ข่าว
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่หัดเลี้ยงป๋าก๋อย  (อ่าน 8985 ครั้ง)
basann
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 06:20:54 PM »

ไม่เคยเลี้ยงไก่ชนเลยก่อนหน้านี้ เพื่อนเอามาเลี้ยงตีแต่ดันแพ้ (เป็นก๋อยนะครับ)หลังจากนั้นหยุดไปสักพัก ก็หาข้อมูลว่าก๋อยแบบไหนที่เราชอบและแบบไหนถึงจะสู้เขาได้ เลยไปเจอก๋อยพญาบอดมา เป็นไก่ไม่หาหัว ตีหลัง เลยไปเอาตัวแรก เลี้ยงไปได้3 อาทิตย์ตาย เพราะเรายังมือใหม่อยู่ เลยไปเอามาใหม่อีก

basann
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 06:22:22 PM »

เชิงเป็นแบบนี้เพื่อนๆพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ
https://www.youtube.com/watch?v=o5YxsDzYSTE
Alfa@Seya
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 09:33:43 AM »

ก่อนอื่น ดูก่อนครับว่าจะเอาก๋อยไปตีภาคไหน เพราะแต่ละที่ กติกาไม่เหมือนกัน การฟิตเลี้ยง ก็ต่างกัน
ผมอยู่ลำพูน แต่กลับไม่เล่นก๋อย  ไม่ใช่เพราะไม่ชอบ แต่ว่าก๋อยเก่งๆ หายากมาก (หมายถึงชนกติกาทางเหนือนะครับ)
ขนาดอยู่ลำพูนแท้ๆ ยังหาตัวเก่งๆ ตามสนามชนไม่เคยเจอ ประเภทไก่พานิชย์ ซุ้มตามหน้าหนังสือ อย่าไปยุ่งเกี่ยวด้วย
การเพาะเลี้ยง ก๋อย เพาะออกมา 10ตัว หากได้เก่ง 2 ตัว ผมถือว่าสุดยอดมือบรีดแล้วล่ะครับ
ตามจากการเพาะพม่า 10 ได้เล่นแน่ๆเกินครึ่งครับ
เท่าที่คลุกคลี คนที่เล่นก๋อยจริงๆ  คือคนรักเดียวใจเดียว มีความอดทนสูง ไม่ตามกระแส  จึงทำให้มีสายเลือดนิ่งอยู่ในมือ

ส่วนเรื่องชั้นเชิง หากเชิงตามคลิป เล่นแถวอิสานหรือภาคกลางได้ครับ แต่เชิงหัวล่างไม่ควรเล่นทางภาคเหนือครับ

Liked By: basann
basann
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 10:55:55 AM »

ก่อนอื่น ดูก่อนครับว่าจะเอาก๋อยไปตีภาคไหน เพราะแต่ละที่ กติกาไม่เหมือนกัน การฟิตเลี้ยง ก็ต่างกัน
ผมอยู่ลำพูน แต่กลับไม่เล่นก๋อย  ไม่ใช่เพราะไม่ชอบ แต่ว่าก๋อยเก่งๆ หายากมาก (หมายถึงชนกติกาทางเหนือนะครับ)
ขนาดอยู่ลำพูนแท้ๆ ยังหาตัวเก่งๆ ตามสนามชนไม่เคยเจอ ประเภทไก่พานิชย์ ซุ้มตามหน้าหนังสือ อย่าไปยุ่งเกี่ยวด้วย
การเพาะเลี้ยง ก๋อย เพาะออกมา 10ตัว หากได้เก่ง 2 ตัว ผมถือว่าสุดยอดมือบรีดแล้วล่ะครับ
ตามจากการเพาะพม่า 10 ได้เล่นแน่ๆเกินครึ่งครับ
เท่าที่คลุกคลี คนที่เล่นก๋อยจริงๆ  คือคนรักเดียวใจเดียว มีความอดทนสูง ไม่ตามกระแส  จึงทำให้มีสายเลือดนิ่งอยู่ในมือ

ส่วนเรื่องชั้นเชิง หากเชิงตามคลิป เล่นแถวอิสานหรือภาคกลางได้ครับ แต่เชิงหัวล่างไม่ควรเล่นทางภาคเหนือครับ

ขอบคุณพี่Alfa@Seya มากเลยครับ ข้อมูลดีๆแบบนี้ ผมอยู่โคราชติดกับชัยภูมิครับพี่ ตัวที่เอาคลิปให้ดูเป็นไก่หัวล่าง พอดีมีแม่หัวบนที่เพื่อนเอามาจากสุรินทร์ เลยเอามาพัฒนาต่อครับ.พี่ๆช่วยวิจารณ์หรือชี้แนะหน่อยครับว่ามันออกมาแบบนี้
https://www.youtube.com/watch?v=xlOcekS0d-8
ต้นหอมครับ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 12:33:31 PM »

มาเก็บความรู้ ที่เพื่อนๆนำมาบอก การเพาะไก่แล้วควรจะเล่นที่ใหน ผลก็ชอบก๋อย ขอบคุณนะครับ

Alfa@Seya
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 01:46:54 PM »

การเลี้ยงป่าก๋อย สายพันธุ์นี้ ใช้พละกำลังในการต่อสู้มากกว่าเพื่อน เป็นมวยประเภทลงทุน (บวงเชิงก็หัวแลกเงิน)
ดังนั้นการเลี้ยงจึงต้องเน้นสร้างกล้ามเนื้อเป็นอันดับแรก ทั้งปั้นขา ปีก ลำคอ ออกกำลัง บำรุง กราดแดด ให้ถึง
และเนื่องจาก ไก่ก๋อย สภาพจิตใจจะพร้อมช้ากว่าสายพันธุ์อื่น ดังนั้น อายุที่เหมาะสำหรับปล่ำวางครั้งแรก ควร เกิน10เดือนขึ้นไป
12เดือนหรือเลยกว่านั้นยิ่งดี หากต่ำกว่า10เดือน แล้วโดนหนักๆ มีโอกาสออกไก่/ดีดไก่สูง  (เดี๋ยวจะเสียไก่ดีๆไปแล้วพาลไปว่าได้เหล่ากอไม่ดีมาอีก)
ก่อนปล้ำ ควรเตรียมตัวจับขังสัก1เดือน กินข้าวเปลือก ยาบำรุง เช็ดน้ำเบาๆ กราดแดด เบาๆไปก่อน หากผลการเทสครั้งแรกผ่าน
มีแววรุ่ง ค่อยเพิ่มความเข้มข้นในการเลี้ยง หากชนสนามภาคกลาง อิสาน สามารถลงขมิ้นได้ทั้งตัว และติดกระเบื้องได้ครับ ความเร็วอาจลดลงแต่ได้ความแข็งแกร่งมาทดแทน
ชนทางเหนือ ลงขมิ้นทั้งตัวแค่ครั้งเดียว(เพื่อไล่ไร) ที่เหลือ ลงเฉพาะ หน้าขาหน้าอกวงแดง ส่วนที่จะต้องปะทะเดือยเท่านั้น
อย่างที่บอกแต่ล่ะครับว่ากติกาแต่ละที่ไม่เหมือนกัน การเลี้ยงการฟิตซ้อมจึงต้องต่างกัน
ส่วนชั้นเชิงของไก่ ไม่มีเชิงไหนเก่งที่สุด ของแบบนี้มันเหมือนงูกินหาง และเแพ้ทางกัน เวลาเปรียบตี เจ้าของไก่ต้องรู้ว่าไก่ตัวเองชอบตีกับเชิงไหน
และแพ้ทางไก่แบบไหน เปรียบให้ถูก อ่านทางตีให้ได้ (อันนี้ต้องใช้ประสบการณ์พิศจากรูปร่างหน้าตาและลักษณะขนหัวขนคอครับ) ยิ่งถ้าหากเคยเห็นคู่ต่อสู้ตีมาแล้ว
ยิ่งง่ายเลยครับ เรียกว่าเอามาดักทาง...   (เรื่องในสนามพอก่อนครับ เดี๋ยวยาววว)

Liked By: setome, basann, porto_t1
Alfa@Seya
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 01:57:09 PM »

ในคลิปที่ มีแววปั้นได้เลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เดินในเร็ว กัดหัวปีก  จุ่มหน้ากระเพาะ ได้
แต่ดูแผลตีอีกทีนะครับ ถ้าตีจำแผล ถึงบ่อนแน่นอน แต่ประเภทกัดทั่วร่าง ตีทั่วตัว ผมเว้นครับ

anannava
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 04:22:46 PM »

ผมชอบเลี้ยงไก่ชนเหมือนกัน เลี้ยงเล่นมาหลายปีแระ เล่นอยู่ภาคกลาง คลองหนึ่ง ปทุมธานีครับ ไก่ผมเพาะเองเน้นลูกผสมเชิงก๋อย มีทั้งชนบนและชนมัดปีกคัดเบอร์แข้งชนสนามมาตรฐาน ไก่ถ้าเบอร์แข้งได้ไม่ว่าก๋อยหรือพม่าใช้งานจริงได้แน่นอนครับ อย่าไปเน้นต้องกัดต้องลีลาดี ขอให้เน้นเบอร์แข้งดีกว่าครับ สนุกสนานขอให้เลี้ยงเล่นแล้วมีความสุข มีเพื่อนพักพวกเยอะๆนะครับ

basann
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 11:12:38 AM »

การเลี้ยงป่าก๋อย สายพันธุ์นี้ ใช้พละกำลังในการต่อสู้มากกว่าเพื่อน เป็นมวยประเภทลงทุน (บวงเชิงก็หัวแลกเงิน)
ดังนั้นการเลี้ยงจึงต้องเน้นสร้างกล้ามเนื้อเป็นอันดับแรก ทั้งปั้นขา ปีก ลำคอ ออกกำลัง บำรุง กราดแดด ให้ถึง
และเนื่องจาก ไก่ก๋อย สภาพจิตใจจะพร้อมช้ากว่าสายพันธุ์อื่น ดังนั้น อายุที่เหมาะสำหรับปล่ำวางครั้งแรก ควร เกิน10เดือนขึ้นไป
12เดือนหรือเลยกว่านั้นยิ่งดี หากต่ำกว่า10เดือน แล้วโดนหนักๆ มีโอกาสออกไก่/ดีดไก่สูง  (เดี๋ยวจะเสียไก่ดีๆไปแล้วพาลไปว่าได้เหล่ากอไม่ดีมาอีก)
ก่อนปล้ำ ควรเตรียมตัวจับขังสัก1เดือน กินข้าวเปลือก ยาบำรุง เช็ดน้ำเบาๆ กราดแดด เบาๆไปก่อน หากผลการเทสครั้งแรกผ่าน
มีแววรุ่ง ค่อยเพิ่มความเข้มข้นในการเลี้ยง หากชนสนามภาคกลาง อิสาน สามารถลงขมิ้นได้ทั้งตัว และติดกระเบื้องได้ครับ ความเร็วอาจลดลงแต่ได้ความแข็งแกร่งมาทดแทน
ชนทางเหนือ ลงขมิ้นทั้งตัวแค่ครั้งเดียว(เพื่อไล่ไร) ที่เหลือ ลงเฉพาะ หน้าขาหน้าอกวงแดง ส่วนที่จะต้องปะทะเดือยเท่านั้น
อย่างที่บอกแต่ล่ะครับว่ากติกาแต่ละที่ไม่เหมือนกัน การเลี้ยงการฟิตซ้อมจึงต้องต่างกัน
ส่วนชั้นเชิงของไก่ ไม่มีเชิงไหนเก่งที่สุด ของแบบนี้มันเหมือนงูกินหาง และเแพ้ทางกัน เวลาเปรียบตี เจ้าของไก่ต้องรู้ว่าไก่ตัวเองชอบตีกับเชิงไหน
และแพ้ทางไก่แบบไหน เปรียบให้ถูก อ่านทางตีให้ได้ (อันนี้ต้องใช้ประสบการณ์พิศจากรูปร่างหน้าตาและลักษณะขนหัวขนคอครับ) ยิ่งถ้าหากเคยเห็นคู่ต่อสู้ตีมาแล้ว
ยิ่งง่ายเลยครับ เรียกว่าเอามาดักทาง...   (เรื่องในสนามพอก่อนครับ เดี๋ยวยาววว)

ขอบคุณมากเลยครับพี่..เสียอย่างเดียวผมได้ความรู้นี้ช้าไปหน่อย โดยเฉพาะ""อายุที่เหมาะสำหรับปล่ำวางครั้งแรก ควร เกิน10เดือนขึ้นไป
12เดือนหรือเลยกว่านั้นยิ่งดี หากต่ำกว่า10เดือน แล้วโดนหนักๆ มีโอกาสออกไก่/ดีดไก่สูง  (เดี๋ยวจะเสียไก่ดีๆไปแล้วพาลไปว่าได้เหล่ากอไม่ดีมาอีก)""" อันนี้โดนมากับตัวเองเลยครับ.เมื่อเดือนที่แล้วนี่เองครับ.สายดายมาก.. โกรธ โกรธ

basann
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 11:18:09 AM »

ผมชอบเลี้ยงไก่ชนเหมือนกัน เลี้ยงเล่นมาหลายปีแระ เล่นอยู่ภาคกลาง คลองหนึ่ง ปทุมธานีครับ ไก่ผมเพาะเองเน้นลูกผสมเชิงก๋อย มีทั้งชนบนและชนมัดปีกคัดเบอร์แข้งชนสนามมาตรฐาน ไก่ถ้าเบอร์แข้งได้ไม่ว่าก๋อยหรือพม่าใช้งานจริงได้แน่นอนครับ อย่าไปเน้นต้องกัดต้องลีลาดี ขอให้เน้นเบอร์แข้งดีกว่าครับ สนุกสนานขอให้เลี้ยงเล่นแล้วมีความสุข มีเพื่อนพักพวกเยอะๆนะครับ
ขอบคุณมากครับ..
Alfa@Seya
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 01:30:09 PM »

ถูกต้องเลยครับ หากเล่นสายตี เบอร์แข้งต้องมาก่อน ลีลาเป็นส่วนประกอบ(เวลาชนะแล้วราคาดีกว่าครับ)

แต่หากเล่นไก่สายพานิชย์ เน้นเพาะเลี้ยงขายอย่างเดียว เล่นไก่ลีลา+ตามกระแสครับ เพราะขายง่าย คุ้มทุนเร็ว
(สายตี หากไม่รักจริงอย่าทำเลยครับส่วนมากเข้าเนื้อตัวเอง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยกเว้นจะทำเป็นงานอดิเรก ไว้คลายเครียด พบปะเพื่อนฝูง อันนี้สนับสนุนครับ รูดซิบปาก รูดซิบปาก

kittisakbuna
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 04:28:46 PM »

เชิงเป็นแบบนี้เพื่อนๆพี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับ
https://www.youtube.com/watch?v=o5YxsDzYSTE
ด้วยความเคารพ
ชั้นเชิงลีลาดี ปากบอน แต่เบอร์แข้งผมว่ายังถือว่าปานกลางครับ แนะนำเล่นลูกผสมง่อน ก๋อยตราดง่อน หรือก๋อยพนัสง่อน จะดีกว่าครับ ก๋อยร้อยผ่านพม่ายากครับ มองในสนามภาคกลางหรืออีสานนะครับ
basann
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2015, 02:00:06 PM »

ด้วยความเคารพ
ชั้นเชิงลีลาดี ปากบอน แต่เบอร์แข้งผมว่ายังถือว่าปานกลางครับ แนะนำเล่นลูกผสมง่อน ก๋อยตราดง่อน หรือก๋อยพนัสง่อน จะดีกว่าครับ ก๋อยร้อยผ่านพม่ายากครับ มองในสนามภาคกลางหรืออีสานนะครับ

ขอบคุณมากครับ..จะนำข้อมูลความรู้มาพัฒนาสายพันธุ์ครับ.
basann
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2015, 02:01:03 PM »

ตอนนี้ผมนำนำก๋อยง่อนมาพัฒนาสายต่อยอดกับก๋อยร้อยสายเดิมๆครับ.ไม่รู้จะเป็นยังไง
basann
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2015, 11:14:30 AM »

อยากให้พี่ๆแนะนำวิธีเลี้ยงไก่แรกเกิด-3เดือนแรก ให้หน่อยครับ.ผมเลี้ยงแล้วมันออกขนเร็วทำให้โครงสร้างไม่ค่อยได้ ตัวเล็ก ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
kittisakbuna
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2015, 04:08:27 PM »

ตอนนี้ผมนำนำก๋อยง่อนมาพัฒนาสายต่อยอดกับก๋อยร้อยสายเดิมๆครับ.ไม่รู้จะเป็นยังไง

ดีเลยล่ะครับ เน้นปากไวๆ กับเบอร์แข้งดีๆไว้ก่อน เรื่องอื่น ค่อยมาปรับปรุงทีหลัง

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์