ข่าว
หน้า: 1 ... 137 138 139 140 141 142 143 144 145 146 [147] 148 149 150 151 152 153 154 155 156 157 ... 169   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมสัปปะรดสี  (อ่าน 578178 ครั้ง)
phen
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2336 เมื่อ: มกราคม 08, 2017, 12:29:36 PM »

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ อยากหลงป่าจังค่ะ

Liked By: kew, Maggie, ภัค, chewbee, minja

Maggie
*

« ตอบ #2337 เมื่อ: มกราคม 08, 2017, 03:09:34 PM »

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ อยากหลงป่าจังค่ะ

หลงทางเสียเวลา หลงป่าระวังไข้เลือดออกนะะคะคุณเพ็ญ  ตกใจ แต่ถ้าหลงแถวบ้านเรา จะหลงไหลในความงามแบบโงหัวไม่ขึ้น สุดท้ายกระเป๋าแบนแฟนทิ้ง และอีกไม่นานต้องหาที่เพิ่ม เพราะมันแน่นอก ต้องยกออก ขนาดบนต้นไม้ยังถูกปกคลุม ภาคพื้นดินไม่ต้องพูดถึงค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เคราฤาษีซื้อมา1ช่อ 20บาท เมื่อ2ปีที่แล้ว ตอนนี้ใกล้จะเต็มต้นไม้แล้วค่ะ ความชื้นและปริมาณฝนเยอะ ทำให้ขยายพันธ์ได้เร็ว
chewbee
*

« ตอบ #2338 เมื่อ: มกราคม 08, 2017, 09:33:37 PM »

Neo Justine  'S  song เลี้ยงกลางแจ้ง มีแดดถึงบ่าย3 หลังจากนั้นโดนเงาต้นไม้ใหญ่บัง เป็นจุดที่วางต้นไม้แล้วสีสวยที่สุด จะขนมาวางตรงนี้หมด ก็กลัวว่าเป็นตลาดนัดต้นไม้. ถ้าอยู่ใกล้ๆกัน จะเชิญคุณภัค คุณเพ็ญ คุณchewbee คุณI-ko และท่านที่ชื่นชอบมาชม  ;)รับรองไม่อยากกลับบ้านแน่นอนค่ะ เพราะหลงทางกลางป่าสับปะรดสี  ไม่มากไม่มาย ไร่เดียว!ทั้งบ้านและสวนอยู่รวมกัน แน่นไปหมด แต่ก็จัดระเบียบให้อย่างดีค่ะ ยิ้มกว้างๆ

ตั้งหนึ่งไร่เลย ตกใจ  ไม่มากไม่น้อยจริงๆค่ะ  แรกๆคงบอกว่าหนึ่งไร่นี้ปลูกยังไงให้เต็มพื้นที่น้า(รึเปล่า) แต่พอปลูกไปปลูกมาที่คงจะไม่พอสินะคะ ยิ้มกว้างๆ
ทางนี้มีที่ปลูกนิดเดียว  ปลูกบนดาดฟ้าและข้างบ้าน  สักวันคงได้มีที่ปลูกเยอะๆบ้าง  ก็หวังว่านะ

และแค่ได้อ่านว่าถ้าอยู่ใกล้จะชวนให้เข้าไปชมสวนก็ดีใจมากๆเลยค่ะ  เอาไว้มีโอกาสจะขอไปเยี่ยมชมสวนสวยๆนะคะ(ได้แต่ฝันไว้ก่อน ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม)
ว่าแต่ถ้าไปชมแล้วไม่อยากกลับบ้านจะให้ทำไงดีคะเนี้ย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: kew, ภัค, phen, Maggie, minja
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2017, 09:42:12 PM โดย chewbee » บันทึกการเข้า
chewbee
*

« ตอบ #2339 เมื่อ: มกราคม 08, 2017, 09:43:29 PM »

หลงทางเสียเวลา หลงป่าระวังไข้เลือดออกนะะคะคุณเพ็ญ  ตกใจ แต่ถ้าหลงแถวบ้านเรา จะหลงไหลในความงามแบบโงหัวไม่ขึ้น สุดท้ายกระเป๋าแบนแฟนทิ้ง และอีกไม่นานต้องหาที่เพิ่ม เพราะมันแน่นอก ต้องยกออก ขนาดบนต้นไม้ยังถูกปกคลุม ภาคพื้นดินไม่ต้องพูดถึงค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เคราฤาษีซื้อมา1ช่อ 20บาท เมื่อ2ปีที่แล้ว ตอนนี้ใกล้จะเต็มต้นไม้แล้วค่ะ ความชื้นและปริมาณฝนเยอะ ทำให้ขยายพันธ์ได้เร็ว

โอ้  ตกใจ ขยายได้เร็วมักมากเลยค่ะ

Liked By: kew, ภัค, phen, Maggie, minja
noon9999
*

« ตอบ #2340 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 03:13:11 PM »

โอ้  ตกใจ ขยายได้เร็วมักมากเลยค่ะ

ของผมเลี้ยงส่วนใหญ่มันหดลงครับ ไม่ค่อยขยายออก ยิงฟันยิ้ม

Liked By: phen, ภัค, kew, minja
noon9999
*

« ตอบ #2341 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 03:15:31 PM »

Neo Justine  'S  song เลี้ยงกลางแจ้ง มีแดดถึงบ่าย3 หลังจากนั้นโดนเงาต้นไม้ใหญ่บัง เป็นจุดที่วางต้นไม้แล้วสีสวยที่สุด จะขนมาวางตรงนี้หมด ก็กลัวว่าเป็นตลาดนัดต้นไม้. ถ้าอยู่ใกล้ๆกัน จะเชิญคุณภัค คุณเพ็ญ คุณchewbee คุณI-ko และท่านที่ชื่นชอบมาชม  ;)รับรองไม่อยากกลับบ้านแน่นอนค่ะ เพราะหลงทางกลางป่าสับปะรดสี  ไม่มากไม่มาย ไร่เดียว!ทั้งบ้านและสวนอยู่รวมกัน แน่นไปหมด แต่ก็จัดระเบียบให้อย่างดีค่ะ ยิ้มกว้างๆ

สวยมากๆ ยิ้มเท่ห์

Liked By: phen, ภัค, Maggie, kew, minja
Maggie
*

« ตอบ #2342 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 06:38:28 PM »

ของผมเลี้ยงส่วนใหญ่มันหดลงครับ ไม่ค่อยขยายออก ยิงฟันยิ้ม
ถ้าอากาศร้อนและแห้งแล้ง ต้องฉีดน้ำเป็นละอองเหมือนฝนให้เขา เช้าเย็นเลยค่ะ เขาชอบที่เย็นๆครื้มๆหน่อย ไม่โดนแดดแรงเกินไป ถ้าเป็นไปได้อย่าให้แดดส่องถึง แล้วเขาจะสีเขียวสวยค่ะ  พอเยอะหน่อยก็แบ่งขยายออก อย่าให้เบียดหรือทับถมกันเยอะเพราะจะเป็นสีดำและแห้ง ที่บ้านจะได้เปรียบ เพราะความชื้นสูง ใกล้ทะเลและติดภูเขา ที่สำคัญมีปริมาณฝนเยอะ ได้รดน้ำต้นไม้เดือนกุมภาพันธ์ถึงพฤษภาเท่านั้น หลังจากนั้นก็ปล่อยให้ธรรมชาติดูแลกันเอง อีกอย่างที่ขาดไม่ได้ ทำน้ำตกเทียมค่ะ ไม้เลยเจริญงอกงาม สุขภาพดี ทั้งคนทั้งต้นไม้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: phen, ภัค, kew, geenun, minja
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2017, 06:44:36 PM โดย Maggie » บันทึกการเข้า
Maggie
*

« ตอบ #2343 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 06:42:59 PM »

Neo Justine  'S  song เลี้ยงกลางแจ้ง มีแดดถึงบ่าย3 หลังจากนั้นโดนเงาต้นไม้ใหญ่บัง เป็นจุดที่วางต้นไม้แล้วสีสวยที่สุด จะขนมาวางตรงนี้หมด ก็กลัวว่าเป็นตลาดนัดต้นไม้. ถ้าอยู่ใกล้ๆกัน จะเชิญคุณภัค คุณเพ็ญ คุณchewbee คุณI-ko และท่านที่ชื่นชอบมาชม  ;)รับรองไม่อยากกลับบ้านแน่นอนค่ะ เพราะหลงทางกลางป่าสับปะรดสี  ไม่มากไม่มาย ไร่เดียว!ทั้งบ้านและสวนอยู่รวมกัน แน่นไปหมด แต่ก็จัดระเบียบให้อย่างดีค่ะ ยิ้มกว้างๆ

ตั้งหนึ่งไร่เลย ตกใจ  ไม่มากไม่น้อยจริงๆค่ะ  แรกๆคงบอกว่าหนึ่งไร่นี้ปลูกยังไงให้เต็มพื้นที่น้า(รึเปล่า) แต่พอปลูกไปปลูกมาที่คงจะไม่พอสินะคะ ยิ้มกว้างๆ
ทางนี้มีที่ปลูกนิดเดียว  ปลูกบนดาดฟ้าและข้างบ้าน  สักวันคงได้มีที่ปลูกเยอะๆบ้าง  ก็หวังว่านะ

และแค่ได้อ่านว่าถ้าอยู่ใกล้จะชวนให้เข้าไปชมสวนก็ดีใจมากๆเลยค่ะ  เอาไว้มีโอกาสจะขอไปเยี่ยมชมสวนสวยๆนะคะ(ได้แต่ฝันไว้ก่อน ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม)
ว่าแต่ถ้าไปชมแล้วไม่อยากกลับบ้านจะให้ทำไงดีคะเนี้ย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มาแล้วไม่อยากกลับบ้านเหรอคะคุณchewbee ? งั้นเดี๋ยวพาปลูกผักขายด้วยกันค่ะ แต่ถ้าน้ำหนักเกิน50ไม่รับนะคะ เพราะคงเดินขึ้นเขาไม่ไหวแน่ๆ ร้องไห้

Liked By: ภัค, kew, phen, minja
Maggie
*

« ตอบ #2344 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 06:54:08 PM »

ขอบคุณค่ะคุณnoon999 เราต้องย้ายที่วางดูค่ะ เพราะถ้าเขาชอบตรงนั้น สีก็จะสวย ทรงก็จะงาม  วางไว้2-3เดือนก็รู้แล้ว ว่าไม้ชอบหรือไม่ชอบ ต้องหาทำเล
หาสถานที่ให้เหมาะ เริ่มจากวางไว้ใต้ต้นไม้ใหญ่ก่อน แล้วค่อยขยับออกแดดทีละนิด ถ้าเอาออกแดดเลยเดี๋ยวใบจะไหม้ค่ะ

Liked By: ภัค, kew, phen, noon9999
Maggie
*

« ตอบ #2345 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 07:13:02 PM »

อันที่ไม่สวยก็มีค่ะ แต่ก็พอดูได้ ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับชนิดและสายพันธุ์ด้วยจ้า. โซนนี้อยู่ร่มไป สีเลยไม่เด่นเท่าไหร่
Maggie
*

« ตอบ #2346 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 07:14:34 PM »

ไม้มินิ เล็กๆก็มีหัวใจ โกรธ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2017, 10:09:33 AM โดย Maggie » บันทึกการเข้า
Maggie
*

« ตอบ #2347 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 02:52:35 PM »

แอคเมียร์ ออเรนเดียน่า อยู่ในกระถางหลายปีลืมเปลี่ยนวัสดุ บางต้นโคลนเน่า โกรธ วันนี้ต้องทำโทษ จับทรมานโดยการมัดติดต้นไม้ โดยไม่มีวัสดุปลูก เห็นรากใหม่เริ่มงอกแล้ว

Maggie
*

« ตอบ #2348 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 03:02:22 PM »

Vrisea splendens คนขายต้นไม้มาตั้งชื่อให้ใหม่ว่า ดาบเศรษฐี ชื่อจะได้เป็นมงคง และโดนใจผู้ซื้อ ผลพลอยได้ทำให้มียอดขายมากขึ้น แต่ชื่อนั้นหาสำคัญไม่
แค่เห็นลายเขียวสลับดำก็สะดุดตา และดอกจะเป็นสีแดงเมื่อบานได้ที่ และอยู่ได้หลายเดือน เป็นไม้ชอบแดดรำไรค่ะ
Maggie
*

« ตอบ #2349 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 10:05:44 AM »

ธรรมชาติย่อมสร้างสิ่งสวยงามให้โลกน่าอยู่ แต่สุดท้าย! มนุษย์กลับเป็นผู้ทำลายซะเอง โกรธ ร้องไห้

Maggie
*

« ตอบ #2350 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 10:08:15 AM »

มาร่วมมือกัน สร้างโลกสีเขียวไปด้วยกันค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Maggie
*

« ตอบ #2351 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 10:27:22 AM »

สวัสดีครับ ชาวโลก อากาศเช้าๆแบบนี้ รับรังสียูวีนิดหนึ่ง เพื่อผิวสวย ยิงฟันยิ้ม ขอให้พี่น้องชาวใต้ จงพ้นวิกฤตน้ำท้วมโดยเร็วพลัน ยิ้มเท่ห์

Liked By: phen, geenun, ภัค, chewbee, kew
หน้า: 1 ... 137 138 139 140 141 142 143 144 145 146 [147] 148 149 150 151 152 153 154 155 156 157 ... 169   ขึ้นบน
  พิมพ์