หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 24   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรวันหยุด เพื่อรอวันเกษียณ  (อ่าน 184674 ครั้ง)
leknoppadon.p
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 01:36:57 PM »

ไปถูกทางแล้วครับ
สู้ๆ เป็นกำลังใจให้ครับ

ขอบคุณที่มาเยี่ยมชม และกำลังใจค่ะ จะสู้ต่อไปค่ะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

คอเดียวกันครับ  ทำงานประจำไปด้วย ทำเกษตรไปด้วย  เมื่อถึงวันนึงที่เราต้องการทำเกษตรเต็มตัว สามารถลาออกจากงานประจำโดยไม่เดือดร้อน และเมื่อเวลานั้นมาถึง การรับรู้ถึงความสุขที่แท้จริง และความมั่นคงในชีวิต เราก็จะสำผัสมันได้

นี่คือการไม่เพ้อฝัน แต่เป็นเรื่องจริง

การเป็นเกษตรกร มีทั้งคนวาดฝัน มีทั้งคนล้มลุกคลุกคลาน มีทั้งคนประสบความสำเร็จ มีทั้งคนล้มเหลว  และที่แน่ๆคือ เงินทองเป็นของไม่จริง แต่ของจริงคือ ข้าว ปลา อาหาร  นั่นคือ ความมั่นคงในชีวิตและความสุขในชีวิตที่แท้จริง ไม่ใช่เงินทองหรอก เพราะเงินทองสำคัญก็จริง แต่มันมีเวลาหมดไป อย่างน้อยตัวเงินทองไม่หายไป แต่ค่าของมันไม่ได้เท่าเดิมแล้ว เช่น มีเงิน 100 บาท สมัย 10 ปี ที่แล้ว กับตอนนี้ ค่ามันต่างกัน
แต่หากเราพึ่งตนเองได้ ใช้เงินทองให้น้อยที่สุด หรือ ทำมาเก็บไว้ให้มากที่สุด ที่สำคัญ เรามีข้าว ปลา อาหาร ที่ปลอดภัยไว้กิน เราทำเอง โดยไม่ต้องพึ่งพาตลาดและระบบทุนนิยม
นั่นแหล่ะถึงจะได้ชื่อว่า รำรวยและมีความสุขที่แท้จริง

สู้ๆครับ ทำต่อไปครับ ทำดีแล้ว

จากพี่เล็ก

Jirapatb
*

« ตอบ #145 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 02:16:21 PM »

ไปถูกทางแล้วครับ
สู้ๆ เป็นกำลังใจให้ครับ

ขอบคุณที่มาเยี่ยมชม และกำลังใจค่ะ จะสู้ต่อไปค่ะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

คอเดียวกันครับ  ทำงานประจำไปด้วย ทำเกษตรไปด้วย  เมื่อถึงวันนึงที่เราต้องการทำเกษตรเต็มตัว สามารถลาออกจากงานประจำโดยไม่เดือดร้อน และเมื่อเวลานั้นมาถึง การรับรู้ถึงความสุขที่แท้จริง และความมั่นคงในชีวิต เราก็จะสำผัสมันได้

นี่คือการไม่เพ้อฝัน แต่เป็นเรื่องจริง

การเป็นเกษตรกร มีทั้งคนวาดฝัน มีทั้งคนล้มลุกคลุกคลาน มีทั้งคนประสบความสำเร็จ มีทั้งคนล้มเหลว  และที่แน่ๆคือ เงินทองเป็นของไม่จริง แต่ของจริงคือ ข้าว ปลา อาหาร  นั่นคือ ความมั่นคงในชีวิตและความสุขในชีวิตที่แท้จริง ไม่ใช่เงินทองหรอก เพราะเงินทองสำคัญก็จริง แต่มันมีเวลาหมดไป อย่างน้อยตัวเงินทองไม่หายไป แต่ค่าของมันไม่ได้เท่าเดิมแล้ว เช่น มีเงิน 100 บาท สมัย 10 ปี ที่แล้ว กับตอนนี้ ค่ามันต่างกัน
แต่หากเราพึ่งตนเองได้ ใช้เงินทองให้น้อยที่สุด หรือ ทำมาเก็บไว้ให้มากที่สุด ที่สำคัญ เรามีข้าว ปลา อาหาร ที่ปลอดภัยไว้กิน เราทำเอง โดยไม่ต้องพึ่งพาตลาดและระบบทุนนิยม
นั่นแหล่ะถึงจะได้ชื่อว่า รำรวยและมีความสุขที่แท้จริง

สู้ๆครับ ทำต่อไปครับ ทำดีแล้ว

จากพี่เล็ก

คิดเช่นนั้นเหมือนกันค่ะพี่เล็ก ให้ออกมาทำเต็มตัวก็เดือดร้อนเรื่องเงินทุน อีกทั้งภาระลูกๆ ต้องดูแลส่งเสียให้เขาเรียน ยังต้องพึ่งพาระบบทุนนิยมในเมืองกรุงอยู่ อีกทั้งความเชี่ยวชาญชำนาญการในเชิงเกษตรยังน้อยกลัวออกมาทำเต็มตัวจะพากันล้มเหลวไปหมด เลยต้องควบคู่กันไป แบ่งเวลาทำในสิ่งที่ชอบตามแต่เหตุและปัจจัยจะอำนวย เพื่อชีวิตบันปลายจะได้อยู่ได้ไม่เป็นภาระลูกหลานค่ะ ผิดถูกประการใดยินดีน้อมรับคำแนะนำค่ะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

จิรภัทร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2016, 10:29:48 AM โดย Jirapatb » บันทึกการเข้า

ทำเลยไม่ต้องรอเกษียน ชีวิตพอเพียง สู่เกษตรพอเพียง jirapat_kaset_part_time
*

« ตอบ #146 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 02:29:03 PM »

น้องจิรภัทร์ คิดถูกต้องแล้วครับ
หากเรายังมีภาระ ก็ต้องทำงานในเมืองหลวงไปก่อน รอให้เราพร้อมๆจริงๆ 
คำว่า พร้อมจริงๆ คือ หากลาออกมาแล้ว ตัวเราและครอบครัวไม่เดือดร้อน และต้องมีรายได้จากเกษตรเพียงพอต่อรายจ่ายของครอบครัว

น้องจิรภัทร์ยังมีอายุน้อยอยู่ ยังมีเวลาทำเกษตรอีกเยอะครับ ไม่ต้องรีบ  ดังคำกล่าวของปราชญ์ว่า  เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง นะครับ

พี่เห็นสวนของน้อง สวยมากครับ ดินดี ปลูกอะไรก็ขึ้น  หากเป็นลักณะนี้ เราได้เปรียบด้านปัจจัยในที่ดินแล้วหล่ะครับ 
ปัจจัยหลักในการทำเกษตร มักเหมือนๆกันทุกคนคือ
 ดิน(รวมถึงปู่ย) 
น้ำ   
ลม(อากาศ สภาพภูมิอากาศ )
ไฟ (พลังงาน) 

อย่างนี้ไม่ต้องกลัวนะครับ รับรองผลผลิตที่เราลงมือทำไว้ ได้รับผลตามแผนแน่นอนครับ

สู้ๆๆครับ จากใจจริง พี่เล็ก
*

« ตอบ #147 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2016, 03:10:24 PM »

ขออนุญาตลงรุปสวนพี่ให้ดู เพื่อแลกเปลี่ยนข้อมูลนะครับ

(รูปหายหมดเลยค่ะ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 31, 2017, 02:16:38 PM โดย Jirapatb » บันทึกการเข้า
Jirapatb
*

« ตอบ #148 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 09:09:37 AM »

น้องจิรภัทร์ คิดถูกต้องแล้วครับ
หากเรายังมีภาระ ก็ต้องทำงานในเมืองหลวงไปก่อน รอให้เราพร้อมๆจริงๆ 
คำว่า พร้อมจริงๆ คือ หากลาออกมาแล้ว ตัวเราและครอบครัวไม่เดือดร้อน และต้องมีรายได้จากเกษตรเพียงพอต่อรายจ่ายของครอบครัว

น้องจิรภัทร์ยังมีอายุน้อยอยู่ ยังมีเวลาทำเกษตรอีกเยอะครับ ไม่ต้องรีบ  ดังคำกล่าวของปราชญ์ว่า  เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ ทำทีละอย่าง นะครับ

พี่เห็นสวนของน้อง สวยมากครับ ดินดี ปลูกอะไรก็ขึ้น  หากเป็นลักณะนี้ เราได้เปรียบด้านปัจจัยในที่ดินแล้วหล่ะครับ 
ปัจจัยหลักในการทำเกษตร มักเหมือนๆกันทุกคนคือ
 ดิน(รวมถึงปู่ย) 
น้ำ   
ลม(อากาศ สภาพภูมิอากาศ )
ไฟ (พลังงาน) 

อย่างนี้ไม่ต้องกลัวนะครับ รับรองผลผลิตที่เราลงมือทำไว้ ได้รับผลตามแผนแน่นอนครับ

สู้ๆๆครับ จากใจจริง พี่เล็ก

ขอบพระคุณมากค่ะ

ทำเลยไม่ต้องรอเกษียน ชีวิตพอเพียง สู่เกษตรพอเพียง jirapat_kaset_part_time
Jirapatb
*

« ตอบ #149 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 09:14:41 AM »

ขออนุญาตลงรุปสวนพี่ให้ดู เพื่อแลกเปลี่ยนข้อมูลนะครับ

เห็นแล้วกรี๊ดดด ทุกอย่างเลยค่ะ โดยเฉพาะมะนาวท้ายกระบะพี่เล็กนั่นอ่ะค่ะ  ตกใจ ตกใจ
เกิดแรงฮึ่ดขึ้นมาเลยค่ะ ผีขยันเหมือนจะเข้าสิง อยากจะวิ่งกลับสวนในบัดดล  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2016, 10:15:55 AM โดย Jirapatb » บันทึกการเข้า

Jirapatb
*

« ตอบ #150 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 09:18:43 AM »

ขอขอบพระคุณ คุณนพนะคะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ที่ย้ายสวนของเรามาอยู่ในมุมสมาชิกค่ะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ 

Jirapatb
*

« ตอบ #151 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 10:50:43 AM »

ศาลาคนเฒ่าของเราเสร็จแล้วหน้าตาเป็นอย่างนี้ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ทั้งรื้อหลังเก่าทั้งทำหลังใหม่ใช้เวลาทำ 2 วันเสร็จ เปลี่ยนจากเสาไม้เป็นเสาปูน เปลี่ยนกระเบื้องเฉพาะแผ่นที่แตกหัก และกระเบื้องครอบหลังคา หมดค่าใช้จ่ายไปประมาณ 2,640 บาท ส่วนค่าจ้างค่าแรงเป็นข้าวเย็น 1 มื้อค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2017, 02:11:40 PM โดย Jirapatb » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #152 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 02:38:45 PM »

สู้ๆครับ  เดี่ยวผลผลิตต่างๆที่เราวางแผนไว้จะมาเองครับ
ไม่ต้องขยันมาก เพียงแต่ทำเรื่อยๆ สม่ำเสมอ แล้วแต่เวลาจะอำนวย
เดี่ยวธรรมชาติ จะเติบโตเองครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ
Jirapatb
*

« ตอบ #153 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2016, 03:33:41 PM »

สู้ๆครับ  เดี่ยวผลผลิตต่างๆที่เราวางแผนไว้จะมาเองครับ
ไม่ต้องขยันมาก เพียงแต่ทำเรื่อยๆ สม่ำเสมอ แล้วแต่เวลาจะอำนวย
เดี่ยวธรรมชาติ จะเติบโตเองครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ

สู้ค่ะ   ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Jirapatb
*

« ตอบ #154 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 11:16:29 AM »

ต้นกาหลงสีขาวเพาะต้นกล้าด้วยเมล็ดไว้ ยังไม่ทันได้นำไปปลูกหน้าฝนนี้ ปัจจุบันออกดอกคาถุงดำซะงั้น ยังไงดีๆ   ตกใจ ตกใจ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2017, 02:12:10 PM โดย Jirapatb » บันทึกการเข้า

พี่แสง
*

« ตอบ #155 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 03:41:51 PM »

กลับมาปลูกมะพร้าว อินทผลัม และกล้วย เพิ่มในแปลงสวนมะม่วงค่ะ

ิไม่ได้มานานหญ้ารกมาก แหวกๆ ปลูกไปค่ะ

ตามอ่านเฉยๆค่ะ ชอบมาก พี่อยากจะถามว่า พันธ์มะพร้าวแกงลูกโตๆสั่งซื้อจากที่ไหนคะ พี่อยากได้สักสามสี่ต้นแถวบ้านพี่มีแต่ลูกกลางๆก้นแหลมๆค่ะ
Jirapatb
*

« ตอบ #156 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2016, 03:51:55 PM »

กลับมาปลูกมะพร้าว อินทผลัม และกล้วย เพิ่มในแปลงสวนมะม่วงค่ะ

ิไม่ได้มานานหญ้ารกมาก แหวกๆ ปลูกไปค่ะ

ตามอ่านเฉยๆค่ะ ชอบมาก พี่อยากจะถามว่า พันธ์มะพร้าวแกงลูกโตๆสั่งซื้อจากที่ไหนคะ พี่อยากได้สักสามสี่ต้นแถวบ้านพี่มีแต่ลูกกลางๆก้นแหลมๆค่ะ

ไม่ได้หาซื้อค่ะพี่แสง เลือกเอามะพร้าวแก่ลูกโตๆ ในสวนแระค่ะ มาเพาะเอาเองค่ะ เพราะหาซื้อไม่ค่อยได้เหมือนกันส่วนใหญ่จะเจอแต่ที่เป็นมะพร้าวน้ำหอมค่ะ

lumpu
*

« ตอบ #157 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 03:16:59 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ecitepage
*

« ตอบ #158 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2016, 04:31:10 PM »

ตามชมผลงาน

ส่งเสริมให้เกษตรกรนำระบบไปทีช่วยบริหารงานด้านเกษตร ด้วย ERP | มีหน่อกล้วยหมาก แจกทักได้
Jirapatb
*

« ตอบ #159 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2016, 09:18:26 AM »

ตามชมผลงาน

ขอบคุณมากค่ะ  ยิ้มเท่ห์

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 ... 24   ขึ้นบน
  พิมพ์