หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รับซื้อ ลูกตะคร้อสุก (ภาษาลาวบักคร้อ , ภาษาเขมรปันรัว ) ไม่จำกัดจำนวน  (อ่าน 4467 ครั้ง)
phalikhit
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 09:40:42 PM »

ลูกตะคร้อสุก ปลอกเปลือกใส่ชาม เหยาะน้ำปลา โรยพริกป่น ใส่น้ำตาลทราย
ใช้ช้อนตักเข้าปาก  ซู้ด.......

เมล็ดของมัน  แกะเปลือกหุ้มออก ใช้นิ้วมือขยี้เบาๆมันจะแตกออกเป็นสองส่วน
ส่วนหนึ่งจะมีรูปร่างเหมือนตัว C ให้ลูกสาวคนเล็ก ทำต่างหู

PRAGASIT
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 10:21:41 PM »

ลูกตะคร้อสุก ปลอกเปลือกใส่ชาม เหยาะน้ำปลา โรยพริกป่น ใส่น้ำตาลทราย
ใช้ช้อนตักเข้าปาก  ซู้ด.......

เมล็ดของมัน  แกะเปลือกหุ้มออก ใช้นิ้วมือขยี้เบาๆมันจะแตกออกเป็นสองส่วน
ส่วนหนึ่งจะมีรูปร่างเหมือนตัว C ให้ลูกสาวคนเล็ก ทำต่างหู
;กินหลาย กะขี้แตกเด้อค้าบ
PRAGASIT
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 10:30:33 PM »

ทำยาอะไรหรือครับ แนวโน้มตลาดน่าสนใจไหมครับ
ถ้าน่าสนใจจะเริ่มปลูกกันเลยครับ
;)ยังให้คำตอบ ไม่ได้ ค้าบพี่เพราะมันเกี่ยวกับตัวสารที่สะกัดออกมา ไปใช้สวนผสมเกี่ยวกับความงาม  ต้องรอสักระยะ ไม่เกิน 1 ปี ถึงจะให้คำตอบในการลงทุนปลูกเป็็นสวน แต่ตอนนี้วัตถุดิบหาค่อนข้างยากพอสมควร  เพราะปัจจุบัน หาต้นยากมาก สมัยก่อนแถวทุ่งนายังพอมี ปัจจุบันหมดแล้ว...เหลือแต่ตอ
atsk
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 02:37:36 PM »

ถ้าจะเอาไปทำวิจัยยังพอหาได้ครับ

ถ้าผลการวิจัยออกมาแล้วดีจริง และจะทำเป็นอุตสาหกรรมค่อนข้างยาก เพราะต้นเก่าก็เหลือไม่มากและออกผลไม่สม่ำเสมอ
บางปีออก บางปีไม่ออก

และถ้าจะปลูกใหม่ ตะคร้อเพาะเมล็ดยากมาก เพาะปีนี้งอกปีหน้า
และใช้เวลาปลูก10 ปี กว่าจะออกดอกและเข้าสู่วงเวียนเดิมคือ  ปีนี้ออกปีหน้าจะออกไหมต้องลุ้น

ถ้าใครจะปลูกก็เริ่มปลูกได้เลยครับถึงไม่ได้ใช้ในงานนี้ แต่รับรองขายได้ เพราะคนในกรุงเทพเริ่มรู้จักแล้ว พวกผู้หญิงชอบกินมากครับ
ตะคร้อใส่น้ำปลา โรยพริกป่น  ปีนี้ผมซื้อแจกเพื่อนๆครั้งละ 5 โล ประมาณ 10 ครั้ง ก็ 50 โลไปแล้ว

goeooo
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 03:50:41 PM »

โลล่ะจักบาทบอกมาโล้ด บ่มีดอกแต่อยากรู้ราคา
PRAGASIT
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 06:37:16 PM »

ถ้าจะเอาไปทำวิจัยยังพอหาได้ครับ

ถ้าผลการวิจัยออกมาแล้วดีจริง และจะทำเป็นอุตสาหกรรมค่อนข้างยาก เพราะต้นเก่าก็เหลือไม่มากและออกผลไม่สม่ำเสมอ

และถ้าจะปลูกใหม่ ตะคร้อเพาะเมล็ดยากมาก เพาะปีนี้งอกปีหน้า
และใช้เวลาปลูก10 ปี กว่าจะออกดอกและเข้าสู่วงเวียนเดิมคือ  ปีนี้ออกปีหน้าจะออกไหมต้องลุ้น

ถ้าใครจะปลูกก็เริ่มปลูกได้เลยครับถึงไม่ได้ใช้ในงานนี้ แต่รับรองขายได้ เพราะคนในกรุงเทพเริ่มรู้จักแล้ว พวกผู้หญิงชอบกินมากครับ
ตะคร้อใส่น้ำปลา โรยพริกป่น  ปีนี้ผมซื้อแจกเพื่อนๆครั้งละ 5 โล ประมาณ 10 ครั้ง ก็ 50 โลไปแล้ว
 ;)เยี่ยมเลยค้าบ พี่ ปลูกเลยครับการปรับปรุงพันธ์ การจัดการ ที่ดี จะทำให้เรา ได้ผลผลิต ที่มีคุณภาพ และนำไปสู่การผลิต เพื่ออุตสาหกรรม
PRAGASIT
*

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 05:52:48 PM »

ขอบคุณทุกท่าน..ที่โทรมาน่ะครับ ตอนนี้ยังไม่ขอรับซื้อ สำรวจตลาดก่อนว่ามีผลผลิตเยอะมั้ย .ขออภัยมา ณ โอกาสนี้..ถ้าเปิดซื้อ จะโทรไปตามเบอร์ที่ติดต่อเข้ามา น่ะครัช.
phalikhit
*

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 07:22:13 PM »

ผมชื่อ เล็ก น่ะครับ อยู่สุรินทร์ พี่ๆน้องๆชาวเกษตรท่านใด ที่มีต้นตะคร้อ สามารถนำผลผลิตมาขายได้น่ะครับ ถ้ามีจำนวนมากจะไปรับถึงที่ครับ ส่วนใหญ่ออกผล ช่วงเดือน มีนาคม ถึง สิงหาคม (ท่านใดได้ผลผลิตทั่งปียิ่งดี)ถ้าท่านใดสนใจรับมาขายให้ผมต่อก็ได้ครับ มาส่งให้ผมได้ตลอดน่ะครับ รับไม่อั้น แต่ต้อง ไม่สุกจนเละน่ะครับ ติดต่อมาได้ตลอด 0821348499 เริ่มเปิดรับตั้งแต่ต้นปีหน้าเลยน่ะครับ

ขอบคุณทุกท่าน..ที่โทรมาน่ะครับ ตอนนี้ยังไม่ขอรับซื้อ สำรวจตลาดก่อนว่ามีผลผลิตเยอะมั้ย .ขออภัยมา ณ โอกาสนี้..ถ้าเปิดซื้อ จะโทรไปตามเบอร์ที่ติดต่อเข้ามา น่ะครัช.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2016, 07:23:53 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
Ply
*

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 11:35:30 AM »

และใช้เวลาปลูก10 ปี กว่าจะออกดอกและเข้าสู่วงเวียนเดิมคือ  ปีนี้ออกปีหน้าจะออกไหมต้องลุ้น

ตะคร้อใส่น้ำปลา โรยพริกป่น  ปีนี้ผมซื้อแจกเพื่อนๆครั้งละ 5 โล ประมาณ 10 ครั้ง ก็ 50 โลไปแล้ว

เอ่อ...ขออนุญาตนิดนึงนะครับ ผมว่าตะคร้อเพาะเมล็ดไม่ยากนะครับ ผมใช้เวลาเพาะไม่น่าจะถึงเดือน พอดีเป็นไม้ชนิดแรกเลยที่ผมเพาะเพื่อนำเข้าปลูกในสวน ตอนนั้นก็ไม่ได้คิดที่จะเก็บข้อมูลไว้ มาเริ่มเก็บข้อมูลก็ตอนเริ่มเพาะแคนาครับ แต่ถ้าเพาะปีนี้แล้วปลูกปีหน้าอันนี้ใช่แน่นอนครับ...เผื่อบางท่านอยากจะเพาะบ้าง...จะท้อกันซะก่อน... ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=117853.0
roongtiwa1989
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2017, 04:48:29 AM »

มีบัก ค้อ ขายค่ะ  ยังมีใครรับอยู่ไหมค่ะ
0924560097
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์