หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 185   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมสัปปะรดสี  (อ่าน 953132 ครั้ง)
watcharam
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #224 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 11:24:21 AM »

ขอเป็นสมาชิคด้วยคนครับ มีนิดหน่อยเพิ่งเริมสะสมครับส่วนใหญ่เป็นทิวครับ
เจ้าต้นนี้เอามาจากบ้านอาตอนเอามาเค้าเหี่ยวมากตอนนี้เริ่มมีใบใหม่แล้วครับ

ส่วนนี้คือพวกทิวที่เริมต้นสะสมกับที่ฝากญาติดูแล พอมีบ้านเป็นของตัวเองก็จัดแจงเอากลับมาปลูกที่บ้านส่วนใหญ่ผมจะห้อยใว้นะครับ
ไม่มีเครื่องปลูกเพราะว่ากลัวว่าเค้าจะเน่านะครับ..เค้าเป็นไม้รากอากาศ

ส่วนเจ้าตัวนี้ว่างใว้ในกระถางเฉยๆ

ต้นสีดำสวยจัง ชอบสีแบบนี้ มีคล้ายๆกันอยู่ต้นไม่แน่ใจโทนม่วงหรือดำ แต่ช่วงนี้รู้สึกแฟ้บลงๆ ใกล้ซึ้และ ลังเล

ในภาพได้มาจากสวนพี่ที่ไปเยือนมา 2 ต้น กลับบ้านทิตย์ก่อนเหลือแต่กาบมะพร้าว โชคดีกลับไปเจอแอ่งแม้งอยู่กับพื้น เลยมัดใหม่อย่างดี
(ภาพตอนมาใหม่ๆ)

ขอโทษนะครับปลูกใส่กาบมะพร้าวถ้าชื้นมากเจ้าทิวจะเน่านะครับ ที่บ้านปลูกแบบรากลอยรับแดดเต็มวันรดน้ำแค่ช่วงเช้าวันละครั้งหรือ
2 วันครั้งเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2012, 12:20:56 PM โดย watcharam » บันทึกการเข้า

minja
*

« ตอบ #225 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 10:59:49 PM »

ของพี่minjaออกดอกยังครับ ถ้ายังน่าจะรื้อเครื่องปลูกมาเปลี่ยนดู ของผมตอนเริ่มเลี้ยงแรกๆก็ไม่ค่อนสนใจเครื่องปลูกปล่อยให้ยุบแน่น ต้นแพงๆที่ได้มาก็เสียไม้หมด นึกแล้วเสียดายไม่หายเลยครับ  ร้องไห้

ยังเลย เดี๋ยวพรุ่งนี้ต้องไปดูหน่อย วันนี้เพิ่งกลับมาบ้าน โฉบๆไปดูเห็นต้นที่มาใหม่เริ่มเน่าก็มี เพิ่งรู้มาว่าเขาไม่ให้ปลูกจมลงในมะพร้าวมากเกินไป ของพี่จมเยอะ ถึงเริ่มเน่า บังเอิญได้มาใหม่เลยเอาเข้าร่มไว้ยิ่งชื้นไปอีก ต้นเก่าออกแดดยังทนได้อยู่ เครื่องปลูกเลยไม่ชื้นมาก พอดีช่วงนี้ฝนตก แดดแรง ผสมกันไปหมด เจอใบไหม้ก็มี แต่ต้นเก่าเห็นยังทนได้อยู่จึงไม่ย้าย ..

ส่วนต้นทิว สองต้น ที่คุณwatcharam แนะนำมา ต้องรีบย้ายด้วย ขอบคุณนะคะ นึกว่าให้ชื้นๆไว้ที่โคน แต่ก็ไม่รู้จักจำเคยเห็นพี่สาวซื้อมาเลี้ยงเหมือนกัน ไม่ได้สังเกตุ แต่ที่ได้มาจากพี่ที่ให้เห็นเขาวางบนโต๊ะ นึกว่าวางพักไว้ โกรธ
minja
*

« ตอบ #226 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2012, 11:19:33 PM »

ไปโหลดภาพที่เพื่อนถ่ายส่งเมล์มาให้ ชัดเจน เรานี่ โกรธ โกรธ

ภาพที่สวน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2012, 11:21:10 PM โดย minja » บันทึกการเข้า
Bewlandsia
*

« ตอบ #227 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 12:13:18 PM »

ของพี่minjaออกดอกยังครับ ถ้ายังน่าจะรื้อเครื่องปลูกมาเปลี่ยนดู ของผมตอนเริ่มเลี้ยงแรกๆก็ไม่ค่อนสนใจเครื่องปลูกปล่อยให้ยุบแน่น ต้นแพงๆที่ได้มาก็เสียไม้หมด นึกแล้วเสียดายไม่หายเลยครับ  ร้องไห้

ยังเลย เดี๋ยวพรุ่งนี้ต้องไปดูหน่อย วันนี้เพิ่งกลับมาบ้าน โฉบๆไปดูเห็นต้นที่มาใหม่เริ่มเน่าก็มี เพิ่งรู้มาว่าเขาไม่ให้ปลูกจมลงในมะพร้าวมากเกินไป ของพี่จมเยอะ ถึงเริ่มเน่า บังเอิญได้มาใหม่เลยเอาเข้าร่มไว้ยิ่งชื้นไปอีก ต้นเก่าออกแดดยังทนได้อยู่ เครื่องปลูกเลยไม่ชื้นมาก พอดีช่วงนี้ฝนตก แดดแรง ผสมกันไปหมด เจอใบไหม้ก็มี แต่ต้นเก่าเห็นยังทนได้อยู่จึงไม่ย้าย ..

ส่วนต้นทิว สองต้น ที่คุณwatcharam แนะนำมา ต้องรีบย้ายด้วย ขอบคุณนะคะ นึกว่าให้ชื้นๆไว้ที่โคน แต่ก็ไม่รู้จักจำเคยเห็นพี่สาวซื้อมาเลี้ยงเหมือนกัน ไม่ได้สังเกตุ แต่ที่ได้มาจากพี่ที่ให้เห็นเขาวางบนโต๊ะ นึกว่าวางพักไว้ โกรธ

ครับ สับปะรดสีที่ต้องการเครื่องปลูกในธรรมชาติส่วนใหญ่เค้าเป็นไม้อิงอาศัยครับ เกาะอยู่กับต้นไม้อื่นๆ ความชื้นของเครื่องปลูกก็เลยไม่ค่อยจำเป็นมาก บางสวนในภาคกลางเค้ารดน้ำอาทิตย์ละ2ครั้งและเปลี่ยนเครื่องปลูกทุกปี ลองใช่ถ่านหุงต้มทุบเป็นก้อนเล็กๆเท่าหัวแม่มือผสมดูก็ได้ครับพี่ จะช่วยเรื่องระบายอากาศ ความชื้นและลดความแน่นของเครื่องปลูกได้ดี
chokchaim
*

« ตอบ #228 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 01:23:59 PM »

อย่างสวย
minja
*

« ตอบ #229 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 09:24:00 PM »

วันนี้ย้ายมาใส่กระถางวางไว้เฉย ๆ แล้ว ดูไปแล้ว คล้ายเคราฤาษีนะ เห็นพี่ที่ให้มาแกว่าเคราฤาษีก็ตระกูลพวกนี้เหมือนกัน
เคราฤาษี ห้อยไว้งอกงามดีมากๆ อยู่กลางแดด นำไปห้อยฝากตรงไหนก็อยู่ได้ ที่บ้านเผลอมานาน ฝากไว้ต้นยี่เข่ง ซึ่งมีกล้วยไม้
เกาะอยู่ด้วย มาดูอีกดีเคราฤาษีคลุมกล้วยไม้ตายไปเยอะเลย (พญาไร้ใบ กับหวายตะมอย) นี่ก็ทยอยดึงๆออกมาห้อยไม้ หรือลวด บ้าง ตอนนี้ใช้ไม้แขวนเสื้อเก่าๆมาเป็นที่ห้อยด้วย เวลาให้เพื่อนมายกทั้งไม้แขวนเลยง่ายดี ยิงฟันยิ้ม
ภาพเก่า ตอนนี้รกกว่านี้..
minja
*

« ตอบ #230 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2012, 09:44:00 PM »

ภาพจากสวนที่ไปเยือนมา..สวยมากๆ

ที่แขวนกระถางห้อยไว้ เพราะมีแมลงมารบกวนกัดกินใบบ้าง พี่แกเลยจับแขวน
จำได้สองปีก่อนที่ไป แกใช้ลูกเหม็นวาง เพราะตั๊กแตนมากัดใบ แกปลูกคนเดียวนะนี่.. อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2012, 09:46:10 PM โดย minja » บันทึกการเข้า
Bewlandsia
*

« ตอบ #231 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 01:59:35 PM »

เคราฤๅษีเป็นTillandsiaครับพี่minja

มีพี่ท่านนึงPMมาถามเรื่องการปลูกBromeliadเแบบเกาะขอนเลียนแบบธรรมชาติ บางท่านใช้ดินเป็นวัสดุปลูก เลี้ยงแล้วใบยาว เขียว สีไม่สวยเหมือนอย่างในรูปหรือเหมือนตอนที่ซื้อมาใหม่ๆ ขอออกตัวก่อนว่าผมก็มือใหม่หาอ่านมาบ้างเล็กน้อยขออธิบายด้วยเหตุผลคือ Brom.หรือก็คือพืชในวงศ์เครือญาติกับสับปะรดที่เรากินกันนันเอง เป็นพืชที่ไวต่อไนโตรเจน ซึ่งไนโตรเจนมีผลต่อการสร้างใบ(และน่าจะมีผลต่อคลอโรฟิลที่ทำให้เกิดสีเขียวบนใบ)ซึ่งในธรรมชาติ Brom.ส่วนใหญ่จะเป็นไม้อิงอาศัยซึ่งมีรากเพียงแค่ใช้ยึดเกาะเปลือกต้นไม้ใหญ่เท่านั้น ส่วนอวัยวะในการหาอาหารก็คือใบ ในส่วนนี้จะต่างกับต้นไม้ชนิดอื่นตรงที่ปากใบของBrom.จะอยู่ด้านหลังใบและปากใบจะเปิดแลกเปลี่ยนก๊าซในตอนกลางคืน ต้นไม้บนโลกนี้ส่วนใหญ่จะเปิดปากใบแลกเปลี่ยนก๊าซในตอนกลางวัน ด้วยเหตุผลนี้ผมจึงเลือกที่จะรดน้ำและให้ปุ๋ยต้นไม้ชนิดนี้ในเวลากลางคืน กลับมาในเรื่องของเครื่องปลูก พี่บางท่านใช้ดินปลูกซึ่งดินจะทำให้เครื่องปลูกแน่นเกินไป อากาศไม่ถ่ายเทและเน่าในที่สุด เพราะอย่างที่กล่าวมาBrom.เป็นพืชที่ใช้รากอิงอาศัยเป็นระบบกึ่งอากาศคล้ายๆกล้วยไม้ป่า และไนโตรเจนที่มีมากในดินก็จะส่งผลให้ใบเขียวยืดยาวฟอร์มไม่กระชับอีกด้วย การใช้กาบมะพร้าวสับหากใช้ไปนานๆก็ควรรื้อมาเปลี่ยนด้วยเช่นกันเพราะถ้านานไปกาบผุก็ทำให้เครื่องปลูกแน่น ต้นไม้โทรมและทำให้เกิดอาการเน่าได้

มาเรื่องของการปลูกเกาะขอนครับ ในส่วนของสับปะรดสีสิ่งที่จะทำให้รากงอกออกมาเกาะกับไม้ได้คือความชื้น ไม่มีอะไรมากครั้ง รื้นออกมาจากหระถาง ตัดรากที่เสื่อมสภาพออก เอาไปขนาบกับต้นไม้ใหญ่เอากาบมะพร้าวชิ้นใหญ่ประกบ รดน้ำบ่อยๆหน่อยเพราะความชื้นจะหมดไปอย่างรวดเร็ว บ้านผมอยู่กทม.ในหมู่บ้านจัดสรรที่เพิ่งสร้างใหม่ ต้นไม้น้อยความชื้นน้อย ใช้เวลานานมากกว่ารากจะออก ในต่างจังหวัดยิ่งในภาคใต้ที่มีความชื้นสูงจะทำให้รากงอกเร็วครับ

ส่วนTill.ถ้าอยากปลูกแบบเกาะขอนก็สามารถตจับมัดกับขอนได้เลยไม่ต้องมีเครื่องปลูก ไม่นานรากก็ออกมาเอง

ผมขอลงรูปจากเนทนะครับ เป็นรูปที่ถ่ายจากธรรมชาติเพื่อความเข้าใจถึงการเลี้ยงดูมากขึ้นนะครับ

สุดท้ายนี้ขอทิ้งท้าย ช่งนี้อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย แดดแรง ฝนตก หากใบไหม้ควรรีบย้ายเข้าร่มนะครับ ไม่งั้นอาจจะโดนเชื้อราแอนแทรกโนสเข้าง่ายๆ โรคนี้ระบาดด้วยนะครับ เจอมาแล้วกับตัว   ลังเล

เลี้ยงสับปะรดอย่างมีความสุขนะคร้าบบบ ^^
I-Ko
*

« ตอบ #232 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 02:52:54 PM »

....................
สุดท้ายนี้ขอทิ้งท้าย ช่งนี้อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย แดดแรง ฝนตก หากใบไหม้ควรรีบย้ายเข้าร่มนะครับ ไม่งั้นอาจจะโดนเชื้อราแอนแทรกโนสเข้าง่ายๆ โรคนี้ระบาดด้วยนะครับ เจอมาแล้วกับตัว   ลังเล

เลี้ยงสับปะรดอย่างมีความสุขนะคร้าบบบ ^^

พอดีเลยค่ะ ตั้งใจจะนำภาพมาสอบถาม เจอเนื้อความ K.Bewlandsia พอดี  ไม่ทราบว่าต้นในภาพโดนแดด หรือ เจอเอาเชื้อราเข้าแล้วคะ   

สภาพเดิมตั้งแดดร้อยเปอร์เซนต์  ข้างที่เหลืองคือแดด อีกข้างติดหลังคาพอแดดคล้อยจะโดนข้างที่เหลืองอย่างจังครึ่งวันบ่ายจนเย็น
ปัจจุบันหลบเข้าร่ม ตั้งใจว่าจะแยกต้นแม่-ลูก ออกจากกันค่ะ  แล้วถ้าโดนเชื้อรา ต้นนี้ควรทิ้งเลยหรือไม่คะ มีวิธีช่วยเหลือไหมคะ
แล้วถ้าติดเชื้อๆ ดังกล่าวจะติดต้นไม้พันธุ์อื่นๆ เช่นกล้วยไม้, ว่าน หรือตะบองเพชร ฯลฯ ไหมคะ

ปล.เป็นต้นอยู่หัวแถว(ไม่ได้สังเกต เวลารดน้ำจะยืนรดจากปลายแถว เวลามองไปจะเห็นด้านเขียวไม่โดนแดด  สป.ต้นนี้อยู่ห่างจากคอมเพลสเซอร์แอร์ประมาณ 3-4 เมตร  ตอนกลางคืนเวลาเปิดแอร์ ลมร้อนมากๆ ค่ะ
Bewlandsia
*

« ตอบ #233 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 03:27:28 PM »

จากรูปของพี่I-Ko ผมคิดว่าน่าจะเป็น Billbergia kyoto ไม่ทราบว่าพอทราบชื่อมั้ยครับ คือถ้าเป็นตัวนี้ที่บ้านผมค่อนข้างจะทนแดดนะครับ แต่ร้อนแบบแดดเมษาที่ผ่านมาก็ออกจะแรงไปผมเอาหลบเข้าร่มหน่อยดูแล้วยังไม่น่าจะใช่เชื้อรานะครับ ตัดใบที่เสียออก อย่ารดน้ำบ่อยนะครับ 3วันรดที่ก็ได้อย่าให้ความชื้นสะสมมากเกินไป

ส่วนเชื้อนี้จะติดถึงไม้อื่นๆหรือไม่นั้น ผมทราบมาว่าเชื้อตัวนี้เกิดขึ้นได้กับไม้ชนิดอื่นนะครับ ที่ผ่านมากล้วยไม้ที่บ้านก็โดน แต่เลี้ยงแบบแห้งๆ เอาใบเสียออกไม่ได้ใส่ยาอะไรก็หายไปเองแต่ถ้าระบาดในพื้นที่มากๆก็ต้องใช้ยาครับ

Liked By: minja, I-Ko, chewbee
minja
*

« ตอบ #234 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 10:36:37 PM »

ได้ความรู้เพิ่มเติมจากน้อง Bewlandsia จากภาพที่เกาะตามต้นนี้เห็นหลายต้น ยังกับกล้วยไม้ตามป่า พวกนี้ขึ้นเองตามธรรมชาติหรือ?

ภาพต้นสีดำ ได้มาเมื่อสองปีก่อน เหลือแค่นี้แหล่ะ หลังๆรู้สึกฟุ้บ กับแฟ่บ ลง ทิตย์หน้ากลับบ้านต้องเปลี่ยนเครื่องปลูกแล้ว คงจะทันกัน เพราะดูแล้วจะได้หน่อลูก ต้นแม่ใกล้ไปแล่ะ..

Liked By: I-Ko, chewbee
Bewlandsia
*

« ตอบ #235 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 09:17:49 AM »

ได้ความรู้เพิ่มเติมจากน้อง Bewlandsia จากภาพที่เกาะตามต้นนี้เห็นหลายต้น ยังกับกล้วยไม้ตามป่า พวกนี้ขึ้นเองตามธรรมชาติหรือ?

ภาพต้นสีดำ ได้มาเมื่อสองปีก่อน เหลือแค่นี้แหล่ะ หลังๆรู้สึกฟุ้บ กับแฟ่บ ลง ทิตย์หน้ากลับบ้านต้องเปลี่ยนเครื่องปลูกแล้ว คงจะทันกัน เพราะดูแล้วจะได้หน่อลูก ต้นแม่ใกล้ไปแล่ะ..

ใช่ครับต้นไม้พวกนี้สามารถขึ้นเองได้ในป่า แต่ส่วนมากที่เราเห็นในเวบและตามท้องตลาดสีสันแปลกๆนั้นเป็นลูกผสมที่เกิดขึ้นใหม่ เมล็ดเค้าเป็นฝักครับพอแก่แล้วก็แตกตัวออก โดนนกจิกกินไปถ่ายที่ไหนก็ขึ้นที่นั่น หรือถ้าเป็นสกุลTillandsiaเมล็ดเค้าจะมีขนสีขาวๆเวลาฝักแตกก็จะล่องลอยไปตามลม ขึ้นอยู่ตามต้นไม้ใหญ้ ไม้เมล็ดพวกนี้โตช้ามากครับ ปีที่แล้วผสมNeoregeliaไว้คู่นึง วันนี้ยังเป็นเหมือนต้นหญ้ามาเลย์เล็กๆยังไม่เป็นรูปเป็นร่างสับปะรดสักเท่าไหร่เลย ถ้าเคยดูสารคดีในป่าฝนเขตอเมริกากลางจนถึงอเมริกาใต้ในป่าเราจะเห็นสับปะรดสีได้เยอะครับ ธรรมชาติกบดาร์ทฟร๊อกเมื่อวางไข่และลูกอ๊อดออกเป็นตัวจะเอาลูกอ๊อดขึ้นหลังไปปล่อยใบกาบใบสับปะรดที่กาบในสามารถขังน้ำได้ ดูแแล้วตื่นตาตื่นใจดีครับ   ยิ้ม

Liked By: chewbee
minja
*

« ตอบ #236 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 12:47:06 PM »

ที่เลี้ยงมาก็ออกดอกสองต้น(คนละพันธุ์กันนะ) ดอกอยู่ตรงกลางต้น แต่ไม่เห็นติดเมล็ด มีแต่แตกลูกออกให้ ต้นแม่ก็โทรมลง ล่าสุดพี่เพิ่งตัดต้นแม่ทิ้ง แต่แตกลูกมา 3 ต้นข้าง ๆ แต่ทรงต้นใบออกยาวไม่สวยเหมือนต้นแม่เลย..
ในภาพ ต้นสีแดงคือลูกที่แตกออกจากต้นแม่ ภาพอื่นๆคือBrom.ชุดที่ได้จากสวนพี่เขามาเมื่อสองปีได้ ยังรอดอยู่แตกลูกออกมาบ้าง แต่ยังไม่มากนัก

สารคดีในป่าฝน พี่ก็ได้ดู ติดตามจนจบเลย กบแบกลูกอ๊อดไปฝากเลี้ยงตาก้านใบไม้ที่มีน้ำ ดีมากๆเลย..รู้สึกจะช่วงเย็นของไทยพีบีเอส หลากหลายดี น่าจะมีสารคดีพวกนี้ช่องอื่นๆบ้างนะ เพื่อเด็กๆจะได้ชม..

Liked By: chewbee
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2012, 12:51:05 PM โดย minja » บันทึกการเข้า
Bewlandsia
*

« ตอบ #237 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 09:09:08 PM »

ใบยืดยาวเพราะเลี้ยงร่มไปรึเปล่าครับพี่ หรือถ้ามีดินเป็นส่วนผสมเครื่องปลูกหรือใส่ปุ๋ยก็มีส่วนครับ ตอนไซต์หน่ออัดปุ๋ยออสโมโค้ดสูตรเสมอได้นะครับ ใบยาวเสียทรงสีไม่ออกนิดหน่อย แต่กลับได้ต้นใหญ่ขึ้นพอหมดฤทธิ์ปุ๋ยสีก็มา

Liked By: I-Ko, minja, chewbee
I-Ko
*

« ตอบ #238 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 10:27:45 PM »

จากรูปของพี่I-Ko ผมคิดว่าน่าจะเป็น Billbergia kyoto ไม่ทราบว่าพอทราบชื่อมั้ยครับ คือถ้าเป็นตัวนี้ที่บ้านผมค่อนข้างจะทนแดดนะครับ แต่ร้อนแบบแดดเมษาที่ผ่านมาก็ออกจะแรงไปผมเอาหลบเข้าร่มหน่อยดูแล้วยังไม่น่าจะใช่เชื้อรานะครับ ตัดใบที่เสียออก อย่ารดน้ำบ่อยนะครับ 3วันรดที่ก็ได้อย่าให้ความชื้นสะสมมากเกินไป

ส่วนเชื้อนี้จะติดถึงไม้อื่นๆหรือไม่นั้น ผมทราบมาว่าเชื้อตัวนี้เกิดขึ้นได้กับไม้ชนิดอื่นนะครับ ที่ผ่านมากล้วยไม้ที่บ้านก็โดน แต่เลี้ยงแบบแห้งๆ เอาใบเสียออกไม่ได้ใส่ยาอะไรก็หายไปเองแต่ถ้าระบาดในพื้นที่มากๆก็ต้องใช้ยาครับ

ใช่ค่ะ Kyoto เมื่อก่อนเลี้ยงก็แข็งแรงอึดดี ขยันให้หน่อและให้ดอก แต่ยกไม่พ้นน้ำ  ตัวในภาพซื้อมาใหม่ค่ะ
ดีใจและขอบคุณสำหรับคำตอบที่บอกว่า ไม่น่าจะใช่เชื้อรา กลัวมากค่ะเพราะถ้าลามไปไม้อื่นหล่ะยุ่งแน่ เนื่องจากไม่ค่อยนิยมใช้เคมีหรือยาพ่นเชื้อรา
หลังจากนำต้นมาถ่ายรูปเพื่อถาม ตั้งแต่วันนั้นจนบัดนี้ก็ให้อยู่ร่มหลบฝนเลยค่ะ น้ำยังไม่ได้รดเพราะในกรวยยอดยังมีน้ำ เครื่องก็ชื้นอยู่

เมื่อวานตามผลการนำเข้าร่ม เห็นใบแห้งๆ ตรงส่วนที่ไหม้ ก็เลยคิดว่าน่าจะเกิดจากความร้อน แล้ววันนี้ก็ไปดูพื้นที่คิดว่าน่าจะเกิดจากอากาศส่วนหนึ่ง
อีกส่วนคือ อย่างที่บอกค่ะว่า สป.ถางนี้ตั้งห่างคอมเพรสเซอร์แอร์(ลมที่ออกมาเป็นลมร้อนเลยค่ะ)ประมาณ 3 เมตรได้  แถมวันนี้พึ่งเห็นว่าเป็นคอมฯ 2 ตัวคู่เสียด้วย

พอนำ Kyoto หลบเข้าร่ม เพราะตอนนำมาถามคิดว่าติดเชื้อ หรือแดดเผา แต่ยังไม่มั่นใจเรื่องคอมเพรสเซอร์  ไม่เฉลียวใจเท่าไหร่ดังนั้นตอนเอา Kyoto ออก
ก็เอาเจ้าต้นในภาพตั้งแทน  ตัวนี้ใบอ่อนกว่าKyoto เพียงแค่ 2 คืน วันนี้เก็บมา เพราะสภาพเริ่มใบจะไปแล้วเหมือนกัน  ใบที่แห้งกรอบคือฝั่งที่ลมร้อนจากคอมฯ
จะพัดผ่านมาโดนจังๆ ค่ะ  ทำให้วันนี้ย้ายสับปะรดห่างคอมฯ เป็นการด่วนจี๋ โกรธ
I-Ko
*

« ตอบ #239 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 10:29:07 PM »

แม้จะเป็นไม้ป่า ขึ้นตามธรรมชาติ แต่ดูแล้วดำขลังดีค่ะ อายจัง

Liked By: minja
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 185   ขึ้นบน
  พิมพ์