หน้า: 1 ... 121 122 123 124 125 126 127 128 129 130 [131] 132 133 134 135 136 137 138 139 140 141 ... 185   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมสัปปะรดสี  (อ่าน 891189 ครั้ง)
geenun
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2080 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 03:56:14 PM »

ต้นที่เอียงแล้วได้หน่อใหม่ค่ะ เพราะต้นแม่ยอดตรงกลางเริ่มเน่าเลยดึงออก จึงเกิดหน่อใหม่ให้ค่ะ
หรือสังเกตว่าต้นไหนมีตุ่มแบบรูปล่าง 2 รูป (ต้นแม่เริ่มโทรมค่ะ) ตุ่มแบบนั้นคือกำลังจะเกิดหน่อค่ะ
เราคงต้องเลี้ยงจนหน่อแข็งแรงโต 1 ใน 3 ของต้นแม่แล้วค่อยแยกหน่อ ถ้าต้นแม่ยังอยู่ได้ต่อก็สามารถให้หน่อใหม่ได้อีกค่ะ

มือใหม่เหมือนกันค่ะ บางสิ่งที่รู้มาหวังว่าจะเป็นประโยชน์กับบางท่านนะคะ

noon9999
*

« ตอบ #2081 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 04:23:56 PM »

ต้นที่เอียงแล้วได้หน่อใหม่ค่ะ เพราะต้นแม่ยอดตรงกลางเริ่มเน่าเลยดึงออก จึงเกิดหน่อใหม่ให้ค่ะ
หรือสังเกตว่าต้นไหนมีตุ่มแบบรูปล่าง 2 รูป (ต้นแม่เริ่มโทรมค่ะ) ตุ่มแบบนั้นคือกำลังจะเกิดหน่อค่ะ
เราคงต้องเลี้ยงจนหน่อแข็งแรงโต 1 ใน 3 ของต้นแม่แล้วค่อยแยกหน่อ ถ้าต้นแม่ยังอยู่ได้ต่อก็สามารถให้หน่อใหม่ได้อีกค่ะ

มือใหม่เหมือนกันค่ะ บางสิ่งที่รู้มาหวังว่าจะเป็นประโยชน์กับบางท่านนะคะ

ส่วนใหญ่สัปปะรดสี ทุกชนิดมันมีอายุของมันไหมครับ แบบออกหน่อสักระยะแล้วต้นแม่จะตาย หรือออกได้เรื่อยๆครับถ้าไม่โทรม

Liked By: phen, ภัค, chewbee, kew, I-Ko
chewbee
*

« ตอบ #2082 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 08:55:24 PM »

สัปปะรดบางพันธุ์ก็ออกหน่อมาเป็นระยะๆ และไม่โทรมนะเท่าที่เราเคยปลูกมา  แต่บางพันธุ์ก็หวงหน่อไม่ค่อยมีหน่อให้จนกว่าจะออกดอกก็มีค่ะ
และถ้าออกดอกแล้วส่วนมากก็จะแต่หน่อมาให้อีกสักหน่อย  มากน้อยแล้วแต่สายพันธุ์  พอออกดอกแล้วสักพักให้หน่อต้นแม่ก็จะเริ่มโทรมจนตายไปค่ะ

บางพันธุ์หวงหน่อมากแบบให้แค่หน่อเดียวต่อต้นแม่ 1 ต้น  แถมให้หน่อหลังจากต้นแม่ออกดอกด้วยอะค่ะ  เห็นบางคนบอกเรามาว่าถ้าเป็นแบบนี้ตอนที่เค้าให้หน่อแล้ว  พอหน่อใหม่เริ่มโตสักหน่อยแล้วให้รีบตัด  เพื่อให้ต้นแม่ไม่โทรมมากและยังพอมีพลังงานเหลือพอที่จะแต่หน่อใหม่อีกสักหน่อนะค่ะ  ถ้าทำแบบนี้บางครั้งอาจได้มากกว่า  2 หน่อค่ะ
chewbee
*

« ตอบ #2083 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2016, 09:16:10 PM »

วันนี้เอา Ananus 'Sunset' มาฝากค่ะ  ต้นนี้ทนแดดร้อยได้สบายมากค่ะ

ปล.ฉากหลังงามมากเป็นราวตากผ้า  อายจัง ยิ้มกว้างๆ
noon9999
*

« ตอบ #2084 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 07:37:27 AM »

ขอบคุณครับ
Ananus 'Sunset'  สวยดีครับ ไว้จะลองมองหามาปลูกบ้าง

ที่บ้านมีทนแดดอีก2-3ตัว แต่ไม่รู้ชื่อครับ คนขายว่าทนแดด กำลังทดลองว่าแดดร้อยได้ไหม

เป็นพันธ์ใหญ่ ต้นนี้ลงทุนแพงที่สุดที่ซื้อมาสำหรับสัปปะรดสี 250บาท  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนอันนี้เป็นหนามๆ น่าจะคล้ายๆของคุณ I-KO

ส่วนตัวน้ไม่แน่ใจว่าเป็นซันคิงเหมือนกันไหม ดูคล้ายมาก ต่างกันนิดหน่อย

Liked By: phen, ภัค, geenun, kew, I-Ko
geenun
*

« ตอบ #2085 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 01:05:01 PM »

อายุสับปะรดสีตามที่คุณ Chewbee บอกเลยค่ะ ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง เช่น สถานที่ การดูแล สายพันธ์ุ..ฯลฯ
แอบเห็นภาพก่อนสุดท้ายของคุณ noon9999 ที่ปลายใบแหลม เลยไปด้านบนภาพเห็นมี Billbergia 3-4 ต้นอยู่
bill. เค้าชอบแดด แต่ไม่ 100 นะคะ ระวังใบจะไหม้ได้ค่ะ เคยเอาออกแดดแล้วใบเริ่มมีสีน้ำตาลแห้งค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2016, 01:08:47 PM โดย geenun » บันทึกการเข้า
phen
*

« ตอบ #2086 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 01:56:27 PM »

สับสนระหว่าง น้อง Billbergia กับ Neo Hybrid

Liked By: chewbee, kew, I-Ko
chewbee
*

« ตอบ #2087 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 07:24:12 PM »

น้องบิวจะเป็นทรงหลอดๆน่ะค่ะ  ส่วนนีโอจะหลากหลายหน่อยแต่ส่วนมากก็จะเป็นแบบแผ่ออกด้านข้าง
ข้อสังเกตุอีกอย่างก็คงจะเป็นที่ดอกค่ะ  ดอกของน้องบิลจะเป็นช่อยาวเหนือปลายใบแล้วก็จะย้อยลง  ดอกมีสีอื่นรึเปล่าเราไม่แน่ใจนะคะ  เท่าที่เคยเห็นเป็นสีม่วงอมน้ำเงิน
ส่วนดอกของนีโอจะไม่เด่น  จะกระจุกที่ตรงกลางต้นแล้วก็ไม่ค่อยโผล่ขึ้นมา  คือดอกโผล่เหนือน้ำนิดหน่อยค่ะ
ที่เรารู้ก็ประมาณนี้ค่ะ  รอท่านอื่นมาเสริมอีกทีนะคะ
chewbee
*

« ตอบ #2088 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 07:39:24 PM »

พวกนี้ก็ทนแดดร้อยได้ค่ะ  แต่ติดที่หนามดุมาก  ยิงฟันยิ้ม

สองรูปแรกเป็นพวก Dyckia ค่ะ

ส่วนต้นนี้เป็น Hechtia  marnier-lapostollei
chewbee
*

« ตอบ #2089 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2016, 08:21:04 PM »

เอาดอกของ Till. ionantha มาฝากค่ะ  ส่วนมากที่ขายตามร้านต้นไม้จะดอกจะเป็นสีม่วงค่ะ  แถมก่อนออกดอกใบเค้าจะเปลี่ยนสีเป็นสีชมพูเข้ม  เห็นได้ชัดเจนก็จะได้ดูทุกครั้งไม่ค่อยพลาด

แต่เจ้าตัวนี้เป็น Till. ionantha  ดอกสีขาว  ก่อนออกดอกใบจะเปลี่ยนเป็นสีเหลือง  เราก็มักจะไม่ค่อยได้สังเกตุ  ทำให้หลายครั้งก็อดดูดอกค่ะ
noon9999
*

« ตอบ #2090 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2016, 06:11:22 AM »

ขอบคุณครับ
ต้นบิวไม่ได้ออกแดดครับ อยู่ใต้สแลน พอดีต้นหนามมี2ต้น เลยลองออกแดดต้นนึง อีกต้นอยู่ใต้สแลน จะดูว่าแบบไหนจะต้นโตดีกว่าครับ

Liked By: chewbee, ภัค, kew
phen
*

« ตอบ #2091 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2016, 09:46:23 AM »

น้องบิวจะเป็นทรงหลอดๆน่ะค่ะ  ส่วนนีโอจะหลากหลายหน่อยแต่ส่วนมากก็จะเป็นแบบแผ่ออกด้านข้าง
ข้อสังเกตุอีกอย่างก็คงจะเป็นที่ดอกค่ะ  ดอกของน้องบิลจะเป็นช่อยาวเหนือปลายใบแล้วก็จะย้อยลง  ดอกมีสีอื่นรึเปล่าเราไม่แน่ใจนะคะ  เท่าที่เคยเห็นเป็นสีม่วงอมน้ำเงิน
ส่วนดอกของนีโอจะไม่เด่น  จะกระจุกที่ตรงกลางต้นแล้วก็ไม่ค่อยโผล่ขึ้นมา  คือดอกโผล่เหนือน้ำนิดหน่อยค่ะ
ที่เรารู้ก็ประมาณนี้ค่ะ  รอท่านอื่นมาเสริมอีกทีนะคะ

ขอบคุณ เจ้าค่ะ  จุมพิต
ป.ลิง น้องทิว สวยม๊าาากกกกก

Liked By: chewbee, ภัค, kew
chewbee
*

« ตอบ #2092 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 08:00:31 PM »

ไม่ค่อยได้ดูแลอยู่นาน  ต้นโปรดเกือบไม่รอด  โชคดีที่แต่หน่อน้อยๆออกมาแล้ว
ไว้ปลูกจนกลับมาสวยแล้วจะพามาโชว์ตัวใหม่นะคะ

Liked By: phen, kew, I-Ko, geenun, ภัค
chewbee
*

« ตอบ #2093 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2016, 08:06:10 PM »

ไปค้นรูป xNeophytum "Firecracker" มาฝากค่ะ

Liked By: phen, kew, I-Ko, geenun, ภัค
I-Ko
*

« ตอบ #2094 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2016, 12:36:07 AM »

สัปปะรดบางพันธุ์ก็ออกหน่อมาเป็นระยะๆ และไม่โทรมนะเท่าที่เราเคยปลูกมา  แต่บางพันธุ์ก็หวงหน่อไม่ค่อยมีหน่อให้จนกว่าจะออกดอกก็มีค่ะ
และถ้าออกดอกแล้วส่วนมากก็จะแต่หน่อมาให้อีกสักหน่อย  มากน้อยแล้วแต่สายพันธุ์  พอออกดอกแล้วสักพักให้หน่อต้นแม่ก็จะเริ่มโทรมจนตายไปค่ะ

บางพันธุ์หวงหน่อมากแบบให้แค่หน่อเดียวต่อต้นแม่ 1 ต้น  แถมให้หน่อหลังจากต้นแม่ออกดอกด้วยอะค่ะ  เห็นบางคนบอกเรามาว่าถ้าเป็นแบบนี้ตอนที่เค้าให้หน่อแล้ว  พอหน่อใหม่เริ่มโตสักหน่อยแล้วให้รีบตัด  เพื่อให้ต้นแม่ไม่โทรมมากและยังพอมีพลังงานเหลือพอที่จะแต่หน่อใหม่อีกสักหน่อนะค่ะ  ถ้าทำแบบนี้บางครั้งอาจได้มากกว่า  2 หน่อค่ะ

คำตอบโดนใจมากเลยค่ะ อายจัง  พอดีวันก่อนถ่ายภาพน้องหนามดุ ตั้งใจว่าจะเปลี่ยนเครื่องแยกต้นลูกกับต้นแม่จากกระถางเดิมตามที่ K.phen และ K.geenun
แนะนำ  ซึ่งถ้าไม่ได้นำภาพมาลงในคราวก่อน รับรอง I-Ko ก็คงจะยังคาครอบครัวหนามดุไว้เช่นนั้น และยังไปเจออีกครอบครัวอาการเดียวกันเลยเปลี่ยนชุดใหญ่

ปรากฏเมื่อวันหยุดที่ผ่านมา ต้องรบกวนคนที่บ้านช่วยยกเค้าออกมาจากสวน และช่วยจับเปลี่ยนเครื่องเพราะขนาดต้นลูกใหญ่และหนักพอสมควร แต่ต้นแม่ใบ
เหี่ยวแห้งหมด คิดว่าน่าจะเริ่มเฉาตายแล้ว แต่ตอยังสดมากๆ กะจะทดลองเอาลงเครื่องแยกไว้ อยากรู้ว่าจะมีแตกหน่อออกมาอีกหรือไม่

พอแยกเสร็จงานเข้าอีก ไม่รู้จะไปวางที่ไหน แค่ 2 ต้นนี้ก็กินพื้นที่น่าดู เลยต้องวางกับพื้นในสวนไปก่อน วันนี้ฝนตกเลยแวะเข้าไปดูและเก็บภาพมาค่ะ
ลูกตัวที่ 1 โตเร็วมากจำได้ว่าเห็นต้นแม่ครั้งสุดท้ายปีที่แล้วตอนกำลังจะตั้งช่อดอกแล้วก็ไม่ได้เจอกันอีก  พอวันนี้มานั่งนึกว่าแม่น่ะเลี้ยงมาตั้งหลายปี
เข้าบ้านตั้งแต่ปี12 กว่าจะโตเท่านี้แต่ลูกปีเดียวพรวดๆ เกือบเท่าแม่แล้ว

ลูกต้นซ้ายตัวที่ 2 จากแม่ตัวเดียวกัน  ส่วนด้านขวาคนละแม่ให้ลูก 2 เหมือนกัน ทรงเค้าจะหุบและสูงชะลูดกว่า

โคนหน่ออย่างใหญ่ทั้งสองพันธุ์ ซ้ายคือแม่ของเด็กสองกระถางข้างบน   ส่วนขวาเป็นแม่ของเจ้าสูงชะลูด

ลืมโชว์พี่ฝาแฝดของเจ้าสูงชะลูด เค้าจะเตี้ยกว่าน้องด้านบนนิดหน่อยแต่โคนอวบอ้วนกว่า  เลือกต้นพี่มาตั้งแทนต้นแม่
เพราะโคนอ้วนจะได้หนักๆ ลมพัดไม่ล้ม  ถ้าต้นน้องกลัวจะลมพัดล้มทั้งกระถางและต้น

Liked By: geenun, phen, chewbee, kew, ภัค
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2016, 12:40:48 AM โดย I-Ko » บันทึกการเข้า
phen
*

« ตอบ #2095 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2016, 09:06:33 AM »

สัปปะรดบางพันธุ์ก็ออกหน่อมาเป็นระยะๆ และไม่โทรมนะเท่าที่เราเคยปลูกมา  แต่บางพันธุ์ก็หวงหน่อไม่ค่อยมีหน่อให้จนกว่าจะออกดอกก็มีค่ะ
และถ้าออกดอกแล้วส่วนมากก็จะแต่หน่อมาให้อีกสักหน่อย  มากน้อยแล้วแต่สายพันธุ์  พอออกดอกแล้วสักพักให้หน่อต้นแม่ก็จะเริ่มโทรมจนตายไปค่ะ

บางพันธุ์หวงหน่อมากแบบให้แค่หน่อเดียวต่อต้นแม่ 1 ต้น  แถมให้หน่อหลังจากต้นแม่ออกดอกด้วยอะค่ะ  เห็นบางคนบอกเรามาว่าถ้าเป็นแบบนี้ตอนที่เค้าให้หน่อแล้ว  พอหน่อใหม่เริ่มโตสักหน่อยแล้วให้รีบตัด  เพื่อให้ต้นแม่ไม่โทรมมากและยังพอมีพลังงานเหลือพอที่จะแต่หน่อใหม่อีกสักหน่อนะค่ะ  ถ้าทำแบบนี้บางครั้งอาจได้มากกว่า  2 หน่อค่ะ

คำตอบโดนใจมากเลยค่ะ อายจัง  พอดีวันก่อนถ่ายภาพน้องหนามดุ ตั้งใจว่าจะเปลี่ยนเครื่องแยกต้นลูกกับต้นแม่จากกระถางเดิมตามที่ K.phen และ K.geenun
แนะนำ  ซึ่งถ้าไม่ได้นำภาพมาลงในคราวก่อน รับรอง I-Ko ก็คงจะยังคาครอบครัวหนามดุไว้เช่นนั้น และยังไปเจออีกครอบครัวอาการเดียวกันเลยเปลี่ยนชุดใหญ่

ปรากฏเมื่อวันหยุดที่ผ่านมา ต้องรบกวนคนที่บ้านช่วยยกเค้าออกมาจากสวน และช่วยจับเปลี่ยนเครื่องเพราะขนาดต้นลูกใหญ่และหนักพอสมควร แต่ต้นแม่ใบ
เหี่ยวแห้งหมด คิดว่าน่าจะเริ่มเฉาตายแล้ว แต่ตอยังสดมากๆ กะจะทดลองเอาลงเครื่องแยกไว้ อยากรู้ว่าจะมีแตกหน่อออกมาอีกหรือไม่

พอแยกเสร็จงานเข้าอีก ไม่รู้จะไปวางที่ไหน แค่ 2 ต้นนี้ก็กินพื้นที่น่าดู เลยต้องวางกับพื้นในสวนไปก่อน วันนี้ฝนตกเลยแวะเข้าไปดูและเก็บภาพมาค่ะ
ลูกตัวที่ 1 โตเร็วมากจำได้ว่าเห็นต้นแม่ครั้งสุดท้ายปีที่แล้วตอนกำลังจะตั้งช่อดอกแล้วก็ไม่ได้เจอกันอีก  พอวันนี้มานั่งนึกว่าแม่น่ะเลี้ยงมาตั้งหลายปี
เข้าบ้านตั้งแต่ปี12 กว่าจะโตเท่านี้แต่ลูกปีเดียวพรวดๆ เกือบเท่าแม่แล้ว

ลูกต้นซ้ายตัวที่ 2 จากแม่ตัวเดียวกัน  ส่วนด้านขวาคนละแม่ให้ลูก 2 เหมือนกัน ทรงเค้าจะหุบและสูงชะลูดกว่า

โคนหน่ออย่างใหญ่ทั้งสองพันธุ์ ซ้ายคือแม่ของเด็กสองกระถางข้างบน   ส่วนขวาเป็นแม่ของเจ้าสูงชะลูด

ลืมโชว์พี่ฝาแฝดของเจ้าสูงชะลูด เค้าจะเตี้ยกว่าน้องด้านบนนิดหน่อยแต่โคนอวบอ้วนกว่า  เลือกต้นพี่มาตั้งแทนต้นแม่
เพราะโคนอ้วนจะได้หนักๆ ลมพัดไม่ล้ม  ถ้าต้นน้องกลัวจะลมพัดล้มทั้งกระถางและต้น

เจ้าหนามดุของคุณ I-Ko ต้นใหญ่จังค่ะ ลุ้นให้ต้นแม่พื้นกลับมาสวยงามเหมือนเดิม ทรงชะลูดก็สวย มีแอบเห็นน้องใบลาย ๆ ด้านซ้ายด้วยค่ะ สวย สวย  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: geenun, chewbee, kew, I-Ko, ภัค
หน้า: 1 ... 121 122 123 124 125 126 127 128 129 130 [131] 132 133 134 135 136 137 138 139 140 141 ... 185   ขึ้นบน
  พิมพ์