หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามทุกท่าน เรื่องกล้วยครับ  (อ่าน 2297 ครั้ง)
wutici
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 09:02:24 PM »

ผมมือใหม่หัดปลูกกล้วย ผมอยู่อำเภอท่าตูมจังหวัดสุรินทร์
มีที่ ๓.๕ ไร่ ทำนาฝนไม่ตกเลยถมที่ปลูกกล้วย
เพื่อนให้พันธ์ ปากช่อง ๕๐ มา ๑๓๔ หน่อ ปลูกไปแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2015, 07:39:57 PM โดย wutici » บันทึกการเข้า

wutici
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 09:05:23 PM »

ปลูกได้ ๑ วัน แต่เหลือพื้นที่ อีกเกินครึ่ง
wutici
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 09:09:03 PM »

อยากปลูกให้เสร็จ  ที่สวนลุงแจ่มมีหน่อไหมครับ ขายยังไงหน่อกล้วย
หรือจะรอเอาหน่อที่ปลูกเมื่อวานซึ่งคงรออีกหลายเดือน ช่วยแนะนำด้วยครับ
wutici
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 09:12:01 PM »

ตอนนี้ใช้บัวรดน้ำตักน้ำข้างๆ ในนาข้าวรดครับ  ยังไม่วางระบบน้ำ
แนะนำเรื่องระบบน้ำด้วยครับ มีสระลูกหนึ่ง ๑ งานครึ่ง
wutici
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 09:14:25 PM »

wutici
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 09:15:35 PM »

ขอเบอร์โทรลุงแจ่มด้วยครับอยากไปชมสวนและขอเป็นลูกศิษย์ครับ
wutici
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 09:18:55 PM »

หรือท่านใดทำสวนกล้วยอยู่  ขอฝากเนื้อฝากตัวเป็นลูกศิษย์ด้วยครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ
พี่แสง
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 10:09:45 PM »

ทำไมปลูกแต่กล้วย ที่ว่างๆระหว่างกล้วยปลูกข่าตะไคร้ กล้วยปลูกต้นห่างๆหน่อย เดี๋ยวขยายกอ จะเต็มพื้นที่เอง
แจ่ม อารมณ์ดี
seller
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2015, 10:42:47 PM »

แก้หัวกระทู้ เป็นถามทุกท่านเรื่องกล้วยดีกว่าครับ  ยิงฟันยิ้ม

หน่อไม่มีครับตอนนี้

เบอร์โทร0918712395(เข้าสวนไม่พกโทรศัพท์นะครับ

สวนอยู่กำแพงเพชรครับ

-----------------------------

ปลูกแล้ว ตัดยอดเหลือ สักฟุตเดียวพอครับ

ย่ำดิน ให้แน่น รดน้ำทันที ด้วย น้ำผสมยูเรีย
น้ำหนึ่งโอ่ง ยูเรีย สักกำมือพอครับ

หมั่นย่ำดินหรือเอาเสียมกระแทก กระทุ้งดินให้แน่น ทุก 3-4วันครั้ง แล้วเอาจอบ เติมดินที่ยุบให้เต็มโคนต้น

มีฟาง หรือมูลสัตว์ โรยหน้าดินเล็กน้อย ไม่ต้องฝังลงดินครับ

ปล่อยหญ้าขึ้น ให้แน่นเลย หมดฝนแล้ว แดดแรง ต้องรักษาความชื้นหน้าดินไว้

รากของหญ้า จะพรวนดินให้เอง แล้วอินทรีย์วัตถุจะเกิด   ยิงฟันยิ้ม

โชคดีครับ

Liked By: เสรีชน

ปี่ที่แล้ว ได้ล้านสอง ปีนี้ขอสองล้าน กับกล้วยหอมคาเวนดิช
joe2502
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 10:28:27 AM »

ขอโทษครับขอถามลุงแจ่มต่อเลย ที่ว่าปล่อยให้หญ้าขึ้นนี่ มันจะไม่รกหรือครับ
ผมปลูกอยู่ที่ท่ากระดาน เผลอเป็นหญ้าขึ้นรกท่วมหัวเลย หมดกับค่าจ้างตัดหญ้าไปมาก
แจ่ม อารมณ์ดี
seller
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 07:45:06 PM »

ขอโทษครับขอถามลุงแจ่มต่อเลย ที่ว่าปล่อยให้หญ้าขึ้นนี่ มันจะไม่รกหรือครับ
ผมปลูกอยู่ที่ท่ากระดาน เผลอเป็นหญ้าขึ้นรกท่วมหัวเลย หมดกับค่าจ้างตัดหญ้าไปมาก

http://landgreenday.blogspot.com/2015/10/blog-post_32.html

ขอถามลุงแจ่มต่อเลย ที่ว่าปล่อยให้หญ้าขึ้นนี่ มันจะไม่รกหรือครับ
คำถามนี้ ลองดูทีละภาพครับ พร้อมคำอธิบาย

ภาพที่ 1
แปลงนี้ปลูกกล้วยเต็มพื้นที่แล้วนะครับ
ยาวไปโน่นนน..เสาไฟต้นสุดท้าย ลิบๆโน่น

พึ่งปลูก...พอปลูกเสร็จแล้ว ปล่อยหญ้าคลุมไว้เลย
เลยยังมองไม่เห็นต้นกล้วย
มันหมดฝนแล้ว เลยปล่อยหญ้า ไว้ก่อน เพื่อรักษาความชื้นหน้าดิน

พลางแสง ลดความร้อน พรวนดินให้ เติมอากาศพร้อม

ภาพที่ 2

อีกแปลงนึง ติดๆกัน พอต้นสูง จนมีใบคลุมพื้นที่ ก็เริ่มตัดหญ้าออก
แต่ยังให้ต้นหญ้า สูงๆ อยู่ เพราะยังต้อง อาสัยหญ้า รักษาความชื้นหน้าดิน
เนื่องจาก ใบยังคลุมพื้นที่ ไม่เต็ม มากนัก

แปลงที่ 3 ติดกันนั่นละ
ปลูกพร้อมกัน..แต่ปลูกหญ้าไม่ขึ้น ได้แต่หญ้าแพรก ไม่ได้หญ้าขน

ทั้งที่ลุงพยายาเอาหญ้าขนมาปลูก

สภาพเลย ปางตายแบบนั้นละ กล้วยก็ไม่โต

ภาพที่ 4 ล็อกถัดมา
ติดกลับอปลง ที่ไม่โต นั้นละ

พอกล้วยโตคลุม ทั้งแปลง

ก็จัดการ พริกหน้าดินตื้นๆ เอาหญ้าทำปุ๋ยพืชสด
เริ่มเตียนละ.... กล้วยงามสุดๆ

าพที่ 5 ล็อกถัดมา
ให้ดูแบบสองชนิดเลย

ครึ่งที่โต เริ่มออกเครือละ
ทั้งหญ้าขน หญ้าคา ขึ้นเต็มพื้นที่มาก่อน
พอกล้วยโต มันก็หายไปเอง

ครึ่งทางขวามือ
หญ้าไม่ขึ้น..กล้วยมันก็ไม่โต พยายามปลูกมาหลายรอบละ

ที่นั้เห็นประโยชน์ ของวัชพืช อย่างหญ้าขน หญ้าคา หรือยัง
มันมีหน้าที่พรวนดิน เติมอากาศ เป็นปุ๋ยให้พร้อม

+
+
ดันไปฆ่ามันตายหมดซะนี่ ..พับเผื่อยยย

ปี่ที่แล้ว ได้ล้านสอง ปีนี้ขอสองล้าน กับกล้วยหอมคาเวนดิช
wutici
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2015, 08:47:54 PM »

ขอบคุณครับลุงแจ่ม กลางวันไปทำงานเย็นถึงมีเวลาเข้าเว็บครับ  ขอบคุณอีกครั้งครับที่แนะนำเรื่องการปลูกกล้วย
joe2502
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 10:00:40 AM »

ขอบคุณอย่างแรงเลยครับ แจ่มแจ้งแดงแจ๋เห็นภาพชัดเจนด้วย
ต้องลองดูบ้าง ขออนุญาติก๊อปปี้ไอเดียไปทดลองดูซักฤดูนึง
kerng
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 03:29:34 PM »

ระยะปลูกเท่าไรครับ
wutici
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 07:42:49 PM »

ปลูกระยะ ๓ คูณ ๓ เมตร ตามสวนกล้วยครูปุ้มปุ้ย ข้างมหาวิทยาลัยอุบลราชธานีครับ
wutici
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 07:48:36 PM »

เจ้าของสวนกล้วยผู้หญิง(ครูปุ้มปุ้ย)คนให้พันธ์ุกล้วยมาครับ

กล้วยที่สวนเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว

ปากช่อง ๕๐ ครับ

Liked By: chumpla
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์