หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: :+: ฟาร์มรักนะคะ :+: ((ฟาร์มดี ...ชื่อซ้ำเยอะจังเปลี่ยนละกันนะคะ ^_^))  (อ่าน 35476 ครั้ง)
ฟาร์มดี by idea1dear
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #144 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 04:20:50 PM »

ลมแรงกล้วยหักซะงั้น คุณแฟนบ่นเสียดายใหญ่ แต่ก็ยังได้หวีละ 20 บาท  ร้องไห้ ร้องไห้

ขายตึกก็มาค่ะ

คิดว่าเป็นอาร์ทูอีทู แต่ก็ไม่แดงซะอีก หรือว่าจะแดงตอนสาร์ทจีนพอดีนะ ยังอยู่อีกหลายพวง ลุ้นๆๆ

ถั่วครก บ่นหาดอก ดอกก็มา มาหลายช่อเลยค่ะ อีกไม่นานคงได้ชิม

ยินดีเมื่อเขาได้ดี       อย่าดีแต่ปากว่าเขา
อยากดีทำดีที่ตัวเรา   ดีแต่ปากว่าเขามันไม่ดี

*

« ตอบ #145 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2016, 09:33:03 AM »

ว่าด้วยเรื่องของชะอมผู้อยากสูง แต่คนปลูกตัวเตี้ยเก็บไม่ถึง ตัดมาชำแล้วก็ไม่สำเร็จ จะตัดทิ้งก็เสียดาย เลยจับคอมัดไว้กับกอหญ้า พอฝนมาได้ยอดใหม่เยอะเลยค่ะ

เค้ามาทำอะไรที่นี่ เดินวนขึ้นลงหลายรอบ จะตัดยอดก็ไม่กล้า ทำอะไรก็ทำนะ อย่าทำร้ายเราก็แล้วกัน

เจ้า 2 ตัวนี้ก็ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2016, 09:35:18 AM โดย ฟาร์มดี by idea1dear » บันทึกการเข้า

ยินดีเมื่อเขาได้ดี       อย่าดีแต่ปากว่าเขา
อยากดีทำดีที่ตัวเรา   ดีแต่ปากว่าเขามันไม่ดี
*

« ตอบ #146 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2016, 12:36:39 PM »

กิจกรรมในฟาร์มดียังดำเนินการไปเรื่อย ๆ ค่ะ เพื่อสร้างความมั่นคงทางอาหาร อากาศ และอาจเปลี่ยนเป็นทุนทรัพย์ในอนาคตค่ะ ตอนนี้ต้นไม้ที่ปลูกไปแล้วและยังมีชีวิตอยู่แบ่งเป็น ไม้ชั้นที่ 1 ไม้ใช้สอย ดังนี้
ต้นสัก 15 ต้น
พยูง 20 ต้น
ยางนา 20 ต้น
จามจุรี 3 ต้น
พฤกษ์ (กระพี้เขาควาย) 8 ต้น
กันเกรา 2 ต้น
พะยอม 2 ต้น
ต้นไผ่ 14 กอ
มะขาม 5 ต้น
สะเดา 12 ต้น
ตะโกนา 1 ต้น
คูณ 10 ต้น
มะค่าโมง 10 ต้น
กัลปพฤกษ์ 10 ต้น
กระทิง 10 ต้น
ไม้ชั้นที่ 2 ไม้ผล อายุ ไม่ต่ำกว่า 3 ปีจึงเก็บเกี่ยวผลผลิตได้ ไม้ที่มีอายุยืนพอสมควร ดังนี้  
ขี้เหล็ก 20 ต้น
มะม่วง หลากหลายสายพันธุ์ รวม 25 ต้น
มะม่วงหิมพานต์ 5 ต้น
กระท้อน 3 ต้น
มะขามเทศ 1 ต้น
ขนุน 3 ต้น
ผักติ้ว 1 ต้น
มะตูม 10 ต้น
ชมพู่ 1 ต้น
อะโวคาโด้ ไม่โตแต่ยังไม่ตาย 1 ต้น
เหลืองปรีดียาธร 10 ต้น
แคนา 10 ต้น
ไม้ชั้นที่ 3 อายุ 1 ปีเก็บเกี่ยวผลผลิตได้
มะรุม 5 ต้น
มะนาว 20 ต้น
หม่อน 5 ต้น
กล้วย 20 กอ
ชะอม12 ต้น
เพกา 2 ต้น
เชอรี่หวาน
ไม้ชั้นที่ 4 สูงแค่เข่า ออกผลผลิตเร็ว แต่อายุเจ้าไม่ยืนนัก
กระเพรา
พริก
มะเขือเปาะ
โหระพา
ผักหวานบ้าน
กระเจี๊ยบ
ไม้ชั้นที่ 5 พืชคลุมดิน  ต่ำเตี้ยเรี่ยดิน แต่มีให้กินตลอด
ชะพลู
ผักบุ้ง
คะน้า กวางตุ้ง  (น่าจะอยู่ในชั้นนี้ได้นะคะ )
สาวเชียงใหม่ (กินไม่ได้นิ)
บานไม่รู้โรย (อยู่ในชั้นนี้รึเปล่า ^_^)
วอเตอร์เครส
ชั้นที่ 6 พืชหัว
มันเทศญี่ปุ่น
บัวดิน
เศรษฐีน้ำเต้าทอง
และชั้นที่ 7 ไม้เลี้อย
ขจร
บวบ
บอระเพ็ด
แก้วมังกร
ชมจันทร์
เมล่อน (อยู่ในชั้นนี้ได้ไหมคะ อิอิ)

อาจจัดลำดับชั้นต้นไม้ไม่ถูกต้องนักนะคะ
แต่เห็นจำนวนกับชนิดต้นไม้ที่ปลูกก็ภูมิใจดีค่ะ  เยอะแยะหลากหลาย ใช้ได้ทีเดียว นอกจากนี้ ทุเรียน แจง ผักหวานป่า สารภี  มะพูดหวาน ยังอยู่ในโหมดเพิ่งเพาะ รอลุ้นว่าจะได้ปลูกรึเปล่าค่ะ แรก ๆ ก็จัดระยะห่างให้เค้า ที่ 5X 5ทำให้ปลูกต้นไม้ได้ไม่เยอะค่ะ แค่ปีที่แล้วก็คิดว่าเต็มพื้นที่แล้ว  แต่ได้อ่านจากสวนของพี่ ๆ ในเวปนี้ที่ทำเป็นสวนป่าบ้าง ปลูกระยะชิดบ้าง กอปกับไปที่สถานีเพาะพันธ์กล้าไม้แล้วเค้าให้ขอชนิดละ 10 ต้นค่ะ ปีนี้ก็เลยจับทุกต้นใส่ๆๆ เข้าไป ระหว่างแถว นี่ยังเหลือใส่ได้อีกเยอะนะคะเนี่ย ^_^  รอวันที่ต้นไม้โตให้ร่มเงาค่ะ

*

« ตอบ #147 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 12:23:58 PM »

วันนี้เอาดอกถั่วครกมาฝากค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มะละกอด้านหลัง ก็ติดลูกแล้วค่ะ อีกไม่นานก็จะได้ชิมละ หลังจากรอมา กว่า 1 ปี  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2016, 12:32:35 PM โดย ฟาร์มดี by idea1dear » บันทึกการเข้า

ruok191
*

« ตอบ #148 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2016, 08:23:19 PM »

ยินดีด้วย ครับ มีความสุขในการดำเนินชีวิต ที่ พอเพียง

ผมก็เขียน โครงการไปเรื่อยๆๆ   เข้ามาอ่าน  ความคิดของ ชาวเกษตรทั่วๆไป ว่า คิดอะไรกันบ้าง

*

« ตอบ #149 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2016, 02:53:46 PM »

ยินดีด้วย ครับ มีความสุขในการดำเนินชีวิต ที่ พอเพียง

ผมก็เขียน โครงการไปเรื่อยๆๆ   เข้ามาอ่าน  ความคิดของ ชาวเกษตรทั่วๆไป ว่า คิดอะไรกันบ้าง

http://youtu.be/AxEkjJj9_8g

ถ้าพูดถึงเรื่องคิดนี่ คิดเยอะเลยค่ะ เวลาคิดมีเยอะ ทำอยู่ก็ยังคิดได้ แต่เวลาทำนี่ซิ ช่วงนี้ไม่ค่อยได้อัพเดทในนี้ แต่ก็ยังลงมือทำไปเรื่อย ๆ ค่ะ เก็บชะอม เก็บมะนาวไปขายบ้าง แม่ค้าที่รู้จักกันก็ยังมองว่าของน้อย มานั่งขาย เสียเวลา ถ้าเป็นเมื่อก่อนเดียร์ก็คิดอย่างนั้นแหละค่ะ แต่พอได้อ่านแนวความคิดจากพี่ ๆ ในเวปนี้ ทำให้เดียร์เปลี่ยนวิธีคิดใหม่ค่ะ บอกว่าเงิน 100-200 บาท อาจดูไม่มากในยุคปัจจุบัน แต่พอเปลี่ยนเป็นว่าได้ไข่กลับมา 1 กระบะ หรือหมู มา 1กิโลกรัม โอ้ว กินได้อีกหลายมื้อเลยค่ะ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #150 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 10:15:41 AM »

เเวะมาติดตามนะครับ
*

« ตอบ #151 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2016, 12:03:26 PM »

พยายามฝากรูปในphotobucket ก็เข้าเวปไม่สำเร็จค่ะ ล็อคอินจากเฟซบุ๊คได้ แต่พอคลิก อัฟโหลด ก็กลับไปหน้าให้ล็อคอินใหม่

ลอยกระทงปีนี้ไม่พลาดค่ะ ไปขายกระทงมาด้วย ปีนี้เตรียมตัวดีกว่าปีที่แล้วได้กำไรหลักพันค่ะ จากปีที่แล้วได้มา 400 ปีหน้าต้องได้มากกว่านี้ค่ะ
ข้อผิดพลาดของปีนี้คือ
 1. ดอกไม้ ไปซื้อกล้วยไม้สวย ๆ มาค่ะเป็นกล้วยไม้ดอกเล็ก แปลกตา แต่
                1.1 แพง และ
                1.2 มองไกล ๆ สวย แต่คนซื้อพอเดินมาเห็นพื้นกระทงโล่ง ๆ ก็เปลี่ยนใจซะงั้น (ช่วงหัวค่ำมีร้านให้เลือกเยอะ) คนซื้อเค้าเลือกนะคะ ช่วงดึก ๆ หน่อยร้านอื่นทยอยขายหมดกันแล้ว เค้าเดินมารอที่ร้านเรา ถามว่าร้านอื่นไม่มีแล้วหรอ เค้าบอกว่าไม่สวย อืมม เราก็หน้าบานไปซิ เติมดอกไม้เข้าไปอีก นำมาซึ่ง
                 1.3 ดอกไม้หมดค่ะ กำลังใจหดหายเลยตะนี้  ก็เลย
 2. ขายแบบกลัวขายไม่ได้ ก็เลยลดราคาค่ะ ทำให้กำไรลดลง แต่ตอนขายก็ ขายดีเวอร์เลยค่ะ ขายๆๆๆๆ ไม่ทันได้คิดค่ะ กลับมาบ้านถึงคิดได้ เราน่าจะได้ค่าเหนื่อยมากกว่านี้ค่ะ

ปีหน้าเจอกันค่ะ ดีที่ได้ออกไปขายถึงได้ประสบการณ์มาค่ะ ถ้ายังไม่ออกไปขายก็ยังไม่รู้ค่ะ

เมื่อเช้าเก็บชะอม ได้แค่ 2 กำ กับพริก น่าจะได้ถุงละ 10 บาท 2 ถุงค่ะ มะนาวได้มานิดหน่อย  แต่เอาอย่างอื่นออกไปลองขายด้วยค่ะ มันส์มือจากการขายกระทงไม่หาย บ่มเพาะความเป็นแม่ค้ามาเรื่อย ๆ จนวันนี้่อยากขายจริงจังแล้วค่ะ  

แก้ไข เพิ่มวันนี้มีกล้วยน้ำว้าของคุณแฟนด้วยค่ะ ต้นหัก แต่ก็น่าจะได้หวีละ 15 บาทอยุ่ซัก 10 หวีได้ค่ะ ไปค่ะ เย็นนี้ไปเป็นแม่ค้ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2016, 12:06:24 PM โดย ฟาร์มดี by idea1dear » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #152 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 02:05:47 PM »

ความคิด ความถนัด ความชอบของคนเรา เปลี่ยนกันได้จริงๆ  ค่ะ เมื่อก่อนพูดว่าหนูไม่ชอบค้าขาย ก็เพราะไม่รู้จะขายอะไรดี อะไรที่จะขายดี อะไรที่จะขายได้ตลอด ได้แต่คิดๆๆๆๆ คิดตั้งแต่ตอนเรียน ปวช. เพราะรู้ตัวว่าจะไม่มีคนส่งให้เรียนต่อ แต่ก้ไม่เคยลงมือขายอะไรซักที เลยคิดง่าย ๆ เป็นลูกจ้างเค้า ยังไงสิ้นเดือนก็ได้เงินแน่นอน แต่ก็ยังคิดมาเรื่อย ๆ เก็บข้อมูลมาเรื่อย ๆ ว่า เสื้อผ้าร้านไหนขายส่ง รองเท้าร้านไหนราคาถูก หรือว่าอะไรที่เราจะต้องซื้อบ่อย ๆ หลังจากคิดมาเป็น 10 ปี จนถึงวันนี้เมื่อเดือนที่แล้ว ที่ตัดสินใจแน่แน่วว่าจะรับของมาขายเพื่อเพิ่มรายได้ ในวันหยุดราชการ ผ่านไป 1เดือน ปรากฏว่ากำไรเป็นที่หน้าพอใจมาก  อายจัง อายจัง  แม้จะหักต้นทุนค่าของ ค่าที่ ค่าน้ำมัน และค่าแรงสำหรับสองคนแล้ว พุดโธ ยังดีที่เริ่มลงมือตั้งแต่ตอนนี้ .....

ยิ้มเท่ห์ จากที่ 1 เดือน รับเงิน 1 ครั้ง แล้วต่อจากนั้นก็เป็นรายการ จ่าย จ่าย จ่าย

ยิ้มเท่ห์ เดือนที่แล้วก่อนขายกระทงมีเงินในกระเป๋า 3XX บาท ขายกระทงเสร็จเงินเพิ่มมาเป็น 2,XXX บาท นำเงินทั้งหมดเข้าบัญชีแล้วลงสินค้าล็อตแรกมาเพื่อทดลองตลาด

ยิ้มเท่ห์ กำไรจากล๊อตแรก ไปลงทุนต่อในล๊อตที่ 2

ยิ้มเท่ห์ เงินเดือนเดือน พฤศจิกายน ทั้งหมด พร้อมทั้งกำไรจากการขายสินค้าล็อตแรก ก็นำไปลงทุนซื้อสินค้าล๊อตที่ 3

ยิ้มเท่ห์ เงินที่ขายของได้ตอนเช้าวันอาทิตย์ ใช่ค่ะ แค่ขายเฉพาะเช้าวันอาทิตย์ ก็มีเงินพอส่งธนาคารแล้วค่ะ นำไปส่งเงินกู้ ธนาคาร อันนี้คิดผิดไปค่ะ ส่งช้าไปกลายเป็นดอกเบี้ยเกือบหมด ทั้งที่เดือนก่อนเราจ่ายยอดเงินเพิ่มเท่ากับ 2 เดือนไว้แล้วเลยชะล่าใจ ปกติส่ง จะเป็นต้นครึ่งนึง ดอกเบี้ยครึ่งนึง แต่เดือนนี้ส่งช้าไป 12 วัน กลายเป็นดอกเบี้ย 80% ของเงินที่ส่งค่ะ

ยิ้มเท่ห์ สุดสัปดาห์นี้ทำยอดอีกนิดเพื่อลงของล๊อตที่ 4

ใครจะไปคิดว่าขายของตลาดนัดจะเงินสะพัดขนาดนี้

นอกจากนี้ ยังได้สังคมใหม่ ๆ ได้เห็นวิถีชีวิตแม่ค้า ที่เราเคยแค่เดินไปซื้อของแล้วก็กลับบ้าน

เคยคิดว่าเป็นแม่ค้าลำบาก ต้องตื่นตี 3 ตี 4 เพื่อไปตั้งร้านรอขายของรอลูกค้า เราคงทำไม่ได้ ถึงวันนี้เราก็ทำได้นะ อายจัง อายจัง อายจัง

เคยมีคนเล่าเรื่องการไปขายของเจอพ่อค้าแม่ค้าแบบนั้นแบบนี้ เราโชคดีที่เจอแต่พ่อค้าแม่ค้าดี ๆ ค่ะ มีแต่คนถามว่าพรุ่งนี้ไปขายที่ไหน แล้วก็แนะนำว่าตรงโน้นขายดี ตรงนี้คนเยอะ หน้าที่ของเราก็คิด เลือก แล้วก็ไปลองดู บางที่ไปแล้วก็คิดว่า อืม..ดีกว่าอยู่บ้านไม่ได้ตังน่า.. บางที่ก็คิดว่า..อืม ต้องมาซ้ำ 5555+ 

ช่วงนี้จึงจะเว้นว่างจากกิจกรรมเกษตรที่ต้องใช้แรง หรือใช้เวลาไปหน่อยนะคะ จะมีบ้างก็แค่เพาะกล้า ย้ายต้นไม้ รดน้ำ รอดูการเจริญเติบโต และเก็บผลผลิตเล็ก ๆ น้อย ๆ ไปขายเท่านั้นค่ะ   จุมพิต จุมพิต

กัญจน์
*

« ตอบ #153 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 04:23:15 PM »

บางครั้งสิ่งที่ทำอาจไม่ใช่แต่จะนำพาไปหาสิ่งที่ใช่สำหรับเรา ยินดีด้วยครับกับกิจกรรมใหม่ที่ตอบโจทย์เรา
laihan
*

« ตอบ #154 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2016, 07:54:23 PM »

ยิ้มมีแม่ค้าพ่อค้าเกิดใหม่อีก1แล้วจ้า...ลุยเลยขณะที่มีแรงเราไม่ขายคนอื่นก็ต้องขาย อย่าลืมเขียนบัญชีควบคุมด้วยนะ อายจัง

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10]   ขึ้นบน
  พิมพ์