หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรตี4: ไม่มีที่ดินเป็นของตัวเอง แต่อยากทำเกษตร  (อ่าน 144872 ครั้ง)
pongsakorn norkham
หนุ่มลำปาง เขยอีสานผู้มุ่งมั่นตามหาสวนผักหวานป่าในฝัน
เกษตรกรมือใหม่
*

งานหนักไม่เคยฆ่าคน (ลูกแม่โจ้70)

« ตอบ #256 เมื่อ: มกราคม 14, 2016, 02:11:44 PM »

อยากได้ซักคู่จัง เอามาลองในบ่อปูน ครับ

มาเลือกเอาได้เลยครับ 1 คู่

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คนดี คือคนที่มีโอกาสทำชั่ว แต่ไม่ทำ

เพชรบุรีฟาร์ม (ท่ายาง) กุ้งก้ามแดง

หนุ่มลำปาง เขยอีสานผู้มุ่งมั่นตามหาสวนผักหวานป่าในฝัน
*

งานหนักไม่เคยฆ่าคน (ลูกแม่โจ้70)

« ตอบ #257 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 09:23:32 AM »

15 มกราคม 2559

........ยิ่งรู้ยิ่งไม่เข้าใจ..........

1.) เนื่องจากวันนี้จะมีลูกค้ามาเลือกซื้อกุ้งเนื้อที่ฟาร์ม แต่กลัวว่ากุ้งจะไม่พอ เลยต้องสูบน้ำจับแห้งเพิ่มเติม

2.) ตั้งใจว่าจะจับกุ้งเนื้อ แต่ดันเจอกุ้งไข่แทน

3.) แบบนี้ต้องวิ่งหาตะกร้าให้วุ่นเลยสิครับ งานนี้

4.) ได้แม่ไข่มาแบบที่เห็นนี่แหละครับ 72 แม่ นี่ยังไม่หมดนะครับ พอดีไม่มีตะกร้าแล้ว เลยหยุดคัด

5.) ต้องรีบเติมน้ำเข้าก่อนแดดจะออกครับ ไม่ได้เจอบรรยากาศกุ้งไข่เยอะๆ แบบนี้มาหลายเดือนแล้ว ทำให้พอจะจับทางอะไรได้บ้าง

เติมเคยเพาะพันธุ์ในบ่อดินขนาดเล็กเหมือนกันครับ แต่กุ้งไม่ยอมไข่ เลยคิดเอาเองว่ากุ้งคงจะหากันเจอยาก

มาวันนี้ข้อสันนิษฐานดังกล่าวผิดครับ สรุปว่าบ่อดินแบบธรรมชาติดีที่สุด

คนดี คือคนที่มีโอกาสทำชั่ว แต่ไม่ทำ

เพชรบุรีฟาร์ม (ท่ายาง) กุ้งก้ามแดง
กัญจน์
*

« ตอบ #258 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 10:45:20 AM »

สวัสดีครับยังเฝ้าติดตามและรอการอัพเดทอยู่ทุกวัน วันนี้มีคำถาม1.กุ้งที่มีไข่ขนาดกี่นิ้วครับ2.อัตราการรอดในการเลี้ยงบ่อดินพอประเมินได้หรือยังครับ
*

« ตอบ #259 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 10:50:17 AM »

สวัสดีครับยังเฝ้าติดตามและรอการอัพเดทอยู่ทุกวัน วันนี้มีคำถาม1.กุ้งที่มีไข่ขนาดกี่นิ้วครับ2.อัตราการรอดในการเลี้ยงบ่อดินพอประเมินได้หรือยังครับ

1. กุ้งสามารถไข่ได้ตั้งแต่ขนาด 2.5" ขึ้นไปครับ (ถ้าอายุถึง 5 เดือน) แต่ถือว่าเป็นลักษณะที่ไม่ดี เพราะเราต้องการกุ้งเนื้อตัวโตๆ ดังนั้นแม่กุ้งต้องตัวโตๆ ครับ

2. ผมเคยเลี้ยงกุ้งเนื้อในบ่อดินแล้วโดยการปล่อยกุ้งขนาด 1" ลงบ่อขนาด 1,000 ตารางเมตร จำนวน 2,500 ตัว เลี้ยง 4 เดือน ได้กุ้ง 4" ประมาณ 2,000 ตัว คิดเป็นน้ำหนักประมาณ 60 กก. ครับ

คุณบรีส ชุมแพ
*

« ตอบ #260 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 04:40:12 PM »

สุดยอดมากครับ

มาขอลงทะเบียนติดตามด้วยคน

มีเรื่องหนึ่งที่อ่านเจอในหน้าช่วงแรกๆ ในหน้า 8  เรื่องตารางรายได้ต้นทุน

คือ น้องคิดแบบเงินสดครับ

ดังนั้นช่วงนี้ขาดทุนแน่นอน เพราะของบางอย่างที่ลงทุนไป มันโดยหักเงินตอนนี้เลย

คิดแบบเงินสดดีไหม ดีตรงที่เราเห็นเงินจริง กับตัวเลขทางบัญชีตรงกันง่ายๆ

แต่ถ้าคิดแบบการลงทุน มันไม่ถูกต้องเท่าไร

ตัวอย่างเช่น

ค่าใช้จ่ายการขุดบ่อ ควรต้องหารด้วย ระยะเวลาเช่าที่ดินตามเอกสารสัญญา (ไม่เห็นระยะเวลา แต่เห็นว่า 3 ไร่)

สมมติว่า ทำสัญญาไว้ 5 ปี ก็เอาค่าใช้จ่ายตรงนี้ ตัวอย่างเช่น บ่อละ 4.5 ชั่วโมง เป็นเงิน 3150 บาท ต้องเอามาหารระยะเวลาที่เราใช้งานได้คือ 60 เดือน เท่ากับตกเดือนละ 52.5 บาท ใช้ไป 4 เดือน ก็ 210 บาท

ทีนี้เมื่อแก้ไขต้นทุนเป็นไปตามค่าเสื่อมจริงแล้ว

เราจะได้กำไรขาดทุนจริง (แต่ไม่ใช่เงินสด)

--------------------------------------
กำไรขาดทุนจริง บ่งบอก อะไร

มันบอก การเคลื่อนไหว และต้นทุนที่แท้จริงของผลผลิตแต่ละรอบครับ

และมันจะทำให้เราเห็นว่า เราควรต้องกันเงินสด ไว้ทำอะไร ตอนไหนอย่างไร ด้วย เพื่อรักษาภาพกิจการของเราให้เดินได้ต่อไป

หากเรามัวแต่เห็นเงินสด

คือ ลงทุน ขาย ได้เงิน ... พอเงินมันเยอะๆ ในภายหลัง เราก็คิดว่า เรากำไร รอบนี้เยอะ ก็เผลอไปลงทุนอีก จมเงินอีก เงินสดน้อยลง แต่ก็คิดว่าเดี๋ยวก็ได้มาเยอะๆ อีก

เป็นวังวน ตกหลุมพลาง ของการคำนวณต้นทุนที่ผิดพลาด

และจะเป็นปัญหาหนัก เมื่อเราใช้ระบบกู้เงินมาลงทุน (เป็นเรื่องปกติของการทำธุรกิจนะครับ)

แต่ถ้าเราตั้งใจว่า จะใช้ระบบเงินสดเท่านั้น ปัญหานี้จะเกิดน้อย หรือไม่เกิดเลย

แต่การขับเคลื่อนธุรกิจอาจจะช้า ไม่ทันกับโอกาส

ฝากพิจารณาลองคำนวณ ศึกษาดูครับ

สวนเกษตรโชคดีชุมแพ - บริหารการเกษตรภายใต้แนวคิด สั่งได้ ลดได้ ยั่งยืน เน้นการทำมะนาว ไผ่ ไก่ไข่อินทรีย์
*

« ตอบ #261 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 08:43:44 AM »

ขอบคุณที่ชี้แนะครับ พี่บรีส ชุมแพ

ค่าขุดบ่อคำนวนผิดจริงๆ ด้วยแหละครับ  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

*

« ตอบ #262 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 09:08:40 AM »

16 มกราคม 2559

.......จิ๋วแต่แจ๋ว......

1.) วันนี้เป็นวันครูครับ ตื่นตั้งแต่ตี 4 เพื่อนับลูกกุ้งขนาดลงเดินส่งให้ลูกค้าที่ราชบุรี

2.) ยอดที่ลูกค้าต้องการ 500-1,000 ตัว เช็คแล้วได้ 720 ตัว คิดเงินแค่ 700 ตัวครับ

3.) นับเสร็จมารอรถตู้บริเวณ 3 แยกท่ายางครับ แยกนี้รถตู้จากภาคใต้เกือบทุกคันต้องผ่าน ใช้เวลารอไม่นานครับ สะดวกดีเหมือนกัน ค่าฝาก 100 บาท

กัญจน์
*

« ตอบ #263 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 09:23:47 AM »

แวะมาเช่นเคยอย่าเพิ่งเบื่อกันก่อนนะครับวันนี้มีคำถามมาฝากอีก1เรื่อง 1.กุ้งเมื่อเราเห็นไข่ใต้ท้องแล้วหมายถึงเขาได้ผสมพันธุ์เรียบร้อยแล้วใช่ไหมครับ
*

« ตอบ #264 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 09:59:13 AM »

แวะมาเช่นเคยอย่าเพิ่งเบื่อกันก่อนนะครับวันนี้มีคำถามมาฝากอีก1เรื่อง 1.กุ้งเมื่อเราเห็นไข่ใต้ท้องแล้วหมายถึงเขาได้ผสมพันธุ์เรียบร้อยแล้วใช่ไหมครับ

ไม่เบื่อหรอกครับ ยินดีตอบทุกคำถาม

ตอบ ไข่ที่หน้าท้องกุ้งมี 2 แบบ

2.1 ไข่ที่ไม่ได้รับการผสม เมื่อขับไข่สีเขียวออกมาแล้วมักจะหายไปในเวลาไม่เกิน 7 วัน คือแม่กุ้งสลัดทิ้งแล้วกิน เป็นไข่ไม่มีเชื้อ

2.2 ไข่ที่ได้รับการผสม จะพัฒนาจากสีเขียวไปเป็นเหลือง ส้ม มีตา/หนวด และลงเดินในที่สุดครับ

กัญจน์
*

« ตอบ #265 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 10:04:53 AM »

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ หากถาม-ตอบที่เกิดขึ้นในที่นี้เป็นประโยชน์กับท่านใดก็ขอให้ผลบุญนั้นจงบังเกิดแก่ท่านให้ประสบความเจริญรุ่งเรื่องยิ่งๆขึ้นไปครับ
วันนี้ขอฝากคำถามไว้อีก1.อาหารสำหรับเลี้ยงกุ้งก้ามแดงขนาดลงเดินใช้อาหารชนิดใดได้ผลดีจากประสบการณ์ที่เลี้ยงมาครับ
*

« ตอบ #266 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 10:44:50 AM »

ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ หากถาม-ตอบที่เกิดขึ้นในที่นี้เป็นประโยชน์กับท่านใดก็ขอให้ผลบุญนั้นจงบังเกิดแก่ท่านให้ประสบความเจริญรุ่งเรื่องยิ่งๆขึ้นไปครับ
วันนี้ขอฝากคำถามไว้อีก1.อาหารสำหรับเลี้ยงกุ้งก้ามแดงขนาดลงเดินใช้อาหารชนิดใดได้ผลดีจากประสบการณ์ที่เลี้ยงมาครับ

ตอบ

ผมใช้อาหารกุ้งกุลาดำของบริษัทเอเชี่ยนฟีดครับ

เบอร์ 101 เป็นเบอร์เกล็ดที่มีขนาดเล็กที่สุด โปรตีน 40%

*

« ตอบ #267 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 11:04:30 AM »

17 มกราคม 2559

......วันหยุดได้ตังค์..........

1.) จากที่ประกาศขายกุ้งเนื้อเมื่อวันก่อน ขนาด 11-15 ตัว/กก. วันนี้ถึงเวลาส่งมอบสินค้าครับ

2.) จริงๆ ตั้งใจขายให้คนเอาไปทำอาหาร แต่ที่ติดต่อมาทั้งหมด ขอเอาไปเลี้ยงต่อครับ ถือว่าผิดวัตถุประสงค์พอสมควร

จึงทำให้ยังไม่ทราบว่าความต้องการของตลาดเนื้อจริงๆ เป็นอย่างไร กับราคานี้

3.) ส่งไปหมอชิตโดยรถตู้ครับ เก็บเงินเค้ามาแค่ 200 แต่ค่าส่งจริงๆ 400 บาท เข้าเนื้อแต่ถือว่าเป็นประสบการณ์ครับ

อย่างน้อยก็ได้รู้ว่ากล่องโฟมขนาด 20 กก. บรรจุได้ไม่เกิน 25 ตัว แว๊นมาส่งบ่าย 2 ด้วยเจ้า Icon คันนี้ อยู่ด้วยกันมาจะ 8 ปีแล้ว

*

« ตอบ #268 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 11:15:13 AM »

4.) ลูกกุ้งขนาดเล็กก็ยังมียอดสั่งซื้อต่อเนื่องครับ จัดส่งง่ายกว่ากุ้งใหญ่เยอะเลย

5.) จัดส่งโดย Icon เหมือนเดิมครับ แว๊นๆๆๆ

Wimonchai
*

ทำในสิ่งชอบ ชอบในสิ่งที่ทำ

« ตอบ #269 เมื่อ: มกราคม 18, 2016, 12:44:47 PM »

กุ้งลงเดิน ขายยังไง ตัวละกี่บาท

ทำเพื่อลูก...ทำเพื่อฝัน และวันเกษียณ
*

« ตอบ #270 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 09:22:54 AM »

19 มกราคม 2559

........ไก่ย้ายบ้าน........

1.) ทุกๆ เย็นหลังเลิกงาน ก่อนพาเด็กๆ ไปเที่ยวเล่น ผมจะต้องไปให้อาหารปลา รดน้ำต้นไม้ ที่ฟาร์มก่อนเป็นประจำครับ

2.) วันนี้พิเศษกว่าแต่ก่อน เพราะมีไก่ๆ ที่เพิ่งย้ายมาจากหอพักในโรงงานมาประจำอยู่ที่ฟาร์มด้วย

3.) น้องชายดูท่าจะชอบใจมากกว่าพี่สาว

boyboom
*

ความสุขที่แท้จริงอยู่ที่ไหน ครอบครัวไงคือความสุข

« ตอบ #271 เมื่อ: มกราคม 19, 2016, 10:12:20 AM »

สุดยอดครับ นับถือๆ  ยิ้มเท่ห์ ถ้าจำไม่ผิด เคยลาออกกลับไปอยู่บ้านมาแล้วครั้งนึงใช่ไหมครับ (ถ้าจำผิดขออภัย  ขยิบตา)

ทุกอย่างที่ทำ จากการติดตามอ่าน มีประโยชน์มาครับ ทำไว้บ้างเหมือนกัน ตอนนี้ชักสนใจกุ้งเหมือนกันแล้วสิ  ยิงฟันยิ้ม

อยาก@ เป็นเพื่อนในเฟสครับ ขอเฟสหน่อย อยากรู้มีอะไรขายบ้าง เผื่อจะเป็นลูกค้า ตอนนี้อยากได้กุ้งมาเลี้ยงครับแต่ยังไม่มีความรู้

ขอผมศึกษาก่อนละกันจะเป็นเครือข่ายด้วยอีกคน  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

สุโขทัยคือบ้านเกิด  ถิ่นกำเนิดคือเมืองไทย
หน้า: 1 ... 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 [17] 18 19 20 21 22 23 24 25   ขึ้นบน
  พิมพ์