หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรวันหยุด เพื่อรอวันเกษียณ  (อ่าน 40573 ครั้ง)
Jirapatb
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #272 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 01:17:34 PM »

น้ำมาปลาไปหมด ถือซะว่าปีใหม่ได้ปล่อยปลาแล้วกันค่ะ  ยิ้ม ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2017, 01:04:20 PM โดย Jirapatb » บันทึกการเข้า

ต้นไม้ต้องใช้เวลาโต อย่าปล่อยให้เวลาผ่านพ้นไปวันๆ เพราะร่างกายคนเราก็ถดถ้อยลงทุกวันเช่นกัน....นึกถึงคำพ่อไว้.....ปลูกไปค่ะ

Jirapatb
*

« ตอบ #273 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 04:52:12 PM »

สภาพหลังน้ำผ่านสวนอยู่ 2-3 วัน สับปะรดอาการหนักสุด โกรธ โกรธ สละและไม้อื่นๆ จำไม่ได้แล้วว่าต้นอะไรบ้าง ที่ปลูกไว้ริมห้วยไปกับน้ำหมดแล้วค่ะ ร้องไห้ ร้องไห้

สวนกล้วยยังคงอยู่ดี สำคัญสุดหญ้าเน่าตายไปเลย  เจ๋ง เจ๋ง

มะม่วงเป็นไม้ใหญ่กว่าเพื่อนเลยสบายๆ ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2017, 01:05:51 PM โดย Jirapatb » บันทึกการเข้า

ต้นไม้ต้องใช้เวลาโต อย่าปล่อยให้เวลาผ่านพ้นไปวันๆ เพราะร่างกายคนเราก็ถดถ้อยลงทุกวันเช่นกัน....นึกถึงคำพ่อไว้.....ปลูกไปค่ะ
Boonyang
*

« ตอบ #274 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 10:38:42 AM »

ที่ทำงานกับสวนห่างกันกี่กิโลค่ะ..

จากบ้านที่สมุทรปราการไปสวนที่สามร้อยยอดก็ประมาณ 250 กิโลค่ะ
[/quote]

ผมดีใจจังเลย ที่เหมือนได้เจอพี่สาว บ้านไกลเหมือนกันเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม
Boonyang
*

« ตอบ #275 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2017, 10:47:57 AM »

สถานการณ์น้ำ ณ สวนยาง มีคนมาตั้งเครื่องสูบน้ำประจำ ไม่แห้งก็ไม่รู้จะว่าไงแล้วววว  โกรธ โกรธ ปล่อยปลานิลไว้สองร้อยตัวเมื่อปีก่อน มาคราวที่แล้วเอาอาหารมาให้ยังลอยตัวให้เห็นบ้าง มาคราวนี้ไม่เห็นมีเลยสักตัว  ร้องไห้ ร้องไห้

สระลูกนี้ ขนาดเท่าไรหรอครับ  ยิ้มเท่ห์

ถึงกับมีคนเอาเครื่องสูบมาตั้งประจำเลยหรอครับ  โกรธ

ไม่ใหญ่เท่าไหร่หรอกค่ะ ขุดไว้สำหรับเป็นพื้นที่รับน้ำ เพาะเป็นพื้นที่ลุ่มที่สุดของแปลง  เพื่ออนาคตมาทำสวนนี้จะได้มีน้ำไว้ใช้ด้วยค่ะ แต่เผอิญอยู่ติดถนนด้านหน้าค่ะคนเลยเข้าออกง่าย ปล่อยปลานิล และปลูกบัวสายไว้ด้วย ประเด็นมันอยู่ที่เราไม่ค่อยได้ไปสวนนี้ 2-3 เดือนจะวิ่งไปดูสักครั้ง เพราะถือว่าว่าปลูกยางเรียบร้อยแล้ว ซ่อมที่ตายเรียบร้อยเราก็วางใจไม่ไปดูบ่อยๆ เพราะถือว่าแปลงนี้เรามีผู้เช่าปลูกสับปะรดอยู่เลยนานๆ ไปที เลยมีผู้ครอบครองเป็นสระส่วนตัวกันไปเลย   โกรธ โกรธ โกรธ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 05, 2017, 01:07:40 PM โดย Jirapatb » บันทึกการเข้า
Boonyang
*

« ตอบ #276 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 10:05:28 AM »

มาอัปเดตบ่อยๆนะครับพี่
 ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณที่มาเยี่ยมสวนนะคะ  บางครั้งไปสวนถ่ายรูปเยอะก็ได้มาอัพเยอะหน่อย แต่บางครั้งไปเจอหน้างานก็มัวแต่รีบทำงานไม่ค่อยได้ถ่ายรูป เวลากลับมาก็เลยไม่ค่อยจะมีรูปอัพค่ะ แต่จะพยายามอัพเดตเรื่อยๆ ค่ะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 10:16:41 AM โดย Jirapatb » บันทึกการเข้า
Boonyang
*

« ตอบ #277 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2017, 03:25:50 PM »

ที่บ้านชอบกินทุเรียนกันทุกคน จึงปลูกตามพื้นที่ว่างแซมในสวนมะม่วงด้วย ลุ้นกันต่อไปว่าจะรอดมั๊ยค่ะ

สรุปทุเรียน รอดไหมครับ

ไม่เหลือคะ ตายเรียบบบบบ  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ แต่ไม่ยอมแพ้หรอก จะปลูกต่อไป คือระบบน้ำที่สวนยังไม่ดีพอ นานๆ ไปรดสักที เขาก็เลยน้อยใจ ลาไปสวรรค์ก่อนค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2017, 10:13:49 AM โดย Jirapatb » บันทึกการเข้า
Boonyang
*

« ตอบ #278 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 11:35:28 PM »

พี่พอจะบอกได้ไหมครับว่าที่ดินพี่ตรงนี้ อยู่ตรงไหนของศาลาลัยครับ

ยังไม่ถึงศาลาลัย แยกเข้าไปทางหนองไพรวัลย์ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2017, 09:04:59 AM โดย Jirapatb » บันทึกการเข้า
Boonyang
*

« ตอบ #279 เมื่อ: มีนาคม 05, 2017, 11:34:27 AM »

อยากจะติดต่อคุยกับพี่ ส่วนตัวได้ไหมครับ รบกวนอ่าน inbox หน่อยนะครับพี่

บ้านผมอยู่สามร้อยยอด เหมือนกันครับ
Jirapatb
*

« ตอบ #280 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2017, 03:06:38 PM »

ทุกๆ วันหยุดที่เราไม่ติดธุระอะไร ก็ยังคงไปสวนกันเป็นปกติค่ะ กิจกรรมหลักของเราคือตัดหญ้าเหมือนเดิม

Jirapatb
*

« ตอบ #281 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2017, 09:45:59 AM »

ปลูกกล้วยนากไว้สองต้น เริ่มแตกหน่อเลยได้มีโอกาสแบ่งปันมาให้เพื่อนๆ ได้บ้างแล้วค่ะ

ผลผลิตเล็กๆ น้อยๆ ทุกครั้งที่กลับจากสวนค่ะ

Jirapatb
*

« ตอบ #282 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2017, 01:07:29 PM »

จัดทำแทงค์เก็บน้ำในสวนไว้ 3 จุดค่ะ เพื่อทำเป็นถังน้ำหยด หลังจากต้นไม้ขาดน้ำเพราะสูบน้ำรดไม่ทันตายไปเยอะเลยต้องแก้ปัญหาเรื่องน้ำ และเพื่อความสะดวกในการใช้ห้องน้ำด้วยค่ะ

หลังจากทำฐานเสร็จ ก็วางท่อลูกแรก ยาพื้นให้แห้งรอไว้ก่อนค่ะ

Jirapatb
*

« ตอบ #283 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2017, 01:18:20 PM »

ส่วนที่เหลือต้องให้รถเครนมายกขึ้นให้ค่ะ

Jirapatb
*

« ตอบ #284 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2017, 01:24:52 PM »

ทำการยาแนวทั้งด้านในและด้านนอกแทงค์ค่ะ หลังจากแห้งแล้วก็เดินท่อน้ำสำหรับไว้สูบน้ำใส่ ให้เรียบร้อยค่ะ

Jirapatb
*

« ตอบ #285 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 11:02:00 AM »

สวนยางนานๆ ไปดูที ก็โตขึ้นมากค่ะ แต่คงใกล้เวลาที่จะต้องไปดูแลเองแล้วเพราะสับปะรดใกล้หมดวาระของผู้เช่าแล้วค่ะ

ฝั่งขาวคือแปลงที่คนเช่าดูแลดี เลยไม่รกมากยางก็พลอยดูดีไปด้วย ส่วนฝั่งซ้ายผู้เช่าปล่อยทิ้งสับปะรดแล้วเลยรกเป็นป่าเลยค่ะ

ไม่รู้ต้นไหนเป็นต้นยางกันเลยที่เดียว  ลังเล ลังเล

Jirapatb
*

« ตอบ #286 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 01:28:00 PM »

บ่อน้ำที่สวนยางยังคงมีน้ำอยู่พอสมควร ดีใจที่บัวแดงยังคงอยู่ แต่ขอบบ่อรกมากมาย เต็มไปด้วยหญ้ากอและดงกระถิน มะพร้าวปลูกไว้ตามขอบบ่อ ก็เหลือรอดเพียงต้นเดียวเองค่ะ

Jirapatb
*

« ตอบ #287 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 01:39:50 PM »

ได้โอกาสเอาบัวแดงจากบ่อที่สวนยาง มาไว้ที่บ่อน้ำข้างบ้านค่ะ

หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19   ขึ้นบน
  พิมพ์