หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรตี4: ไม่มีที่ดินเป็นของตัวเอง แต่อยากทำเกษตร  (อ่าน 131111 ครั้ง)
guang
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #352 เมื่อ: มีนาคม 05, 2016, 12:06:06 PM »

คิดครบหมดแน่นะครับ ผมเห็นรายได้สูงสุดแค่เดือนสุดท้าย แล้วเดือนต่อๆไปมันจะเป็นยังไง อนาคตยังไม่รู้
เผื่อไว้บ้างน่าจะดีนะครับ

เขาลืมไปมังครับค่าไช่จ่ายประจำที่ไช่...เพราะเดิมได้จากงานประจำ ...

ditzuke
*

« ตอบ #353 เมื่อ: มีนาคม 05, 2016, 09:48:46 PM »

คิดครบหมดแน่นะครับ ผมเห็นรายได้สูงสุดแค่เดือนสุดท้าย แล้วเดือนต่อๆไปมันจะเป็นยังไง อนาคตยังไม่รู้
เผื่อไว้บ้างน่าจะดีนะครับ

เขาลืมไปมังครับค่าไช่จ่ายประจำที่ไช่...เพราะเดิมได้จากงานประจำ ...

ผมว่า มาทำเต็มตัวแล้ว มีเวลาเพิ่ม คิดเพิ่ม ทำเพิ่มหลายๆอย่างเช่นพืชผัก ยอดก็จะมาเองครับ
Puifai
*

« ตอบ #354 เมื่อ: มีนาคม 05, 2016, 11:36:01 PM »

เป็นกำลังใจให้นะตรับ ที่ทักไว้นะเพราะผมเคยพลาดมา ถ้ามั่นใจเต็มร้อย ลุยเลยครับ
pongsakorn norkham
หนุ่มลำปาง เขยอีสานผู้มุ่งมั่นตามหาสวนผักหวานป่าในฝัน
*

งานหนักไม่เคยฆ่าคน (ลูกแม่โจ้70)

« ตอบ #355 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 09:01:50 AM »

เป็นกำลังใจให้นะตรับ ที่ทักไว้นะเพราะผมเคยพลาดมา ถ้ามั่นใจเต็มร้อย ลุยเลยครับ

ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ

คราวที่แล้วตอนที่ลาออกไปทำผักหวาน ผมก็ล้มไม่เป็นท่าเพราะไม่ได้เตรียมตัวเรื่องน้ำ

แต่คราวนี้ปูทางมา 1 ปีแล้ว และมีน้ำใช้ตลอด มีฐานลูกค้าที่ดี

ที่เหลือก็รอดูแค่ว่าตัวเองจะมีความสามารถทำได้แค่ไหนเท่านั้นแหละครับ

ทำน้อยก็ไม่พอ ทำมากก็ได้มาก

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

คนดี คือคนที่มีโอกาสทำชั่ว แต่ไม่ทำ

เพชรบุรีฟาร์ม (ท่ายาง) กุ้งก้ามแดง
nikomk
*

« ตอบ #356 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 09:50:30 AM »

มีเวลา full time สภาพแวดล้อมดี ขอให้ประสบความสำเร็จครับ
Pinho
*

« ตอบ #357 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 11:08:15 AM »

ขอบคุณที่เป็นห่วงครับ

คราวที่แล้วตอนที่ลาออกไปทำผักหวาน ผมก็ล้มไม่เป็นท่าเพราะไม่ได้เตรียมตัวเรื่องน้ำ

แต่คราวนี้ปูทางมา 1 ปีแล้ว และมีน้ำใช้ตลอด มีฐานลูกค้าที่ดี

ที่เหลือก็รอดูแค่ว่าตัวเองจะมีความสามารถทำได้แค่ไหนเท่านั้นแหละครับ

ทำน้อยก็ไม่พอ ทำมากก็ได้มาก

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

สู้ๆครับพี่ ติดตาม FC

เพชร เด็กน้อยผู้น่ารัก
vaja
*

« ตอบ #358 เมื่อ: มีนาคม 07, 2016, 09:43:49 PM »

ที่ผ่านมาคือความรู้จากการลงมือทำ  ก้าวต่อไปอาศัยใจและความรู้ที่มี
เป็นกำลังใจให้ครับ
หนุ่มลำปาง เขยอีสานผู้มุ่งมั่นตามหาสวนผักหวานป่าในฝัน
*

งานหนักไม่เคยฆ่าคน (ลูกแม่โจ้70)

« ตอบ #359 เมื่อ: มีนาคม 09, 2016, 09:18:53 AM »

ที่ผ่านมาคือความรู้จากการลงมือทำ  ก้าวต่อไปอาศัยใจและความรู้ที่มี
เป็นกำลังใจให้ครับ

ขอบคุณที่มาให้กำลังใจครับ ตอนนี้เดินหน้าลุย ไม่มีถอยแล้ว

จากเดิมที่เขียนใบลาออกไว้วันที่ 31 มีนาคม ก็ไปขอเลื่อนเข้าเป็นออกวันที่ 15 มีนาคม ครับ

ด้วยเหตุผลหลายๆ อย่าง ผลที่เกิดขึ้นตอนนี้คือ สมองโล่งขึ้นเยอะเลยครับ จากเดิมที่ต้องคิด 2 เรื่องไปพร้อมกัน

จนกลายเป็นคนพูดไม่รู้เรื่อง (ไม่รู้ใครเคยเป็นบ้าง) คือพูดเรื่องนึง ใจก็คิดอีกเรื่องนึง ลิ้นก็พันกัน ขี้ลืมง่าย ขาดสมาธิ

พอเราตัดเรื่องงานประจำออกไป เหลือให้คิดแค่เรื่องฟาร์มอย่างเดียว หวังว่าอะไรๆ คงจะดีขึ้นกว่าเดิม

คนดี คือคนที่มีโอกาสทำชั่ว แต่ไม่ทำ

เพชรบุรีฟาร์ม (ท่ายาง) กุ้งก้ามแดง
*

« ตอบ #360 เมื่อ: มีนาคม 09, 2016, 09:24:20 AM »

9 มีนาคม 2559

1.) เมื่อวานลองดักกุ้งในบ่อที่ปล่อยปลาตะเพียนลงไป โดยใช้อุปกรณ์ที่มีอยู่อันเดียวในฟาร์ม

2.) ตอนลงไปยก มีอะไรบ้างอย่างวิ่งชนหน้าแข้งอย่างแรง ในใจคิดว่าเป็นปลา พอยกขึ้นมาปรากฏว่าเป็น กบ

3.) แล้วก็ตามมาด้วยปลาไหล สิ่งที่เกิดขึ้นพิสูจน์ให้เห็นแล้วว่า เมื่อเราไม่ใช้เคมี สิ่งมีวิตต่างๆ ก็จะเข้ามาอาศัยอยู่กับเรามากขึ้น

ตอนแรกกะจะปล่อยคืนลงบ่อ พอดีเพื่อนบ้านมาคุยด้วย เราเห็นว่าเค้าคอยช่วยเป็นหูเป็นตาให้เรา ก็เลยยกให้เค้าเอาไปทำกับข้าว

กบนา และปลาไหลธรรมชาติ รสชาดคงจะอร่อยไม่เบา

vaja
*

« ตอบ #361 เมื่อ: มีนาคม 09, 2016, 07:55:36 PM »

เยี่ยมครับ   จิตวิทยาขั้นเทพ
ผู้ช่วยดูแลฟาร์ม
aphisakn
*

« ตอบ #362 เมื่อ: มีนาคม 16, 2016, 04:32:37 PM »

จากที่ติดตาม วันนี้คุณแจ็ค  น่าจะเป็นไท  วันแรก  ยังไงมา Update  หน่อยก็ดีครับ ติดตามอย่างใกล้ชิด

สวนแฝด เบส-บุ๊ค มะละกอฮอลแลนด์ ล๊อบสเตอร์น้ำจืด
*

« ตอบ #363 เมื่อ: มีนาคม 24, 2016, 04:43:54 PM »

ช่วงนี้ไม่มีคอมใช้นะครับ เลยไม่สะดวกอัฟรูป

เชิญติดตามที่ facebook ไปพลางๆก่อนนะครับ

https://mobile.facebook.com/pongsakorn.norkham?_rdr

กัญจน์
*

« ตอบ #364 เมื่อ: มีนาคม 28, 2016, 08:33:02 AM »

เสียดายจัง เลยไม่ค่อยได้ติดตามเลยเนื่องจากที่ทำงานเข้าเฟสไม่ได้เน็ตในมือถือก็ไม่แรงอ่ะขอฝากคำถามไว้ก่อนแล้วกันครับหลังจากลูกกุ้งลงเดินเราควรแยกแม่กุ้งออกเมื่อไหร่ครับ
Somokmitl
*

« ตอบ #365 เมื่อ: มีนาคม 29, 2016, 09:30:50 AM »

ติดตามมานานพี่สุดยอดจิงๆ  รูดซิบปาก
*

« ตอบ #366 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 05:16:26 AM »

เสียดายจัง เลยไม่ค่อยได้ติดตามเลยเนื่องจากที่ทำงานเข้าเฟสไม่ได้เน็ตในมือถือก็ไม่แรงอ่ะขอฝากคำถามไว้ก่อนแล้วกันครับหลังจากลูกกุ้งลงเดินเราควรแยกแม่กุ้งออกเมื่อไหร่ครับ

ลูกกุ้งหลุดจากท้องหมดเมื่อไหร่ ก็แยกออกได้เลยครับ

Liked By: กัญจน์

*

« ตอบ #367 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 05:17:21 AM »

ติดตามมานานพี่สุดยอดจิงๆ  รูดซิบปาก

ขอบคุณครับ

Liked By: กัญจน์

หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25   ขึ้นบน
  พิมพ์