื่องไตรโคมไว้อย่างละเอียด ขอบพระคุณครับ

ใครมีทิลหลายๆตัว ลองสังเกตุดูนะครับ แต่ละตัวต่อให้เป็นสายพันธุ์เดียวกัน แต่ต่างถิ่นกำเนิด ต่างสภาพอากาศก็ทำให้มีลักษณะไตรโคมที่แตกต่างกันไปด้วย เอาแค่บ้านเรา ไม้นำเข้ามาล๊อตเดียวกันแต่เลี้ยงคนละสวนก็ต่างกันมากแล้วครับ ผมติดตามนักสะสมทิลชาวญี่ปุ่นหลายคน เค้ามักจะชอบเก็บภาพไตรโคมแบบโฟกัสชัดๆให้เห็นถึงความแตกต่าง ผมว่าเป็นสเน่ห์อย่างนึงเลยนะครับ ปลูกแค่ต้นไม้แต่ศึกษาอะไรหลายๆอย่างลงลึกไปอีก สนุกไปอีกแบบ   ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณ คุณบี้ ค่ะ จุมพิต  เห็นด้วยกับ K.Bewlansia อธิบายได้ละเอียดและมีตัวอย่างเข้าใจง่ายมากเลยค่ะ

คำๆ นี้เมื่อก่อนหลายปีแล้วเคยสงสัยทีหนึ่ง และเคยเปิดหาในกูเกิ้ลคนที่อธิบายศัพท์วิชาการมากจนทำให้เข้าใจไม่ทุกคำ แต่คราวนี้ลืมคำๆ นี้สนิท
และลืมอากู๋อีกต่างหาก ไปจดจ่อแต่คำของ K.Bewlandsia จนอดออกปากถามคำว่า ไตรโคม ไม่ได้

Liked By: phen, ภัค, chewbee, minja
I-Ko
*

« ตอบ #2441 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 01:14:15 AM »

xero หน่อเหนียวมากๆครับ แยกทีต้องจับชิดโคนเลยจริงๆ หรือครั้งหน้ารอให้ใหญ่กว่านี่ซักหน่อยก็น่าจะลดความเสี่ยงได้ครับพี่ ผมก็สูญเสียกับหน่อตัวนี้มาหมาดๆ  ร้องไห้

จะจดจำชื่อนี้ไว้ เจ้าxero ขนาดคุณบี้ กะ คุณBewlandsia ยังเจอหน่อลูกหัก  สงสัยถ้า I-Ko ได้เลี้ยงคงไม่กล้าแงะปล่อยให้ติดกันอยู่อย่างนั้น
ขอถามค่ะ ถ้าหน่อแม่กับลูกติดกัน รอจนลูกโตไล่ๆ แม่ พอแยกหน่อจะยิ่งเหนียวจนแคะยากมากไหมคะ หรือมีโอกาสหลุดออกจากกันเองไหมคะ

Liked By: phen, ภัค, chewbee, minja
Bewlandsia
*

« ตอบ #2442 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 08:29:32 AM »

-พี่ I-Ko

สามารถเลี้ยงติดกับต้นแม่ได้จนต้นแม่โทรมและแห้งเลยก็ได้ครับ แต่ไม่ค่อยนิยมกันตรงที่เจ้าตัวนี้กาบใบเค้าขังน้ำไว้ได้ เมื่ต้นแม่เริ่มแห้งอาจจะทำให้เกิดเชื้อราและติดเชื้อได้ อีกอย่างเป็นไม้ใหญ่ ยอดจะตั้งตรงเสมอเพราะฉะนั้นหน่อที่เลี้ยงติดแม่นานๆอาจจะทำให้ฟอร์มเบี้ยว ไม่สวยได้ครับ

เอารูปสวยๆมาเป็นแรงบันดาลใจกันต่อไปครับ
ปล. จำเครดิตไม่ได้ ขอโทษด้วยครับ เซฟไว้ในโทรศัพท์นานแล้ว
Maggie
*

« ตอบ #2443 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 11:53:33 AM »

หรือว่าเขาจะเป็นโรคผิวหนัง  ตกใจ อย่างนี้ต้องซี่ม่าโลชั่น เจ๋ง เจ๋ง

Maggie
*

« ตอบ #2444 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 11:56:07 AM »

ไม้ชนิดเดียวกัน แต่วางไว้คนละที่ ต้นแดงโดนแดดถึงบ่าย ต้นเขียวอยู่ใต้ต้นไม้ โดนแดดไม่มาก

phen
*

« ตอบ #2445 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 01:30:35 PM »

อร๊ายยย คุณ phen เลี้ยงสวยเกินหน้าเกินตาอ่ะ  ยิงฟันยิ้ม

โดนตัดจากกองมรดกแน่เลย  ร้องไห้

Liked By: ภัค, minja, Maggie, chewbee
phen
*

« ตอบ #2446 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 01:33:33 PM »

หรือว่าเขาจะเป็นโรคผิวหนัง  ตกใจ อย่างนี้ต้องซี่ม่าโลชั่น เจ๋ง เจ๋ง

โรคระบาดมาทางเหนือบ้างก็ได้นะคะ งดให้ยารักษา  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
chewbee
*

« ตอบ #2447 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 07:57:29 PM »

ตอบพี่ Chewbee ครับ

โดยปกติแล้วเจ้าซีโรนี่ให้หน่อคราวละ1-4หน่อเป็นปกติครับ ถ้าแยกออกไปไว แม่ยังไม่โทรมก็มีโอกาสได้หน่ออีกชุด ทั้งนี้อยู่ที่อายุและความสมบูรณ์ของไม้เป็นหลัก เป็นไม้ที่แทงหน่อออกมาช้า และด้วยขนาดหน่อที่ใหญ่เลยทำให้ใช้เวลานานกว่าจะแก่พอที่จะแยกออกมาได้ ถ้าไม้ที่มีอายุพอสมควร สะสมอาหารไว้มาก แคะหน่อออกไปแล้วอีกซักเดือนน่าจะมีตาหน่อใหม่โผล้ขึ้นมาครับ ในระหว่างนี้ผมแนะนำให้ใช้ปุ๋ยกล้วยไม้พ่นบ้าง หรือบางทีผมก็ใช้กระทิงแดงครับ ผสมน้ำแล้วฉีด โด้ปให้คุณแม่มีพลังงานที่จะออกหน่อเยอะๆ
ซีโรที่บ้านผมออกหน่อไม่เคยต่ำกว่า2ในคราวเดียวนะครับ พอแยกออกไปก็แทงหน่อที่3-5ออกมา เท่าที่สังเกตุเฉพาะของที่บ้าน ชุดแรกหน่อจะน้อยแต่ขนาดใหญ่ พอแยกออกไปรอชุด2 ขนาดจะเล็กลงแต่ได้จำนวนมากกว่าชุดแรก แต่ไม่ต้องกังวลครับ โตไปขนาดก็พอๆไม่มีแคระแกร็น เรื่องนี้สมัยปลูกแรกๆผมมักจะโดนพ่อค้าหลอกให้ซื้อหน่อใหญ่ราคาแพง เค้าให้เหตุผลว่าหน่อใหญ่โตไปจะมีขนาดใหญ่กว่าหน่อที่เล็กกว่า แต่เมื่อพบเจอกับตัวเองก็รู้ว่าไม่ตริงตามที่เค้าบอกเลยครับ โตขึ้นมาขนาดก็พอๆกัน

ผมมีซีโรตัวนึงได้มาในชื่อ Till.xerographica 'giant' (ชื่อนี้ไม่มีในระบบทะเบียนนะครับ เป้นชื่อทางการค้า คาดว่าน่าจะเป็นไม้ที่เพาะเมล็ดขึ้นมา มีขนาดใหญ่กว่าปกติแล้วนำออกมาขายในตลาด) ซึ่งตอนที่ได้มาไซส์หน่อ เพิ่งแยกออกจาต้นแม่ใบก็ยาวเป็นศอกแล้ว ต้นนี้เลี้ยงได้ยังไม่ได้ขนาดใหญ่เท่าที่ควรก็ออกดอกให้หน่อมาซะก่อน ตัวนี้ให้หน่อมาชุดแรก4หน่อ แต่เสียไปหน่อนึง แบบเดียวกับพี่ Chewbee เลยครับ โคนติดอยู่กับต้นแม่ เลยเหลือแค่3 ลังเล

จะว่าเหมือนกัน  เราก็คงจะไม่ค่อยเหมือนเท่าไหร่นะคะ  เพราะของเรามันมีแค่หน่อเดียวและหักไปแล้วค่ะ  โกรธ  แต่ของคุณ Bewlandsia มี 4หน่อ  ทำหักไป 1 หน่อก็ยังเหลือลูกอยู่นะคะ  ตอนนี้เราคงต้องไปโดบให้ xerographica ซะแล้วละค่ะ  เพราะตั้งเดือนนึงแล้วยังไม่ม่หน่อใหม่ให้เห็นเลยค่ะ  เริ่มจะใจเสียละ

Liked By: ภัค, minja
หน้า: 1 ... 143 144 145 146 147 148 149 150 151 152 [153] 154 155 156 157 158 159 160 161 162 163 ... 185   ขึ้นบน
  พิมพ์