หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรตี4: ไม่มีที่ดินเป็นของตัวเอง แต่อยากทำเกษตร  (อ่าน 131179 ครั้ง)
นิธานของพ่อ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #288 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 08:34:02 AM »

กุ้ง ปลาเลี้ยงในนา อายจัง
มีนกมารบกวนไหมครับ  >:(แถวบ้านมันเกาะขอบกระชัง ถ้าบ่อก็ยืนคันบ่อยังกับเป็นเจ้าของ ร้องไห้

pongsakorn norkham
หนุ่มลำปาง เขยอีสานผู้มุ่งมั่นตามหาสวนผักหวานป่าในฝัน
*

งานหนักไม่เคยฆ่าคน (ลูกแม่โจ้70)

« ตอบ #289 เมื่อ: มกราคม 25, 2016, 10:28:05 AM »

กุ้ง ปลาเลี้ยงในนา อายจัง
มีนกมารบกวนไหมครับ  >:(แถวบ้านมันเกาะขอบกระชัง ถ้าบ่อก็ยืนคันบ่อยังกับเป็นเจ้าของ ร้องไห้

มีบ้างครับ ส่วนใหญ่เป็นนกกระยางสีขาว แต่ก็ทำได้แค่ไล่ครับ เหลือเท่าไหร่ก็เอาเท่านั้น

คนดี คือคนที่มีโอกาสทำชั่ว แต่ไม่ทำ

เพชรบุรีฟาร์ม (ท่ายาง) กุ้งก้ามแดง
หนุ่มลำปาง เขยอีสานผู้มุ่งมั่นตามหาสวนผักหวานป่าในฝัน
*

งานหนักไม่เคยฆ่าคน (ลูกแม่โจ้70)

« ตอบ #290 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 10:33:39 AM »

24 มกราคม 2559

.......ได้เหงื่อ.......

1.) ถึงวันอาทิตย์ทีไร ความคึกคักก็เกิดขึ้นเมื่อนั้น เพราะเป็นวันที่จะได้ทำอะไรตามใจตัวเอง ไม่ต้องรับคำสั่งใคร (ยกเว้นเมีย)

2.) อาทิตย์นี้ลุยกับปลาหมอช่วงโค้งสุดท้ายครับ ที่บอกว่าโค้งสุดท้าย เพราะตั้งใจจะเลิกเลี้ยงชั่วคราว ด้วยปัจจัยหลายๆ อย่าง

3.) ผลงานของวันนี้ครับ จับคนเดียวตั้งแต่ตี 4

4.) มีปลาหมอสีทองหลุดมาด้วยตัวนึง เก็บไว้เลี้ยงต่อครับ สวยดี ไว้ดูเล่น

คนดี คือคนที่มีโอกาสทำชั่ว แต่ไม่ทำ

เพชรบุรีฟาร์ม (ท่ายาง) กุ้งก้ามแดง
*

« ตอบ #291 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 10:41:45 AM »

สำหรับคนที่จะนำปลาไปเข้าแพ ต้องเข้าใจระบบการทำงานของแพนะครับ เวลาไปขายจริงจะได้ไม่เครียด

1. ก่อนไป ถ้าโทรแจ้งแพก่อนได้ก็จะดีมาก เพราะแพจะได้ประเมินได้ว่าจะมีปลาเข้าแพตัวเองเท่าไหร่ เวลาขายออกปลาจะได้ไม่ค้างสต๊อค

2. เมื่อนำปลาไปถึงแพ ต้องลงไปแจ้งคนจัดคิวก่อน แล้วรอเค้าเรียกให้เอาปลาไปลงให้คนงานคัด

3. เมื่อลงปลาเสร็จแล้ว คนงานของแพจะเป็นคนคัดขนาดปลาตามความต้องการของแม่ค้าที่มารอซื้อ ซึ่งตรงนี้เราทำอะไรไม่ได้แล้ว

4. เมื่อคัดเสร็จ แม่ค้าที่มารอแต่ละคนจะเขียนชื่อใส่กระดาษไปเสียบไว้บนกระบะของปลาไซส์ที่ตนเองต้องการ เหมือนเป็นการประมูลเล็กๆ

5. ถึงเวลาชั่ง เจ้าของแพจะเป็นคนกำหนดราคาปลา เช่น ปลาเบอร์ 1 ขนาด 4-5 ตัว/กก. ราคา 90 บาท/กก. แม่ค้าคนไหนพอใจราคาก็ยกมือเอา

ถ้ายกหลายคนก็ต้องสู้ราคากัน อาจจะบวกไป 95 บาท ประมาณนี้ แต่ส่วนมากจะสู้กันไม่มาก เพราะแม่ค้ารู้จักกันแทบทั้งหมด

6. หลังจากชั่งเสร็จหมดทุกกระบะแล้ว เราก็ไปนั่งรอรับเงิน ซึ่งแพก็จะหักค่าบริการไว้ประมาณ 6-7 % หรือเรียกว่าค่า "หยง" กับค่าคนงานคัดนิดหน่อย

ขั้นตอนการขายก็จะเป็นประมาณนี้ครับ วันไหนปลาเยอะแม่ค้าน้อย ราคาก็ถูกลง ตามหลักการของ demand&supply

.....ลองคิดดูสิครับ ว่าเลี้ยงปลาหมอแล้วกำไรเยอะจริงหรือเปล่าว ฮืม ......

*

« ตอบ #292 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 10:44:45 AM »

......มีทุกข์ มีสุข......

แม้จะเจอเรื่องเศร้าจากผลการเลี้ยงปลาหมอ แต่ก็ยังมีเรื่องดีๆ อยู่บ้าง ซึ่งก็คือกุ้งก้ามแดง ที่พากันไข่อย่างมากมายจนตะกร้าไม่พอใส่

ชุดนี้ทั้งหมด 97 ตัวครับ ที่มีไข่

รอวันลูกกุ้งลงเดินแล้วนับขายครับ

nikomk
*

« ตอบ #293 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 11:07:15 AM »

อธิบายขั้นตอนการขายแพปลา ได้ดีครับ เข้าใจยิ่งขึ้น

เลี้ยงปลาหมอรอบนี้ ได้ตามเป้าหมายที่วางไว้มั้ยครับ?

อย่างที่คนมักกล่าวกันว่า งานเกษตร ต้องทำหลากหลายๆ ....มาถูกทางแล้ว สู้ต่อไปครับ
*

« ตอบ #294 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 11:17:40 AM »

อธิบายขั้นตอนการขายแพปลา ได้ดีครับ เข้าใจยิ่งขึ้น

เลี้ยงปลาหมอรอบนี้ ได้ตามเป้าหมายที่วางไว้มั้ยครับ?

อย่างที่คนมักกล่าวกันว่า งานเกษตร ต้องทำหลากหลายๆ ....มาถูกทางแล้ว สู้ต่อไปครับ

ผลการเลี้ยงไม่ได้เป็นไปอย่างที่ตั้งใจครับ แต่ก็ทำใจไว้นานแล้ว เพราะมีปัจจัยหลายๆ อย่างที่ทำให้ผลการเลี้ยงออกมาไม่ดี ไม่ว่าจะเป็น

ลูกปลา การจัดการเปลี่ยนถ่ายน้ำ อาหาร การให้อาหาร และตัวคนเลี้ยงเองที่ไม่มีเวลาดูแล

การเลี้ยงปลาหมอเป็นอะไรที่ต้องเป๊ะมาก จึงจะได้กำไร ทั้งลูกปลา อาหาร การจัดการ ผมทำงานประจำ จึงเลี่ยงไม่ได้ที่จะต้องเจอปัญหาด้านการจัดการ

ตอนนี้ก็ต้องปรับตัวทำอะไรที่มันไม่ต้องเป๊ะมาก เช่น ปลาตะเพียน ชะอม กล้วย ปลานิล กุ้งก้ามแดง

วันไหนที่ออกจากงานประจำ คงกลับมาสู้อีกครั้งนึงครับ

แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

นายเก่ง
*

« ตอบ #295 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 11:18:16 AM »

อายจัง อายจัง อายจัง เป็นกำลังใจ ให้คนสู้ชีวิตครับ

รางวัลแด่คนช่างฝัน ...
donkearball
*

« ตอบ #296 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 11:25:50 AM »

ลงปลาหมอไปกี่ตัวครับ
*

« ตอบ #297 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 01:13:05 PM »

ลงปลาหมอไปกี่ตัวครับ

8,000 ตัวครับ อาหารไม่ได้จดบันทึกไว้

ทะยอยจับขายครั้งละ 100-200 กก. ครับ

เอาไปเยอะแพเค้ากลัวขายไม่หมด

nokkati
*

« ตอบ #298 เมื่อ: มกราคม 26, 2016, 01:59:24 PM »

ยังขาดทุนอยู่ไหมครับ  กินอาหารเม็ดคงได้กำไรน้อย ผนเลี้ยงเเต่ปลาดุก
เคยคิดอยากเลี้ยง เหมือนกันเเต่ที่บางเลนขายไม่ค่อยดีราคาไม่เเพง เลยเลี้ยงปลาดุก
ไม่ขาดทุน ส่วนเรื่องนก ใช้เอ็นเบอร์30 ขึงสิครับห่างกันสักสอกกันนกไห้เยอะ บ่อเล็กขีงง่าย
มาไห้เกำลังใจ ถ้าลดค่าอาหารเม็ดลงได้คงได้กำไร
boyboom
*

ความสุขที่แท้จริงอยู่ที่ไหน ครอบครัวไงคือความสุข

« ตอบ #299 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 10:11:08 AM »

สุดยอดครับ นับถือๆ  ยิ้มเท่ห์ ถ้าจำไม่ผิด เคยลาออกกลับไปอยู่บ้านมาแล้วครั้งนึงใช่ไหมครับ (ถ้าจำผิดขออภัย  ขยิบตา)

ทุกอย่างที่ทำ จากการติดตามอ่าน มีประโยชน์มาครับ ทำไว้บ้างเหมือนกัน ตอนนี้ชักสนใจกุ้งเหมือนกันแล้วสิ  ยิงฟันยิ้ม

อยาก@ เป็นเพื่อนในเฟสครับ ขอเฟสหน่อย อยากรู้มีอะไรขายบ้าง เผื่อจะเป็นลูกค้า ตอนนี้อยากได้กุ้งมาเลี้ยงครับแต่ยังไม่มีความรู้

ขอผมศึกษาก่อนละกันจะเป็นเครือข่ายด้วยอีกคน  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ถูกต้องแล้วครับ คุณ boyboom ผมพยายามจะกระโดดออกจากการเป็นมนุษย์เงินเดือนให้ได้ และตอนนี้ก็ยังไม่เปลี่ยนความคิด

อยากมีเวลาให้ลูกๆ มากกว่านี้ครับ และอยากทำอะไรตามใจตัวเองมากกว่าทำตามคำสั่งของเจ้านาย

เฟสผมใช้ชื่อว่า pongsakorn norkham ครับ

กุ้งก้ามแดงเป็นสัตว์ที่นำมาทำอาหารได้ ผมคิดว่าตลาดคงไม่ตันง่ายๆ ครับ

ยิ่งถ้าเราผลิตลูกกุ้งได้แล้วด้วยล่ะก็ ต้นทุนการผลิตต่ำมากๆ ครับ ลองดู

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ รับ@ ผมด้วยนะครับคุณพงศกร(ไม่รู้สะกดถูกป่าว)เฟสผม theboy sukhothai ครับ  ยิงฟันยิ้ม

รบกวนคุณ พงศกร ด้วยครับ  ยังไม่ได้เป็นเพื่อนกันในเฟสเลย  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

สุโขทัยคือบ้านเกิด  ถิ่นกำเนิดคือเมืองไทย
นิธานของพ่อ
*

« ตอบ #300 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 10:22:08 AM »

จะขอเบอร์หน่อย ข้อความเต็มนะคุณแจ๊ค ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #301 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 10:22:30 AM »

ยังขาดทุนอยู่ไหมครับ  กินอาหารเม็ดคงได้กำไรน้อย ผนเลี้ยงเเต่ปลาดุก
เคยคิดอยากเลี้ยง เหมือนกันเเต่ที่บางเลนขายไม่ค่อยดีราคาไม่เเพง เลยเลี้ยงปลาดุก
ไม่ขาดทุน ส่วนเรื่องนก ใช้เอ็นเบอร์30 ขึงสิครับห่างกันสักสอกกันนกไห้เยอะ บ่อเล็กขีงง่าย
มาไห้เกำลังใจ ถ้าลดค่าอาหารเม็ดลงได้คงได้กำไร

ยังขาดทุนอยู่ครับ แต่จะเลิกเลี้ยงสักพักครับ ลุยกุ้งก่อน

ไว้ออกจากงาน ผลิตอาหารเองเมื่อไหร่ คงได้กลับมาลุยอีกรอบครับ

*

« ตอบ #302 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 10:23:08 AM »

จะขอเบอร์หน่อย ข้อความเต็มนะคุณแจ๊ค ยิงฟันยิ้ม

089-6342034 ครับ

*

« ตอบ #303 เมื่อ: มกราคม 27, 2016, 10:30:34 AM »

รบกวนคุณ พงศกร ด้วยครับ  ยังไม่ได้เป็นเพื่อนกันในเฟสเลย  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

ดำเนินการให้เรียบร้อยแล้วครับ

หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25   ขึ้นบน
  พิมพ์