หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อที่มรดก อย่างนี้ก็มีด้วย  (อ่าน 1739 ครั้ง)
fourfourfour
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 09:07:56 AM »

ญาติผมได้ซื้อที่นามาจากคนที่มีที่นาอยู่ใกล้ๆ กัน โดยซื้อมาเป็น น.ส.3ก.ได้ 10 ปี ก็ไปขอเปลี่ยนเป็นโฉนด ได้ 3 ปี
ปัญหาก็เกิดขึ้นจนได้ คือ ญาติคนขายได้ฟ้องศาล แจ้งคนขาย และญาติที่ซื้อที่นา เป็นจำเลย ข้อหาร่วมกันทุจริตฉ้อโกงที่นาดังกล่าว
โดยร้องต่อศาล สั่งให้เป็นโมฆะ และคืนที่นาให้กับญาติคนขาย ต่อไป
ประเด็น พ่อของคนขาย แต่งงานไม่ได้จดทะเบียนกับแม่คนขาย (เป็นเมียคนที่1) มีลูกคนเดียว คือ คนขาย มีที่นาที่สร้างมาด้วยกัน
ต่อมาแม่คนขาย เสียชีวิต พ่อของคนขาย แต่งงานใหม่ไม่ได้จดทะเบียน (เป็นเมียคนที่2) มีลูก 7 คน ซึ่งลูกสุดท้องเป็นคนที่ฟ้องศาล
เมื่อพ่อคนขายเสียชีวิต คนขายจึงขอให้ผู้ใหญ่บ้านไปรับรองการเป็นบุตรกับ ที่ดิน เพื่อให้ที่ดินโอนให้เป็นกรรมสิทธิ์ของคนขาย
และที่ดิน ได้โอน น.ส.3ก.ให้เป็นกรรมสิทธิ์ของคนขาย อีก 4 ปีต่อมา คนขายได้มาติดต่อกับญาติผมที่บ้าน (ซึ่งเป็นร้านขายของ)
เพื่อขอขายที่นาดังกล่าว ในราคาสมัยนั้น 200,000 บาท ซึ่งญาติก็ตกลงซื้อโดยไปทำการโอนกันถูกต้องที่ ที่ดิน
จากวันที่โอน เป็นเวลา 13 ปี แล้ว กลับมีการฟ้องศาล ในประเด็นดังกล่าว
มีท่านใดมีประสบการณ์ ในเรื่องแบบนี้บางครับ มาเล่าสู่ฟังกันบ้าง

Liked By: yaisee

kit2011
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 07:44:31 AM »

อายุความขาดแล้วครับ

Liked By: yaisee
yaisee
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 07:57:11 AM »

อายุความขาดแล้วครับ
ถ้าอายุความไม่ขาด จะฟ้องชนะไหมครับ
kit2011
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2015, 01:38:41 PM »

การฟ้องเรื่องทรัพย์มรดกทายาทจะรู้หรือไม่รู้การตายของเจ้ามรดกก็ตามเขาให้ฟ้องได้ไม่เกิน 10 ปีครับไม่งั้นก็จะฟ้องกันไม่รู้จบครับ ลองหาอ่านในgoogle นะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์