หน้า: 1 ... 131 132 133 134 135 136 137 138 139 140 [141] 142 143 144 145 146 147 148 149 150 151 ... 179   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมสัปปะรดสี  (อ่าน 814061 ครั้ง)
Maggie
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2240 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 04:25:46 PM »

ทิล ก็พอมีนิดหน่อย แต่ความรู้สึกเขาไม่โดดเด่นเท่าไหร่ ไม่ค่อยโดนใจ  ร้องไห้

Liked By: phen, chewbee, ภัค, kew, I-Ko

phen
*

« ตอบ #2241 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 04:56:47 PM »

เจ็บตาจัง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ มียาหยอดตาไหมคะ

Liked By: chewbee, ภัค, Maggie, kew, I-Ko
chewbee
*

« ตอบ #2242 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 08:15:05 PM »

วันอาทิตย์ว่างๆ ได้โอกาศเก็บภาพไม้นิดหน่อยครับ
Neo.hot ember เสือด่างจิ๋วแดงๆรับวันคริตส์มาส

Aec.cranberry forst

เจ้า Aec.cranberry forst ที่ผมตามหามาหลายที่เพราะเห็นภาพนี้ในเน็ทครับ

ซึ่งเอามาเลี้ยงในกทม. คงไม่มีโอกาสได้เห็นสีแดงๆอย่างในภาพแน่นอน  T-T

Aec.parati ไม้สวยราคาน่ารัก

เห็นรูป Aec.cranberry forst ในรูปแล้วก็เข้าใจเลยค่ะ  ว่าทำไมถึงอยากได้  สวยอลังการจริงๆ  แต่กรุงเทพไม่ค่อยหนาวก็คงต้องทำใจละค่ะ  หรือไม่ก็ลองเลี้ยงดูเลย  เผื่อมีปีที่อากาศเป็นใจก็จะได้ให้สีสวยนะคะ เจ๋ง

Liked By: ภัค, phen, Bewlandsia, kew, I-Ko
chewbee
*

« ตอบ #2243 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 08:16:45 PM »

สงสัยเธอยังสับสน จะเป็นปลีกล้วย หรือจะเป็นสับปะรดสีดี  ตกใจ

น้องปลีกล้วยเพียบเลย  แถมสีสวยด้วย ตกใจ

Liked By: ภัค, phen, kew, I-Ko
chewbee
*

« ตอบ #2244 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 08:18:54 PM »

สับปะรดสีลายสก็อต ดูแปลกตาจังค่ะ
เขามีหลายแบบหลายทรง เหมือนแฟชั่นเสื้อผ้าเลยค่ะคุณภัค ดูยังไงก็ไม่เบื่อค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จริงค่ะ  ดูยังไงก็ไม่เบื่อ  แต่เบื่อที่ไม่มีที่ว่างนี่ละค่ะ ยิ้มกว้างๆ 
เลี้ยงได้สวยทุกต้นเลยค่ะคุณ Maggie  ปลูกที่ไหนคะเนี้ย ฮืม

Liked By: ภัค, phen, kew, I-Ko
chewbee
*

« ตอบ #2245 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 08:23:30 PM »

ขอทางถนัดผมบ้างนะครับ สกุลอื่นเลี้ยงแล้วไม่สวย 555
ตัวนี้เลี้ยงง่ายสุดๆ แดดจัดก็จะได้ฟอร์มสวย Till.capitata 'guatemala' หน่อดก ราคาถูก

ทดลองเลี้ยงมาเกือบปี ให้หน่อยากจัง Till.fuchsii 'fuchsii'

อีก1ลูกผสมราคาไม่แพงที่มาพร้อมกับความสวย Till.brachycaulos x streptophylla

Till.utriculata ssp'pringlei' อายุ4-5ปีจากหน่อขนาดเล็ก ไม้ราคาถูกที่เลี้ยงให้สวยได้ไม่ยากครับ

Till.double delight ลูกผสมของ Till.bulbosa x caput-medusae

วันนี้มาส่งท้ายปีเก่าเพียงเท่านี้ มีโอกาสปีหน้าซื้อไม้ใหม่ๆเข้ามาจะนำภาพมาให้ชมกันนะครับ
บางรูปดูไม่สวย ถ่ายภาพไม่เก่งต้องขออภัยด้วย  ยิงฟันยิ้ม

สำหรับเราแล้วสวยทุกรูปเลยค่ะ  สวยทุกต้นด้วยนะคะ  เลี้ยงเก่งมาก

Liked By: ภัค, phen, Bewlandsia, kew, I-Ko
chewbee
*

« ตอบ #2246 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 08:27:43 PM »

Merry Christmas  ค่ะ สมาชิกเกษตรพอเพียงผู้น่ารักทุกท่าน หนาวแล้ว อย่าลืมดูแลสุขภาพด้วยนะคะ. แต่ฉะไหน แถวนี้ฝนยังตกอยู่

อร๊ายยย ต้นลายทางสีแดง ต้องตาต้องใจมากค่ะ น้องสีชมพูก็สวย น้องปลีกล้วยก็งาม เฮ้ออออ
อยากเลี้ยงไม้สวย เชิญมาอยู่บนเขาด้วยกันนะคะ มีภูเขาว่างหลายลูกค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม กรุงเทพร้อน เลี้ยงไม้ไม่สวยค่ะ

ขอจองภูเขา 1 ลูกค่ะ ยิ้มกว้างๆ  ต้นไม้สวยจังเลยค่ะ  สวยทุกต้นด้วย  เห็นแล้วใจละลาย ตกใจ

Liked By: ภัค, kew
chewbee
*

« ตอบ #2247 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 08:31:13 PM »

ประกวดนางงามส่งท้ายปีเก่า ไม่รู้ใครสวยกว่าใคร แต่ละนางโดดเด่นไม่แพ้กัน อายุปีกว่าแล้ว ยังไม่เคยให้หน่อ เป็นตระกูลนีโอค่ะ
แถวบน 1.อิมเพอเพคต้า 2.หยาง 3.จำปา แถวล่าง 4.ออเร้น โกล 5.พิ้งออนแบล็ค 6.ดิแอคชั่นเนอร์

ลำบากใจจังเลยค่ะ  กรรมการมะรู้จะให้ใครชนะเลิศดี  เอาเป็นว่าเสมอให้ที่หนึ่งทั้งหมดเลยละกันค่ะ  แบบว่ารักพี่เสียดายน้องน่ะค่ะ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: ภัค, Maggie, phen, kew, I-Ko
Maggie
*

« ตอบ #2248 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 08:32:09 PM »

Ace cranberry forst เป็นภาพใช้แอ๊ฟแต่งค่ะ ของจริงจะออกแดง ขาวนิดๆ ไม่ออกไปทางม่วง ดูภาพด้านหลัง และกระถาง ไม่ใช่ภาพธรรมชาติแน่นอนค่ะ
แต่สีจริงของเขาสวยค่ะ เป็นไม้ทนแดด จับมัดตอไม้ หรือผูกติดต้นไม้สบายเลย แตกหน่อเก่งด้วย

Liked By: chewbee, phen, Bewlandsia, kew, I-Ko
chewbee
*

« ตอบ #2249 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 08:33:31 PM »

อาหารเย็น. อาหารตา ห้ามคิดเป็นอื่นไกลค่ะ ตัวไหนอ้วน ตัวไหนผอม ตัวไหนน่าอร่อย เจ๋ง น้ำใสไหลเย็นเห็นตัวปลา แวกว่ายไปมาในสายชล. นีโอ พามิโต้ สีแดงๆ ขอบดำ สวยเด่นมาแต่ไกล แต่น้องตั๊กแตนชอบกัดใบ

ขอบปลาเผาตัวนึงค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: Maggie, ภัค, phen, kew
chewbee
*

« ตอบ #2250 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 08:38:17 PM »

รวมกันเราอยู่ แยกหมู่เราตาย 3ปีแล้วที่อยู่ร่วมกันมา ตากแดดตากฝนทุกวันไม่เคยบ่น ออกลูกออกหลานจนล้นกระถาง จุมพิต

กุหลาบน้อยๆ แดดร้อย% มินิลินดา. เลี้ยงง่าย แตกกอเก่ง

มาเป็นก่อใหญ่ๆสวยมากเลยค่ะ

Liked By: ภัค, Maggie, phen, kew, I-Ko
Maggie
*

« ตอบ #2251 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 08:41:42 PM »

ขอบคุณค่ะ คุณchewbee ก็เพราะเขามีเสน่ห์จนน่าหลงไหล. เห็นแล้วก็อดใจไม่ได้ ถึงจะใส่แว่นตาดำก็เถอะ สียังเตะตาอยู่ดี จากที่แค่ชอบ แล้วลองปลูกเล่นๆ ไปๆมาๆกลายเป็นคอแล็คชั่นไปเลยค่ะ จำชื่อได้หมดทุกต้น เดินทักทายกันทุกวัน จำได้แม้กระทั่งประเภทนี้มีกี่กระถาง ต้นนี้ได้มาจากไหน  ยิงฟันยิ้ม ถ้าจำไม่ได้ก็เปิดบัญชีรายชื่อดูค่ะ โกรธ ไม้เหล่านี้เลี้ยงที่ภูเก็ตค่ะ  ถ้าสนใจภูเขาแถวนี้ ต้องคิดหนักหน่อยนะคะ  ลังเล แต่ข้างๆบ้านเราว่าง เชิญได้ค่ะ (ทำตัวเป็นนายหน้าซะเลย อิ อิ) เจ๋ง

Liked By: chewbee, ภัค, phen, kew
chewbee
*

« ตอบ #2252 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 08:46:14 PM »

ทิล ก็พอมีนิดหน่อย แต่ความรู้สึกเขาไม่โดดเด่นเท่าไหร่ ไม่ค่อยโดนใจ  ร้องไห้

ขนาดไม่ค่อยโดนใจยังมีหลายต้นเละนะคะ  ถ้าโดนใจคงจะมาเป็นดงแนเลยเนอะ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Maggie, ภัค, phen, kew, I-Ko
Maggie
*

« ตอบ #2253 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 08:52:29 PM »

อาหารเย็น. อาหารตา ห้ามคิดเป็นอื่นไกลค่ะ ตัวไหนอ้วน ตัวไหนผอม ตัวไหนน่าอร่อย เจ๋ง น้ำใสไหลเย็นเห็นตัวปลา แวกว่ายไปมาในสายชล. นีโอ พามิโต้ สีแดงๆ ขอบดำ สวยเด่นมาแต่ไกล แต่น้องตั๊กแตนชอบกัดใบ

ขอบปลาเผาตัวนึงค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
เดี๋ยวเขาจะเหงาค่ะ คุณchewbee อย่าคิดจะกินกันเลย ร้องไห้ วันนี้เอาปลาทับทิม ตัวขาวๆ ท้ายบ่อ (ในภาพ)ไปปล่อยเขื่อนข้างบ้าน เพราะเขาไล่กัดปลาคราฟ ดูแล้วเหมือนไม่ได้พักผ่อน วิ่งไล่กันทั้งวัน (ป่านนี้คงว่ายน้ำในที่กว้างอย่างสนุกสนานแล้ว )ปลาคราฟอ้วนๆจะได้พักผ่อนบ้างน๊อ ยิ้มเท่ห์

Liked By: chewbee, phen, ภัค, kew, I-Ko
chewbee
*

« ตอบ #2254 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 08:55:45 PM »

ขอบคุณค่ะ คุณchewbee ก็เพราะเขามีเสน่ห์จนน่าหลงไหล. เห็นแล้วก็อดใจไม่ได้ ถึงจะใส่แว่นตาดำก็เถอะ สียังเตะตาอยู่ดี จากที่แค่ชอบ แล้วลองปลูกเล่นๆ ไปๆมาๆกลายเป็นคอแล็คชั่นไปเลยค่ะ จำชื่อได้หมดทุกต้น เดินทักทายกันทุกวัน จำได้แม้กระทั่งประเภทนี้มีกี่กระถาง ต้นนี้ได้มาจากไหน  ยิงฟันยิ้ม ถ้าจำไม่ได้ก็เปิดบัญชีรายชื่อดูค่ะ โกรธ ไม้เหล่านี้เลี้ยงที่ภูเก็ตค่ะ  ถ้าสนใจภูเขาแถวนี้ ต้องคิดหนักหน่อยนะคะ  ลังเล แต่ข้างๆบ้านเราว่าง เชิญได้ค่ะ (ทำตัวเป็นนายหน้าซะเลย อิ อิ) เจ๋ง

แสดงว่าชอบมากจริงๆขนาดจำชื่อได้ทุกต้นเก่งมากค่ะ  สุดยอดเลย
ใส่แว่นตาดำก็ยังเตะตาอยู่ดีนี้จริงเลยนะคะ  เห็นภาพเลย เจ๋ง
ปลูกที่ภูเก็ตนี้เอง  สวยงามมักมาก  ภูเขาเราคงได้แค่ฝันละคะ  แต่ถึงจะเป็นข้างบ้านคุณ Maggie ก็คงมะไหวเหมือนกัน  ง่ายสุดคงต้องขอไปเป็นคนงานบ้านคุณ Maggie ละมังคะ ยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Maggie, phen, ภัค, kew
chewbee
*

« ตอบ #2255 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 08:59:36 PM »

เดี๋ยวเขาจะเหงาค่ะ คุณchewbee อย่าคิดจะกินกันเลย ร้องไห้ วันนี้เอาปลาทับทิม ตัวขาวๆ ท้ายบ่อ (ในภาพ)ไปปล่อยเขื่อนข้างบ้าน เพราะเขาไล่กัดปลาคราฟ ดูแล้วเหมือนไม่ได้พักผ่อน วิ่งไล่กันทั้งวัน (ป่านนี้คงว่ายน้ำในที่กว้างอย่างสนุกสนานแล้ว )ปลาคราฟอ้วนๆจะได้พักผ่อนบ้างน๊อ ยิ้มเท่ห์

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ  ถ้าปลาคราฟเอามาทำอาหารกินได้สีคงสวยน่าดูเลยนะคะ  แต่เอาจริงๆก็เห็นจะกินมะลงเหมือนกันค่ะ ยิงฟันยิ้ม
น้องทับทิมได้ไปอยู่ที่กว้างๆแล้วคงจะว่ายน้ำสนุกเลยละค่ะ

Liked By: Maggie, phen, ภัค, kew
หน้า: 1 ... 131 132 133 134 135 136 137 138 139 140 [141] 142 143 144 145 146 147 148 149 150 151 ... 179   ขึ้นบน
  พิมพ์