หน้า: 1 ... 122 123 124 125 126 127 128 129 130 131 [132] 133 134 135 136 137 138 139 140 141 142 ... 185   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมสัปปะรดสี  (อ่าน 891389 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2096 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 12:57:13 AM »

สัปปะรดบางพันธุ์ก็ออกหน่อมาเป็นระยะๆ และไม่โทรมนะเท่าที่เราเคยปลูกมา  แต่บางพันธุ์ก็หวงหน่อไม่ค่อยมีหน่อให้จนกว่าจะออกดอกก็มีค่ะ
และถ้าออกดอกแล้วส่วนมากก็จะแต่หน่อมาให้อีกสักหน่อย  มากน้อยแล้วแต่สายพันธุ์  พอออกดอกแล้วสักพักให้หน่อต้นแม่ก็จะเริ่มโทรมจนตายไปค่ะ

บางพันธุ์หวงหน่อมากแบบให้แค่หน่อเดียวต่อต้นแม่ 1 ต้น  แถมให้หน่อหลังจากต้นแม่ออกดอกด้วยอะค่ะ  เห็นบางคนบอกเรามาว่าถ้าเป็นแบบนี้ตอนที่เค้าให้หน่อแล้ว  พอหน่อใหม่เริ่มโตสักหน่อยแล้วให้รีบตัด  เพื่อให้ต้นแม่ไม่โทรมมากและยังพอมีพลังงานเหลือพอที่จะแต่หน่อใหม่อีกสักหน่อนะค่ะ  ถ้าทำแบบนี้บางครั้งอาจได้มากกว่า  2 หน่อค่ะ

คำตอบโดนใจมากเลยค่ะ อายจัง  พอดีวันก่อนถ่ายภาพน้องหนามดุ ตั้งใจว่าจะเปลี่ยนเครื่องแยกต้นลูกกับต้นแม่จากกระถางเดิมตามที่ K.phen และ K.geenun
แนะนำ  ซึ่งถ้าไม่ได้นำภาพมาลงในคราวก่อน รับรอง I-Ko ก็คงจะยังคาครอบครัวหนามดุไว้เช่นนั้น และยังไปเจออีกครอบครัวอาการเดียวกันเลยเปลี่ยนชุดใหญ่

ปรากฏเมื่อวันหยุดที่ผ่านมา ต้องรบกวนคนที่บ้านช่วยยกเค้าออกมาจากสวน และช่วยจับเปลี่ยนเครื่องเพราะขนาดต้นลูกใหญ่และหนักพอสมควร แต่ต้นแม่ใบ
เหี่ยวแห้งหมด คิดว่าน่าจะเริ่มเฉาตายแล้ว แต่ตอยังสดมากๆ กะจะทดลองเอาลงเครื่องแยกไว้ อยากรู้ว่าจะมีแตกหน่อออกมาอีกหรือไม่

พอแยกเสร็จงานเข้าอีก ไม่รู้จะไปวางที่ไหน แค่ 2 ต้นนี้ก็กินพื้นที่น่าดู เลยต้องวางกับพื้นในสวนไปก่อน วันนี้ฝนตกเลยแวะเข้าไปดูและเก็บภาพมาค่ะ
ลูกตัวที่ 1 โตเร็วมากจำได้ว่าเห็นต้นแม่ครั้งสุดท้ายปีที่แล้วตอนกำลังจะตั้งช่อดอกแล้วก็ไม่ได้เจอกันอีก  พอวันนี้มานั่งนึกว่าแม่น่ะเลี้ยงมาตั้งหลายปี
เข้าบ้านตั้งแต่ปี12 กว่าจะโตเท่านี้แต่ลูกปีเดียวพรวดๆ เกือบเท่าแม่แล้ว

ลูกต้นซ้ายตัวที่ 2 จากแม่ตัวเดียวกัน  ส่วนด้านขวาคนละแม่ให้ลูก 2 เหมือนกัน ทรงเค้าจะหุบและสูงชะลูดกว่า

โคนหน่ออย่างใหญ่ทั้งสองพันธุ์ ซ้ายคือแม่ของเด็กสองกระถางข้างบน   ส่วนขวาเป็นแม่ของเจ้าสูงชะลูด

ลืมโชว์พี่ฝาแฝดของเจ้าสูงชะลูด เค้าจะเตี้ยกว่าน้องด้านบนนิดหน่อยแต่โคนอวบอ้วนกว่า  เลือกต้นพี่มาตั้งแทนต้นแม่
เพราะโคนอ้วนจะได้หนักๆ ลมพัดไม่ล้ม  ถ้าต้นน้องกลัวจะลมพัดล้มทั้งกระถางและต้น

เจ้าหนามดุของคุณ I-Ko ต้นใหญ่จังค่ะ ลุ้นให้ต้นแม่พื้นกลับมาสวยงามเหมือนเดิม ทรงชะลูดก็สวย มีแอบเห็นน้องใบลาย ๆ ด้านซ้ายด้วยค่ะ สวย สวย  ยิงฟันยิ้ม

น้องลายข้างๆ ตอนนี้กำลังออกดอกค่ะ อยู่กันแบบทับถม ยังไม่ได้รื้อมุมนั้นเลยค่ะ

ตอนนี้ไล่เปลี่ยนเครื่องน้องBil  วัน-3 วันต่อกระถาง ค่อยๆ ทำไปไม่รีบ รีบไม่ได้ค่ะ ลังเล

โดนทำโทษผูกอยู่กะเก้าอี้หลายวันเลย ยิงฟันยิ้ม

เริ่มให้อยู่โยง

นี่ก็มัดอยู่โยงแล้วค่ะ ปลอดภัยทั้งคนและน้องสับปะรด

geenun
*

« ตอบ #2097 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 10:14:13 AM »

ต้นใหญ่มากเลยค่ะ bill. ตัวนี้ ค่อยๆ ทำนะคะ ระวังมือและแขนด้วยนะคะ

Liked By: ภัค, phen, I-Ko, chewbee, kew, minja
phen
*

« ตอบ #2098 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 10:20:57 AM »

สวยงามมาก ๆ เลยค่ะ น่าสงสารโดนให้อยู่โยง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: ภัค, I-Ko, chewbee, kew, minja
I-Ko
*

« ตอบ #2099 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2016, 11:01:58 PM »

ต้นใหญ่มากเลยค่ะ bill. ตัวนี้ ค่อยๆ ทำนะคะ ระวังมือและแขนด้วยนะคะ

วันนี้จัดการกระถางเดียว แขนยังไม่โดนค่ะ แต่เจอหนามปักนิ้วไป 1 ที
ตอนแรกไม่เห็น แต่มันเจ็บแปล๊บๆ ที่นิ้ว พอก้มดูถึงรู้ว่าหนามฝังลงไปแล้ว โกรธ
โชคดีที่เขี่ยออกมาได้ง่าย

สวยงามมาก ๆ เลยค่ะ น่าสงสารโดนให้อยู่โยง  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เป็นสับปะรด I-Ko ต้องอดทนค่ะ ยิ้มกว้างๆ   นอกจากอยู่โยง ยังมีห้อยโหนอีกต่างหาก 
ส่วนมากกลุ่มห้อยโหนจะติดมาจากสมัยน้ำท่วมใหญ่ของประเทศไทย จนปัจจุบันก็เลยกลายเป็นกลุ่มห้อยโหนไม่ได้ปลดลงมา
แบบอยู่แล้วอยู่เลยน่ะค่ะ  ต้นในภาพยืนมองอยู่ตั้งนานไม่กล้าจับไม่รู้จะเริ่มจากตรงไหนดีเพราะหนามแข็งและคมมากๆ

ต้องพึ่งกรรไกร ค่อยๆ เล็ม แต่ไม่กล้าเปลี่ยนเครื่องให้อยู่ดี  ค่อยๆ เลาะใบที่แห้ง และจนได้เจ้าใบแห้งนี่แหละค่ะที่หนามปักในนิ้ว

สุดท้ายสวยจนได้ แต่ลองจ้องไปที่หนามของเธอสิคะ ปรื๋อออออ

พึ่งเห็นลูกสาว น่ากลัวมากแต่ละกลีบอย่างแข็ง ตอนแรกใจไปอยู่ตาตุ่มนึกว่าตะขาบเกาะอยู่ที่กระถาง ประมาณหนามตำยังไม่พอ เจอตะขาบกัด โกรธ
พอรู้ว่าเป็นลูกโล่งอก  ในภาพขนาดโดนแดดไม่จัดต้นอื่นๆ ที่อยู่ใกล้เคียงยังเขียวแต่เธอสีผิวดีมาตลอด  ต่อไปจะโหดแล้วค่ะเตรียมจับเผา ยิงฟันยิ้ม

Liked By: phen, ภัค, chewbee, minja, kew
chewbee
*

« ตอบ #2100 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 12:28:32 PM »

ต้นไม้คุณ I-ko ท่าทางจะดื้อเนอะ  เลยต้องจับผูกไว้กับเสา กับเก้าอี้ ยิ้มกว้างๆ
เห็นแต่ละต้นหนามดุๆทั้งนั้นเลยนะคะ  น่ากลัวมาก  แต่ถ้าถามว่าสวยไหม  ก็ต้องบอกว่าสวยค่ะ

Liked By: phen, ภัค, I-Ko, minja, kew
chewbee
*

« ตอบ #2101 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2016, 03:45:59 PM »

ตอนนี้ไล่เปลี่ยนเครื่องน้องBil  วัน-3 วันต่อกระถาง ค่อยๆ ทำไปไม่รีบ รีบไม่ได้ค่ะ ลังเล

ต้นนี้เราไม่แน่ใจว่าใช่ Bill. รึเปล่านะคะ  เพราะเห็นแล้วนึกถึง Quesnelia. มากกว่า
แต่พอลองไปค้นดู Quesnelia. ก็ไม่เหมือนของคุณ I-ko ซะที่เดียว  ตกลงคือเราก็ไม่มั่นใจนะคะ  ว่าแต่ว่า  ต้นใหญ่มากเลยค่ะ

Liked By: phen, ภัค, I-Ko, minja, kew
ภัค
*

« ตอบ #2102 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 11:55:20 AM »

Valentine Day ของคุณบี้มาอยู่กะอิป้า ดูมีความสุข ยิ้มแฉ่งหน้าบาน ฟอร์มสวย รูปประกอบต๊ะไว้ก่อนค่ะ ตอนนี้บานแฉ่ง กินพื้นที่เยอะมาก เพื่อนๆ หลบกันตัวลีบแล้ว

Liked By: geenun, phen, chewbee, minja, kew
chewbee
*

« ตอบ #2103 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 08:30:44 PM »

มะเชื่อหรอกค่ะคุณภัค  งานนี้ต้องมีภาพเป็นหลักฐานนะคะ เจ๋ง

Liked By: ภัค, phen, I-Ko, minja, kew
I-Ko
*

« ตอบ #2104 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2016, 04:16:05 PM »

ตอนนี้ไล่เปลี่ยนเครื่องน้องBil  วัน-3 วันต่อกระถาง ค่อยๆ ทำไปไม่รีบ รีบไม่ได้ค่ะ ลังเล

ต้นนี้เราไม่แน่ใจว่าใช่ Bill. รึเปล่านะคะ  เพราะเห็นแล้วนึกถึง Quesnelia. มากกว่า
แต่พอลองไปค้นดู Quesnelia. ก็ไม่เหมือนของคุณ I-ko ซะที่เดียว  ตกลงคือเราก็ไม่มั่นใจนะคะ  ว่าแต่ว่า  ต้นใหญ่มากเลยค่ะ

I-Ko นึกว่าเค้าคือ Bil.brasiliensis แต่ก็ไม่แน่ใจเพราะต้นที่แลกกับ คุณน้องแว่น ยังเล็กอยู่ งัดภาพตอนสมัยแลกมาให้ดูพัฒนาการนะคะ
5 คนที่ได้แลก ต้นสวยสุดต้น2เล็งไว้แต่ AJ.พงษ์ ท่านหาของแลกได้ก่อน  ส่วนต้นของ I-Ko ที่วงไว้ค่ะ

ถึงเอียงแต่ก็ปลูกเอียงตาม ใบและยอดที่โผล่พ้นกระถางดูไม่ออกเลยว่าต้นเอียง เรียกว่าลงกระถางก็สวยแล้ว

ช่วงบ้านเก่ารู้สึกเค้าโตไว อาจเป็นเพราะได้ดูแล

จำได้ว่าไม้ทุกต้นลำบากมากตอนมาบ้านใหม่ อยู่แดดเปรี้ยงๆ แบบทนได้ทนไป ไม่ได้ก็ตายไป
ตอนทำโรงเรือนที่บ้านใหม่เสร็จไม้โทรมมาก จับขึ้นมามีแค่ใบเหมือนไม่มีโคนแต่เข้าใจว่าอาจมีเศษเนื้อโคนน้อยมากๆ
ตอนนั้นเสี่ยงจับปักกับเครื่องใหม่ แล้วก็แขวนทิ้งลืม  มาเจออีกทีจำไม่ได้ว่าไม้อะไร ตอนแรกนึกว่าBil.ทั่วๆ ไป
ต้นซ้ายค่ะ  ส่วนขวาก็อึ้งไปเหมือนกันว่าทำไมมันแคระอย่างนี้แถมแตกลูกบานตะไท ชื่อ Bil.gerda

ภาพลูกgerdaตอนยังไม่แยกกับต้นแม่

ส่วนBil.คุณน้องแว่น เริ่มมีพัฒนการที่ดีขึ้นเป็นลำดับหลังจากเปลี่ยนเครื่องแล้ว เธอบอกว่าเดี๋ยวฉันจะสวยให้ดู ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

รูป Bil.brasiliensis จากเวปค่ะ รูปทางขวาติดครึ่งเดียวหน้าตาคล้ายกับต้นของI-Ko
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2016, 04:21:55 PM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
damr
*

« ตอบ #2105 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 05:05:53 PM »

เข้ามาหลายที่ดูภาพไม่ได้เลยครับ
คิดถึงทุกๆคนครับ

Liked By: phen, ภัค, kew, I-Ko, chewbee
I-Ko
*

« ตอบ #2106 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2016, 11:41:41 PM »

เข้ามาหลายที่ดูภาพไม่ได้เลยครับ

วี๊ดวิ๊ว K.damr มาแล้ว คิดถึงเหมือนกันค่ะ
ดูภาพไม่ได้เลยหรือคะ ทำงัยดีหล่ะ
สงสัยต้องอัดฉีด ส่งภาพน้องสับปะรดในแบบที่ K.damr ชอบ ลงยั่วซะแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

Liked By: phen, ภัค, chewbee, kew
chewbee
*

« ตอบ #2107 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 08:11:18 PM »

ตอนนี้ไล่เปลี่ยนเครื่องน้องBil  วัน-3 วันต่อกระถาง ค่อยๆ ทำไปไม่รีบ รีบไม่ได้ค่ะ ลังเล

ต้นนี้เราไม่แน่ใจว่าใช่ Bill. รึเปล่านะคะ  เพราะเห็นแล้วนึกถึง Quesnelia. มากกว่า
แต่พอลองไปค้นดู Quesnelia. ก็ไม่เหมือนของคุณ I-ko ซะที่เดียว  ตกลงคือเราก็ไม่มั่นใจนะคะ  ว่าแต่ว่า  ต้นใหญ่มากเลยค่ะ

I-Ko นึกว่าเค้าคือ Bil.brasiliensis แต่ก็ไม่แน่ใจเพราะต้นที่แลกกับ คุณน้องแว่น ยังเล็กอยู่ งัดภาพตอนสมัยแลกมาให้ดูพัฒนาการนะคะ
5 คนที่ได้แลก ต้นสวยสุดต้น2เล็งไว้แต่ AJ.พงษ์ ท่านหาของแลกได้ก่อน  ส่วนต้นของ I-Ko ที่วงไว้ค่ะ

ถึงเอียงแต่ก็ปลูกเอียงตาม ใบและยอดที่โผล่พ้นกระถางดูไม่ออกเลยว่าต้นเอียง เรียกว่าลงกระถางก็สวยแล้ว

ช่วงบ้านเก่ารู้สึกเค้าโตไว อาจเป็นเพราะได้ดูแล

จำได้ว่าไม้ทุกต้นลำบากมากตอนมาบ้านใหม่ อยู่แดดเปรี้ยงๆ แบบทนได้ทนไป ไม่ได้ก็ตายไป
ตอนทำโรงเรือนที่บ้านใหม่เสร็จไม้โทรมมาก จับขึ้นมามีแค่ใบเหมือนไม่มีโคนแต่เข้าใจว่าอาจมีเศษเนื้อโคนน้อยมากๆ
ตอนนั้นเสี่ยงจับปักกับเครื่องใหม่ แล้วก็แขวนทิ้งลืม  มาเจออีกทีจำไม่ได้ว่าไม้อะไร ตอนแรกนึกว่าBil.ทั่วๆ ไป
ต้นซ้ายค่ะ  ส่วนขวาก็อึ้งไปเหมือนกันว่าทำไมมันแคระอย่างนี้แถมแตกลูกบานตะไท ชื่อ Bil.gerda

ภาพลูกgerdaตอนยังไม่แยกกับต้นแม่

ส่วนBil.คุณน้องแว่น เริ่มมีพัฒนการที่ดีขึ้นเป็นลำดับหลังจากเปลี่ยนเครื่องแล้ว เธอบอกว่าเดี๋ยวฉันจะสวยให้ดู ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

รูป Bil.brasiliensis จากเวปค่ะ รูปทางขวาติดครึ่งเดียวหน้าตาคล้ายกับต้นของI-Ko

อย่างที่บอกว่าไม่ค่อยมั่นใจเรื่องชื่อเหมือนกันค่ะ  เพราะน้อง Bill. ต้นโตๆก็ไม่ใช่ว่าจะไม่มี 
คงจะเป็น Bill. ตามที่คุณ I-ko ได้แลกมานั่นละค่ะ  เรามาทำให้งงเองต้องขอโทษด้วย   
เลี้ยงจากต้นเล็กๆจนโตขนาดนี้ได้สุดยอดมากค่ะ   อายจัง

Liked By: kew, phen, ภัค
chewbee
*

« ตอบ #2108 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 08:13:04 PM »

วี๊ดวิ๊ว K.damr มาแล้ว คิดถึงเหมือนกันค่ะ
ดูภาพไม่ได้เลยหรือคะ ทำงัยดีหล่ะ
สงสัยต้องอัดฉีด ส่งภาพน้องสับปะรดในแบบที่ K.damr ชอบ ลงยั่วซะแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

ด่างงามมากเลยค่ะ  ต้นนี้ชื่ออะไรคะ  เป็นพวก Till.รึเปล่า

Liked By: phen, ภัค, I-Ko, kew
kew
*

« ตอบ #2109 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 08:15:15 PM »

สวยจริงด้วยค่ะ

Liked By: phen, chewbee, ภัค, I-Ko, minja

kew
139 ถนนประชาธิปัตย์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
แจ้งส่งซอง  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=78534.0
ส่งการบ้าน  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75019.0
chewbee
*

« ตอบ #2110 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 08:18:52 PM »

มาแล้วคนชอบไม้ด่าง ยิงฟันยิ้ม

Liked By: kew, phen, ภัค, I-Ko
kew
*

« ตอบ #2111 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2016, 08:23:34 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: chewbee, phen, ภัค, I-Ko, minja

kew
139 ถนนประชาธิปัตย์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
แจ้งส่งซอง  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=78534.0
ส่งการบ้าน  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75019.0
หน้า: 1 ... 122 123 124 125 126 127 128 129 130 131 [132] 133 134 135 136 137 138 139 140 141 142 ... 185   ขึ้นบน
  พิมพ์