หน้า: 1 ... 118 119 120 121 122 123 124 125 126 127 [128] 129 130 131 132 133 134 135 136 137 138 ... 185   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมสัปปะรดสี  (อ่าน 891522 ครั้ง)
phen
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2032 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 11:51:09 AM »

อ้างถึง
ยินดีรับเป็นเหยื่อ และรับฝากเลี้ยงน้องสับปะรดแบบอื่นๆ ค่ะ (โดยเฉพาะคุณบี้   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)

จุ๊ ๆ เอ็ดดัง ๆ นี่คือการปล้น คุณเมต และ คุณบี้ โปรดระมัดระวัง  เจ๋ง
ป่ะ! ไปกัน ป้าภัค เตรียมสอบใหญ่ ๆ หนาาาา  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

chewbee
*

« ตอบ #2033 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 06:17:54 PM »

มือใหม่สับประรดสี ขอสมัครเข้าชมรมด้วยค่ะ

ทั้งหมดนี้ได้รับความอนุเคราห์จากคุณ Sae2519, คุณ minja, คุณ yingjew และท่านอื่นอีกสองท่าน ด้วยความขอบคุณยิ่ง
ยินดีรับเป็นเหยื่อ และรับฝากเลี้ยงน้องสับปะรดแบบอื่นๆ ค่ะ (โดยเฉพาะคุณบี้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)

ได้เลยค่ะ  แต่ต้องขอรวบรวมขยันก่อนนะคะ  แบบว่าเป็นคนที่มีความขยันเยอะมากเลยต้องรวบรวมให้มาอยู่กับตัวซะก่อนค่อยทำอะไรได้ ยิ้มกว้างๆ
ปล.มีคนติดกับแล้ว  เจ๋ง
ปลลล....อันนี้สำคัญ  อย่าคาดหวังอะไรมากนะคะ  เพราะเราไม่ค่อยได้ดูแล  ทำให้ช่วงหน้าร้อนที่แสนหฤโหดที่ผ่านมาสัปปะรดสีตายไปหลายต้นและต้นที่ยังอยู่รอดก็ยังเหลือพิษของอากาศร้อนอยู่ด้วย  เลยไม่ค่อยงามนะคะ  ที่จะส่งไปให้คงเป็นพวกพื้นๆนี่ละคะ ยิ้ม

Liked By: ภัค, phen, Bensir, Huy54, kew, minja
chewbee
*

« ตอบ #2034 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 06:22:24 PM »

ทิวแลนเซีย มีอยู่กะเขา 1 ต้น นางน่าร๊ากกกกมากเลย คุณอ้อยให้มาค่ะ

ต้นนี้น่ารักมากๆค่ะ  ใกล้จะหนาวแล้วด้วย  เดี๋ยวคงได้ดูดอกละค่ะ
ตัวนี้มีดอกหลายสีอยู่นะคะ  เท่าที่เรามีก็สีม่วงกะสีเหลืองค่ะ  สีเหลืองตอนออกดอกแทบไม่ทันเห็นเลยค่ะ  เพราะสีมันกลมกลืนกัน  เราเลยมักจะได้ดูตอนที่เค้าเริ่มโรยแล้วตลอดเลยค่ะ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: ภัค, phen, Bensir, Huy54, kew, minja
chewbee
*

« ตอบ #2035 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 06:24:27 PM »

อ้างถึง
ยินดีรับเป็นเหยื่อ และรับฝากเลี้ยงน้องสับปะรดแบบอื่นๆ ค่ะ (โดยเฉพาะคุณบี้   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)

จุ๊ ๆ เอ็ดดัง ๆ นี่คือการปล้น คุณเมต และ คุณบี้ โปรดระมัดระวัง  เจ๋ง
ป่ะ! ไปกัน ป้าภัค เตรียมสอบใหญ่ ๆ หนาาาา  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

คุณตำรวจค้า......มีคนจะมาปล้นต้นไม้บ้านเราค้า...... ยิงฟันยิ้ม

ภัค
*

« ตอบ #2036 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2016, 07:29:25 PM »

มือใหม่สับประรดสี ขอสมัครเข้าชมรมด้วยค่ะ

ทั้งหมดนี้ได้รับความอนุเคราห์จากคุณ Sae2519, คุณ minja, คุณ yingjew และท่านอื่นอีกสองท่าน ด้วยความขอบคุณยิ่ง
ยินดีรับเป็นเหยื่อ และรับฝากเลี้ยงน้องสับปะรดแบบอื่นๆ ค่ะ (โดยเฉพาะคุณบี้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)

ได้เลยค่ะ  แต่ต้องขอรวบรวมขยันก่อนนะคะ  แบบว่าเป็นคนที่มีความขยันเยอะมากเลยต้องรวบรวมให้มาอยู่กับตัวซะก่อนค่อยทำอะไรได้ ยิ้มกว้างๆ
ปล.มีคนติดกับแล้ว  เจ๋ง
ปลลล....อันนี้สำคัญ  อย่าคาดหวังอะไรมากนะคะ  เพราะเราไม่ค่อยได้ดูแล  ทำให้ช่วงหน้าร้อนที่แสนหฤโหดที่ผ่านมาสัปปะรดสีตายไปหลายต้นและต้นที่ยังอยู่รอดก็ยังเหลือพิษของอากาศร้อนอยู่ด้วย  เลยไม่ค่อยงามนะคะ  ที่จะส่งไปให้คงเป็นพวกพื้นๆนี่ละคะ ยิ้ม

กิกิ เจอคนใจดีตัวจริงเข้าซะแล้ว ถึงไม่สวยก็รับเลี้ยงค่ะ แต่ถ้าซ้ำกับจต้นที่มีอยู่แล้วก็ไม่รบกวนนะคะ
มีรูปเพิ่มเติมอีกนิ๊ดดดด ครือว่าอยากโชว์ค่ะ

ต้นนี้ไปผูกไว้กับตอไผ่ สงสัยถูกใจเค้า สวยขึ้นกว่าเดิมแยะเลย

น้องคนนี้ไปแอบอยู่โคนต้นกล้วย ได้ร่มเย็นสบายเลยออกสีชมพู แตกหน่อยเก่งอีกตะหาก

แยกหน่อต้นข้างบน ไปรวมกะพี่ๆ เค้าในกระถางสี่ทิศ สองต้นนี้มาใหม่ๆ สีออกแดงๆ ไปออกแดดกับพี่สี่ทิศ กลายเป็นเขียว

Liked By: phen, Bensir, Huy54, kew, chewbee, minja
geenun
*

« ตอบ #2037 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2016, 02:25:49 PM »

เปลี่ยนมุมหาแสงบ้างจ้า

Liked By: phen, ภัค, kew, chewbee, minja
chewbee
*

« ตอบ #2038 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 11:19:25 AM »

กิกิ เจอคนใจดีตัวจริงเข้าซะแล้ว ถึงไม่สวยก็รับเลี้ยงค่ะ แต่ถ้าซ้ำกับจต้นที่มีอยู่แล้วก็ไม่รบกวนนะคะ
มีรูปเพิ่มเติมอีกนิ๊ดดดด ครือว่าอยากโชว์ค่ะ

ต้นนี้ไปผูกไว้กับตอไผ่ สงสัยถูกใจเค้า สวยขึ้นกว่าเดิมแยะเลย

น้องคนนี้ไปแอบอยู่โคนต้นกล้วย ได้ร่มเย็นสบายเลยออกสีชมพู แตกหน่อยเก่งอีกตะหาก

แยกหน่อต้นข้างบน ไปรวมกะพี่ๆ เค้าในกระถางสี่ทิศ สองต้นนี้มาใหม่ๆ สีออกแดงๆ ไปออกแดดกับพี่สี่ทิศ กลายเป็นเขียว

เอามาโชว์เลยค่ะ  เราจะไ้รู้ว่ามีอะไรบ้างแล้ว  จะได้ไม่ส่งไปซ้ำค่ะ

รูปสุดท้ายที่ปลูกรวมกับว่านสี่ทิศน่ะค่ะ  เท่าที่เห็นมี Cryptanthus กับ Neo.
ตัว Cryptanthus ปลูกในดินได้ 
แต่ Neo. เราว่าย้ายปลูกในกาบมะพร้าวหรือหินภูเขาไฟหรืออะไรก็ได้ที่โปร่งๆจะดีกว่านะคะ  เพราะในธรรมชาติส่วนใหญ่นีโอเค้าเกาะอยู่ตามต้นไม้น่ะค่ะ
และปกติสัปปะรดเวลาเราเปลี่ยนเครื่องปลูกใหม่มันมักจะกลายเป็นสีเขียว  เพราะในเครื่องปลูกใหม่มักจะยีงมีสารอาหารเยอะอยู่โดยเฉพาะไนโตรเจน  ทำให้สัปปะรดของเรากลายเป็นสีเขียว  ต้องรอให้ใช้สารอาหารจนหมดถึงจะได้สีสวยๆเหมือนเดิมค่ะ  และถ้าเอาสัปปะรดสีไปปลูกรวมกับว่านสี่ทิศก็จะให้สีสวยๆยากหน่อย  เพราะเราต้องใส่ปุ๋ยให้ว่านสี่ทิศเป็นระยะๆเพื่อบำรุงให้หัวว่านสมบูรณ์ทำให้สัปปะรดสีของเรากลายเป็นสีเขียวไม่ออกสีสักที  แต่ถ้าไม่ใส่ปุ๋ยเพื่อให้สัปปะรดสีได้สีสวยๆหัวว่านของเราก็จะไม่สมบูรณ์แทน  ดังนั้นเราว่าสองชนิดนี้ไม่น่าปลูกรวมกันค่ะ

Liked By: ภัค, kew, phen, minja
ภัค
*

« ตอบ #2039 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 11:51:02 AM »

เอามาโชว์เลยค่ะ  เราจะไ้รู้ว่ามีอะไรบ้างแล้ว  จะได้ไม่ส่งไปซ้ำค่ะ

รูปสุดท้ายที่ปลูกรวมกับว่านสี่ทิศน่ะค่ะ  เท่าที่เห็นมี Cryptanthus กับ Neo.
ตัว Cryptanthus ปลูกในดินได้ 
แต่ Neo. เราว่าย้ายปลูกในกาบมะพร้าวหรือหินภูเขาไฟหรืออะไรก็ได้ที่โปร่งๆจะดีกว่านะคะ  เพราะในธรรมชาติส่วนใหญ่นีโอเค้าเกาะอยู่ตามต้นไม้น่ะค่ะ
และปกติสัปปะรดเวลาเราเปลี่ยนเครื่องปลูกใหม่มันมักจะกลายเป็นสีเขียว  เพราะในเครื่องปลูกใหม่มักจะยีงมีสารอาหารเยอะอยู่โดยเฉพาะไนโตรเจน  ทำให้สัปปะรดของเรากลายเป็นสีเขียว  ต้องรอให้ใช้สารอาหารจนหมดถึงจะได้สีสวยๆเหมือนเดิมค่ะ  และถ้าเอาสัปปะรดสีไปปลูกรวมกับว่านสี่ทิศก็จะให้สีสวยๆยากหน่อย  เพราะเราต้องใส่ปุ๋ยให้ว่านสี่ทิศเป็นระยะๆเพื่อบำรุงให้หัวว่านสมบูรณ์ทำให้สัปปะรดสีของเรากลายเป็นสีเขียวไม่ออกสีสักที  แต่ถ้าไม่ใส่ปุ๋ยเพื่อให้สัปปะรดสีได้สีสวยๆหัวว่านของเราก็จะไม่สมบูรณ์แทน  ดังนั้นเราว่าสองชนิดนี้ไม่น่าปลูกรวมกันค่ะ
[/quote]

ได้ความรู้เยอะเลยค่ะคุณบี้ พอดีเป็นมือใหม่มาก จะจัดย้ายโดยด่วนเลย เพิ่งทราบค่ะว่าต้องเลี้ยงสับปะรดให้อดๆ อยากๆ แล้วจะได้สีสวย ถ้าอย่างนั้นสบายคนปลูกเลย คอยดูน้ำในยอดช่อไม่ให้แห้งก็พอ เหมือนชบาเมเปิ้ลเลยค่ะ เลี้ยงดีใบออกเขียว ปล่อยให้ลำบากใบออกแดงค่ะ  ที่เอามาอวดหมดสต็อคแล้วค่ะ คุณ geenun จะแบ่งให้อีกเร็วๆ นี้อีกสองอย่างค่ะ คุณบี้รอก่อนก็ได้ค่ะ จะได้ไม่ซ้ำกับต้นที่คุณ geenun จะส่งมาค่ะ

Liked By: kew, phen, minja, chewbee
minja
*

« ตอบ #2040 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 05:20:57 PM »

ภาพเก่าๆ  ยิ้ม

Liked By: ภัค, phen, chewbee, kew
minja
*

« ตอบ #2041 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 05:26:25 PM »

แบบนี้ได้จากสมช.นานแล้ว ยังอยู่ดี นานๆไปชมสักทีเพราะไม่ได้เอาไว้ในบ้าน ขวามือเช่นกันจากสมช.มีหน่อลูกใหญ่มาก ต้องไล่ไปนอกบ้าน ต้นแม่กำลังจะตามไป  ยิงฟันยิ้ม ^_^

แยก และย้าย

Liked By: ภัค, phen, chewbee, kew
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2016, 06:05:23 PM โดย minja » บันทึกการเข้า
phen
*

« ตอบ #2042 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2016, 08:22:35 AM »

ท่าน minja คะพันธุ์นี้วัสดุปลูกควรเป็นอะไรดี ดิน หรือ กาบมะพร้าวสับ
ถ้าดิน ใช้ดินแบบไหนดีคะ

Liked By: ภัค, chewbee, kew
geenun
*

« ตอบ #2043 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2016, 09:14:41 AM »

ต้นที่แบ่งหน่อตามรูปค่ะ แต่กำลังรอแยกหน่อเจ้าต้นซ้ายอยู่ค่ะ รออีกซักพักนะคะ

เผื่อคุณ chewbee จะสะดวกส่งก่อนค่ะ

Liked By: phen, ภัค, chewbee, kew
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2016, 09:22:03 AM โดย geenun » บันทึกการเข้า
phen
*

« ตอบ #2044 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2016, 09:36:49 AM »

ต้นที่แบ่งหน่อตามรูปค่ะ แต่กำลังรอแยกหน่อเจ้าต้นซ้ายอยู่ค่ะ รออีกซักพักนะคะ

เผื่อคุณ chewbee จะสะดวกส่งก่อนค่ะ

จีบ จีบ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: chewbee, ภัค, kew
chewbee
*

« ตอบ #2045 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2016, 09:46:14 PM »

ท่าน minja คะพันธุ์นี้วัสดุปลูกควรเป็นอะไรดี ดิน หรือ กาบมะพร้าวสับ
ถ้าดิน ใช้ดินแบบไหนดีคะ

ขออนุญาตตอบแทนพี่เมตนะคะ
ต้นนี้เป็นพวก Cryptanthus ค่ะ  สำหรับเราจะปลูกในกาบมะพร้าวก็ได้  หรือจะปลูกลงดินก็ได้ว่าแต่ระบายน้ำดีก็โอเคแล้วค่ะ

Liked By: phen, ภัค, kew
chewbee
*

« ตอบ #2046 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2016, 09:51:39 PM »

รับแซบค่ะ 
สัปปะรดสีของคุณ geenun สวยมากเลยค่ะ  ดูไม่ค่อยมีตะไคร่ขึ้นเลย  ของเรานี้ตะไคร่เพียบเลยค่ะ  ไม่รู้ว่าคนอื่นเค้าทำไงให้ไม่มี ลังเล เศร้า

Liked By: phen, ภัค, kew
geenun
*

« ตอบ #2047 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2016, 03:20:15 PM »

ขอบคุณค่ะ คุณ chewbee แต่จริงๆ ก็มีนะคะ ตะไคร่อยู่ตรงกลาง จะเอาไม้ (เสียบลูกชิ้น) ช้อนออกและก็ใช้ไม้คีบพวกใบไม้ออกค่ะ

แอบเห็นมีคุณ phen มาจีบ  ยิ้ม สนใจหน่อ 2 อันนี้มั๊ยคะ ต้นละ 1 ค่ะ

Liked By: ภัค, kew
หน้า: 1 ... 118 119 120 121 122 123 124 125 126 127 [128] 129 130 131 132 133 134 135 136 137 138 ... 185   ขึ้นบน
  พิมพ์