หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรตี4: ไม่มีที่ดินเป็นของตัวเอง แต่อยากทำเกษตร  (อ่าน 144875 ครั้ง)
rittisart
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #272 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 01:08:55 PM »

สวัสดีครับคุณ pongsakorn มาคุยเรื่องปลาต่อจากกระทู้ ของคุณ kanthima นะครับ
   คิดถูกแล้วครับที่คิดจะเลี้ยงปลาตะเพียน เรื่องปลาตะเพียนถ้ามีพื้นที่บ่อซักไร่ขึ้น  แนะนำให้เลี้ยงทิ้งไว้แบบกึ่งธรรมชาติครับเพราะราคาดีและเป็นที่ต้องการตลอดแพรับไม่อั้น  โดยเฉพาะเอาไปทำปลาส้ม   ต้องเป็นปลาตะเพียนเพศเมียถึงโตดี แต่ปลาตะเพียนก็จะมีปัญหาปลาน๊อคน้ำตายบ้างช่วงฝนแรกของฤดู แต่ถ้าดูแลดี ๆ ก็ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วง  ก่อนที่จะเลี้ยงปลาหมอผมก็เคยเลี้ยงปลาตะเพียนอยู่เหมือนกัน  แต่บ่อของผมพื้นที่น้อยเวลาจับจึงได้น้อยเพราะปล่อยได้ไม่มากไม่คุ้มกับการรอคอยก็เลยเลิกเลี้ยงไป  ตอนผมเลี้ยงก็ใช้ขนมปังเลี้ยงครับพอดีมีเพื่อนเป็นเจ้าของโรงงานขนมปังอยู่บ้านแพ้ว สามารถซื้อได้ในราคาถูกเป็นเศษขนมปังแต่ยังไม่เสียปลาชอบกินมาก 

pongsakorn norkham
หนุ่มลำปาง เขยอีสานผู้มุ่งมั่นตามหาสวนผักหวานป่าในฝัน
*

งานหนักไม่เคยฆ่าคน (ลูกแม่โจ้70)

« ตอบ #273 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 01:54:05 PM »

สุดยอดครับ นับถือๆ  ยิ้มเท่ห์ ถ้าจำไม่ผิด เคยลาออกกลับไปอยู่บ้านมาแล้วครั้งนึงใช่ไหมครับ (ถ้าจำผิดขออภัย  ขยิบตา)

ทุกอย่างที่ทำ จากการติดตามอ่าน มีประโยชน์มาครับ ทำไว้บ้างเหมือนกัน ตอนนี้ชักสนใจกุ้งเหมือนกันแล้วสิ  ยิงฟันยิ้ม

อยาก@ เป็นเพื่อนในเฟสครับ ขอเฟสหน่อย อยากรู้มีอะไรขายบ้าง เผื่อจะเป็นลูกค้า ตอนนี้อยากได้กุ้งมาเลี้ยงครับแต่ยังไม่มีความรู้

ขอผมศึกษาก่อนละกันจะเป็นเครือข่ายด้วยอีกคน  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ถูกต้องแล้วครับ คุณ boyboom ผมพยายามจะกระโดดออกจากการเป็นมนุษย์เงินเดือนให้ได้ และตอนนี้ก็ยังไม่เปลี่ยนความคิด

อยากมีเวลาให้ลูกๆ มากกว่านี้ครับ และอยากทำอะไรตามใจตัวเองมากกว่าทำตามคำสั่งของเจ้านาย

เฟสผมใช้ชื่อว่า pongsakorn norkham ครับ

กุ้งก้ามแดงเป็นสัตว์ที่นำมาทำอาหารได้ ผมคิดว่าตลาดคงไม่ตันง่ายๆ ครับ

ยิ่งถ้าเราผลิตลูกกุ้งได้แล้วด้วยล่ะก็ ต้นทุนการผลิตต่ำมากๆ ครับ ลองดู

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คนดี คือคนที่มีโอกาสทำชั่ว แต่ไม่ทำ

เพชรบุรีฟาร์ม (ท่ายาง) กุ้งก้ามแดง
หนุ่มลำปาง เขยอีสานผู้มุ่งมั่นตามหาสวนผักหวานป่าในฝัน
*

งานหนักไม่เคยฆ่าคน (ลูกแม่โจ้70)

« ตอบ #274 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 01:55:53 PM »

สวัสดีครับคุณ pongsakorn มาคุยเรื่องปลาต่อจากกระทู้ ของคุณ kanthima นะครับ
   คิดถูกแล้วครับที่คิดจะเลี้ยงปลาตะเพียน เรื่องปลาตะเพียนถ้ามีพื้นที่บ่อซักไร่ขึ้น  แนะนำให้เลี้ยงทิ้งไว้แบบกึ่งธรรมชาติครับเพราะราคาดีและเป็นที่ต้องการตลอดแพรับไม่อั้น  โดยเฉพาะเอาไปทำปลาส้ม   ต้องเป็นปลาตะเพียนเพศเมียถึงโตดี แต่ปลาตะเพียนก็จะมีปัญหาปลาน๊อคน้ำตายบ้างช่วงฝนแรกของฤดู แต่ถ้าดูแลดี ๆ ก็ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วง  ก่อนที่จะเลี้ยงปลาหมอผมก็เคยเลี้ยงปลาตะเพียนอยู่เหมือนกัน  แต่บ่อของผมพื้นที่น้อยเวลาจับจึงได้น้อยเพราะปล่อยได้ไม่มากไม่คุ้มกับการรอคอยก็เลยเลิกเลี้ยงไป  ตอนผมเลี้ยงก็ใช้ขนมปังเลี้ยงครับพอดีมีเพื่อนเป็นเจ้าของโรงงานขนมปังอยู่บ้านแพ้ว สามารถซื้อได้ในราคาถูกเป็นเศษขนมปังแต่ยังไม่เสียปลาชอบกินมาก 

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมจะพยายามหาอาหารที่มีต้นทุนต่ำที่สุด เข็ดแล้วกับการไปเซ็นต์อาหารเค้ามา แล้วต้องมาตามใช้หนี้ทีหลังครับ

โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

คนดี คือคนที่มีโอกาสทำชั่ว แต่ไม่ทำ

เพชรบุรีฟาร์ม (ท่ายาง) กุ้งก้ามแดง
boyboom
*

ความสุขที่แท้จริงอยู่ที่ไหน ครอบครัวไงคือความสุข

« ตอบ #275 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 04:37:51 PM »

สุดยอดครับ นับถือๆ  ยิ้มเท่ห์ ถ้าจำไม่ผิด เคยลาออกกลับไปอยู่บ้านมาแล้วครั้งนึงใช่ไหมครับ (ถ้าจำผิดขออภัย  ขยิบตา)

ทุกอย่างที่ทำ จากการติดตามอ่าน มีประโยชน์มาครับ ทำไว้บ้างเหมือนกัน ตอนนี้ชักสนใจกุ้งเหมือนกันแล้วสิ  ยิงฟันยิ้ม

อยาก@ เป็นเพื่อนในเฟสครับ ขอเฟสหน่อย อยากรู้มีอะไรขายบ้าง เผื่อจะเป็นลูกค้า ตอนนี้อยากได้กุ้งมาเลี้ยงครับแต่ยังไม่มีความรู้

ขอผมศึกษาก่อนละกันจะเป็นเครือข่ายด้วยอีกคน  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ถูกต้องแล้วครับ คุณ boyboom ผมพยายามจะกระโดดออกจากการเป็นมนุษย์เงินเดือนให้ได้ และตอนนี้ก็ยังไม่เปลี่ยนความคิด

อยากมีเวลาให้ลูกๆ มากกว่านี้ครับ และอยากทำอะไรตามใจตัวเองมากกว่าทำตามคำสั่งของเจ้านาย

เฟสผมใช้ชื่อว่า pongsakorn norkham ครับ

กุ้งก้ามแดงเป็นสัตว์ที่นำมาทำอาหารได้ ผมคิดว่าตลาดคงไม่ตันง่ายๆ ครับ

ยิ่งถ้าเราผลิตลูกกุ้งได้แล้วด้วยล่ะก็ ต้นทุนการผลิตต่ำมากๆ ครับ ลองดู

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ รับ@ ผมด้วยนะครับคุณพงศกร(ไม่รู้สะกดถูกป่าว)เฟสผม theboy sukhothai ครับ  ยิงฟันยิ้ม

สุโขทัยคือบ้านเกิด  ถิ่นกำเนิดคือเมืองไทย
*

« ตอบ #276 เมื่อ: มกราคม 21, 2016, 11:15:26 AM »

21 มกราคม 2559

........วัวป่วน........

1.) ช่วงนี้ที่ฟาร์มโดนวัวของชาวบ้านเข้ามากินน้ำในบ่อปลา แล้วเหยียบต้นไม้เสียหายไปหลายต้นเลย แรกๆ คิดว่าเจ้าของเค้าจะระวังขึ้น แต่เปล่าเลย

ยังเข้ามาเหยียบเหมือนเดิม คาดว่าน่าจะเป็นตัวเล็กๆ ที่ไม่ได้ผูกเชือก เพราะเราก็เคยเลี้ยงวัวมาก่อน แม่วัวเราจะผูกไว้เป็นจุดๆ ส่วนลูกๆ

จะวิ่งเล่นอยู่ไม่ไกลจากแม่วัว

2.) เมื่อเราไม่อยากมีปัญหากับชาวบ้าน เราก็มาป้องกันของเราเองดีกว่าละกัน มุมนี้เข้ามาประจำ

3.) ขึงลวดหนามซะเลย เข้ามาอีกให้รู้ไป

4.) เกษตรตี 4 ก็ต้องมาทำตอนตี 4 -6 โมงเช้า   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

*

« ตอบ #277 เมื่อ: มกราคม 21, 2016, 11:25:58 AM »

1.) ช่วงนี้มีลูกค้าสั่งซื้อกุ้งเยอะมากจนจัดไม่ทัน นี่คือผลงานของเมื่อคืน

2.) ต้องคัดซะหน่อยครับ ตามออร์เดอร์ที่ลูกค้าต้องการ

3.) คัดแล้วได้แค่นี้ที่จัดเป็นชุดพ่อแม่พันธุ์ได้ ขนาด 3.5" จำนวน 5 ชุด แถม 1 ชุด ไปราชบุรี ลูกค้า VIP เจ้าเดิม

*

« ตอบ #278 เมื่อ: มกราคม 21, 2016, 11:31:55 AM »

........อย่าหยุดยั้ง........

1.) กุ้งลงเดินชุดนี้พิเศษกว่าชุดอื่นๆ ตรงที่เป็นลูกผสมระหว่าง

พ่อพันธุ์ (ที่คาดว่ามาจาก)  อเมริกา   ขนาด 6"
แม่พันธุ์ (ที่คาดว่ามาจาก)  มาเลเซีย  ขนาด 6"

คิดว่าจะลองดูอัตราการเจริญเติบโตดู จัดให้เลย 1 บ่อ

2.) ชุดนี้เป็นกุ้งพันธุ์ เดสทรัคเตอร์ จะเอาลงบ่อดินเช่นกัน เพิ่งสังเกตว่าก้ามมีสีแดงตั้งแต่เล็กๆ

3.) สวิงที่ใช้นับลูกกุ้งลงเดิน จากที่เคยใช้ช้อนนับเมื่อก่อนแล้วยุ่งยาก พอเปลี่ยนวิธีทำงาน งานก็เสร็จไวขึ้นเยอะ

Nokdang Angtong
*

« ตอบ #279 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 10:30:42 AM »

ของผมคงเป็น เกษตรกร บ่าย 4 5555555
*

« ตอบ #280 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 01:47:59 PM »

22 มกราคม 2559

.....ชะล่าใจ.......

1.) วานเย็นนี้กลับบ้านมาพร้อมกับความเสียใจ น้ำตาจิไหล ลูกกุ้งลงเดินส่วนหนึ่งตายดังภาพที่เห็น

2.) พยายามหาสาเหตุว่าเกิดจากอะไร สุดท้ายก็นึกได้ว่าวันก่อนให้อาหารแม่กุ้งในตะกร้าไปแบบจัดเต็ม

3.) ลูกกุ้งลงเดินเป็นอะไรที่อ่อนแอมาก เผลอแค่วันเดียวเรียบร้อย ... แต่ก็ยังดีที่เห็นไว เปลี่ยนน้ำทัน ส่วนใหญ่จึงรอด

nikomk
*

« ตอบ #281 เมื่อ: มกราคม 22, 2016, 04:45:52 PM »

เสียใจด้วยครับ
*

« ตอบ #282 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 11:08:31 AM »

เสียใจด้วยครับ

ดีที่เปลี่ยนน้ำชุดที่เหลือทันเวลาครับ เลยเสียหายไปนิดหน่อย

*

« ตอบ #283 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 11:26:30 AM »

23 มกราคม 2559

.....จิ๋วแต่แจ๋ว....

1.) วันนี้ต้องนับลูกกุ้งขนาดลงเดินส่งลูกค้าอีกเช่นเคยครับ อุปกรณ์ที่จำเป็นก็ตามรูปเลยครับ

2.) วนน้ำให้กุ้งถูกพัดไปรวมกันตรงกลางอ่าง แล้วใช้ที่ตักตักทั้งกุ้งทั้งน้ำมากรองด้วยสวิง

3.) จากนั้นก็ใช้สองนิ้วหยิบใส่กะละมังได้เลยครับ

4.) ทั้งหมดนี้ 1,300 ตัวครับ (1,200 ตัวคิดเงินตัวละ 5 บาท อีก 100 เป็นกุ้งแถมเผื่อตาย)

*

« ตอบ #284 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 11:30:07 AM »

.......เตรียมเหนื่อย......

1.) ช่วงเช้าๆ ติดตั้งไดโว่สูบน้ำออกจากบ่อปลาหมอ เพื่อเตรียมจับส่งแพวันอาทิตย์นี้

2.) สภาพบ่อเลี้ยงปลาหมอที่ไม่เคยเปลี่ยนถ่ายน้ำเลย

3.) สภาพบ่อเลี้ยงปลาตะเพียนแบบธรรมชาติ ไม่ใช้อาหารเม็ด

สานิตย์
*

« ตอบ #285 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 02:12:46 PM »

วันที่ 27 ตุลาคม 2558

........จับเอง ขายเอง............

1.) จากเดิมที่ปลาหมอบ่อแรกขาดทุน เพราะขายปากบ่อตามที่แม่ค้าตีราคาให้ บ่อที่ 2 เอาใหม่ ขายตามที่เราตั้งราคาดีกว่า ลูกค้าสั่งปลาหมอมา 10 กก.

ครับ จับบางส่วนโดยใช้วิธีหว่านแหเอา

2.) หว่านครั้งนึงได้ปลาประมาณ 10 กก. ครับ

3.) บ่อนี้ไม่โตเท่าบ่อแรกครับ ขนาดประมาณ 5-7 ตัว/กก.

ปลาหมอพันธุ์อะไรครับทำไมตัวโตจังครับ ฮืม
Rock Lak Lak
*

« ตอบ #286 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 03:16:36 PM »

วันที่ 27 ตุลาคม 2558

........จับเอง ขายเอง............

1.) จากเดิมที่ปลาหมอบ่อแรกขาดทุน เพราะขายปากบ่อตามที่แม่ค้าตีราคาให้ บ่อที่ 2 เอาใหม่ ขายตามที่เราตั้งราคาดีกว่า ลูกค้าสั่งปลาหมอมา 10 กก.

ครับ จับบางส่วนโดยใช้วิธีหว่านแหเอา

2.) หว่านครั้งนึงได้ปลาประมาณ 10 กก. ครับ

3.) บ่อนี้ไม่โตเท่าบ่อแรกครับ ขนาดประมาณ 5-7 ตัว/กก.

ปลาหมอพันธุ์อะไรครับทำไมตัวโตจังครับ ฮืม

ตอบแทนเจ้าของกระทู้นะครับ เป็นปลาหมอชุมพรครับ เลี้ยงในนาข้าวเก่าขุดใหม่เป็นบ่อปลาครับ

มนุษย์ไฟฟ้า หัวใจเกษตรพอเพียง
Face:Rock Lak Lak
*

« ตอบ #287 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 03:21:00 PM »

ถูกแล้วครับ พันธุ์ชุมพร

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25   ขึ้นบน
  พิมพ์