หน้า: 1 2 3 [4] 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเลี้ยงวัวเป็นอาชีพเสริมครับ แบบไม่ค่อยพอเพียงเท่าไร (แบบกึ่งฟาร์ม)  (อ่าน 16696 ครั้ง)
mulder
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 05:21:11 PM »

ติดตาม นะครับ

Liked By: adulsri, sompol, Ekachaiyan

adulsri
*

« ตอบ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2017, 03:40:08 PM »

เจ้าของกะทู้หายไปกับวัว ปะ 

Liked By: sompol, Ekachaiyan
gift2528
*

« ตอบ #50 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 07:09:42 PM »

เป็นงัยบ้างค่ะ  คนเลี้ยงวัว  1  ปี  ผ่านไป  ติดตามนะค่ะ

Liked By: Ekachaiyan, sompol
adulsri
*

« ตอบ #51 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 10:39:07 AM »

ติดตาม โชคดีฟาร์ม มาตลอดคับ ตอนนี้ทราบว่าคุณแอ็ด กำลังขยายฟาร์ม ใหญ่มากๆ  คุณแอ๊ดส่งภาพมาให้ดู เลยเอาภาพบางส่วนมาให้ชมครับ  เจ้าของฟาร์มบอกช่วงนี้ยุ่ง ไม่มีเวลาเข้ากระทู้เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2017, 11:02:41 AM โดย adulsri » บันทึกการเข้า
Mebutsa
*

« ตอบ #52 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 11:14:45 AM »

สอบถามหน่อยครับคอกวัว หมดงบไปเท่าไหร่ครับ
ตอนนี้กำลังจะทำคอก กำลังถมที่ดิน ขุดสระ หมดไป 1แสน
ต่อไปคือคอก เลยอยากทราบราคาแบบคร่าวๆ คอกวัวตามรูป กว้าง ยาว สูง เท่าไหร่ครับ

Liked By: Ekachaiyan, sompol, adulsri
Ekachaiyan
*

« ตอบ #53 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 10:15:26 PM »

อ้าวพลาดซะแล้ว จะกดไลค์ให้เพื่อนๆสมาชิก ดันมีกาสิโนมาได้ไง เอาไลค์คืนได้ไหมครับ  ร้องไห้

Liked By: sompol, adulsri, krading
bobmarley2527
*

« ตอบ #54 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 06:05:52 PM »

ช่วงนี้ยุ่งมากๆคับ ปัญหาก็เยอะ ไม่ง่ายจริงๆคับเลี้ยงวัว เหมือนพี่มาโคบอก แต่ก็สู้คับ 555 ถอยไม่ได้แล้ว
   ขอถามพี่มาโคหน่อยคับพี่ เปลือกมันล้าง ที่ยังเปียกๆ ให้วัวกินเลยจะอันตรายมั้ยคับ พอดีแถวบ้านราคาตันละ 200 กว่าบาท ว่าจะเอามาเสริมกับหญ้าน่ะคับ

Liked By: sompol, adulsri
*

« ตอบ #55 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 06:15:37 PM »

สอบถามหน่อยครับคอกวัว หมดงบไปเท่าไหร่ครับ
ตอนนี้กำลังจะทำคอก กำลังถมที่ดิน ขุดสระ หมดไป 1แสน
ต่อไปคือคอก เลยอยากทราบราคาแบบคร่าวๆ คอกวัวตามรูป กว้าง ยาว สูง เท่าไหร่ครับ

หมด เกือบ 2 แสนคับ ที่จริงกะว่าจะทำแบบฟาร์มใหญ่ๆ ที่มีหลังคาเฉพาะรางอาหาร แต่แถวบ้านฟ้าผ่าบ่อย เสียวกลัวตายยกคอก ก็เลยทำคลุมไปเลยคับ ขนาด กว้าง 8 ยาว 40 ม.

อีกข้อสำคัญแจ้งเพื่อนๆสมาชิกคับ หญ้าเนเปียร์อย่าเชื่อข้อมูลวิชาการมากนัก เอาจริงๆหญ้าสวยๆ ผมลองแล้วไม่น่าเกิน 4 ตัวต่อไร่ อีกทั้งหญ้าต้องดูแลอย่างดี เพราะช่วงอายุเขาสั้น ทิ้งเหมือนอ้อยไม่ได้คับ น้ำไม่ให้ขาด แล้วห้ามแฉะตอเวลาหน้าฝน

ของผมเข้าปีที่ 2 ตอนนี้ได้ลูกวัวแค่ 4 ตัว กำลังท้อง 6 ตัว บอกตรงๆเลยว่าไม่ง่ายเหมือนที่คิดครับ 5555

Liked By: sompol, taton60, หาด
markonikove
*

« ตอบ #56 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 06:48:27 PM »

มือเก่าๆ ไม่ค่อยมีใครเขาเล่นหญ้านเปียร์กันหรอก ... เอาเข้าจริงๆ คนที่เขาเลี้ยงเป็นอาชีพจริงๆ คำนวณขาดทุนกำไร กันทุกกระเบียด ไม่มีใครเขาเล่นกันเลยซักคน
*

« ตอบ #57 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 01:34:47 PM »

พี่มาโคคับ เปลือกมันล้าง ใช้วิธีกินสด ตากแห้ง หรือหมักยีส ดีที่สุดคับ ถ้ากินสดจะมีอันตรายมั้ย
Kobird
seller
*

« ตอบ #58 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 08:41:31 AM »

มือเก่าๆ ไม่ค่อยมีใครเขาเล่นหญ้านเปียร์กันหรอก ... เอาเข้าจริงๆ คนที่เขาเลี้ยงเป็นอาชีพจริงๆ คำนวณขาดทุนกำไร กันทุกกระเบียด ไม่มีใครเขาเล่นกันเลยซักคน

แล้วคนเก่าถ้าให้เลี้ยงปลูกหญ้าจะปลูกพันอะไรครับ น้ำท่าดีใช้เครื่องสะพายตัดเลี้ยง

Liked By: adulsri
markonikove
*

« ตอบ #59 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 12:19:44 PM »

เปลือกมัน เท่าที่เราใช้กัน ได้หมดสุดแล้วแต่เราจะสะดวก ... ตากแห้ง ถ้างัวน้อยตัววิ่งรถไปลากมากินรวดเดียวไม่หมด เก็บไว้นานเสีย เขาก็เอามาตากแห้งกัน ... กินสดๆ มีสารพิษไซยาไนซ์นิดหน่อย ( ตามหลักทฤษฎีว่างั้น ) แต่เท่าที่เขาเอามาให้กินๆกัน ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ งัวก็พอสู้กันให้ผ่านแล้งไปได้ ( เป็นสัดกลางแล้ง ก็ไม่เห็นจะทับยากกัน ... แต่เป็นผสมจริงนะ ) .... หมัก ไม่ค่อยมีใครทำ เพราะมีค่าใช้จ่ายเพิ่ม คือ  ตามหลักทฤษฎี ก็ว่าช่วยเพิ่มโปรตีน (  แต่ โปรตีนที่เพิ่มขึ้นมา กับต้นทุนในการจัดการลงไป ก็ยังไม่มีใครทำงานวิจัยรองรับตรงนี้ ว่าคุ้มค่าลงทุนกันไหม )

บ้านผมทำนาปีละ 3 หน เลยมีฟางแห้งรองรับ ผมเลยใช้กากสด ให้กินเสริม  กินแบบสดๆ ไม่มีการกมัก ใช้มาก็ 10 กว่าปีแระ ( แต่จะมีบางปีที่ไม่ต้องให้กากมัน เพราะพอหาหญ้าสดรองรับได้ ... ส่วนปีนี้ ให้กินมาตั้งแต่ก่อนปีใหม่แล้ว )

งัวผมก็เป็นสัด ไม่เห็นมีปัญหาอะไรนะ ( แต่มีบางราย งัวทับไม่ติดกันจริงๆ แถมมีบางราบ งัวแท้งลูก .... ซึ่งเมื่อไปดูเขาใช้กันแล้ว เขาจะให้งัวกินกากมันแทนหญ้ากันเลย ( นี่อาจจะเป็นสาเหตุให้งัวมีปัญหา เพราะกินในจำนวนที่สูงมาก  จึงได้รับสารพิษปริมาณมากถึงระดับที่ส่งผลในทางลบต่องัว )

เช่นกัน กากมันหมัก ตามทฤษฎีช่วยเพิ่มโปรตีน แต่ก็อีกนั่นแหละ ค่าใช้จ่ายบริหารจัดการที่เพิ่มขึ้นมา ไม่รู้เหมือนกันว่าอันใหนจะคุ้มค่ากว่ากัน

สูตรให้กินกากมัน ของผม คือ จะให้กินหญ้าสดครึ่งท้อง ( พักเช้าพักเดียว ... หรือบางวันก็กินฟางทั้งวัน )  จากนั้นก็เข้าคอกมากินกากมันเฉลี่ยตัวละ 10 กก. เท่านั้น ( ให้แบบใส่อ่างยางรถยนต์วางเอาให้แล้วงัวก็วิ่งเข้ามารุมแย่งกันกิน ... แต่จะให้จำนวนงัวอ่างละ ประมาณ 3 - 4 ตัว )

งัวจะคงสภาพร่างกายไม่อ้วนสมบูรณ์นะ ก็ตามสภาพ ถ้างัวตัวเปล่า ก็จะอ้วนหน่อย ( แต่ก็ยังแลเห็นซี่โครง 1 - 3 ซี่ )  ถ้างัวให้นมลูก ก็จะผอมลงมาหน่อย ประมาณเดียวกับที่กินหญ้าสดตามฤดูกาลนั่นแหละ
markonikove
*

« ตอบ #60 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 12:29:15 PM »

แล้วคนเก่าถ้าให้เลี้ยงปลูกหญ้าจะปลูกพันอะไรครับ น้ำท่าดีใช้เครื่องสะพายตัดเลี้ยง

ทางใต้ อาหาร และ ทรัพยากร สมบูรณ์ เอาทฤษฎีทางเหนือมาใช้ไม่ถึงกะตรงกันนักนะครับ ( แต่ทฤษฎี อัลเล๊ก นี่ไงเสียไม่ว่าภูมิภาคใหน ก็มีแต่พังกับพัง ... ฝากความคิดถึงไปหา พ่อค้าไก่ทอด ด้วยละกันครับ คนเคยทะเลาะถึงขั้นด่าพ่อกัน )

สำหรับเครื่องสะพายหลัง

หญ้าเนเปียร์ ที่เราสู้กันไม่ไหวก็เพราะต้องใช้แรงงานสูงมากๆ จนเราสู้กันไม่ไหว ( หรือ แรงงานสู้ไม่ไหว ... หนี / ลาออก กันหมด )

ปรกติที่เราตัดแบบโกยขึ้นรถ ง่ายสุด ก็คือ แพงโกล่า เลยเป็นที่นิยมสูงที่สุด เพราะ ต้นเล็ก ตัดง่าย ไม่มีขน ไม่คัน ได้ นน. สูง

กินนี แถวๆบ้าน 3 - 4 อำเภอ เหลือแค่ 1 รายเท่านั้นที่ยังคงอยู่ ที่เหลือเปลี่ยนไปเป็น แพงโกล่า กันหมด

แพงโกล่าสด ถ้าจะให้กินหญ้านี้อย่างเดียวล้วนๆ แล้วกินติดต่อกันเป็นเวลานานๆ ต้อง ระวัง กรดอ๊อกซาลิค / อ๊อกซาเลท  ให้ดีครับ เพราะ แพงโกล่าสด มี อ๊อกซาเลท สูงมากๆ ซึ่งมันจะไปทำให้ เกิดเนื้องอกในรังไข่ แล้วงัวจะผสมติดยาก หรือถ้าหนักๆหน่อย งัวจะเป็นหมันเอาได้

Liked By: adulsri, taton60, muslin2557
jew007
*

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 04:15:05 PM »

มาเก็บข้อมูล ผมตาม จขกท ทาง FB ด้วยอย่าลืมมาอัฟเดทฟาร์มนะครับ
ขอบคุณพี่มาโค มาช่วยตอบเเละให้ความรู้ ผมตามอ่านกระทู้วัว เเละได้ความรู้จากพี่มากๆครับ

.....ผมหาที่กด like ไม่เจอ จะกระถึบไลน์ให้เพื่อสมาชิกกับพี่มาโคร ยังไงครับ ฮืมฮืม

Liked By: teppatut, adulsri, krading
adulsri
*

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2017, 12:38:42 PM »

ขอผมเริ่มจับวัวเข้าคอก เริ่มเดือนมีนาคม 2560

ตอนนี้ได้วัว 11 ตัว  คลอดลูก 1 ตัว  พึงทำคอกเสร็จครับ  ทำคอกแบบบ้านๆ ใช้ไม้เท่าที่มีครับ  ทำไปศึกษาไป

ใครสนใจเข้ามาแรกเปลี่ยนประสบการณ์กันได้นะครับ ที่มุมสมาชิก

Liked By: krading, jew007, muslin2557
krading
*

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2017, 06:27:11 AM »

ลุยด้วยคน เริ่มเลี้ยงเหมือนกันครับ  (จะนำภาพลงมีปัญหาคอมไม่รับภาพจากเครื่องโทรศัพท์) ขอตามด้วย ไปดูในชมรมเลี้ยงวัวไม่ค่อยอับเดท วันหน้ามาช่วยกันเพิ่มข้อมูลกันก็ดีนะ  อยู่ภาคเหนือครับ

Liked By: adulsri
หน้า: 1 2 3 [4] 5   ขึ้นบน
  พิมพ์