หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 19   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรวันหยุด เพื่อรอวันเกษียณ  (อ่าน 51729 ครั้ง)
Jirapatb
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 08:26:30 PM »

ที่บ้านชอบกินทุเรียนกันทุกคน จึงปลูกตามพื้นที่ว่างแซมในสวนมะม่วงด้วย ลุ้นกันต่อไปว่าจะรอดมั๊ยค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2017, 01:43:18 PM โดย Jirapatb » บันทึกการเข้า

รูปหายบ่อยตามแก้หลายรอบแล้ว ตอนนี้ขอหนีไปใช้เฟสบุ๊คก่อนนะคะเพื่อความสะดวกในการใช้งาน

Jirapatb
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 08:32:08 PM »

หลังจากปลูกเสร็จก็บังแดดให้ต้นไม้หน่อยค่ะ กลัวจะแพ้แดดกันไปซะก่อน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2017, 01:32:22 PM โดย Jirapatb » บันทึกการเข้า

รูปหายบ่อยตามแก้หลายรอบแล้ว ตอนนี้ขอหนีไปใช้เฟสบุ๊คก่อนนะคะเพื่อความสะดวกในการใช้งาน
Jirapatb
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 10:48:22 AM »

เสริมมะพร้าว สลับแถวกับขนุนในพื้นที่ว่างค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2017, 01:33:43 PM โดย Jirapatb » บันทึกการเข้า

Jirapatb
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 01:26:42 PM »

นำภาพสวนมะม่วงมาที่เคยถ่ายๆ ไว้มาให้ชมกันค่ะ
ไปสวนแต่ละครั้งเวลามีจำกัด เห็นอะไรก็อยากรีบๆทำให้เสร็จ แต่ก็ทำได้เป็นบางโซนเท่านั้นค่ะ

[

เวลาไปสวนแม่จะตามไปด้วยทุกครั้ง อายุมากแล้ว แต่ขยันมากขอให้ได้เข้าสวนด้วย ในกระเป๋าเสื้อแม่จะมีเมล็ดผักสารพัดติดกระเป๋าเสื้อไปด้วยเสมอ ไปตรงไหนก็เอาปลายมีดจิ้มๆ ดินแล้วก็หยอดเมล็ดผักเอาไว้ บางที่ลูกๆ ไม่รู้ว่าแม่แอบมาปลูกเอาไว้ เห็นหญ้ารกๆ เคยตัดหญ้าแล้วตัดเอาต้นผักแม่ก็บ่อยค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2017, 01:36:38 PM โดย Jirapatb » บันทึกการเข้า

aumblueford
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 01:43:54 PM »

ติดตามครับ ของผมเพิ่งปรับที่ครับกำลังหาข้อมูลอยู่ครับ
Jirapatb
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 01:47:51 PM »

ติดตามครับ ของผมเพิ่งปรับที่ครับกำลังหาข้อมูลอยู่ครับ

ขอบคุณค่ะ เราก็หาข้อมูลจากเว็บนี้มานานเป็นปีๆ เลยค่ะ ครูพักลักจำไปใช้บ้างค่ะ จนถึงวันนี้ที่นำสวนเรามาแชร์และแบ่งปันบ้างค่ะ เอาใจช่วยสู้ๆ นะคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

UNCLE HUB
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 01:50:47 PM »

ยอดเยี่ยมครับ
ขอติดตามผลงานด้วยคน

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์
Jirapatb
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 01:55:34 PM »

ยอดเยี่ยมครับ
ขอติดตามผลงานด้วยคน

ด้วยความเคารพ   ยิ้มเท่ห์  ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณมากค่ะ ยิ้ม ยิ้ม กลัวว่าแก่กว่านี้จะทำไม่ไหว ต้นไม้ต้องใช้เวลาโต จึงต้องลงมือทำเสียตั้งแต่วันนี้ค่ะ แต่ทำแล้วก็มีความสุขนะคะ เวลาไปสวนแต่ละครั้งจะรีบไปสำรวจต้นไม้ที่ปลูกไว้ครั้งก่อนๆ เสมอค่ะ

tophy
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 05:59:06 PM »

คงจะมีความสุขนะครับ
ส่วนผมนี่สิ พอเริ่มทำอะไรแปลกๆลงในที่นา แถวข้างๆกัน หรือทั้งหมู่บ้าน ....
ทำอะไรน่ะ ทำแล้วได้เหรอ จะได้เหมือนข้าวหรือเปล่า จะคุ้มใหม จะเอาไปขายที่ไหน ฯลฯ สารพัดคำถาม
ปลูกอะไรลงไป ยังไม่ทันได้ข้ามปีเลย ให้คะแนนเราแล้ว ได้ กับ ไม่ได้ เท่านั้น เล่นเอาเราเครียด และกดดันพอสมควร
แถวที่ผมอยู่ ทำอะไรแปลกๆต่างจากคนอื่นไม่ค่อยได้เลยครับ ตกเป็นเป้าสายตา เป้าปากไปโดยปริยาย ยิงฟันยิ้ม
patana-9
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 06:34:58 PM »

กระทู้..ผู้หญิงทำสวน..โดยส่วนตัวแล้ว มักจะเป็นแรงบรรดาลใจที่ดีเสมอ ขอติดตามและเป็นกำลังใจให้นะครับ ยิ้มเท่ห์
Jirapatb
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 07:26:08 PM »

คงจะมีความสุขนะครับ
ส่วนผมนี่สิ พอเริ่มทำอะไรแปลกๆลงในที่นา แถวข้างๆกัน หรือทั้งหมู่บ้าน ....
ทำอะไรน่ะ ทำแล้วได้เหรอ จะได้เหมือนข้าวหรือเปล่า จะคุ้มใหม จะเอาไปขายที่ไหน ฯลฯ สารพัดคำถาม
ปลูกอะไรลงไป ยังไม่ทันได้ข้ามปีเลย ให้คะแนนเราแล้ว ได้ กับ ไม่ได้ เท่านั้น เล่นเอาเราเครียด และกดดันพอสมควร
แถวที่ผมอยู่ ทำอะไรแปลกๆต่างจากคนอื่นไม่ค่อยได้เลยครับ ตกเป็นเป้าสายตา เป้าปากไปโดยปริยาย ยิงฟันยิ้ม

เอาที่เราสบายใจค่ะ คนแถวบ้านก็เป็นเหมือนกันค่ะ ส่วนใหญ่จะแซวมากับน้องชายที่อยู่กับพ่อแม่ แต่เราก็จะบอกน้องว่าทำแบบนี้ๆ มันจะดียังไง เชื่อบ้างไม่เชื่อบ้าง แต่ก็ไม่ค้านมากนักค่ะ เช่น เคยหว่านปอเทืองในนา เขาจะถามว่ามันขายได้ไหม ขายไม่ได้จะปลูกทำไม เสียเวลาทำนาปรังดีกว่า ใส่ปุ๋ยแป๊บเดียวข้าวก็งามแล้ว หรือเคยบอกเขาว่าอย่าเผาฟางเลยมันเป็นปุ๋ยนะ เขาก็จะบอกว่าเวลาไถนาฟางเยอะมันจะติดผานไถ ไถไม่เข้า ไม่เผาไม่ได้หรอก สารพัดจะเจอเหมือนกันค่ะ แต่ก็ปล่อยเขาไป เวลาเรามีน้อยเวลาไปก็ก้มหน้าก้มตาทำงานตามโปรแกรมที่วางไว้ว่าครั้งนี้จะทำอะไรๆ บ้าง เลยไม่ค่อยได้สนใจใครจะว่าอย่างไร แต่สักวันเขาจะรู้ว่าสิ่งที่เราทำมันให้ประโยชน์อย่างไร เพียงแต่เราอาจจะต้องเหนื่อยกว่าเขาหน่อยเท่านั้นค่ะ แต่ถ้ารักจะทำเหนื่อยแค่ไหนเราก็ทนได้จริงไหมคะ สู้ๆ นะคะ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

nopmtp
*

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 08:12:01 PM »

เสริมมะพร้าว สลับแถวกับขนุนในพื้นที่ว่างค่ะ

หญ้าแห้งเยอะแบบนี้แล้งนี้คงต้องจัดทำแนวกันไฟ
ใว้หน่อยก็ดีนะครับ
Jirapatb
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 09:23:59 AM »

กระทู้..ผู้หญิงทำสวน..โดยส่วนตัวแล้ว มักจะเป็นแรงบรรดาลใจที่ดีเสมอ ขอติดตามและเป็นกำลังใจให้นะครับ ยิ้มเท่ห์

จริงๆ พื้นฐานครอบครัวก็ชาวไร่ชาวนากันทั้งเราและพ่อบ้านค่ะ เมื่อก่อนก็ไม่เคยคิดว่าจะได้กลับมาทำหรอกค่ะ เพราะเราไปเรียนไปทำงานอยู่ในเมืองตลอด คิดว่าคงทำไม่ได้ ทำไม่เป็น เคยไปเดินงานเกษตรได้ต้นไม้กลับมาเลยต้องหาที่ปลูก ก็เลยเป็นที่มาของการได้เริ่มต้นการเข้าสวน ปลูกต้นไม้แล้วก็อยากให้เขารอด อยากให้เขาโตไวๆ เราก็ต้องกลับไปดูเขาเรื่อยๆ ก็เลยได้เพิ่มการปลูกต้นไม้อื่นๆ ด้วย จนเวลามาสวนไม่อยากกลับเลยค่ะ รักการทำสวนไปแล้ว  ยิ้ม ยิ้ม จึงได้หาข้อมูลในเน็ต ในเว็บนี้และค่ะเป็นไอเดียเลย แล้วอีกอย่างอนาคตอายุมากขึ้นและเงินเดือนไม่มี แล้วเราจะทำอย่างไร ให้ตัวเองอยู่ได้ไม่เป็นภาระลูกหลาน และได้พัฒนาที่ดินที่มีอยู่ให้มีคุณค่าต่อไป

Jirapatb
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 09:27:22 AM »

หญ้าแห้งเยอะแบบนี้แล้งนี้คงต้องจัดทำแนวกันไฟ
ใว้หน่อยก็ดีนะครับ

ขอบคุณมากค่ะ ต้องคอยระวังในเรื่องไฟบ้างแล้วเรา ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Jirapatb
*

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 10:14:26 AM »

บ้างครั้งถ้าลูกชาย ลูกสาว ไม่ติดเรียนพิเศษ ก็จะมาช่วยที่สวนด้วยค่ะ ลูกชายเสื้อดำค่ะ ส่วนเสื้อส้มเป็นหลานชายค่ะ เขาจะสนิทกันกับลูกชายเวลาพี่ๆ มา จะทำอะไรเขาจะมาช่วยด้วยค่ะ เราจะก็จะให้ค่าแรงเขาบ้างถือซะว่าให้หลานเป็นค่าขนมไปโรงเรียนค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2017, 01:38:01 PM โดย Jirapatb » บันทึกการเข้า

Konvne
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 10:59:40 AM »

อยากจะเริ่มต้นคล้ายๆกับเจ้าของกระทู้นี้มากๆเลยครับตอนนี้ได้แต่รวบรวมแนวทางและหาพันธ์ไม้ที่เหมาะสมกับพื้นที่ไปก่อน
ขอบคุณมากครับสำหรับแนวคิดการเริ่มต้นที่ดีย่อมมีชัยไปกว่าครึ่งแน่นอน

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 19   ขึ้นบน
  พิมพ์