หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 24   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรวันหยุด เพื่อรอวันเกษียณ  (อ่าน 184596 ครั้ง)
Jirapatb
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 01:15:29 PM »

ตอนที่ผมเริ่มเอาที่นาขุดสระใว้เก็บน้ำเลี้ยงปลาญาติทางแฟนมีแต่ไม่เห็นด้วยเสียดายที่บ่นนินทาเลยโดนแฟนย้อนคืนแตกกระเจิงพอมีน้ำผมเริ่มเลี้ยงปลาและปลูกต้นไม้ผลไม้ก็เริ่มมีเอาต้นไม้มาให้ปลูกบอกเลี้ยงโน่นเลี้ยงนี่ทำเป็นแนะนำทั้งที่ตอนแรกไม่เห็นด้วยผมละอดขำไม่ได้นี่ถ้าได้ผลผลิตมาสงสัยมีมาเอาไปกินด้วยแน่ๆๆสวนของผมก็พึ่งเริ่มทำได้ปีเดียวครับดูและจำในนี้เหมือนกันค่อยๆทำครับดัดแปลงจากที่นาเอาครับ__เป็นกำลังใจให้ครับ

คนเข้ายังไม่เข้าใจ และคิดไม่เหมือนเราค่ะ ขุดสระเราได้อะไรมากกว่าที่ดินทำนาที่เสียไป สู้ๆ นะคะ....เชื่อสิว่าอย่างน้อยเราแค่ได้ทำเราก็มีความสุขมากกว่าคนอื่นแระ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ทำเลยไม่ต้องรอเกษียน ชีวิตพอเพียง สู่เกษตรพอเพียง jirapat_kaset_part_time

Jirapatb
*

« ตอบ #49 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 01:39:54 PM »

สร้างแหล่งอาหารที่บ้านค่ะ เป็นที่ชื่นชอบของแม่มาก เพราะแม่จะคอยรดน้ำเปิดสำรวจดอกเห็ดเก็บเห็ดไปทำกับข้าวให้ลูกหลานกิน ประหยัด ปลอดภัย ที่สำคัญคุณยายของหลานๆ มีความสุขสนุกสนานมากกกก.......(เพราะว่าเวลาแม่มาอยู่ด้วยที่บ้านสมุทรปราการเหมือนแม่จะเหงาๆ ถ้าได้มีอะไรทำนิดๆ หน่อยๆ จะช่วยให้แม่หายเหงาค่ะ เห็นไหมคะว่าเราได้อะไรมากกว่าอาหารเยอะค่ะ  : ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2018, 03:41:28 PM โดย Jirapatb » บันทึกการเข้า

ทำเลยไม่ต้องรอเกษียน ชีวิตพอเพียง สู่เกษตรพอเพียง jirapat_kaset_part_time
Jirapatb
*

« ตอบ #50 เมื่อ: กันยายน 28, 2015, 09:23:23 AM »

สัปดาห์นี้ ได้ปล่อยลูกปลาทับทิมเพิ่มและตัดหญ้าขอบสระ ส่วนแปลงนาด้านซ้าย ต้นข้าวอ่อนกำลังขึ้นค่ะ

ปลูกหญ้าแฝกกันขอบสระพัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2017, 09:42:25 AM โดย Jirapatb » บันทึกการเข้า

AEGNARIN_NUI
*

« ตอบ #51 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 03:01:29 PM »

เวลากลับไปสวน ต้องผ่านเพชรบุรีอยู่แล้ว จะแวะซื้อลูกปลา แถวคลองสายหนึ่ง อยู่ตรงข้ามกับ ศูนย์วิจัยและพัฒนาประมงน้ำจืดเพชรบุรี ไปปล่อยที่ละนิดที่ละหน่อย

ขอทราบ ความกว้าง ความลึก ความยาว ของสระด้วยคับ เนื่องจากว่าปีหน้า ผมว่าจะขุดสระเหมือนกันคับ กำลังหาแบบอยู่คับ สำหรับพื่้นที่นา 18 ไร่
Jirapatb
*

« ตอบ #52 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 03:16:30 PM »

เวลากลับไปสวน ต้องผ่านเพชรบุรีอยู่แล้ว จะแวะซื้อลูกปลา แถวคลองสายหนึ่ง อยู่ตรงข้ามกับ ศูนย์วิจัยและพัฒนาประมงน้ำจืดเพชรบุรี ไปปล่อยที่ละนิดที่ละหน่อย

ขอทราบ ความกว้าง ความลึก ความยาว ของสระด้วยคับ เนื่องจากว่าปีหน้า ผมว่าจะขุดสระเหมือนกันคับ กำลังหาแบบอยู่คับ สำหรับพื่้นที่นา 18 ไร่

โดยประมาณนะคะ กว้าง 24 เมตร ยาว 36 เมตร ลึก 6 เมตร ค่ะ

*

« ตอบ #53 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 04:10:07 PM »

ลึก 6 เมตร ลึกมากนะคับ ค่าใช้จ่ายในการขุดแพงไหมคับ ผมจะได้ตั้งงบไว้ถูกคับ ขอบคุณมากนะคับสำหรับข้อมูล
Jirapatb
*

« ตอบ #54 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 05:01:04 PM »

ลึก 6 เมตร ลึกมากนะคับ ค่าใช้จ่ายในการขุดแพงไหมคับ ผมจะได้ตั้งงบไว้ถูกคับ ขอบคุณมากนะคับสำหรับข้อมูล

ถ้าจ้างเขาขุด รถแม็คโคจะคิดเงินเป็นรายชั่วโมง ชั่วโมงละ 1,600 บาท จะแพงมากค่ะ และเราไม่อยากได้ดินทั้งหมดด้วย เลยหาแบบให้เขาขุดเอาดินไปฟรีค่ะ เขาก็จะไปหาขายสำหรับคนต้องการดิน และถ้าเราต้องการดินเราต้องซื้อเอาค่ะ (ซื้อดินเราเองนี้แระค่ะ) คิดไปคิดมาเขาคิดค่าดินเราเที่ยวละ 300 เพราะขนมาถมใกล้ๆ ซื้อดินเอาจะถูกกว่าค่ะ เลยตัดสินใจให้เขาขุดเอาดินเราไป และซื้อดินเขาเอา หมดไป 100 กว่าเที่ยวรถดัมพ์ หมดเงินเบ็ดเสร็จ 31,000 บาทถ้วน ได้สระ 1 ลูก ได้ที่ดินถมบ้านค่ะ แต่ข้อเสียคือ การขุดสระจะสำเร็จช้าหน่อยเพราะจนกว่าเขาจะหาลูกค้าดินได้เท่าขนาดของสระที่เราต้องการค่ะ ทั้งหมดนี้ถ้าจำไม่ผิดเขาขุดไปได้ประมาณ 600 รถดัมพ์ค่ะ

*

« ตอบ #55 เมื่อ: กันยายน 29, 2015, 05:37:32 PM »

ถ้าจ้างเขาขุด รถแม็คโคจะคิดเงินเป็นรายชั่วโมง ชั่วโมงละ 1,600 บาท จะแพงมากค่ะ และเราไม่อยากได้ดินทั้งหมดด้วย เลยหาแบบให้เขาขุดเอาดินไปฟรีค่ะ เขาก็จะไปหาขายสำหรับคนต้องการดิน และถ้าเราต้องการดินเราต้องซื้อเอาค่ะ (ซื้อดินเราเองนี้แระค่ะ) คิดไปคิดมาเขาคิดค่าดินเราเที่ยวละ 300 เพราะขนมาถมใกล้ๆ ซื้อดินเอาจะถูกกว่าค่ะ เลยตัดสินใจให้เขาขุดเอาดินเราไป และซื้อดินเขาเอา หมดไป 100 กว่าเที่ยวรถดัมพ์ หมดเงินเบ็ดเสร็จ 31,000 บาทถ้วน ได้สระ 1 ลูก ได้ที่ดินถมบ้านค่ะ แต่ข้อเสียคือ การขุดสระจะสำเร็จช้าหน่อยเพราะจนกว่าเขาจะหาลูกค้าดินได้เท่าขนาดของสระที่เราต้องการค่ะ ทั้งหมดนี้ถ้าจำไม่ผิดเขาขุดไปได้ประมาณ 600 รถดัมพ์ค่ะ

ขอบคุณมากคับ
stupidtok
*

« ตอบ #56 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 10:51:51 AM »

ริมสระน้ำอย่าลืมลงมะพร้าวอ่อนนะครับ กินเองก็ดี ปล่อยให้แห้งแล้วเอามาขูดคั้นกะทิก็หอม ขายเล่นๆก็ได้ตัง ช่วยยึดหน้าดินด้วย ^0^

กลับไปไล่อ่านก่อนครับ
Jirapatb
*

« ตอบ #57 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 01:27:55 PM »

ริมสระน้ำอย่าลืมลงมะพร้าวอ่อนนะครับ กินเองก็ดี ปล่อยให้แห้งแล้วเอามาขูดคั้นกะทิก็หอม ขายเล่นๆก็ได้ตัง ช่วยยึดหน้าดินด้วย ^0^

กลับไปไล่อ่านก่อนครับ

ขอบคุณค่ะ กำลังมีโครงการเหมือนกันค่ะ แต่ขอไปเพาะต้นกล้ามะพร้าวก่อนนะคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ปลูกได้แค่หญ้าแฝกกับกล้วยเองค่ะ (แต่กล้วยก็ไม่ค่อยงามเลย....) โกรธ โกรธ

Jirapatb
*

« ตอบ #58 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2015, 08:38:10 AM »

สัปดาห์นี้ไม่ได้กลับสวน เลยทำตู้วางหนังสือและโต๊ะเขียนหนังสือให้ลูกสาวสำเร็จซะที หลังจากทำค้างไว้นานมากแล้ว....ทำจากไม้พาเลทค่ะ ซื้อไม้จากร้านพาเลทเก่า ท่อนละ 10 บาท ตอนทำก็ไม่แน่ใจว่าจะถูกใจไหม แต่พอทาสีเสร็จก็ดูน่าใช้ดี ลูกสาวถูกใจใหญ่....พ่อแม่ก็ดีใจ เพราะประหยัดไปได้เยอะค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สำหรับโต๊ะ อาจต้องแก็ไข เพราะสูงไปหน่อย อาจต้องตัดขาออกสัก 4-5 เซน ค่ะ...เป็นข้อถกเถียงกันระหว่างพ่อลูก ลูกสาวบอกสูงไป พ่อบอกว่ากำลังดี สรุปคือ ต้องตามใจคนใช้......."ได้....เดี๋ยวอาทิตย์หน้าจะตัดให้น่ะ เพราะเครื่องเก็บหมดแล้ว ขี้เกึยจรื้อ"...พ่อกล่าว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

stupidtok
*

« ตอบ #59 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 01:49:37 AM »

มะพร้าวอ่อน  เดียวผมแอบจิ๊กของพ่อที่เพาะไว้มาแบ่งให้ครับ

เดียวกลับแม่กลองไปดูก่อนว่าแกเพาะไว้กี่ลูก
Jirapatb
*

« ตอบ #60 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2015, 10:41:20 AM »

มะพร้าวอ่อน  เดียวผมแอบจิ๊กของพ่อที่เพาะไว้มาแบ่งให้ครับ

เดียวกลับแม่กลองไปดูก่อนว่าแกเพาะไว้กี่ลูก

ขอบคุณมากๆ ค๊า.....แต่จิ๊กมาของพ่อมามันจะดีรึ 5555 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Jirapatb
*

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 11:41:22 AM »

กลับมาปลูกมะพร้าว อินทผลัม และกล้วย เพิ่มในแปลงสวนมะม่วงค่ะ

ิไม่ได้มานานหญ้ารกมาก แหวกๆ ปลูกไปค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2015, 12:02:22 PM โดย Jirapatb » บันทึกการเข้า

Jirapatb
*

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 11:49:26 AM »

แหวกหญ้าปลูกต้นไม้ ก็เจอความสวยงามในพงหญ้า  มันคือดอกหมามุ้ยนั่นเองค่ะ ยิ้ม

แต่พอเจอแบบนี้ ต้องระวังเลยค่ะ   ตกใจ ตกใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2018, 03:46:41 PM โดย Jirapatb » บันทึกการเข้า

Jirapatb
*

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2015, 11:54:24 AM »

ก่อนกลับ พาลูกสาวมาให้อาหารปลาซะหน่อยค่ะ ไม่ได้มานานทาง อบต. มาเทหินลูกลังทำถนนริมขอบสระแล้วค่ะ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2018, 03:47:42 PM โดย Jirapatb » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 24   ขึ้นบน
  พิมพ์