หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 19   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เกษตรวันหยุด เพื่อรอวันเกษียณ  (อ่าน 59113 ครั้ง)
Jirapatb
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 04:04:10 PM »

สวัสดีค่ะ เป็นคนสามร้อยยอดค่ะ ปัจจุบันเป็นมนุษย์เงินเดือนอยู่สมุทรปราการ แต่มาทำสวนมะม่วงที่สามร้อยยอดในช่วงวันหยุดค่ะ ติดตามเพื่อนสมาชิกในเว็บนี้อยู่หลายสวนเลยค่ะ ได้ความรู้และแนวทางในการทำเกษตรมากมาย ขอขอบคุณเจ้าของสวนทั้งหลายไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะคะ ขอเริ่มต้นด้วย ขุดสระก่อนเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2017, 01:44:59 PM โดย Jirapatb » บันทึกการเข้า

รูปหายบ่อยตามแก้หลายรอบแล้ว ตอนนี้ขอหนีไปใช้เฟสบุ๊คก่อนนะคะเพื่อความสะดวกในการใช้งาน

Jirapatb
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 04:20:14 PM »

หลังจากขุดสระไปได้ปีกว่า ปัจจุบันน้ำเต็มสระแล้วค่ะ (รูปหาย มาซ่อมรูปค่ะ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2016, 01:53:25 PM โดย Jirapatb » บันทึกการเข้า

รูปหายบ่อยตามแก้หลายรอบแล้ว ตอนนี้ขอหนีไปใช้เฟสบุ๊คก่อนนะคะเพื่อความสะดวกในการใช้งาน
Jirapatb
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 04:30:26 PM »

เวลากลับไปสวน ต้องผ่านเพชรบุรีอยู่แล้ว จะแวะซื้อลูกปลา แถวคลองสายหนึ่ง อยู่ตรงข้ามกับ ศูนย์วิจัยและพัฒนาประมงน้ำจืดเพชรบุรี ไปปล่อยที่ละนิดที่ละหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2017, 01:22:27 PM โดย Jirapatb » บันทึกการเข้า

Jirapatb
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 04:51:22 PM »

มองจากจุดที่จะสร้างบ้านพักในอนาคตสามารถมองเห็นสระน้ำได้ไม่ไกลนัก ส่วนทางที่เห็นนอกรั้วคืนถนนเข้าบ้านของป้า ที่ตัดแบ่งออกระหว่างพื้นที่ปลูกบ้าน และนาข้าวของเรา เนื่องจากทางเข้าบ้านป้าไม่ใช้ถนนสาธารณะ พอเรามาเป็นเจ้าของที่ดินพื้นนี้จึงทำการตัดแบ่งเป็นถนนสาธารณะให้เรียบร้อยเลย ป้าแกดีใจมาก เพราะในอดีตรุ่นตา-ยาย ทำทางไว้ให้ลูกหลานเข้าออกโดยไม่คิดอะไร แต่ปัจจุบันถ้าไม่ทำให้เรียบร้อยเดี๋ยวลูกหลานในอนาคตจะมีปัญหากันได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2017, 01:24:28 PM โดย Jirapatb » บันทึกการเข้า

Jirapatb
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 07:14:23 PM »

พื้นที่ด้านซ้ายคือบ้านพ่อแม่ เวลาไปสวนจะอาศัยพักที่บ้านนี้ ตรงแบบร่างบ้านสีเขียวคือจุดที่สร้างที่พักในอนาคต ส่วนพื้นที่กากบาท คือบ้านของป้า ส่วนด้านขวาคือนาข้าวและสระน้ำของเรา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2017, 01:23:24 PM โดย Jirapatb » บันทึกการเข้า

nopmtp
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2015, 09:18:40 PM »

หลังจากขุดสระไปได้ปีกว่า ปัจจุบันน้ำเต็มสระแล้วค่ะ

สวัสดีครับ
น้ำท่าดีอย่างนี้...ทำสวนสนุกแน่ๆเลยครับ
Jirapatb
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 09:24:40 AM »

หลังจากขุดสระไปได้ปีกว่า ปัจจุบันน้ำเต็มสระแล้วค่ะ

สวัสดีครับ
น้ำท่าดีอย่างนี้...ทำสวนสนุกแน่ๆเลยครับ

ขอบคุณสำหรับการเยี่ยมเยือนท่านแรกค่ะ  ยิ้ม ยิ้ม สระนี้มีที่มาจากความรันทดของชาวนาค่ะ เพราะก่อนหน้านี้นาข้าวเคยกำลังตั้งท้อง น้ำหลวงที่เคยปล่อยให้ชาวบ้านสำหรับทำเกษตรเป็นระยะๆ ก็ขาดหายไป เนื่องจากภัยแล้งทำให้ชลประทานที่มาจากเขื่อนปราณบุรี ต้องสำรองน้ำไว้ไปเลี้ยงภาคธุรกิจที่หัวหิน ทำให้ไม่สามารถปล่อยน้ำให้ชาวนาได้เหมือนเดิม ทำให้ข้าวทั้งแปลงเม็ดลีบหมดเลย จึงทำให้เกิดสระน้ำลูกนี้ขึ้น แต่กว่าจะได้ขุดสระพ่อและแม่ก็คัดค้าน ว่าจะเสียพื้นที่นา แต่สักวันพ่อกับแม่จะได้เห็นว่ามันคุ้มค่าแค่ไหน

chunkung
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 09:32:38 AM »

ที่สวยมากครับน้ำท่าอุดมสมบูรณืดีจริง ๆ  อายจัง อายจัง อายจัง
ผมก็คนต่างจังหวัด มาทำงานที่สมุทรปราการ เช่นกันหวังว่าสักวันจะกลับไปลำบากกับสวนผักที่บ้าน ตอนแก่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2015, 09:34:56 AM โดย chunkung » บันทึกการเข้า

สวนไผ่เลี้ยงเพาะเมล็ด
น้องรุ่ง
Jirapatb
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 10:34:47 AM »

ที่สวยมากครับน้ำท่าอุดมสมบูรณืดีจริง ๆ  อายจัง อายจัง อายจัง
ผมก็คนต่างจังหวัด มาทำงานที่สมุทรปราการ เช่นกันหวังว่าสักวันจะกลับไปลำบากกับสวนผักที่บ้าน ตอนแก่  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอเป็นหนึ่งแรงเชียร์นะคะ มีความสุขกับทุกสิ่งที่ได้ทำ จะทำให้เราไม่ท้อค่ะ

changbenz
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 11:14:23 AM »

พื้นที่กว้างขวางน้ำท่าอุดมสมบูรณ์ ที่สำคัญมีพ่อแม่ญาติสนิทอยู่ติดกันคอยดูเเลให้เเบบนี้หายห่วงครับอนาคตใส ถ้าชอบพันธุ์กล้วยแปลกๆอยากเอาไปปลูกที่สวนเเวะเข้ามาขุดที่สวนดำเนินสะดวกของผมได้นะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ธนาทาวเวอร์(ห้อง207ชั้น20) 224 ถนนจรัญสนิวงศ์
์เขตบางพลัด กรุงเทพ 10700
Jirapatb
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 11:20:39 AM »

พื้นที่กว้างขวางน้ำท่าอุดมสมบูรณ์ ที่สำคัญมีพ่อแม่ญาติสนิทอยู่ติดกันคอยดูเเลให้เเบบนี้หายห่วงครับอนาคตใส ถ้าชอบพันธุ์กล้วยแปลกๆอยากเอาไปปลูกที่สวนเเวะเข้ามาขุดที่สวนดำเนินสะดวกของผมได้นะครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ใช่ค่ะโชคดีที่อยู่ใกล้ญาติพี่น้อง ชีวิตบั้นปลายจึงอยากกลับมาอยู่ที่บ้านเกิด ณ วันนี้จึงได้ลงมือทำโดยศึกษาจากเพื่อนๆ ในเว็บนี้เป็นแบบอย่างค่ะ
ขอบพระคุณสำหรับพันธุ์กล้วยที่เอื้อเฝื้อนะคะ  ยิ้ม ยิ้ม

Jirapatb
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 01:05:30 PM »

ด้านหน้าบ้าน

ด้านหน้าของนาข้าว

ดินที่ได้จากขุดสระ ก็นำมาถมที่สำหรับปลูกบ้าน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2017, 01:27:30 PM โดย Jirapatb » บันทึกการเข้า

ออนซอน เกษตร
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 01:20:36 PM »

ติดตามครับ

ออนซอน เกษตร by โจโฉ  บ้านดอนแดง คำเตย เมือง นครพนม  ประเทศไทย
จำหน่าย ลูกเป็ด ลูกไก่บ้าน ห่าน 
โจ 086 229 8556
Jirapatb
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 01:24:36 PM »

สวนมะม่วงที่กลับมาดูบ่อยๆ ในวันหยุดค่ะ ห่างจากบ้านพักประมาณ 10 กิโลได้ค่ะ พ่อแม่ยกให้สามพี่น้องซึ่งแบ่งกันเรียบร้อยแล้ว แต่ปัจจุบันให้น้องชายคนเล็กทำและช่วยดูแลให้ด้วยค่ะ เราแค่มาปลูกต้นไม้เสริมบ้าง เพราะยังไม่ได้มาอยู่จริงๆ จังๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2017, 01:28:50 PM โดย Jirapatb » บันทึกการเข้า

Jirapatb
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 01:35:06 PM »

ติดตามครับ
ขอบคุณมากค่ะ ยินดีน้อมรับคำแนะนำ ติชมค่ะ

Jirapatb
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 03:22:17 PM »

ต้นไม้ที่นำมาปลูกเพิ่มในแปลงสวนมะม่วง มะพร้าวแกง มะพร้าวน้ำหอม ขนุน

ไม้ป่าก็มี ได้ไอเดียจากเพื่อนในเว็บนี้แหละค่ะ เมื่อก่อนไม่เห็นประโยชน์จากไม้ป่า แต่ตอนนี้เห็นเป็นต้องซื้อมาปลูกเรื่อยๆ ปลูกตามแนวเขตแดน ปลูกแทนรั้ว รอดบ้างตายบ้าง ไม่เป็นไร จะพยายามปลูกต่อไปค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2017, 01:31:21 PM โดย Jirapatb » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 19   ขึ้นบน
  พิมพ์