หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องขอโฉนดที่ดินแต่ไม่มีหลักฐานไรเลย  (อ่าน 1479 ครั้ง)
toeyza20
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 02:50:23 PM »

พอดีว่าที่ดิน อยู่ แต่ไม่มาก แค่ประมาณ 100 ตารางวา หมู่ 3 หมู่บ้านสะพานเจ๊ก ต.เนินประปรางค์ อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี เป็นที่ดินที่ แม่ปลูกบ้าน อาศัยอยู่ 20 ปีได้ แต่ไม่มีหลักฐานอะไรเลย ถ้าต้องการออกหลักฐานการครอบครองสิทธิ์ให้ที่ดินอะไรก็ได้สักอย่าง (ถ้าได้โฉนดก็ดี ) จะต้องทำไงก่อนอะคับ โทรไปถามที่ดินจังหวัดเค้าบอกว่าต้องรอเนินวัดอะไรก็ไม่รู้ เเล้วก็ไม่รู้อีกกี่ปี เเล้วพอมีวิธีไหนอีกบ้างไหมอะคับ

fourfourfour
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 08:51:29 AM »

สงสัยแต่ว่า ทำไมไม่มีเอกสารอะไรเลยล่ะครับ ปกติต้องมีเอกสารอะไรสักอย่างหนึ่ง อย่างน้อยต้องมีใบเหยียบย่ำ บ้างล่ะครับ
และถ้ามีการครอบครองถูกต้องจริง ก็ต้องไปติดต่อที่ ที่ดิน เพื่อตรวจสอบขอคัดรับรองสำเนาได้นะครับ
toeyza20
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 12:54:04 PM »

ผมลองถามแม่ แม่บอกไม่มีหลักฐานไรเลย ตอนมาอยู่ใหม่ๆก็มาปลูกบ้านเลย คนเเถวนั้นบอกปลูกได้ไม่มีที่ใคร เป็นที่ต้นไร่ปลายนา อะคับ
thawatchai.y
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 08:35:13 AM »

ไม่เคยเสียภาษีบำรุงท้องที่ด้วยหรือครับ อย่างน้อยถ้าเคยเสียภาษีบำรุงท้องที่ ก้อจะมีใบ บภท.5 ไว้เป็นหลักฐานก้อยังดี
thawatchai.y
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 08:37:41 AM »

อีกอย่างนึง ลองถามที่ดินแปลงข้างเคียงติดกันดูว่า มีโฉนดหรือไม่ ขอถ่ายแปลงรอบๆเพื่อไปตรวจดูรูปแปลงที่ดินแต่ละแปลงว่าที่ดินของเราเป้นที่ว่างเปล่าจริงๆนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์