หน้า: 1 ... 142 143 144 145 146 147 148 149 150 151 [152] 153 154 155 156 157 158 159 160 161 162 ... 185   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมสัปปะรดสี  (อ่าน 895744 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2416 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 02:56:02 PM »

มาปลูกBill.กันครับ

ส่วนรูปนี้ที่สวนพระตำหนักดอยตุงจังหวัดเชียงรายที่ไปเที่ยวมาช่วงปีใหม่ครับ ผมเดินสังเกตุดู สับปะรดที่นี่ติดฝักกันเยอะมากๆทั้งๆที่ไม่มีแมลง (คิดเอาเองว่าสวนใหญ่แบบนี้น่าจะมีการพ่นยาป้องกันแมลงอยู่บ้าง) ช่วงที่ไปอากาศราวๆ12องศา ทุกสกุลปลูกกลางแจ้ง ไม่มีรอยไหม้เลยสักนิด สงสัยจะด้ความชื้น ความเย็นและหมอกช่วยพรางแสงให้ สีสวยมากๆครับ

สวยทั้งภาพแรก และภาพที่พระตำหนัก
ทำไมอากาศ 12 องศา อากาศเย็นและมีหมอก แม้จะปลูกกลางแจ้งแต่ไม่น่าจะมีแดดในช่วงปีใหม่ สับปะรดสียังให้ได้งามขนาดนั้น

I-Ko
*

« ตอบ #2417 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 03:04:51 PM »

แวะเอาน้องทิลมาถามชื่อค่ะ

-พี่ I-ko ใช่ครับ บิลล้วนๆเลย ปลูกแต่ทิล นีโอ เอคเมียมานาน ไม่เคยสนใจเค้าเลย จนมาช่วงนี้เห็นไม้สวยๆแล้วคล้อยตามตลอด
ทิลที่ถามชื่อตัวนี้ผมเห็นแล้วคิดถึง Till.scaposa นะครับ แต่ไม่มั่นใจ ต้องดูดอกประกอบด้วยครับ

ขอบคุณสำหรับชื่อค่ะ เตรียมติดป้าย ยิงฟันยิ้ม 
แต่บ่นว่า เห็นแล้วคิดถึง แสดงว่าทิลตัวนี้เลี้ยงยากหรือคะ เพราะตอนพี่จับๆ ลังเลๆ แต่เห็นใบเป็นขนๆ มีประกาย ก็รู้สึกชอบแม่ค้าบอกเลี้ยงไม่ยาก
แต่ราคาสูงกว่าพวกกลุ่ม Til.ionantha หรือพวก bulboza  พออยู่ในพะวังก็เลย เอาก็เอา ลองดู

Maggie
*

« ตอบ #2418 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 03:38:34 PM »

ส่วนรูปนี้ที่สวนพระตำหนักดอยตุงจังหวัดเชียงรายที่ไปเที่ยวมาช่วงปีใหม่ครับ ผมเดินสังเกตุดู สับปะรดที่นี่ติดฝักกันเยอะมากๆทั้งๆที่ไม่มีแมลง (คิดเอาเองว่าสวนใหญ่แบบนี้น่าจะมีการพ่นยาป้องกันแมลงอยู่บ้าง) ช่วงที่ไปอากาศราวๆ12องศา ทุกสกุลปลูกกลางแจ้ง ไม่มีรอยไหม้เลยสักนิด สงสัยจะด้ความชื้น ความเย็นและหมอกช่วยพรางแสงให้ สีสวยมากๆครับ

สวยทั้งภาพแรก และภาพที่พระตำหนัก
ทำไมอากาศ 12 องศา อากาศเย็นและมีหมอก แม้จะปลูกกลางแจ้งแต่ไม่น่าจะมีแดดในช่วงปีใหม่ สับปะรดสียังให้ได้งามขนาดนั้น

ต้นไม้และดอกไม้ที่นี่ จะสวยงามทุกต้นค่ะ เพราะมีคนสวนเขาจะเปลี่ยนออกถ้าต้นไหนไม่สวย เขาจะทำงานตั้งแต่เช้าก่อนที่จะปล่อยให้นักท่องเที่ยวเข้าไปชม และวันหนึ่งๆมีคนเช้าชมมากกว่าพันคน ยิ่งหน้าหนาวไม่ต้องพูดถึงค่ะ รถจนแทบไม่มีที่จอด รายได้เก็บค่าบัตรเข้าชมก็ไม่ต้องพูดถึงเหมือนค่ะ สวนจะแตกต่างกันไปตามฤดูกาล แล้วแต่พันธ์ไม้ในฤดูนั้นๆ และแต่ละปีจะไม่ซ้ำกัน ที่รู้เพราะว่าไปมาหลายรอบค่ะ และเพื่อนอยู่แถวนั้นเลยได้เห็นภาพบ่อยๆ ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม สับปะรดสีจะมีดอกและมีฝักตามธรรมชาติ แต่ถ้าไม่เอาเกษรดอกผสมกัน อัตราการฝ่อของเมล็ดก็จะสูง คือเมล็ดไม่ค่อยมี เราบีบเมล็ดที่แก่ถึงจะรู้ ถ้าเรามองดูฝักสดๆที่อยู่บนต้นจะไม่ค่อยรู้ว่าเป็นฝักที่สมบูรณ์หรือไม่ เจ๋ง เจ๋ง
Bewlandsia
*

« ตอบ #2419 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 03:45:27 PM »

-พี่ I-ko ใช่ครับ บิลล้วนๆเลย ปลูกแต่ทิล นีโอ เอคเมียมานาน ไม่เคยสนใจเค้าเลย จนมาช่วงนี้เห็นไม้สวยๆแล้วคล้อยตามตลอด
ทิลที่ถามชื่อตัวนี้ผมเห็นแล้วคิดถึง Till.scaposa นะครับ แต่ไม่มั่นใจ ต้องดูดอกประกอบด้วยครับ

ขอบคุณสำหรับชื่อค่ะ เตรียมติดป้าย ยิงฟันยิ้ม 
แต่บ่นว่า เห็นแล้วคิดถึง แสดงว่าทิลตัวนี้เลี้ยงยากหรือคะ เพราะตอนพี่จับๆ ลังเลๆ แต่เห็นใบเป็นขนๆ มีประกาย ก็รู้สึกชอบแม่ค้าบอกเลี้ยงไม่ยาก
แต่ราคาสูงกว่าพวกกลุ่ม Til.ionantha หรือพวก bulboza  พออยู่ในพะวังก็เลย เอาก็เอา ลองดู

เท่าที่สังเกตุคนที่เลี้ยงสับปะรดตามภาพเหนือมักจะได้สีสวยๆ น่าจะเพราะอากาศเย็นครับ อย่างผมอยู่กทม. ช่วงที่อากาศเย็นสีก็สดขึ้นมาแบบเห็นได้ชัดเลย ที่พระตำหนักช่วงแดดส่องถึงก็สว่างดีครับ แต่ไม่ร้อน

เรื่องTill. ถ้าเป็นตัวที่ผมว่า เลี้ยงไม่ยากแต่ก็ไม่ง่ายครับ ไม่ทนแดดเท่าไหร่ ไหม้ง่ายมาก เท่าที่ผมดูก็ไม่เหมือนกลุ่ม Ionantha ผมนั่งจ้องๆมองๆพยายามนึกว่าจะเป็นตัวอื่นมั้ย กลับรู้สึกว่าทิลต้นนี้ดูไตรโคลมสวยมากเลยครับ สำหรับผม ถ้าเป็นทิลที่ไม่รู้นิสัยใจคอเท่าไหร่ ผมจะแขวนสูงๆ อากาศถ่ายเทดีๆ และแสงแดดไม่จัดครับ ค่อยๆดูการเติบโตว่าเค้าชอบแบบไหน
ปล. Till.scaposa ผมทำตายหมดเลยครับ 5555 ช่วงที่ได้มาเป็นหน้าร้อน เศร้าใจ

Liked By: kew, phen, ภัค, I-Ko, chewbee, minja
Bewlandsia
*

« ตอบ #2420 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 04:11:34 PM »

ต้นไม้และดอกไม้ที่นี่ จะสวยงามทุกต้นค่ะ เพราะมีคนสวนเขาจะเปลี่ยนออกถ้าต้นไหนไม่สวย เขาจะทำงานตั้งแต่เช้าก่อนที่จะปล่อยให้นักท่องเที่ยวเข้าไปชม และวันหนึ่งๆมีคนเช้าชมมากกว่าพันคน ยิ่งหน้าหนาวไม่ต้องพูดถึงค่ะ รถจนแทบไม่มีที่จอด รายได้เก็บค่าบัตรเข้าชมก็ไม่ต้องพูดถึงเหมือนค่ะ สวนจะแตกต่างกันไปตามฤดูกาล แล้วแต่พันธ์ไม้ในฤดูนั้นๆ และแต่ละปีจะไม่ซ้ำกัน ที่รู้เพราะว่าไปมาหลายรอบค่ะ และเพื่อนอยู่แถวนั้นเลยได้เห็นภาพบ่อยๆ ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม สับปะรดสีจะมีดอกและมีฝักตามธรรมชาติ แต่ถ้าไม่เอาเกษรดอกผสมกัน อัตราการฝ่อของเมล็ดก็จะสูง คือเมล็ดไม่ค่อยมี เราบีบเมล็ดที่แก่ถึงจะรู้ ถ้าเรามองดูฝักสดๆที่อยู่บนต้นจะไม่ค่อยรู้ว่าเป็นฝักที่สมบูรณ์หรือไม่ เจ๋ง เจ๋ง

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ผมก็ไปเดินแถวๆแปลงที่เค้าบำรุงต้นไม้ไว้สับเปลี่ยน วัสดุปลูกดีๆทั้งนั้น ค่าจัดการแต่ละเดือนน่าจะสูงเอาเรื่องนะครับ กว่าจะได้สวนสวยๆ
I-Ko
*

« ตอบ #2421 เมื่อ: มกราคม 21, 2017, 03:59:17 PM »

บางอ้ออยู่ตรงนี้นี่เอง I-Koไม่เคยไป และก็ไม่ได้เฉลียวใจว่าทำไมไม้ที่พระตำหนักถึงได้งามขนาดนั้น กลับไปคิดว่าแดด อากาศ และปุ๋ย  ลืมนึกไปเลยค่ะว่า
เป็นสถานที่ให้ท่องเที่ยว ซึ่งต้องมีการบำรุงและดูแลอย่างดี  K.Maggie เล่าเป็นฉากๆ เห็นภาพชัดเจนและเคลียร์มากๆ สุดยอดอ่ะ อายจัง อายจัง
I-Ko
*

« ตอบ #2422 เมื่อ: มกราคม 21, 2017, 04:33:27 PM »

เท่าที่สังเกตุคนที่เลี้ยงสับปะรดตามภาพเหนือมักจะได้สีสวยๆ น่าจะเพราะอากาศเย็นครับ อย่างผมอยู่กทม. ช่วงที่อากาศเย็นสีก็สดขึ้นมาแบบเห็นได้ชัดเลย ที่พระตำหนักช่วงแดดส่องถึงก็สว่างดีครับ แต่ไม่ร้อน

เรื่องTill. ถ้าเป็นตัวที่ผมว่า เลี้ยงไม่ยากแต่ก็ไม่ง่ายครับ ไม่ทนแดดเท่าไหร่ ไหม้ง่ายมาก เท่าที่ผมดูก็ไม่เหมือนกลุ่ม Ionantha ผมนั่งจ้องๆมองๆพยายามนึกว่าจะเป็นตัวอื่นมั้ย กลับรู้สึกว่าทิลต้นนี้ดูไตรโคลมสวยมากเลยครับ สำหรับผม ถ้าเป็นทิลที่ไม่รู้นิสัยใจคอเท่าไหร่ ผมจะแขวนสูงๆ อากาศถ่ายเทดีๆ และแสงแดดไม่จัดครับ ค่อยๆดูการเติบโตว่าเค้าชอบแบบไหน
ปล. Till.scaposa ผมทำตายหมดเลยครับ 5555 ช่วงที่ได้มาเป็นหน้าร้อน เศร้าใจ

เห็นด้วยอย่างยิ่งว่าอากาศทางเหนือดีจริงๆ ต้นไม้คงชอบกัน แต่เวลาจะซื้อต้นไม้พอคนขายบอกไม้ทางเหนือ พี่กลัวนะ เมื่อก่อนซื้อมาเป็นไม้ดูใบหรือไม่ก็
กลายเป็นไม้ง๊อกแง๊กพอมาอยู่กะเรา พี่ชอบซิมบิเดียมมากเพราะดอกสวยและใหญ่ แต่เข็ดเวลาจะซื้อ พอบอกว่าไม้จากทางเหนือพี่จะออกอาการหดมือ
(หดใจ)ไม่ซื้อทันที

ขอบคุณสำหรับข้อมูล Till.scaposa ถึงไม้ตัวที่พี่มีจะใช่หรือไม่ใช่ พี่ก็หิ้วหลบแดดแล้วค่ะ ไม่อยากเสียเธอไปตั้งแต่เริ่มต้น แถมแพงกว่าทิลตัวอื่นๆ ในก๊วน
หน้าตา หรือฟอร์มประมาณนี้ เมื่อคืนพอติดป้ายชื่อพี่ก็ยืนจ้องเทียบกับไม้ข้างๆ ถึงได้เห็นว่าจริงๆ แล้วกลุ่ม Ionantha ก็มีขนๆ สีเงินๆ เหมือนกัน แต่ความ
ต่างของว่าที่ Scaposa เค้ามีความเด่นชัดเวลากลางวันสีเขาจะสว่างนวลเป็นประกายเงินๆ อย่างกับมีรัศมีสะดุดตามากๆ แต่พวกIonantha จะดูแล้วเขียวๆ
พอตอนกลางคืนไม่ค่อยสว่างนวลแต่ก็ยังดูเป็นประกายกว่าพันธุ์อื่นๆ

ปล. แหะๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม สงสัยอีกแล้วค่ะ คำว่าไตรโคลมคืออะไรคะ  เป็นการมองเห็นมิติหรือเปล่าคะ ต้นที่ว่านี้มีลูก4มุมทำให้มองเห็นความตื้นลึกของเชฟลำต้น
กระมังคะ ... ถามK.Bewlandsia แต่พี่ก็เดาไปใหญ่ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: chewbee, phen, Maggie, ภัค, kew
chewbee
*

« ตอบ #2423 เมื่อ: มกราคม 21, 2017, 08:08:13 PM »

คุณchewbee ก็มีเยอะเหมือนกันนะคะ อีกหน่อยคงได้ทำสวยแนวตั้ง เพราะดูต้นไม้โตพอจะเริ่มให้หน่อแล้ว แนะนำไม่ต้องใส่ปุ๋ยเลยค่ะ เพราะใบเขาจะยืด ถ้าใส่คือใส่ตอนเราปลูกหน่อเล็กที่ตัดจากต้นแม่เท่านั้น แต่ถ้าชอบทรงใบยาวก็ไม่ว่ากัน ถ้าบางทีไม่ได้ใส่ปุ๋ยแต่ไม้อยู่ร่มไปก็ทำให้ใบยาวได้ค่ะ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ  สัปปะรดสีนี้ถือว่าเข้ากับนิสัยเราพอสมควรเลยล่ะค่ะ  เพราะไม่ต้องใส่ปุ๋ยบ่อย  ส่วนมากเราจะใส่ตอนที่ได้มาใหม่ๆ หรือตอนเปลี่ยนกระถางน่ะค่ะ  ซึ่งเราก็ไม่ค่อยเปลี่ยนกระถางซะด้วยสิ  เลยแทบไม่ได้ใสปุ๋ยเลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม  ปลูกสัปปะรดสีไม่เปลืองปุ๋ยแต่จะเปลืองพื้นที่สักหลายหน่อยค่ะ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: phen, Maggie, ภัค, minja, I-Ko, kew
chewbee
*

« ตอบ #2424 เมื่อ: มกราคม 21, 2017, 08:37:45 PM »

เห็นด้วยอย่างยิ่งว่าอากาศทางเหนือดีจริงๆ ต้นไม้คงชอบกัน แต่เวลาจะซื้อต้นไม้พอคนขายบอกไม้ทางเหนือ พี่กลัวนะ เมื่อก่อนซื้อมาเป็นไม้ดูใบหรือไม่ก็
กลายเป็นไม้ง๊อกแง๊กพอมาอยู่กะเรา พี่ชอบซิมบิเดียมมากเพราะดอกสวยและใหญ่ แต่เข็ดเวลาจะซื้อ พอบอกว่าไม้จากทางเหนือพี่จะออกอาการหดมือ
(หดใจ)ไม่ซื้อทันที

ขอบคุณสำหรับข้อมูล Till.scaposa ถึงไม้ตัวที่พี่มีจะใช่หรือไม่ใช่ พี่ก็หิ้วหลบแดดแล้วค่ะ ไม่อยากเสียเธอไปตั้งแต่เริ่มต้น แถมแพงกว่าทิลตัวอื่นๆ ในก๊วน
หน้าตา หรือฟอร์มประมาณนี้ เมื่อคืนพอติดป้ายชื่อพี่ก็ยืนจ้องเทียบกับไม้ข้างๆ ถึงได้เห็นว่าจริงๆ แล้วกลุ่ม Ionantha ก็มีขนๆ สีเงินๆ เหมือนกัน แต่ความ
ต่างของว่าที่ Scaposa เค้ามีความเด่นชัดเวลากลางวันสีเขาจะสว่างนวลเป็นประกายเงินๆ อย่างกับมีรัศมีสะดุดตามากๆ แต่พวกIonantha จะดูแล้วเขียวๆ
พอตอนกลางคืนไม่ค่อยสว่างนวลแต่ก็ยังดูเป็นประกายกว่าพันธุ์อื่นๆ

ปล. แหะๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม สงสัยอีกแล้วค่ะ คำว่าไตรโคลมคืออะไรคะ  เป็นการมองเห็นมิติหรือเปล่าคะ ต้นที่ว่านี้มีลูก4มุมทำให้มองเห็นความตื้นลึกของเชฟลำต้น
กระมังคะ ... ถามK.Bewlandsia แต่พี่ก็เดาไปใหญ่ ยิ้มกว้างๆ

trichome ไตรโคม หรือ ไทรโคม แล้วแต่จะอ่านออกเสียงนะคะ  ไทรโคมเป็นเกล็ดสีขาวๆเงินๆที่เห็นปกคลุมใบน่ะค่ะ  ในทิลเลนเซียทำหน้าที่ดูดซับความซื้นและสารอาหารแทนราก  ไทรโคมยังช่วยป้องกันการเสียน้ำและยังช่วยสะท้อนแสงด้วยค่ะ  ไทรโครมไม่ได้มีแค่ในพวกทิลเลนเซียนะคะ  พวกดิกเกีย  เฮกเทีย  คริปแอนทัส  และอีกหลายๆสกุลก็มีค่ะ

Liked By: phen, Maggie, ภัค, minja, I-Ko, kew
chewbee
*

« ตอบ #2425 เมื่อ: มกราคม 21, 2017, 09:04:19 PM »

พูดถึงดอยตุงแล้วก็นึกได้  ว่าเมื่อกลางปีที่ผ่านมาเราก็ได้ไปเที่ยวมาค่ะ  ไปกี่ครั้งก็ยังอยากไปอีกรอบเสมอ  เพราะสวนสวยตลอดปี  และคิดว่าอากาศก็ดีตลอดปีด้วยค่ะ  เราเคยไปตอนช่วงพฤษภาก็ยังอากาศเย็นๆเลยนะคะ  ส่วนเรื่องใช้ยาฆ่าแมลงในสวนรึเปล่านั้นไม่รู้ค่ะ  แต่นี้เป็นรูปที่เราถ่ายมาตอนไปเที่ยวค่ะ

โปรดสังเกตุสัปปะรดต้นเขียวๆที่มีช่อดอกนี้ดูดีๆนะคะ  เห็นอะไรสีดำๆที่ปลายใบรึเปล่า

มาดูใกล้ๆกันค่ะ 

มีหนอนบุ่งอยู่ด้วยอะ  น่ากลัวมากแค่เห็นก็คันแล้วค่ะ

Bewlandsia
*

« ตอบ #2426 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 01:10:16 AM »

พี่ Chewbee อธิบายเรื่องไตรโคมไว้อย่างละเอียด ขอบพระคุณครับ

ใครมีทิลหลายๆตัว ลองสังเกตุดูนะครับ แต่ละตัวต่อให้เป็นสายพันธุ์เดียวกัน แต่ต่างถิ่นกำเนิด ต่างสภาพอากาศก็ทำให้มีลักษณะไตรโคมที่แตกต่างกันไปด้วย เอาแค่บ้านเรา ไม้นำเข้ามาล๊อตเดียวกันแต่เลี้ยงคนละสวนก็ต่างกันมากแล้วครับ ผมติดตามนักสะสมทิลชาวญี่ปุ่นหลายคน เค้ามักจะชอบเก็บภาพไตรโคมแบบโฟกัสชัดๆให้เห็นถึงความแตกต่าง ผมว่าเป็นสเน่ห์อย่างนึงเลยนะครับ ปลูกแค่ต้นไม้แต่ศึกษาอะไรหลายๆอย่างลงลึกไปอีก สนุกไปอีกแบบ   ยิงฟันยิ้ม

Liked By: chewbee, ภัค, phen, minja, I-Ko, kew
chewbee
*

« ตอบ #2427 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 01:22:21 PM »

จริงค่ะ  เวลาปลูกต้นไม้แล้วหามุมที่คิดว่าสนุกแล้วศึกษาดูอีกสักนิดก็ทำให้มีความสุขไปได้อีกแบบค่ะ

ส่วนนี้เป็นผลงานความผิดพลาดอันร้ายแรงของเราเองค่ะ Till.xerographica  ที่เราเคยเอามาถามเรื่องการแยกหน่อคราวที่แล้ว  พออ่านจบเราก็ไปจัดการจับแยกเลยค่ะ  ปรากฎว่ายังจับลงไปไม่ลึกพอแล้วดันโยกหน่อซะก่อน  มันเลยหักออกมาแบบนี้ค่ะ โกรธ ร้องไห้

และนี่คืออีกส่วนที่เด็ดออกมาได้ค่ะ ร้องไห้  และตอนนี้ส่วนนี้ได้เน่าไปแล้วค่ะ

ตอนนี้ก็ได้แต่ลุ้นให้ต้นแม่ออกลูกมาให้อีกสักหน่อก็ยังดี

Liked By: ภัค, Maggie, phen, minja, I-Ko, kew
Bewlandsia
*

« ตอบ #2428 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 02:00:25 PM »

จริงค่ะ  เวลาปลูกต้นไม้แล้วหามุมที่คิดว่าสนุกแล้วศึกษาดูอีกสักนิดก็ทำให้มีความสุขไปได้อีกแบบค่ะ

ส่วนนี้เป็นผลงานความผิดพลาดอันร้ายแรงของเราเองค่ะ Till.xerographica  ที่เราเคยเอามาถามเรื่องการแยกหน่อคราวที่แล้ว  พออ่านจบเราก็ไปจัดการจับแยกเลยค่ะ  ปรากฎว่ายังจับลงไปไม่ลึกพอแล้วดันโยกหน่อซะก่อน  มันเลยหักออกมาแบบนี้ค่ะ โกรธ ร้องไห้

และนี่คืออีกส่วนที่เด็ดออกมาได้ค่ะ ร้องไห้  และตอนนี้ส่วนนี้ได้เน่าไปแล้วค่ะ

ตอนนี้ก็ได้แต่ลุ้นให้ต้นแม่ออกลูกมาให้อีกสักหน่อก็ยังดี

xero หน่อเหนียวมากๆครับ แยกทีต้องจับชิดโคนเลยจริงๆ หรือครั้งหน้ารอให้ใหญ่กว่านี่ซักหน่อยก็น่าจะลดความเสี่ยงได้ครับพี่ ผมก็สูญเสียกับหน่อตัวนี้มาหมาดๆ  ร้องไห้

Liked By: ภัค, Maggie, chewbee, phen, I-Ko, kew
Maggie
*

« ตอบ #2429 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 07:23:49 PM »

มุมเดิม แต่จัดระเบียบใหม่ ไฉไลกว่าเดิม เจ๋ง เจ๋ง
Maggie
*

« ตอบ #2430 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 07:28:17 PM »

ไม่ต้องเศร้าไปใยค่ะคุณchewbee ไม่นานเดี๋ยวเขาก็มีหน่อใหม่ค่ะ

Liked By: chewbee, ภัค, phen, I-Ko, kew
Maggie
*

« ตอบ #2431 เมื่อ: มกราคม 22, 2017, 07:32:41 PM »

หยุดตรงนี้ที่เธอ ไม่ไปไกลแล้วใจ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 142 143 144 145 146 147 148 149 150 151 [152] 153 154 155 156 157 158 159 160 161 162 ... 185   ขึ้นบน
  พิมพ์