หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 185   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมสัปปะรดสี  (อ่าน 952405 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #240 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 10:48:14 PM »

ขอถามอีก 2 ข้อนะคะ
1. ต้นในภาพตอนซื้อ โทรมสุดๆ แต่แม่ค้าบอกว่าให้รอเอาหน่อลูกละกัน(หน่อแทงออกมาสูงประมาณนิ้วก้อย) จึงขายให้ในราคามิตรภาพ  ก็เลยหิ้วมา ร้านข้างๆ ขาย200฿  แต่พอไปเจอตลาดไทขาย300  เสียดายตอนนั้นซื้อมาต้นเดียว เธอมี 2 ต้นบอกว่าถ้ารับสองก็จะขาย 150

ตอนนี้เห็นว่าลูกโตพอสมควร ยอดจะสูงเทียมยอดต้นแม่ และสภาพต้นแม่โทรมลงเรื่อยๆ ใบม้วนแห้งลงเรื่อยๆ แต่ตรงกลางยังสดชื่น
ปัญหาคือ เมื่อแหวกใบแม่รอบนอก หมายจะตัด หรือ หักต้นลูกออกมา โคนแข็งมากๆ ลำใหญ่กว่าด้ามไม้กวาดเล็กน้อย
และลำหยั่งลึกประมาณเหมือนใช้ลำต้นเดียวกับต้นแม่ก็ไม่ปาน  ไม่มีประสบการณ์เกี่ยวกับต้นนี้เลยค่ะ จึงไม่รู้ว่าควรแยกหน่อ หรือปล่อยให้ต้นแม่ตายไป แล้วหน่อลูกก็จะอยู่เช่นนั้นแทน หรือ ควรทำอย่างไรคะ

Vriesea splendens / ดาบเศรษฐี สีเขียวสด คือ ลูก   ส่วนสีเขียวขี้ม้าตุ่นๆ คือ ต้นแม่ค่ะ

ส่วนต้นนี้คงจะฟอร์มต้นคล้ายๆ ต้นสีดำของ K.minja แต่คงจะเป็นลูกผสมรุ่นใหม่ๆ กระมังคะ  ปกติพวกนี้จะเรียกตามแม่ค้าคือ "ก๊วยเตี๋ยวหลอด"
ต้นแม่กำลังจะไป แต่ตัวลูกแตกออกมาข้างๆ คิดว่าไม่ต้องแงะหรือแยกแบบต้นข้างบน  คำถามคือ อยากทราบว่าเข้าใจถูกไหมคะว่า กลุ่มก๊วยเตี๋ยวหลอดพวกนี้  เวลาแตกลูกแล้วต้นแม่ก็จะตายไป

Liked By: ma2sabb, minja, damr
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2012, 12:19:11 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า

Bewlandsia
*

« ตอบ #241 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 12:23:01 AM »

คำถามแรกส่วนตัวผมคิดว่าทำยังไงก็ได้ครับ แต่ถ้าเป้นผมจะค่อยๆใช้มือจับบริเวณโคนต้นทั้งแม่ลูกให้ชิดกันที่สุดแล้วค่อยๆบิดออก ให้แผลอยู้ห่างจากโคนต้นลูกเป้นดีที่สุดครับ โคนต้นแม่เสียหายคงไม่เป็นไรเพราะไม่น่าจะมีแรงออกลูกได้อีก ถือโอกาสเปลี่ยนเครื่องปลูกให้โปร่งไปในตัวได้เลย ต้นลูกวางในที่ร่มจนแผลแห้งซัก5วันค่อยลงกระถางหรือจะทาปูนแดงกันเชื้อโรคก็ดีครับ ถ้าลงปลูกเลยอาจจะทำให้เชื้อโรคเข้าแผลเวลาเครื่องปลูกชื้น จะทำให้ต้นไม้ขับเชื้อโรคออกโดยปล่อยสารคัดหรั่งมีลักษณะคล้ายๆวุ้นออกมาบริเวณแผล บางต้นอาจจะเน่าได้เลยครับ

คำถามที่2 เป็นสกุลเดียวกับเจ้าเกียวโตครับ คือBillbergia สับปะรดมีวงจรชีวิตการขยายพันธุ์โดยการแตกหน่อ เมื่อต้นแม่ออกดอกที่ยอดนั่นหมายถึงว่าการเจริญเติบโตจะหยุดลงและจะแตกหน่อใหม่ขึ้นมาแทนและต้นแม่จะค่อยๆโทรมลง แต่ก็มีบางกรณีครับสำหรับสับปะรดบางสกุลหรือบางตัวที่ออกหน่อโดยที่ยังไม่ให้ดอกอาจจะเกิดจากอากาศเปลี่ยนแปลง ความสมบูรณ์ที่มีมากทำก็สามารถทำให้เกิดหน่อใหม่ได้ครับ เจ้าก๋วยเตี๋ยวหลอดที่บ้านผมก็ออกหน่อโดยที่ยังไม่ออกดอกเช่นกันเพราะผมอัดปุ๋ยลงไปเยอะเกิน แต่ในรูปของพี่I-Ko   น่าจะยังไม่ออกดอกใช่มั้ยครับ ต้นแม่อาจจะตายลงเพราะสาเหตุอื่นๆเช่นโคนเน่าหรือบางทีตั้งตากแดดน้ำกลางยอดร้อนเกินไปก็ทำให้ต้นหยุดโตแล้วให้หน่อแบบที่บ้านผมเป็นบ่อยๆก็มีครับ

Liked By: minja, damr, chewbee
I-Ko
*

« ตอบ #242 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 01:25:00 AM »

คำถามแรกส่วนตัวผมคิดว่าทำยังไงก็ได้ครับ แต่ถ้าเป้นผมจะค่อยๆใช้มือจับบริเวณโคนต้นทั้งแม่ลูกให้ชิดกันที่สุดแล้วค่อยๆบิดออก ให้แผลอยู้ห่างจากโคนต้นลูกเป้นดีที่สุดครับ โคนต้นแม่เสียหายคงไม่เป็นไรเพราะไม่น่าจะมีแรงออกลูกได้อีก ถือโอกาสเปลี่ยนเครื่องปลูกให้โปร่งไปในตัวได้เลย ต้นลูกวางในที่ร่มจนแผลแห้งซัก5วันค่อยลงกระถางหรือจะทาปูนแดงกันเชื้อโรคก็ดีครับ ถ้าลงปลูกเลยอาจจะทำให้เชื้อโรคเข้าแผลเวลาเครื่องปลูกชื้น จะทำให้ต้นไม้ขับเชื้อโรคออกโดยปล่อยสารคัดหรั่งมีลักษณะคล้ายๆวุ้นออกมาบริเวณแผล บางต้นอาจจะเน่าได้เลยครับ

คำถามที่2 เป็นสกุลเดียวกับเจ้าเกียวโตครับ คือBillbergia สับปะรดมีวงจรชีวิตการขยายพันธุ์โดยการแตกหน่อ เมื่อต้นแม่ออกดอกที่ยอดนั่นหมายถึงว่าการเจริญเติบโตจะหยุดลงและจะแตกหน่อใหม่ขึ้นมาแทนและต้นแม่จะค่อยๆโทรมลง แต่ก็มีบางกรณีครับสำหรับสับปะรดบางสกุลหรือบางตัวที่ออกหน่อโดยที่ยังไม่ให้ดอกอาจจะเกิดจากอากาศเปลี่ยนแปลง ความสมบูรณ์ที่มีมากทำก็สามารถทำให้เกิดหน่อใหม่ได้ครับ เจ้าก๋วยเตี๋ยวหลอดที่บ้านผมก็ออกหน่อโดยที่ยังไม่ออกดอกเช่นกันเพราะผมอัดปุ๋ยลงไปเยอะเกิน แต่ในรูปของพี่I-Ko   น่าจะยังไม่ออกดอกใช่มั้ยครับ ต้นแม่อาจจะตายลงเพราะสาเหตุอื่นๆเช่นโคนเน่าหรือบางทีตั้งตากแดดน้ำกลางยอดร้อนเกินไปก็ทำให้ต้นหยุดโตแล้วให้หน่อแบบที่บ้านผมเป็นบ่อยๆก็มีครับ

ขอขอบคุณสำหรับคำตอบและการแนะนำ  ได้ประโยชน์มากๆ ค่ะ จุมพิต

คำถามแรก ได้แนวเลยค่ะ อย่างนี้แสดงว่าเราควรจะแยกต้นแม่กับต้นลูก  จะทำตามคำแนะนำค่ะ

ส่วนข้อสอง เป็นต้นที่ยังไม่มีดอกหิ้วมาเพราะเคยเห็นต้นที่จมน้ำดอกสวยดีค่ะ

Billbergia 'หลุยส์ด่าง' ก็แสนเสียดาย ได้เชยชมไม่ถึง 2 เดือน ก็จมน้ำค่ะ ร้องไห้

รับเข้าบ้านมาใหม่  หมดสิทธิ์เลือกเพราะมีต้นเดียวอีกต่างหาก ยิ้มกว้างๆ  ดูอ่อนแอเลยต้องถนอมสุดฤทธิ์ในการควบคุมดูแลแดด และการให้น้ำ
Bewlandsia
*

« ตอบ #243 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 10:39:20 AM »

สกุลBillbergiaนี้ เค้าชอบเครื่องปลูกที่ค่อนข้างโปร่งนิดนึงครับ ที่บ้านผมใช้กาบมะพร้าวสับผสมกับถ่านหุงต้มชิ้นเท่าหัวแม่มือผสมกันอย่างละครึ่งในการปลูก ไม่งั้นต้นจะโทรมง่ายครับ

เสียดายเจ้าหลุยส์ที่จมน้ำจังเลยครับ ด่างสวยมาก

Liked By: minja, I-Ko, damr
minja
*

« ตอบ #244 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 05:29:50 PM »

เสียดายลายด่าง ของคุณ I-ko เช่นกัน ดูต้นกำลังสวยเลย
ดูเหมือนจะได้ลายคล้ายแบบนี้มาล่าสุด แต่ยังไม่ได้ถ่ายรูปมา เพราะกำลังพักฟื้น อีกอย่างมาโดนแดดบ้านเราอีก จากที่อยู่ในแสลนงามๆบนเขา ใบไหม้เป็นวงๆ หลายต้นเลย ร้องไห้ 
เครื่องปลูกจากที่สวนพี่เขาปลูกใช้มะพร้าวอย่างเดียวล้วน ๆ เท่าที่เห็น แต่ตอนนำมาปลูกจะถอดกระถางออกเพื่อนำกลับมาบ้านไม่กินเนื้อที่ตอนขนมา มาลงปลูกใหม่ ก็ใส่เศษกระถางดินเผารองก้นกระถางนิดหน่อย มีถ่านนิดหน่อย คละไปเช่นกัน เพียงแต่ไปกลบมะพร้าวโคนต้นมากไป เพิ่งรู้ว่าเขาไม่ให้ปิดโคนมากจะเน่าตอนหลังเลยเอาออกบ้าง..ไว้ถ่ายภาพต้นที่ได้มาปีนี้ให้ชม

ภาพนี้ได้รับจากบอร์ดมาหลายเดือนแล้ว กำลังงาม เพียงแต่ไปปลูกอยู่ในดิน(วัชพืชก็งาม^_^) เพราะตอนพัสดุมาพี่สาวปลูกให้ ยังสงสัยทำไมงามดีจัง แต่ไม่ยอมแตกลูกเหมือนปลูกในมะพร้าวนะ ฮืม (ต้นนี้วางไว้ใต้แสลน โซนนอกบ้าน) จริงๆอยากเอาต้นอื่นไปวางเผื่อจะงามมั่ง แต่กลัวหาย ยิงฟันยิ้ม

muik
*

« ตอบ #245 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 12:04:16 AM »

มีใครพอจะทราบชื่อบ้างครับ เห็นทรงสวยดีครับ เลยสอยมาซะเลยย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"^_^ คนรักไม้หนาม ไม้ทนแล้ง #Dyckia #สัปปะรดสี #Aloe ^_^ "
mooh.cha
*

ตามรอยพ่อ ในแบบของตัวตน

« ตอบ #246 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 08:28:54 AM »

^
^
^

รู้แต่ว่าเป็นสับปะรดอากาศล่ะครับ ยิ้ม

Liked By: muik

chokchaim
*

« ตอบ #247 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 10:12:41 AM »

1. ต้นในภาพตอนซื้อ โทรมสุดๆ แต่แม่ค้าบอกว่าให้รอเอาหน่อลูกละกัน(หน่อแทงออกมาสูงประมาณนิ้วก้อย) จึงขายให้ในราคามิตรภาพ  ก็เลยหิ้วมา ร้านข้างๆ ขาย200฿  แต่พอไปเจอตลาดไทขาย300  เสียดายตอนนั้นซื้อมาต้นเดียว เธอมี 2 ต้นบอกว่าถ้ารับสองก็จะขาย 150

ตอนนี้เห็นว่าลูกโตพอสมควร ยอดจะสูงเทียมยอดต้นแม่ และสภาพต้นแม่โทรมลงเรื่อยๆ ใบม้วนแห้งลงเรื่อยๆ แต่ตรงกลางยังสดชื่น
ปัญหาคือ เมื่อแหวกใบแม่รอบนอก หมายจะตัด หรือ หักต้นลูกออกมา โคนแข็งมากๆ ลำใหญ่กว่าด้ามไม้กวาดเล็กน้อย
และลำหยั่งลึกประมาณเหมือนใช้ลำต้นเดียวกับต้นแม่ก็ไม่ปาน  ไม่มีประสบการณ์เกี่ยวกับต้นนี้เลยค่ะ จึงไม่รู้ว่าควรแยกหน่อ หรือปล่อยให้ต้นแม่ตายไป แล้วหน่อลูกก็จะอยู่เช่นนั้นแทน หรือ ควรทำอย่างไรคะ

Vriesea splendens / ดาบเศรษฐี สีเขียวสด คือ ลูก   ส่วนสีเขียวขี้ม้าตุ่นๆ คือ ต้นแม่ค่ะ

ส่วนต้นนี้คงจะฟอร์มต้นคล้ายๆ ต้นสีดำของ K.minja แต่คงจะเป็นลูกผสมรุ่นใหม่ๆ กระมังคะ  ปกติพวกนี้จะเรียกตามแม่ค้าคือ "ก๊วยเตี๋ยวหลอด"
ต้นแม่กำลังจะไป แต่ตัวลูกแตกออกมาข้างๆ คิดว่าไม่ต้องแงะหรือแยกแบบต้นข้างบน  คำถามคือ อยากทราบว่าเข้าใจถูกไหมคะว่า กลุ่มก๊วยเตี๋ยวหลอดพวกนี้  เวลาแตกลูกแล้วต้นแม่ก็จะตายไป

-ชองผมม่ะตายน่ะ แตกหน่อเยอะเลย

Liked By: damr
minja
*

« ตอบ #248 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 12:11:47 PM »

ทิตย์นี สับปะรดม่องเท่งไปแล้วหนึ่ง  ร้องไห้
manon
*

« ตอบ #249 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 12:52:05 PM »

พออ่านดูกรณีของคุณ I-Ko ทำให้มานนท์นึกถึงสัปรดสีต้นนี้ค่ะ (ไม่ทราบพันธุ์)

ต้นเล็กเป็นลูกของต้นใหญ่ค่ะ

รูปนี้เป็นรูปที่ถ่ายหลังจากทำการแยกลูกมาได้ประมาณสองสามอาทิตย์ค่ะ แล้วเปลี่ยนเครื่องปลูกต้นแม่ด้วยเลย
ซึ่งก่อนหน้านั้นต้นแม่อาการแย่มาก เหมือนจะไม่รอด(หารูปตอนนั้นไม่เจอค่ะเลยไม่ได้ลงรูปให้ดูนะคะ) เลยตัดสินใจแยกหน่อลูกออกมาเลยค่ะ ทั้งๆที่หน่อไม่ใหญ่เลย เล็กกว่าในรูปตั้งเยอะ หน่อลูกพอแยกออกมาก็โตเร็ว แข็งแรงดีค่ะ
ส่งผลดีถึงต้นแม่ด้วย ทั้งที่โทรมๆ กับอาการใบสวยขึ้น   ตอนนี้ต้นแม่มานนท์เปลี่ยนเครื่องปลูกอีกครั้งหลังจากถ่ายในรูปไม่นาน ตอนนี้ก็ออกหน่อลูกอีกแล้วค่ะ
สรุปเว้ เอ้ย สรุปว่า มานนท์สนับสนุนให้แยกหน่อ แต่มานนท์ใช้มีดคมนะ่ค่ะ ไม่มีแรงบิด ยิ้มกว้างๆ ริดใบโคนๆที่โทรมออกด้วยกรรไกรคมๆ

รูปนี้ถ่ายเมื่อเดือนก่อน เป็นรูปต้นแม่ที่ผ่านการเปลี่ยนเครื่องปลูกและขนาดกระถางใหญ่ขึ้นเป็นครั้งที่สอง หลังจากแยกหน่อลูกแล้ว ก็เลยแถมหน่อให้อีกสองหน่อทั้งๆที่ก่อนหน้าอาการล่อแล่อย่างที่เล่าให้ฟ้งน่ะค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Bewlandsia
*

« ตอบ #250 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 09:47:23 PM »

มีใครพอจะทราบชื่อบ้างครับ เห็นทรงสวยดีครับ เลยสอยมาซะเลยย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

T.capitata ไม่ทราบ var. เช่นกันครับ

Liked By: muik, I-Ko, damr, tageang
muik
*

« ตอบ #251 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 12:39:57 AM »

T.capitata ไม่ทราบ var. เช่นกันครับ

ขอบคุณมากครับ คุณ Bewlandsia  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ สงสัยคงต้องรอดูดอกประกอบด้วยแล้วหล่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"^_^ คนรักไม้หนาม ไม้ทนแล้ง #Dyckia #สัปปะรดสี #Aloe ^_^ "
I-Ko
*

« ตอบ #252 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 01:44:15 AM »

พออ่านดูกรณีของคุณ I-Ko ทำให้มานนท์นึกถึงสัปรดสีต้นนี้ค่ะ (ไม่ทราบพันธุ์)

รูปนี้เป็นรูปที่ถ่ายหลังจากทำการแยกลูกมาได้ประมาณสองสามอาทิตย์ค่ะ แล้วเปลี่ยนเครื่องปลูกต้นแม่ด้วยเลย
ซึ่งก่อนหน้านั้นต้นแม่อาการแย่มาก เหมือนจะไม่รอด(หารูปตอนนั้นไม่เจอค่ะเลยไม่ได้ลงรูปให้ดูนะคะ) เลยตัดสินใจแยกหน่อลูกออกมาเลยค่ะ ทั้งๆที่หน่อไม่ใหญ่เลย เล็กกว่าในรูปตั้งเยอะ หน่อลูกพอแยกออกมาก็โตเร็ว แข็งแรงดีค่ะ
ส่งผลดีถึงต้นแม่ด้วย ทั้งที่โทรมๆ กับอาการใบสวยขึ้น   ตอนนี้ต้นแม่มานนท์เปลี่ยนเครื่องปลูกอีกครั้งหลังจากถ่ายในรูปไม่นาน ตอนนี้ก็ออกหน่อลูกอีกแล้วค่ะ
สรุปเว้ เอ้ย สรุปว่า มานนท์สนับสนุนให้แยกหน่อ แต่มานนท์ใช้มีดคมนะ่ค่ะ ไม่มีแรงบิด ยิ้มกว้างๆ ริดใบโคนๆที่โทรมออกด้วยกรรไกรคมๆ

รูปนี้ถ่ายเมื่อเดือนก่อน เป็นรูปต้นแม่ที่ผ่านการเปลี่ยนเครื่องปลูกและขนาดกระถางใหญ่ขึ้นเป็นครั้งที่สอง หลังจากแยกหน่อลูกแล้ว ก็เลยแถมหน่อให้อีกสองหน่อทั้งๆที่ก่อนหน้าอาการล่อแล่อย่างที่เล่าให้ฟ้งน่ะค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สุดยอดฝีมือในการแยกจริงๆ ค่ะ   ออกลูกเก่ง แถมต้นแม่แข็งแรง อย่างนี้ต้องหาอะไรไปหมั้นเสียแล้ว ยิ้มกว้างๆ

สำหรับต้นของ I-Ko แยกแล้วก็พักหลบแดด แต่รู้สึกต้นลูกจะรอดแล้ว  แต่ต้นแม่กำลังจะไปเสียแล้ว
อย่างคนขายว่า เลี้ยงเอาลูกจริงๆ

manon
*

« ตอบ #253 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 07:46:08 PM »

สุดยอดฝีมือในการแยกจริงๆ ค่ะ   ออกลูกเก่ง แถมต้นแม่แข็งแรง อย่างนี้ต้องหาอะไรไปหมั้นเสียแล้ว ยิ้มกว้างๆ

สำหรับต้นของ I-Ko แยกแล้วก็พักหลบแดด แต่รู้สึกต้นลูกจะรอดแล้ว  แต่ต้นแม่กำลังจะไปเสียแล้ว
อย่างคนขายว่า เลี้ยงเอาลูกจริงๆ

ยังโชคดีที่ยังเหลือลูก อีกหน่อยก็โตค่ะ เดี๋ยวก็ได้หลานอีก แต่หน่อแม่ก็เก็บไว้ให้แน่ใจว่ากู่ไม่กลับก่อนนะคะแล้วค่อยทิ้ง

แอบชอบเค้าก็ไม่บอก  จุมพิต

junjaow
*

« ตอบ #254 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2012, 03:27:52 PM »

สวยๆกันทั้งนั้นเลยมีใครเคยสั่งในเว็บบ้างค่ะ อยากขอคำแนะนำค่ะ ..อยากสั่งมาเลี้ยงดูบ้างค่ะ
boww
*

« ตอบ #255 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2012, 10:28:14 PM »

เวปนี้เลยคะ ของเขาดีจริง ๆ เคยลงโพสขาย และซื้อมาบ้างแล้ว
http://www.pantown.com/group.php?display=board&id=40508&name=board2&area=4

สวยๆกันทั้งนั้นเลยมีใครเคยสั่งในเว็บบ้างค่ะ อยากขอคำแนะนำค่ะ ..อยากสั่งมาเลี้ยงดูบ้างค่ะ
[/quote]

วาทิณี โตรื่น
53/4 ม.4 ต.คอกกระบือ อ.เมืองสมุทรสาคร จ.สมุทรสาคร 74000
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 185   ขึ้นบน
  พิมพ์