หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยงไก่ 47 ตัว ออกไข่วันละ 30-37 ฟอง  (อ่าน 11588 ครั้ง)
markonikove
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 20, 2015, 09:20:08 PM »

เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ผสมอาหารแม่ไก่ เป็นอาหารสูตรไก่ไข่  โปรตีน 20 % กดเครื่องคิดเลขแล้ว ตก กก. ละ 10.87 บาท

แต่ผมโชคดีที่มีโรงสีชุมชนในพื้นที่ ได้รำ กก. ละ 7 บาท แต่เป็นรำปนแกลบละเอียดนิดๆหน่อย เมื่อเอามาวางเทียบกะรำโรงสีใหญ่ ( โปรตีน 14 % )  ดูเนื้อแล้วไกล้ๆกันอยู่ เลยตีตัวเลขโปรตีน 10 % ( ความจริงยังไๆ ก็ต้องสูงกว่านี้อยู่แล้ว แต่ตีเผื่อเอาไว้เท่านั่น )

เอามาลองให้ไก่กิน จากเดิมเคยไข่  วันละ 10 - 13 ฟอง เพิ่มเป็น 13 - 15 ฟองตลอด 3 - 4 วันที่ผ่านมานี้เลย ( จากแม่ไก่เนื้อ 18 แม่ )

nushpng
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 09:25:41 PM »

ลองให้หยวกกล้วยหมักสูตรของพี่ชัชนครศรี ให้ไก่กินดูซิคะเผื่อช่วยได้ นุชเลี้ยงมาประมาณ 9 เดือนแล้วค่ะ ไก่ 61 ตัวช่วง 3-6 เดือนให้ไข่วันละ 59-61 ฟอง ค่ะ กินอาหาร ของไทยฟู้ด โปรตีน 17 เปอร์เซ็น กระสอบละ 450 บาท ใช้ได้ 4-5 วัน กินอาหารอย่างเดียวเลย ค่ะแต่สีใข่แดงจะจืดๆ ตอนหลังเลยให้ใบกล้วยกับใบเตยใช้กรรไกรตัดเป็นชิ้นเล็กๆให้กิน และสั่งน้ำหมักของพี่ชัชมาผสมน้ำให้กิน ก็ให้ไข่ดีมาเเรื่อยๆ พอเข้าเดือนที่ 8 อยู่ๆไก่ก็ไข่ลดลงเหลือวันละ 48-50 ฟองทีแรกตกใจ คิดว่าถึงเวลาปลดระวางแล้วปรึกษาพี่ชัชพี่บอกว่าไก่น่าจะอยู่ได้เกือบๆ 2 ปีนู้นแหละพอดีเข้าในเวปเจอสูตรหยวกหมักของพี่ชัชเลยลองทำดู พอให้ไก่กินประมาณวันที่ 2 ไก่ก็เริ่มไข่ขึ้นมา 56-57 ฟอง จนตอนนี้ไข่ก็กลับมาปกติคือ 59-60 ฟองต่อวันที่สำคัญไก่กินอาหารน้อยลงค่ะ จากถุงละ 4-5 วันตอนนี้ถุงนึง กินได้ 7  วันเลยค่ะ และไข่ก็ฟองโตๆเหมือนเดิมตอนนี้ถ้าเทียบก็น่าจะเบอร์ 0 กับเบอร์ 1 ค่ะ นุชขายแผงละ 100 บาท โดยคละกันไปค่ะ ถ้าใครจะซื้อต้องจองคิวเป็นอาทิตย์เลยค่ะ ลูกค้าบอกว่าไข่สีสวย ไม่คาวเหมือนที่ซื้อในตลาด ที่สำคัญของนุชไข่สดกว่าเพราะวันต่อวันค่ะ ส่วนของอีกเจ้านึงเค้าเลี้ยง 150 ต้ว แต่ไข่วันละ60-65 ฟองเองค่ะเห็นว่าตอนนี้เริ่มขาดทุนแล้วค่ะ นุชแนะนำเค้าให้เลี้ยงด้วยหยวกเค้าไม่เชื่อค่ะและลูกค้าบอกว่าไข่ของเค้าใบเล็กสีก็ซีดไม่เหมือนของนุชค่ะ เวลาตอกมาไข่ของนุชจะข้นกว่าของอีกเจ้าสีก็แดงกว่าค่ะ ลองทำดูนะคะเผื่อจะได้ผลเหมือนของนุช อ้อของนุชเลี้ยงขังในคอกไม่ใช้กรงตับค่ะ ถ้าวันไหนอากาศดีๆฝนไม่ตกตอนเย็นๆก็ปล่อยออกมาข้างนอกบ้างค่ะ ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: tel1234, aumblueford, Phatty
jarungkit
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 21, 2015, 10:37:55 PM »

จะเลี้ยงอย่างไรก็ได้ ของให้สร้างกำไรดีกว่าเพิ่มค่าใช้จ่าย การลดต้นทุนเป็นทางหนึ่ง
 เจอบ่อยนะที่เกษตรกรยึดมั่นวิธีการเดิมๆ จนขาดทุนเจ๊งหลายราย เพราะต้องได้ปริมาณถึงพออยู่รอด
 โชคดีที่หลุดวงจรนั้นออกมาได้ และไม่คิดใช้อาหารถุงเลย แต่บางครั้งก็จำเป็นต้องใช้แต่เลี้ยงที่จะใช้น้อยที่สุด
 มีอีกหลายวิธีนะ ไม่ต้องใช้สูตร ข้าวโพด กากถั่วเหลือเป็นหลัก โชคดีครับ

Liked By: nushpng
bird885
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 02:13:11 PM »

ผมเลี้ยง250ตัว ให้หยวกกล้วยสูตรศรีเชียงใหม่+รำ+อาหารถุง+กากน้ำเต้าหู  4+2+6+3 

Liked By: nushpng
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์