หน้า: 1 ... 134 135 136 137 138 139 140 141 142 143 [144] 145 146 147 148 149 150 151 152 153 154 ... 174   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมสัปปะรดสี  (อ่าน 794067 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2288 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 02:35:04 PM »

สงสัยเธอยังสับสน จะเป็นปลีกล้วย หรือจะเป็นสับปะรดสีดี  ตกใจ

Billbergia  ตระกูลบิลเบอเกีย รูปทรงคล้ายๆ ข้าวหลาม. พูดมาแล้วหิวเลยค่ะ  ยิ้มกว้างๆ

ไม่ได้เข้ามาหลายวัน เห็นแล้วแพ้ทางเลยค่ะ ชอบมาก อายจัง
เห็นปลีกล้วยก็เล่นเอาน้ำลายไหล ทำแกงอร่อยเหาะ ยิงฟันยิ้ม
ต่อด้วยข้าวหลาม มื้อนี้อิ่มอร่อยจริงๆ  ยิ้มกว้างๆ

I-Ko
*

« ตอบ #2289 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 02:56:35 PM »

รวมกันเราอยู่ แยกหมู่เราตาย 3ปีแล้วที่อยู่ร่วมกันมา ตากแดดตากฝนทุกวันไม่เคยบ่น ออกลูกออกหลานจนล้นกระถาง จุมพิต

กุหลาบน้อยๆ แดดร้อย% มินิลินดา. เลี้ยงง่าย แตกกอเก่ง

สุดยอดแห่งงานศิลป์เลยค่ะ 3 ปีแล้วเป็นแบบนี้
I-Ko เลี้ยงเกือบ 4 ปี  จริงๆ ดูแลเกือบๆ 2 ปีแล้วก็ปล่อยเค้าดูแลตัวเองมาตลอดยังได้ไม่เต็มกระป๋องสี ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ส่วนดงนี้เรียกว่าปล่อยมาปีกว่าๆ พอตอนนี้จะเข้าไปฟื้นฟู ทำอะไรไม่ถูก แถมไม่กล้าเข้าไปจับอีกต่างหาก ขอตั้งหลักอีกหน่อยI-Koค่อยลุยค่ะ
ด้านนี้ไม่โดนแดด

ส่วนด้านโดนแดดน่ากลัวมากกกก ล้มตกไปกองอยู่กับพื้นทางเดิน ต้องรบกวนแรงงานชายที่เค้ามาตัดหญ้าให้ช่วยยกและมัดไว้อย่างที่เห็นค่ะ

ปล. ต้นที่อยู่ในกระป๋องสีไม่ได้เลี้ยงแบบนั้นนะคะ พอดีลวดเค้าขาดตกไปกองอยู่กับพื้นก็เลยจับมาใส่ถังไว้ก่อน

Liked By: phen, ภัค, kew, chewbee, minja
I-Ko
*

« ตอบ #2290 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 02:58:57 PM »

ตกใจ ว๊าว! งามๆทั้งนั้นเลยค่ะ เลี้ยงเก่งมากๆ ชอบเจ้าลายๆเหมือนเสือ ดูแปลกตากดี กับเจ้ากุหลาบมินิลินดา เป็นพวงบนกระถางเชียว  อายจัง
เลี้ยงสับปะรดสี สะดวกตรงเรื่องเครื่องปลูก กาบมะพร้าวอย่างเดียว นี่ล่ะ และสถานที่วาง  ยิงฟันยิ้ม ปลูกบ้างนิดหน่อย แต่จะเป็นพันธุ์พื้นๆ
กับที่เคยแลกมาบางส่วน บางชนิดแตกหน่อง่าย บางชนิดยังไม่เคยแตกหน่อตั้งแต่แลกมา ที่อยู่ในพวกนินจา ชอบปลายใบเขา ขยักโค้งนิดนึง สวยดี ^_^

ประสบการณ์ เวลา และใจรักล้วนๆค่ะ คุณminja  ที่นี่อากาศเย็น ลมพัดทั้งวัน เลยได้เปรียบกว่าที่อื่น ทำให้ไม้แข็งแรง สดชื่น ออกลูกออกหลานกันใหญ่
ถ้าเราเข้าใจ เขาก็จะอยู่กับเราอย่างมีความสุขค่ะ ไม้ที่นี่จะรอดทุกต้น ไม่เคยป่วย ไม่เคยตาย เขาจะโทรมหลังจากออกดอก หลังดอกโรย ไม่นานเขาจะลาโลกนี้ไป
แต่ก่อนไปเขาจะทิ้งมรดกไว้ให้เรา นั่นคือลูกหลานค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ช่วงนี้ก็เพิ่มปุ๋ยอีกรอบ เพื่อให้หน่อแข็งแรง ยิ้มกว้างๆ

ฟังดูดีทุกถ้อยคำเลยค่ะ โดยเฉพาะประโยคที่ว่า แต่ก่อนไปเขาจะทิ้งมรดกไว้ให้เรา นั่นคือลูกหลานค่ะ
I-Ko
*

« ตอบ #2291 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 03:06:46 PM »

อีก 10 ปี ก็คงจะอยู่ป่าสับปะรดเป็นแน่แท้ เหลือที่ไว้เอนหลังหน่อยนะคะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

อายจัง ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม อายจัง ยิงฟันยิ้ม

สงสัยคนต้องมานอนบนถนนมั้งคะคุณเพ็ญ โกรธ โกรธ

ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: phen, kew, ภัค, chewbee, minja
Maggie
*

« ตอบ #2292 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 08:11:41 PM »

เขียวๆในถังสี น่าจะเป็น บิลเกอด้าค่ะคุณI-ko พอแตกหน่อ และหน่อมีใบ4-5ใบ และมีรากนิดๆก็แยกเลยค่ะ แม่จะได้ไม่โทรม และเขาจะให้หน่อใหม่เร็วขึ้น และเยอะขึ้น เพราะบางชนิดอยู่รวมกันหลายต้นทำให้อาหารไม่พอเลี้ยง แล้วแม่เขาจะตายค่ะ ร้องไห้ ร้องไห้  เขาอยู่แดดครึ่งวันได้ค่ะ ยิ้ม

Maggie
*

« ตอบ #2293 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 08:41:40 PM »

ส่งภาพสวยๆ ส่งท้ายปีเก่า   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ขอให้ทุกๆท่านมีความสุขกับการรับชมค่ะ (เมื่อท่านชมแล้ว รับรองต้องมีกำลังฮึดสู้ ไปปรับปรุงสวนของท่านให้สวยงามแน่นอน  เจ๋ง)สิ่งแวดล้อมสวยงามทำให้เราอายุยืนค่ะ เพราะเห็นสิ่งสวยงามจนลืมอายุ และอยากอยู่ดูพวกเขาไปนานๆๆ ทำให้เรามีพลังบางอย่าง  :Dท่านใดจะนำไอเดียไปปรับแต่ง ก็ไม่ว่ากัน ไม่สงวนลิขสิทธิ์ค่ะ  ใช้วัสดุเท่าที่มี ค่อยๆแต่งไป เดี๋ยวก็สวยค่ะ โซนนี้แดด100% โดนแดด7โมงเช้าถึง4โมงเย็น เป็นโซนแล้ง ไม่ค่อยชอบน้ำค่ะ

Maggie
*

« ตอบ #2294 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2016, 08:13:38 AM »

รวมกันเราอยู่ แยกหมู่เราตาย 3ปีแล้วที่อยู่ร่วมกันมา ตากแดดตากฝนทุกวันไม่เคยบ่น ออกลูกออกหลานจนล้นกระถาง จุมพิต

กุหลาบน้อยๆ แดดร้อย% มินิลินดา. เลี้ยงง่าย แตกกอเก่ง

สุดยอดแห่งงานศิลป์เลยค่ะ 3 ปีแล้วเป็นแบบนี้
I-Ko เลี้ยงเกือบ 4 ปี  จริงๆ ดูแลเกือบๆ 2 ปีแล้วก็ปล่อยเค้าดูแลตัวเองมาตลอดยังได้ไม่เต็มกระป๋องสี ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม

ส่วนดงนี้เรียกว่าปล่อยมาปีกว่าๆ พอตอนนี้จะเข้าไปฟื้นฟู ทำอะไรไม่ถูก แถมไม่กล้าเข้าไปจับอีกต่างหาก ขอตั้งหลักอีกหน่อยI-Koค่อยลุยค่ะ
ด้านนี้ไม่โดนแดด

ส่วนด้านโดนแดดน่ากลัวมากกกก ล้มตกไปกองอยู่กับพื้นทางเดิน ต้องรบกวนแรงงานชายที่เค้ามาตัดหญ้าให้ช่วยยกและมัดไว้อย่างที่เห็นค่ะ

ปล. ต้นที่อยู่ในกระป๋องสีไม่ได้เลี้ยงแบบนั้นนะคะ พอดีลวดเค้าขาดตกไปกองอยู่กับพื้นก็เลยจับมาใส่ถังไว้ก่อน

เขียวๆที่เป็นป่าอยู่นั้น คือ Aec.blanchetiana orange กรุณาให้เขาเห็นเดือนเห็นตะวันบ้างนะคะคุณI-ko อย่าได้กักขังหน่วงเหนี่ยวเขาเลย  :' ร้องไห้ ร้องไห้
เดี๋ยวจะเป็นที่หลบซ่อนของสัตว์มีพิษนะคะ ยิ้มกว้างๆ  น่าจะเป็นสีเดียวกันกับที่บ้าน อันนี้แดดเต็มวันค่ะ

Liked By: phen, kew, I-Ko, geenun, chewbee, minja
Maggie
*

« ตอบ #2295 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2016, 08:22:00 AM »

เห็น Brom คุณMaggie แล้ว ลานตาเลย  ตกใจ ต่อมกิเลสเริ่มประทุขึ้นมาใหม่ หลังจากกิเลสรอบก่อนนู้นนตอนบูมๆ
ก็เลยมีนิดหน่อย ตามที่ได้มา กับแลกเปลี่ยนในบอร์ดมา  ยิ้มกว้างๆ ตะก่อนดูปลื้มมาก พอเห็นของคุณMaggie ต้องชิดขอบทางแอบชื่นชม ^^

กลุ่มนี้ก็อันเดียวกัน กับของคุณminja ชื่อ Ananas dark chocolate เป็นตระกูลเดียวกับสับปะรดที่เรารับประทานผลค่ะ  ต้นสีม่วงคือเลี้ยงในร่ม ส่วนสีส้มแดงเลี้ยงกลางแจ้งค่ะ พันธ์นี้ทนแดด ทนโรค ปลูกลงดินได้เลยค่ะ เขาจะมีผลเป็นลูกสับปะรดเล็กๆ ลองชิมแล้ว ไม่อร่อยเลย เพราะเนื้อแข็งและไม่หวานค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 31, 2016, 08:24:47 AM โดย Maggie » บันทึกการเข้า
ภัค
*

« ตอบ #2296 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2016, 01:46:13 PM »

วันนี้เอาน้องสับปะรดมาอวดอีกรอบ เหล้าเก่าในขวดใหม่

วาเลนไทน์คุณบี้ ถ้าใครไม่ทราบวีธีทำให้สีตก ปรึกษาป้าภัคได้ค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: phen, Maggie, kew, I-Ko, geenun, chewbee, minja
Maggie
*

« ตอบ #2297 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2016, 03:39:58 PM »

เริ่มดูดีแล้วค่ะคุณภัค อากาศเริ่มเย็น เดี๋ยวสีก็มาค่ะ  อายจัง อายจัง ถ้าสีไม่มา เดี๋ยวจับมาทาสีซะเลยดีไหมคะ เจ๋ง

Liked By: ภัค, kew, I-Ko, chewbee, minja
Maggie
*

« ตอบ #2298 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 07:57:21 AM »

สวัสดีปีใหม่ค่ะ สมาชิกเกษตรพอเพียงที่น่ารักทุกท่าน ยิ้มเท่ห์ และโดยเฉพาะชมรมคนรักสับปะรดสี ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม วันนี้ได้ฤกษ์งามยามดี เริ่มสิ่งใหม่ๆ เริ่มสิ่งดีงาม สะสางเรื่องเก่าๆ ปรับปรุงสถานที่ให้ดูดี ที่ดูดีแล้วก็ให้สวยกว่าเดิม แต่เชื่อว่าหลายๆท่านคงยังพักผ่อน และสนุกสนานในช่วงวันหยุดยาว  ยิ้มเท่ห์

I-Ko
*

« ตอบ #2299 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 02:37:42 PM »

เขียวๆในถังสี น่าจะเป็น บิลเกอด้าค่ะคุณI-ko พอแตกหน่อ และหน่อมีใบ4-5ใบ และมีรากนิดๆก็แยกเลยค่ะ แม่จะได้ไม่โทรม และเขาจะให้หน่อใหม่เร็วขึ้น และเยอะขึ้น เพราะบางชนิดอยู่รวมกันหลายต้นทำให้อาหารไม่พอเลี้ยง แล้วแม่เขาจะตายค่ะ ร้องไห้ ร้องไห้  เขาอยู่แดดครึ่งวันได้ค่ะ ยิ้ม

เขียวๆ ในถังสี เป็น Aechmea  ชื่อ Aec. fasiaculalis ค่ะ ภาพตอนเข้าบ้าน

ตอนเข้าบ้านมาใหม่ๆ เป็นโรคทางใบทั้งปี ตอนแรกไม่รู้ โรคไปติดบิวต้นแรกจนใบและยอดเน่าตาย
ต้องหิ้วหนีไม้ตัวอื่นเพราะกลัวจะติดโรคเจ้าต้นนี้ แต่เดี๋ยวนี้หายป่วยแล้ว กลายเป็นชุมนุมแออัด ยิ้มกว้างๆ

ส่วน gerda ของ I-Ko แลกมาเมื่อปี 13 สมัยโน้นตื่นเต้นมากเพราะเข้าบ้านมาเดือนกว่าๆ ก็ให้หน่อแล้ว
เรียกว่าถ่ายรูป ชื่นชมอยู่ทั้งปี แต่ชมไปชมมา ตะหงิดใจว่าทำไมไม่โตสักที หรือว่าพื้นที่บ้านI-Koจะไม่เหมาะสม

สุดท้ายไม่ได้เจอกันเป็นปี แบบลืมเค้าไปแล้ว เจออีกทีตอนแรกยังจำไม่ได้ แต่โชคดีที่ป้ายยังอยู่
เห็นก็ตกใจทำไมกลายเป็นไม้แคระไม่โตจริงๆ ด้วย โกรธ
I-Ko
*

« ตอบ #2300 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 02:44:51 PM »

สวัสดีปีใหม่ 2560 ค่ะ ยิ้มเท่ห์
ขอให้เพื่อนๆ มีความสุขกาย สบายใจ
เงินทอง ลาภยศ สรรเสริญ เดินมาหา
Maggie
*

« ตอบ #2301 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 09:17:45 PM »

สวัสดีปีใหม่ 2560 ค่ะ ยิ้มเท่ห์
ขอให้เพื่อนๆ มีความสุขกาย สบายใจ
เงินทอง ลาภยศ สรรเสริญ เดินมาหา

ต้องมีคาถาเรียกทรัพย์นะคุณI-ko เงินทองถึงเดินมาหา ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Maggie
*

« ตอบ #2302 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 09:21:28 PM »

ชมพืชทนแดดไปแล้วก็เยอะ วันนี้นำเสนอ พืชในร่มค่ะ บางทีก็ตกใจ เดี๋ยวเพื่อนบ้านไม่ได้รับเชิญมาอาศัยแยกลายไม่ออกเลย ลังเล

Liked By: phen, kew, ภัค, geenun, chewbee
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2017, 09:24:07 PM โดย Maggie » บันทึกการเข้า
Maggie
*

« ตอบ #2303 เมื่อ: มกราคม 03, 2017, 09:05:38 PM »

เห็นกระเช้าคุณภัคน่ารักดี ขอลอกเลียนแบบบ้างนะคะ  อายจัง อายจังทำเป็นของขวัญในวันปีใหม่เก๋ไก๋ไม่เบา รับรองคนรับยิ้มแก้มปริเลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: kew, phen, geenun, ภัค, chewbee
หน้า: 1 ... 134 135 136 137 138 139 140 141 142 143 [144] 145 146 147 148 149 150 151 152 153 154 ... 174   ขึ้นบน
  พิมพ์