หน้า: 1 ... 123 124 125 126 127 128 129 130 131 132 [133] 134 135 136 137 138 139 140 141 142 143 ... 185   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมสัปปะรดสี  (อ่าน 887276 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2112 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2016, 11:11:23 PM »

เข้ามาหลายที่ดูภาพไม่ได้เลยครับ
คิดถึงทุกๆคนครับ

วี๊ดวิ๊ว K.damr มาแล้ว คิดถึงเหมือนกันค่ะ
ดูภาพไม่ได้เลยหรือคะ ทำงัยดีหล่ะ
สงสัยต้องอัดฉีด ส่งภาพน้องสับปะรดในแบบที่ K.damr ชอบ ลงยั่วซะแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

ด่างงามมากเลยค่ะ  ต้นนี้ชื่ออะไรคะ  เป็นพวก Till.รึเปล่า

เป็น tillandsia ค่ะ  ถ้าโพสต์ดอกให้ดูคงจะนึกออกเพราะส่วนใหญ่ต้นเขียว ไม่ค่อยเจอด่างใน/นอก

เคยมีลูก 1 ต้น แยกไว้ก่อนย้ายบ้าน ไปเจอภาพลูกในไฟล์รูปเก่าตอนค้นหาดอก Til.cyanea var.
แต่เท่าที่เดินดูไม่เจอลูก สงสัยจะตายไปแล้วเพราะขนาดต้นแม่ไม่รู้ไปอยู่ในกระถางว่านเสน่ห์จันทร์แดงได้อย่างไร
รอดมาได้เพราะดินที่ปลูกว่านเสน่ห์จันทร์แดงแท้ๆ เลย

Liked By: phen, chewbee, ภัค, kew, minja

chewbee
*

« ตอบ #2113 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 01:54:27 PM »

Till.cyanea var. สวยนะคะ  ต้นนี้ดอกสวยมาก  แต่ออกดอกยากมากด้วยเช่นกัน(สำหรับเรานะ)
เราเคยปลูกตัวที่ไม่ด่าง  ปลูกตั้งหลายปีกว่าจะได้เห็นดอกหนึ่งช่อ  เหนื่อยเลย

Liked By: ภัค, phen, kew, I-Ko, minja
chewbee
*

« ตอบ #2114 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2016, 08:33:48 PM »

Neo. lilliputiana  ออกดอกค่ะ  เลยพามาโชว์ตัวสักหน่อย  เป็นนีโอต้นเล็กน่ารัก  เราชอบมากเพราะต้นเล็กวางตรงไหนก็ได้  แต่บางทีวางไว้แอบไปนิดทำให้ลืมรดน้ำก็มีนะคะ  คราวนี้โชคดีที่พอดีเหลือบไปเห็นดอก  มะงั้นอดดู  ได้อย่างเสียอย่างเนอะ

Liked By: kew, phen, ภัค, I-Ko, geenun, minja
Bewlandsia
*

« ตอบ #2115 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 09:37:53 AM »

นานๆแวะมาที ไม่ค่อยมีคนเลี้ยงทิลเลยนะครับ   ตกใจ

phen
*

« ตอบ #2116 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 09:42:42 AM »

นานๆแวะมาที ไม่ค่อยมีคนเลี้ยงทิลเลยนะครับ   ตกใจ

WOW สวยจังค่ะ อยากเลี้ยง แต่ยังไม่มีพันธุ์เลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: kew, chewbee, ภัค, I-Ko, minja
Bewlandsia
*

« ตอบ #2117 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 09:52:43 AM »

Brom.ตัวอื่นขอยอมแพ้ครับ เลี้ยงยังไงก็ไม่สวย ยกเว้น Dyckia ที่ตอนนี้โล๊ะให้คนอื่นไปปลูกหมดแล้ว เพราะปลูกเยอะๆก็ไม่ไหวกับหนามเค้าเหมือนกัน ทำความสะอาดทีต้องย้ายกระถางบ้าง เสียเลือดเสียเนื้อไปมากมาย พี่ๆในห้องนี้หลายท่านก็เคยได้รับหน่อไม้หนามจากผมไป ไม่ทราบว่าออกหน่อขยายแบ่งปันไปมากน้อยเท่าไหร่แล้ว
ที่บ้านไม่มีที่กางสแลน พวกทิลนี่อาศัยเลี้ยงใต้ร่มไม้ ได้แสงแดดรำไรตามฤดูกาล เลือกตำแหน่งที่เลี้ยงแล้วแต่สายพันธุ์ชอบแดดมากน้อย เลี้ยงง่ายกว่าBrom.ตัวอื่นมากมาย (สำหรับผม)  ยิงฟันยิ้ม

ตัวนี้เลี้ยงยากมากในเมืองไทยนะครับ ผมก็ส่งต่อไปให้เพื่อนชาวลาวเรียบร้อย

chewbee
*

« ตอบ #2118 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 06:26:03 PM »

สวยมากเลยค่ะ  อ้วนๆกลมๆ  น่ารักมากๆ
เราก็มีเลี้ยงไว้นิดหน่อย  เฉพาะตัวที่ทนๆค่ะ เจ๋ง

Liked By: ภัค, phen, I-Ko, kew, minja
chewbee
*

« ตอบ #2119 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 06:39:25 PM »

Brom.ตัวอื่นขอยอมแพ้ครับ เลี้ยงยังไงก็ไม่สวย ยกเว้น Dyckia ที่ตอนนี้โล๊ะให้คนอื่นไปปลูกหมดแล้ว เพราะปลูกเยอะๆก็ไม่ไหวกับหนามเค้าเหมือนกัน ทำความสะอาดทีต้องย้ายกระถางบ้าง เสียเลือดเสียเนื้อไปมากมาย พี่ๆในห้องนี้หลายท่านก็เคยได้รับหน่อไม้หนามจากผมไป ไม่ทราบว่าออกหน่อขยายแบ่งปันไปมากน้อยเท่าไหร่แล้ว
ที่บ้านไม่มีที่กางสแลน พวกทิลนี่อาศัยเลี้ยงใต้ร่มไม้ ได้แสงแดดรำไรตามฤดูกาล เลือกตำแหน่งที่เลี้ยงแล้วแต่สายพันธุ์ชอบแดดมากน้อย เลี้ยงง่ายกว่าBrom.ตัวอื่นมากมาย (สำหรับผม)  ยิงฟันยิ้ม

ตัวนี้เลี้ยงยากมากในเมืองไทยนะครับ ผมก็ส่งต่อไปให้เพื่อนชาวลาวเรียบร้อย

ที่ส่งไปลาวนี้หมายถึงรูปแรกใช่ไหมคะ  ตัวนี้เราก็มีอยู่ต้นนึงค่ะ  ปลูกมาเป็นปีแล้ว  ไม่โตแต่ก็ไม่ตาย  แต่ขนปุยๆเริ่มไม่ค่อยปุยแล้วค่ะ  ตัวนี้สวยมากเลยนะคะ  เราเห็นแล้วอดใจไม่ไหวเลยซื้อมา  คิดอยู่ว่าน่าจะยาก  แต่ก็ไม่ว่ายอยากลองละค่ะ ยิ้มกว้างๆ
ตัวอื่นของคุณ Bewlandsia มีก็สวยไทั้งนั้นเลยค่ะ  เลี้ยงได้งามมาก

ส่วนดิกเกียเราก็ขอยอมแพ้เหมือนกันค่ะ  ที่มีอยู่ตอนนี้ก็ไม่ทำอะไร  นอกจากรดน้ำเท่านั้น  เนื่องจากหนามของเธอดุมากเลยไม่สามารถเปลี่ยนดินเปลี่ยนกระถางหรือแยกหน่อได้  รอให้ตายกันไปเอง  แต่เค้าก็ทนมากเลยนะคะ  ไม่ตายสักที ยิงฟันยิ้ม คงจะได้อยู่ด้วยกันไปอีกนานค่ะ  นอกจากจะมีคนมาขอไปนะคะ  แต่ขอบอกว่าขนาดจะจับกระถางเพื่อเปลี่ยนที่ยังได้แผลเลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: ภัค, phen, I-Ko, kew, minja
ภัค
*

« ตอบ #2120 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 07:28:55 PM »

อร๊ายยยย น้องกลม ขาว อวบ น่าลักมากกก มายั่วแบบนี้ ระวังเจออิปร้าขี้ขอนะคะ

Liked By: phen, kew, chewbee, minja
Bewlandsia
*

« ตอบ #2121 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 07:48:25 PM »

มีด้วยหรอครับ 555

งั้นอวดของแดงๆ ไม้แห้งศรรตวรรษแล้วกัน เจ๋ง

ภัค
*

« ตอบ #2122 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2016, 07:52:05 PM »

งั้นอวดของแดงๆ ไม้แห้งศรรตวรรษแล้วกัน เจ๋ง

มีสิคะ ป้าภัคนี่ล่ะ ขอแหลก น้องแดงต้นนี้ก็สวยค่ะ แต่ปร้าไม่ค่อยชอบหนาม อิอิ

Liked By: phen, kew, chewbee, minja
I-Ko
*

« ตอบ #2123 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 12:06:46 AM »

ที่ส่งไปลาวนี้หมายถึงรูปแรกใช่ไหมคะ  ตัวนี้เราก็มีอยู่ต้นนึงค่ะ  ปลูกมาเป็นปีแล้ว  ไม่โตแต่ก็ไม่ตาย  แต่ขนปุยๆเริ่มไม่ค่อยปุยแล้วค่ะ  ตัวนี้สวยมากเลยนะคะ  เราเห็นแล้วอดใจไม่ไหวเลยซื้อมา  คิดอยู่ว่าน่าจะยาก  แต่ก็ไม่ว่ายอยากลองละค่ะ ยิ้มกว้างๆ
ตัวอื่นของคุณ Bewlandsia มีก็สวยไทั้งนั้นเลยค่ะ  เลี้ยงได้งามมาก

ส่วนดิกเกียเราก็ขอยอมแพ้เหมือนกันค่ะ  ที่มีอยู่ตอนนี้ก็ไม่ทำอะไร  นอกจากรดน้ำเท่านั้น  เนื่องจากหนามของเธอดุมากเลยไม่สามารถเปลี่ยนดินเปลี่ยนกระถางหรือแยกหน่อได้  รอให้ตายกันไปเอง  แต่เค้าก็ทนมากเลยนะคะ  ไม่ตายสักที ยิงฟันยิ้ม คงจะได้อยู่ด้วยกันไปอีกนานค่ะ  นอกจากจะมีคนมาขอไปนะคะ  แต่ขอบอกว่าขนาดจะจับกระถางเพื่อเปลี่ยนที่ยังได้แผลเลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ตัวแรกขนปุยๆ อยู่ๆ ไปขนเริ่มหาย เป็นพวกขนร่วง ยิงฟันยิ้ม

ตัวที่สองไม่มี มีแต่เขียวๆ เจ้าเขียวนี่ตลกมากเลยค่ะ เวลามีลูกพอลูกๆ โตได้ที ก็หลุดปุ๊ไปกองอยู่ที่พื้น วันดีคืนดีไปเจอต้องรีบเก็บไม่งั้นเฉาตายเพราะพื้นสวน
แฉะๆ

มีเรื่องเกือบหน้าแตก เนื่องจากไม่ได้เข้าสวนนาน ถึงขั้นจำชื่อไม้ไม่ได้ แถมจำประเภทไม้ไม่ได้ด้วย  ปรากฏวันที่เข้าไปในสวนเจอเจ้าเขียวสภาพขดงอ แต่มี
Til.ionanthaเกาะอยู่ด้วย I-Koก็เก็บภาพใหญ่เลยเพราะเพื่อเตรียมภาพไว้วันหน้าแลกกับเพื่อนๆ โดยไม่รู้เลยว่าคนละพันธุ์กัน คือปล่อยไม้ไว้นานจนจำ
ไม่ได้ว่าพันธุ์ไหนเป็นพันธุ์ไหน โกรธ

ตัวที่สามตอนนี้ไม่มี เนื่องจากไม่ได้เข้าสวนนาน เจอเป็นซากแห้งตายเสียดาย มีโอกาสต้องหามาใหม่ ตอนนี้ที่มีตัวในภาพป้ายชื่อหาย K.Bewlandsia
ทราบชื่อไหมคะ

ตัวที่สี่ไม่รู้ว่าของ I-Ko ใช่พันธุ์เดียวกับของ K.Bewlandsia ไหมคะ คือเทียบจากภาพในอดีตตอนรับจากห้องแลกเข้าบ้านมาใหม่ๆ ยังไม่ค่อยเหมือน

หน้าตาเริ่มคล้ายของ K.Bewlandsia มาก

แต่ปัจจุบันเธอเหมือนกระปุกตั้งฉ่ายไปแล้วค่ะ ยิ้มกว้างๆ

สำหรับ Dyckia K.chewbee ตอบได้โดนใจ I-Ko มากเลยค่ะ คือช่วงนี้กำลังค่อยๆ ทะยอยเปลี่ยนเครื่องไม้ที่เลี้ยงอยู่ แต่พอมาถึงกลุ่มสับปะรดจะต้อง
ใช้เวลา 2-3 วันเปลี่ยนต้น-สองต้นเพราะหนาม วันดีคืนดีเดินไปเจอ Dyckia ตอนนั้นอึ้ง หมุนซ้ายขวา ทำอะไรไม่ถูก หนามมันน่ากลัวมาก
สุดท้ายดึงหลุดจากกระถางเดิม จับใส่กระถางใหม่แต่ใหญ่มากไม่ได้เพราะหนามข่วนทำได้แต่ใส่กระถางใหญ่กว่านิดหนึ่งให้ แล้วก็จับขึ้นหิ้งรดน้ำอย่างเดียว
ตอนนี้กะว่าสักพักเกือบๆ ไล่เปลี่ยนไม้อื่นๆ หมดจะลองพิจารณาการเปลี่ยนกระถางอีกทีเพื่อจะเติมเครื่องปลูกให้

Liked By: ภัค, phen, chewbee, kew, minja
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2016, 12:09:27 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
Bewlandsia
*

« ตอบ #2124 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 12:55:13 PM »

ตัวที่พี่ I-ko ถามชื่อนั้น ชื่อ Till.carput-medusae ครับ ในภาพผมว่ายังไม่ตายนะครับแค่เป็นลักษณะไม้ขาดน้ำ หรือว่าภาพเก่าเอ่ย

ส่วนตัวที่ใบหงิกๆ  Till.streptophylla ตัวนี้เหมือนกับรูปที่ผมลง แต่อาจจะเป็นคนละฟอร์มกน เจ้าตัวนี้ฝรั่งเค้ายกให้เป็น Queen of tillandsia เลยนะครับ แต่ถ้า King ก็ต้องเป็นเจ้า Xerographica แน่นอน

ของพี่ Chewbee เลี้ยงเก่งมากเลยครับ เจ้าTill.tectorum เลี้ยไงด้ถึงปีถือว่าเก่งสุดๆ ผมไม่สามารถเลี้ยงได้เลยครับ สภาพแวดล้อมบ้านไม่อำนวย ถ้าปีนี้อากาศหนาวมาแรง มานานอย่างอุตุฯว่าจริง คงได้มีโอกาศกลับมาฟื้นฟูความงามอีกครับ ขอบอกว่า ตัวนี้ในธรรมชาติเค้าขึ้นกับพื้นหินในแหล่งเดียวกับกระบองเพชรหลายๆสายพันธุ์นะครับ เพราะฉะนั้นเค้าน่าจะชอบแสงแดดที่จัดและน้ำค้างช่วงกลางดึก

Liked By: ภัค, chewbee, kew, phen, I-Ko, minja
chewbee
*

« ตอบ #2125 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 06:47:45 PM »

แดงสวยดุมากเลยค่ะ

Liked By: kew, ภัค, minja
chewbee
*

« ตอบ #2126 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 07:07:09 PM »

ตัวที่พี่ I-ko ถามชื่อนั้น ชื่อ Till.carput-medusae ครับ ในภาพผมว่ายังไม่ตายนะครับแค่เป็นลักษณะไม้ขาดน้ำ หรือว่าภาพเก่าเอ่ย

ส่วนตัวที่ใบหงิกๆ  Till.streptophylla ตัวนี้เหมือนกับรูปที่ผมลง แต่อาจจะเป็นคนละฟอร์มกน เจ้าตัวนี้ฝรั่งเค้ายกให้เป็น Queen of tillandsia เลยนะครับ แต่ถ้า King ก็ต้องเป็นเจ้า Xerographica แน่นอน

ของพี่ Chewbee เลี้ยงเก่งมากเลยครับ เจ้าTill.tectorum เลี้ยไงด้ถึงปีถือว่าเก่งสุดๆ ผมไม่สามารถเลี้ยงได้เลยครับ สภาพแวดล้อมบ้านไม่อำนวย ถ้าปีนี้อากาศหนาวมาแรง มานานอย่างอุตุฯว่าจริง คงได้มีโอกาศกลับมาฟื้นฟูความงามอีกครับ ขอบอกว่า ตัวนี้ในธรรมชาติเค้าขึ้นกับพื้นหินในแหล่งเดียวกับกระบองเพชรหลายๆสายพันธุ์นะครับ เพราะฉะนั้นเค้าน่าจะชอบแสงแดดที่จัดและน้ำค้างช่วงกลางดึก

เราเลี้ยงไม่เก่งหรอกค่ะ  ส่วนมากปล่อยไปตามยถากรรม  ที่อุดรมีอากาศที่หนาวบ้างในช่วงหน้าหนาวเลยพอรอดมาได้มั้งค่ะ  ยังไม่รู้ว่าจะรอดได้อีกนานแค่ไหนเลยค่ะ  ลังเล

ตอนที่ซื้อมาคนขายบอกว่าต้นนี้ไม่ชอบฝน  เราก็อึ่งไปนิดนึง  แต่ความที่มันสวยมากเลยซื้อมาซะงั้น ยิงฟันยิ้ม  เราปลูกไว้ให้ได้แดดเช้า 2-3 ชั่วโมง  ตอนนี้ก็ไม่โตและไม่ตายค่ะ

แต่พอ คุณ Bewlandsia เอารูปมาให้ดูเราเลยเกิดไอเดียว่าจะเอาไปไว้ด้านที่ได้รับแดดทั้งวันผ่านสแลนดู  มาลุ้นว่าจะรุ้งรึจะร่วงค่ะ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: phen, ภัค, I-Ko, minja
Bewlandsia
*

« ตอบ #2127 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2016, 10:21:22 PM »

แดดทั้งวันผ่านสแลน หากเป็นไปได้ใช้หินภูเขาไฟใส่กระถางกล้วยไม้พอให้มีความชื้นหลังจากรดน้ำอยู่บ้าง แขวนให้ลมพัดผ่านสะดวก น่าจะกลับมางามได้ครับ

Liked By: phen, ภัค, I-Ko, minja, chewbee
หน้า: 1 ... 123 124 125 126 127 128 129 130 131 132 [133] 134 135 136 137 138 139 140 141 142 143 ... 185   ขึ้นบน
  พิมพ์