หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัดเลี้ยงป๋าก๋อย  (อ่าน 9612 ครั้ง)
Playboy
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2016, 10:56:02 AM »

ยิ้ม ยิ้ม :)ไก่ชนลุงแอ๊ด ลำพูน ผมเอามาชนะหลายตัวแล้วครับ ราคาไม่แรง ทั้งม่าทั้งก๋อยเด็ดๆทั้งนั้น เลี้ยงป่าก๋อยอย่าใจร้อนไก่ปล้ำครั้งแรกอาจจะยังไม่เข้าตาตีมั่ว กราดน้ำเช็ดเลี้ยงต่ออีกสักครั้ง2ครั้ง จะเห็นความเก่งของมันเลยครับ ต้องเลี้ยงให้ถึงด้วยนะครับ ทั้งแดดทั้งการออกกำลัง หากหมดก่อนเข้าไก่ช้า ไม่ตีไก่ ก็จะเป็นเป้านิ่งทันที ไขหัวถ่างตาแทบไม่ทันเลยครับ ไก่ป่าก๋อย100สู้ไก่ช้า อายุ10เดือนขึ้นไปถึงจะเริ่มนำมาเลี้ยงปล้ำคัด สู้ไก่ช้า ไม่เหมือนป่าก๋อยพัฒนาแล้ว มีชั้นเชิงดี มีแข้งเปล่านำทำลายจังหวะคู่ต่อสู้ ตีแผลครูดี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: sompol

Pinho
*

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2016, 01:29:42 PM »

ชอบ ทั้งก๋อย ทั้งเชิง       มาติดตาม มีเงินขอแบ่งพ่อพันธ์  ราคาเบาๆมาบ้าง ยิ้ม ยิ้ม

เพชร เด็กน้อยผู้น่ารัก
Alfa@Seya
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2016, 04:56:27 PM »

กรณีศึกษาครับ

เจ้าชูธง (ก.คงดำ+สารภี ช.) พม่าม้าล่อ  vs.  เจ้าฟ้าผ่า (ซุ้มต้นแหน) ก๋อย   ชิง 6ล้าน6
พม่าชนะ อันกับ8นาที

เจ้าขุนวัง พม่า ( ซุ้ม พ.พญาวังลำปาง+ซุ้มต้นแหน)  vs. เจ้าพยัฆค์ขาว (สารภี ช.) ก๋อย  ชิง 2ล้าน2
พม่าชนะ 3นาทีของอันแรก
https://www.facebook.com/100009009825209/videos/1607130329597279/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2016, 05:01:11 PM โดย Alfa@Seya » บันทึกการเข้า
basann
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2016, 09:56:43 PM »

ยิ้ม ยิ้ม :)ไก่ชนลุงแอ๊ด ลำพูน ผมเอามาชนะหลายตัวแล้วครับ ราคาไม่แรง ทั้งม่าทั้งก๋อยเด็ดๆทั้งนั้น เลี้ยงป่าก๋อยอย่าใจร้อนไก่ปล้ำครั้งแรกอาจจะยังไม่เข้าตาตีมั่ว กราดน้ำเช็ดเลี้ยงต่ออีกสักครั้ง2ครั้ง จะเห็นความเก่งของมันเลยครับ ต้องเลี้ยงให้ถึงด้วยนะครับ ทั้งแดดทั้งการออกกำลัง หากหมดก่อนเข้าไก่ช้า ไม่ตีไก่ ก็จะเป็นเป้านิ่งทันที ไขหัวถ่างตาแทบไม่ทันเลยครับ ไก่ป่าก๋อย100สู้ไก่ช้า อายุ10เดือนขึ้นไปถึงจะเริ่มนำมาเลี้ยงปล้ำคัด สู้ไก่ช้า ไม่เหมือนป่าก๋อยพัฒนาแล้ว มีชั้นเชิงดี มีแข้งเปล่านำทำลายจังหวะคู่ต่อสู้ ตีแผลครูดี  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม อายจัง อายจัง อายจัง
รบกวนมีช่องทางติดต่อไหมครับ..เฟสบุค หรือไลน์
tata5656
*

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 11:42:09 PM »

ก๋อยทำยากครับ เมื่อสิปปีที่แล้วผมหมดเป็นแสนกับการตามหาก๋อยเก่ง ๆ มาเพาะ เคยมีแม่ก๋อยสายดัง ๆ ที่เก็บมาจากทัวประเทศ รวม ๆ แล้ว 40 กว่าแม่ ผ่านไปสองปี เริ่มเห็นผลงานรุ่นลูก ๆ จึงเริ่มคัดออก ๆ เหลื่อแต่แม่ที่ให้ลูกใช้ได้จริง ๆ แค่ 8 แม่ครับ ผมจะบอกให้ ถ้าจะซื้อก๋อย หนึ่งเลยอย่าเห็นแก่เหล่าแก่กอ ไก่เหล่าดี ๆ ดัง ๆ ใช้ว่าจะให้ลูกเก่ง หามซื้อวัดดวงเด็ดขาด ต้องเช็คให้เห็นกับตาจริง ๆ แพงหน่อยชั่งมัน ถ้าซื้อในอินเตอร์เน็กก็ต้องมีคลิปครับ ลูกตัวนั้นลูกตัวนี้ พ่อมันตีแสนตีล้านอย่าไปเชื่อ แม่ไก่ ก่อนซื้อต้องศึกษาก่อนตามดูว่าไก่ซุ้มนั้นเกรดที่ออกมา ดีเท่ากันหมดหรือป่าว ถ้านาน ๆ โผล่มาดีซักตัว อย่าไปซื้อมาเพาะครับ แม่ก๋อยนี่แหละสำคัญ บางตัวชนดีมาก แต่ให้ลูไม่เก่ง ต้องเสียเวลาเป็นปี ๆ ได้เริ่มต้นเพาะใหม่อีก ยากครับทำก๋อย ทุนสูงด้วย  ถามตัวเองก่อน ว่าอยากทำขาย หรือทำตี  ทำขายไม่เท่าไหร่ขอกัดเป็นพอ ถ้าทำตียิ่งยากไปใหญ่ ก๋อยสีสันเป็นเอกลักณ์ เวลาเอาไปเปรียบตียังไงก็รู็ว่าเป็นก๋อน คนที่มาเปรียบเราเค้าก็ต้องกินก๋อยเป็นอาชีพอยู๋แล้วครับ ถ้าเค้าตีก๋อยไม่ได้เค้าไม่มาเปรียบเราครับ ไม่จัด จริง ๆ ตียากครับ  เพราะออกมา ถ้าเป็นพม่า มันยังสามารถขายได้หลายเกรด เก่งมากแพงหน่อย เก่งน้อยถูกหน่อย บาตัวเลือกตีได้ เก่งม่าตีมา เก่งก๋อยตีก๋อย สรุปออกมาสิบตัวได้ขายทั้งสิบตัว แต่ก๋อย ออกมาแล้ว มีแต่ตัวเก่ง กะตัวไม่เก่ง ตัวเก่งตีได้ขายได้ ตัวไม่เก่งไม่ไก่นวมก็ลงเข่งครับ ตัวกลาง ๆ ที่พอเอาไปเลือกตีได้มันจะไม่มี ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่ความรักความชอบครับ สำหรับผม ชอบไก่ไทยไก่ก๋อยเป็นชีวิตจิตใจ แต่ในบ้านมีแต่พม่าซะส่วนใหญ่ครับ ขายก็ง่ายตีก็ง่าย  เข้ามาพูดคุยกันได้ครับ  https://www.facebook.com/profile.php?id=100001124535874
tata5656
*

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2016, 11:44:06 PM »

https://www.youtube.com/watch?v=ucNI4Y41npM&feature=share

แนวใหม่ครับ ถอยคาบ ๆ
basann
*

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2016, 08:58:36 AM »

มีเฟสบุ๊ค หรือช่องทางติดต่อไหมครับ ไก่ชนลุงแอดลำพูน
basann
*

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 04:12:23 PM »

ระกวนหน่อยครับใครพอจะรู้บ้างว่าซุ้มไดหรือบ้านไหนมีไก่ก๋อยหรือไก่เชิงที่ไม่หาหัว..*****ที่ไม่หาหัวตีหลัง/แทงหลัง..แนะนำหน่อยนะครับ..สนใจมากเลยครับ..
song
*

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 04:15:11 PM »

มีหลายเจ้า เฮียตี๋เล็ก สามเอี๋ยว จำโบ้วัดด่าน สำหรับตีภาคกลางน่ะครับ
basann
*

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 04:36:31 PM »

ภาคเหนือหรืออิสานมีอีกไหมครับ...ขอบคุณมากเลยครับ...
fatman_aa
*

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 08, 2017, 08:06:36 PM »

มาเก็บความรู้ครับ ผมก็ชอบก๋อยอยู่เหมือนกัน แต่หลักๆชอบไซง่อน เลยมีแนวคิดที่จะทำก๋อยง่อนเอาไว้ไปเล่นครับ เน้นตีตัว-ทุบหลัง ขาเดินดี
song
*

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 09:11:54 AM »

เราต้องเข้าใจสรีระของไก่แต่และสายพันธุ์ก่อนศึกษาให้ดี
S-รวดเร็วทันใจลีลาโครตๆ เช่น พม่า ป่าก๋อย
M- ชั้นเชิงระดับครูไก่ไทย พนัส ตราด หนองจอก(สายพันธุ์ไทย)
L-เชื่องช้าแต่หนักหน่วง ทื่อๆ อดทรหด ปอดใหญ่ปลายแรง สายพันธุ์เวียดนาม
เราต้องต้องศึกษาแต่ล่ะสายให้เข้าใจก่อนว่าเราชอบแบบไหน ค่อยดูค่อยทำอย่าตามกระแสสื่อพิจารณาให้รอบคอบไก่ไม่ได้เก่งทุกตัว

Liked By: sompol
basann
*

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 11:21:26 AM »

..ตอนนี้อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำแหน่อยครับตัวเมียแม่พันธุ์ที่หัวล่างหน่อยตีหลังไม่มีหาหัว
ซึ่งเหตุผลที่หาแบบนี้คือแนวทางของผมที่ทำไก่อยากให้เป็นคือไก่ตีหลังไม่หาหัว..เพราะส่วนมากที่เราได้พ่อพันธุ์มาจะเป็นไก่บนมีตีหลังตีหัวหมด..เมื่อเรานำกลับมาทำเชิงมันก็จะออกล้นๆ.เช่นแม่ไก่คูเกิดชนะมาแต่ตัวนี้ตีหลังตีหัวซึ่งมันบน70%+พ่อที่มีอยู่บน70% เชิงมันออกมาก็จะล้นๆหน่อย หาหัวมาก...ผมเลยอยากได้แม่พันที่ล่างๆไม่หาหัว..เพื่อพัฒนาต่อยอดได้หลายๆชั้นครับ
ลูกเพาะที่ทำออกมาครับใช้ได้บ้างไม่ได้บ้าง ลองดูครับ
https://www.facebook.com/khamram.tiger/videos/1854423161492371/

Liked By: porto_t1
Playboy
*

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 10:24:46 AM »

มีเฟสบุ๊ค หรือช่องทางติดต่อไหมครับ ไก่ชนลุงแอดลำพูน

ชื่อเฟรส ไก่ชนลุงแอ๊ด ลำพูน ตามนี้เลยครับ
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
  พิมพ์