หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรตี4: ไม่มีที่ดินเป็นของตัวเอง แต่อยากทำเกษตร  (อ่าน 139316 ครั้ง)
pongsakorn norkham
หนุ่มลำปาง เขยอีสานผู้มุ่งมั่นตามหาสวนผักหวานป่าในฝัน
เกษตรกรมือใหม่
*

งานหนักไม่เคยฆ่าคน (ลูกแม่โจ้70)

« ตอบ #224 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 11:04:28 AM »

ขอโทษทีครับพี่ไม่ได้เข้าไปเลยงานในไร่เยอะมาก อีกอย่างในบ่อน้ำแห้งไม่เหลือเลย ยังไงถ้ามีโอกาสเดียวเข้าไปครับ

ครับผม ตามสะดวก มาเมื่อไหร่ก็ได้ครับ อยู่กันแค่นี้เอง ...  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คนดี คือคนที่มีโอกาสทำชั่ว แต่ไม่ทำ

เพชรบุรีฟาร์ม (ท่ายาง) กุ้งก้ามแดง

หนุ่มลำปาง เขยอีสานผู้มุ่งมั่นตามหาสวนผักหวานป่าในฝัน
*

งานหนักไม่เคยฆ่าคน (ลูกแม่โจ้70)

« ตอบ #225 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 01:27:34 PM »

26 ธันวาคม 2558

......จัดว่าเด็ดสุดยอด.......

1.) ยอดชะอมอวบใหญ่สะใจ ผมซื้อมาจากตลาดกลางการเกษตรท่ายางแต่คาดว่าเป็นพันธุ์ไม้เค็ด2009 เนื่องจากคนขายบอกว่ารับมาจากปราจีนบุรี

2.) ผักบุ้งทอดยอดแข่งกันยืดตัวให้พ้นน้ำ หลังจากระดับน้ำในบ่อสูงขึ้น

3.) ยอดอ่อนแบบนี้อดใจไม่ไหว ขอจัดไฟแดงซักจานละกันครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คนดี คือคนที่มีโอกาสทำชั่ว แต่ไม่ทำ

เพชรบุรีฟาร์ม (ท่ายาง) กุ้งก้ามแดง
Pinho
*

« ตอบ #226 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 02:04:08 PM »

26 ธันวาคม 2558

......จัดว่าเด็ดสุดยอด.......

1.) ยอดชะอมอวบใหญ่สะใจ ผมซื้อมาจากตลาดกลางการเกษตรท่ายางแต่คาดว่าเป็นพันธุ์ไม้เค็ด2009 เนื่องจากคนขายบอกว่ารับมาจากปราจีนบุรี

2.) ผักบุ้งทอดยอดแข่งกันยืดตัวให้พ้นน้ำ หลังจากระดับน้ำในบ่อสูงขึ้น

3.) ยอดอ่อนแบบนี้อดใจไม่ไหว ขอจัดไฟแดงซักจานละกันครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ซื้อจากตลาดหนองบ้วยหรือเปล่าครับ อิอิ

เพชร เด็กน้อยผู้น่ารัก
*

« ตอบ #227 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 02:38:41 PM »

ซื้อจากตลาดหนองบ้วยหรือเปล่าครับ อิอิ

ใช่ครับ สังเกตุเอากิ่งตอนที่มีขนาดใหญ่ๆ เข้าไว้

ช่วยกันปลูกเยอะๆ ครับ ตลาดยังต้องการอีกเยอะ

ถือเป็นการเพิ่มสีเขียวให้โลกของเราด้วยครับ

*

« ตอบ #228 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 03:07:51 PM »

4.) ช่วงสายเดินทางไปฉลองปีใหม่ที่บ้านของ CEO ที่เขาใหญ่ครับ แวะทานสเต็กที่ร้านฟ้าประทาน

5.) ธีมของงานคืนนี้เป็น Cowboy party ครับ

6.) บรรยากาศเป็นแบบกันเองครับ บุฟเฟ่ต์

*

« ตอบ #229 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 03:15:10 PM »

29 ธันวาคม 2558

.......ส่งท้ายปีเก่า.........

1.) วันนี้ทางโรงงานจัดแรลลี่เนื่องในโอกาสส่งท้ายปีเก่าครับ เส้นทางไปแก่งกระจาน

2.) ผมได้ลำดับที่ 17 ครับ ซื้อล่างดันออกบน  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

3.) ตอนค่ำๆ มีเลี้ยงนิดหน่อยครับ

Pinho
*

« ตอบ #230 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 03:19:08 PM »

ใช่ครับ สังเกตุเอากิ่งตอนที่มีขนาดใหญ่ๆ เข้าไว้

ช่วยกันปลูกเยอะๆ ครับ ตลาดยังต้องการอีกเยอะ

ถือเป็นการเพิ่มสีเขียวให้โลกของเราด้วยครับ

ครับช่วงปีใหม่กลับไปปลุกมาซื้อ10กิ่งแม่ค้าแถมเยอะเลยครับ555+ เคยปลูกไว้บ้างแล้วช่วงแรกงามดีชะชมไม่ชอบน้ำขังครับพี่ ฝนที่ผ่านมาโดนไปเหลืองไม่งามแบบตอนแรกเลย ต้องหาที่ปลูกใหม่แล้วครับ แถวท่าขามปลูกเยอะครับชะอม

*

« ตอบ #231 เมื่อ: มกราคม 04, 2016, 03:20:19 PM »

4.) หมูย่างเมืองตรัง ขึ้นเครื่องมาช่วงเช้าครับ เป็นครั้งแรกที่ได้ลิ้มลอง อร่อยสมคำร่ำลือจริงๆ

5.) บาร์บีคิวซีฟู้ด ผลิตภัณฑ์จากบริษัทในเครือ

6.) กุ้งก้ามกรามจากฟาร์มของลูกค้าครับ ไซส์ใหญ่ๆ

Nokdang Angtong
*

« ตอบ #232 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 09:26:43 AM »

ต้องยอมรับเป็นอีกกระทู้ที่ผมต้อง ,,นั่งอ่านตั้งแต่หน้าแรกจนจบครับ,,,, เป็นกระทู้ที่เติมเต้มให้คนที่กำลังเริ่มต้นได้ดีทีเดียวครับ
และผมขอ ชื่นชม มากๆครับ สุ้และตั้งใจ ใส่ใจด้วย ทุกอย่างก็จะเห็นผลดังเช่นกระทู้นี้ครับ และที่ 2 ไร่ผมยังคงไม่ได้เริ่ม แต่พอได้อ่านกระทู้นี้ก็
คงใกล้จะได้เริ่มจริงๆ แล้วครับ เพราะผมคิดอยากเลี้ยงปลาหมอครับ

ขอบคุณที่ติดตามครับ
ผมอยากเป็นส่วนหนึ่งที่ช่วยสร้างแรงผลักดันให้คนมีที่ดิน
ว่า..ขนาดผมไม่มีที่ดิน ผมยังเช่าเค้าทำเลย

ปลาหมอลองเริ่มเลี้ยงจากน้อยๆ ก่อนครับ เมื่อแน่ใจแล้วค่อยจัดหนัก

ขอบคุณครับ เด่วจะลองเริ่มจากบ่อปูนเก่า ๆ ที่มีอยู่ ลองดูก่อนครับ ปลาหมอพันธุ์อะไรนะครับ
*

« ตอบ #233 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 09:56:27 AM »

ขอบคุณครับ เด่วจะลองเริ่มจากบ่อปูนเก่า ๆ ที่มีอยู่ ลองดูก่อนครับ ปลาหมอพันธุ์อะไรนะครับ

ให้ลองหาตามลำดับดังนี้ครับ
1. พันธุ์เวียดนาม (ถ้าไม่มีหาลูกผสมก็ได้)
2. พันธุ์ใบโพธิ์
3. พันธุ์ชุมพร

Nokdang Angtong
*

« ตอบ #234 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 10:09:28 AM »

ให้ลองหาตามลำดับดังนี้ครับ
1. พันธุ์เวียดนาม (ถ้าไม่มีหาลูกผสมก็ได้)
2. พันธุ์ใบโพธิ์
3. พันธุ์ชุมพร

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวหาข้อมูลเพิ่มเติมจาก อินเตอร์เน็ต ด้วยครับ ติดขัดเทคนิคนอกเหนือจาก อ.กูเกิ้ล แล้วจะสอบถามไปนะครับ
*

« ตอบ #235 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 11:17:13 AM »

2 มกราคม 2559

.......No Chemical......

1.) เริ่มตั้งแต่ทำฟาร์มมาเกือบปี มีความตั้งใจว่าจะไม่ใช้สารเคมีใดๆ ทั้งสิ้น เพราะไม่อยากอายุสั้น  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

บรรยากาศรอบๆ ฟาร์มยามเช้า ยังมีชาวบ้านนำวัวมากินหญ้า ท่ามกลางอากาศที่เย็นสบาย

2.) ในฟาร์มอยากให้มีสิ่งมีชีวิตเกิดขึ้นเยอะๆ เลยเลือกที่จะให้ธรรมชาติดูแลกันเอง

3.) ผลงาน 2 วัน

2/1/59 = 1.2X60=72 บาท
    3/1/59= 0.7X60=42บาท

*

« ตอบ #236 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 11:25:13 AM »

3 มกราคม 2559

.....อย่าหยุดยั้ง......

1.) ภาระกิจวันนี้ก่อนที่จะเปิดทำงานวันแรกของปี

2.) ชะอมต้นที่ 201-250 (เป้าหมาย 1,000 ต้น)

3.) เป้าหมายมีไว้พุ่งชนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

*

« ตอบ #237 เมื่อ: มกราคม 05, 2016, 11:57:22 AM »

5 มกราคม 2559

.......เสิร์ฟถึงที่......

1.) ช่วงนี้ชะอมราคาดี ต้องดูแลกันหน่อยครับ หมั่นให้น้ำ เค้าจะได้แตกยอดให้เราเก็บ

2.) ผักหวานป่าปลูกเมื่อ 21 ธ.ค. 58 แตกยอดออกมาให้ได้ชื่นใจแล้ว

3.) หลังคาบ่อเพาะพันธุ์กุ้งปรับปรุงใหม่ เตรียมงานใหญ่สำหรับปีนี้

4.) แกลบดำกรอกถุงเตรียมไว้สำหรับชำกิ่งชะอมเพื่อเอาไว้ปลูกเอง

5.) คุณแฟนเพาะเมล็ดหมามุ่ยอินเดียไว้ เริ่มใกล้จะงอกแล้วครับ

*

« ตอบ #238 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 01:44:25 PM »

6 มกราคม 2559

.....ของฟรีก็มีในโลก.........

1.) เมื่อคุณภรรยาเหลือบไปเห็นฟางข้าวในที่นาแปลงข้าง เธอก็เปรยกับผมว่า ถ้าได้มาคลุมโคนต้นชะอมคงจะดี

2.) หน้าที่สามีที่ดีก็คือไปสืบเสาะหาเจ้าของและจัดการขอเค้าครับ ขอฟรีๆ นี่แหละ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

3.) จากนั้นก็จัดการคลุมตามที่เธอสั่งครับ 555

Pinho
*

« ตอบ #239 เมื่อ: มกราคม 06, 2016, 02:41:47 PM »

3 มกราคม 2559

.....อย่าหยุดยั้ง......

1.) ภาระกิจวันนี้ก่อนที่จะเปิดทำงานวันแรกของปี

2.) ชะอมต้นที่ 201-250 (เป้าหมาย 1,000 ต้น)

3.) เป้าหมายมีไว้พุ่งชนครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สุดยอดครับ ยอดอ่อน^^

หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25   ขึ้นบน
  พิมพ์