หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: :+: ฟาร์มรักนะคะ :+: ((ฟาร์มดี ...ชื่อซ้ำเยอะจังเปลี่ยนละกันนะคะ ^_^))  (อ่าน 35423 ครั้ง)
ฟาร์มดี by idea1dear
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 10:37:00 AM »

ระยะห่างแถวหลักคือ 5 x 5 เมตรค่ะ ที่เหลือก็แทรก ๆ เข้าไป ระบบน้ำยังไม่ได้วางค่ะ ตังค์ไม่พอแหะ ๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ต้นไม่ที่ปลูกหลัก ๆ ก็มะม่วง 20 กว่าต้นค่ะ ขนุน 10 ต้น มะนาว 12 ต้น กล้วยน้ำว้า 2 กอใหญ่ แล้วก็ อีก 10 หลุม ต้นสัก 5 ต้น พะยูง 2 ต้นกระท้อน 5 ต้น เพกา มะรุม ชะอม กล้วยหอมกับกล้วยไข่เพิ่งปลูก ตะไคร้ตลอดแนวถนน มะละกอ 10กว่าต้น มะขวิด 4 ต้น นอกนั้นก็ผักสวนครัวค่ะ พริก กระเพรา บวบ ชมจันทร์ ขจร ผักหวานป่าก็ลงไว้ศึกษา 3 ต้นค่ะ ตายไปแล้ว 1 ก็ผสมผสานกันไปค่ะ กะว่าอันไหนออกจะได้กินอันนั้น ผลัดเปลี่ยนไปเรื่อย ๆ จะได้ไม่เบื่อค่ะ เผื่อวันนี้ขี่รถออกมาทำงาน แล้วจะกลับไม่ถึงบ้าน อย่างน้อย คนที่ดูแลลูกต่อไปก็ยังมีผักไว้กินไว้ขาย ปีหน้ามีมะม่วงมีขนุน กินขายไปได้เรื่อย ๆ อีก 18 ปี ลูกเรียนมหาวิทยาลัยก็มี ต้นสักกับพะยูงไว้เผื่อเป็นค่าเทอม ชีวิตไม่แน่ไม่นอนค่ะ เรามีสติ เราไม่ประมาท แต่เราก็ไม่รู้ว่าเพื่อนร่วมทางจะมีสติ และไม่ประมาทเหมือนกันทุกคนไหม ....

ยินดีเมื่อเขาได้ดี       อย่าดีแต่ปากว่าเขา
อยากดีทำดีที่ตัวเรา   ดีแต่ปากว่าเขามันไม่ดี

avc4000
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 08:40:38 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง

การทำอะไรไม่สำเร็จ หาใช่อยู่ที่ความเสื่อมถอยของร่างกายหรือสติปัญญาไม่ มันอาจเป็นผลจากความถดถอยทางจิตวิญญาณและความฝัน
คนเมียง
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 08, 2015, 08:49:43 PM »

ทำต่อไปครับ  สู้ๆ
อาหารเป็นปัจจัยส่วนหนึ่งที่ใช้ดำรงค์ชีวิต ถ้าไม่มีอาหาร ไม่มีน้ำ เราก็ตาย   ยิ้มเท่ห์

แวะชมที่ของผมได้ครับ 1 ไร่ แค่นี้จริงๆ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=119816.0
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 09:36:36 AM »

ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ คุณavc4000 และ คุณคนเมียง ความคิดตรงกันค่ะคุณคนเมียง อาหารเป็นปัจจัยสำคัญในการดำรงชีวิตค่ะ ตอนอยู่บ้านตึก มีเงินในกระเป๋าอยู่พอสมควรค่ะ แต่หาซื้อผักกินไม่ได้ เพราะที่นี่มีตลาดนัดทุกวัน ยกเว้นวันเสาร์วันเดียวค่ะ ร้านค้าก็เลยไม่ค่อยเอาของสดมาขายกัน (555 ขายผักวันเสาร์ เดี๋ยวเดียร์จัด ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ) ถึงมีเงินก็ต้องอดค่ะ แต่ตอนนี้ถึงไม่มีเงิน ก็มีผักกินค่ะ แต่ก็แปลกจริงๆ  นะคะ ทั้ง ๆ ที่คนจำเป็นต้องกิน แต่ทำไมเกษตรกรยังจน ...

ยินดีเมื่อเขาได้ดี       อย่าดีแต่ปากว่าเขา
อยากดีทำดีที่ตัวเรา   ดีแต่ปากว่าเขามันไม่ดี
laihan
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 10:08:10 AM »

ยิ้มขอต้อนรับน้าidea1dear เข้าสู่กิจกรรมการทำเกษตร ชอบชื่อที่ตั้งจัง เริ่มต้นเร็ว
 ถือว่าได้เปรียบ ปลูกก่อนได้ลิ้มก่อนเป็นคำพูดของบางคนเคยว่าไว้ในเวปนี้แหละ
 เมื่อก่อนที่สวนก็ตั้งใจปลูกทุเรียนอย่างเดียว แต่เวลานี้เปลี่ยนแนวคิดเป็นปลูกทุกอย่าง
 ที่ชอบและอยากกิน กินไม่หมดแจกค่ะ ยินดีต้อนรับอีกครั้ง.....
ยิ้มเท่ห์

🍃 เพราะรักในการปลูกต้นไม้จึงทำสวนทุเรียน 🌳
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 12:03:24 PM »

ยิ้มขอต้อนรับน้าidea1dear เข้าสู่กิจกรรมการทำเกษตร ชอบชื่อที่ตั้งจัง เริ่มต้นเร็ว
 ถือว่าได้เปรียบ ปลูกก่อนได้ลิ้มก่อนเป็นคำพูดของบางคนเคยว่าไว้ในเวปนี้แหละ
 เมื่อก่อนที่สวนก็ตั้งใจปลูกทุเรียนอย่างเดียว แต่เวลานี้เปลี่ยนแนวคิดเป็นปลูกทุกอย่าง
 ที่ชอบและอยากกิน กินไม่หมดแจกค่ะ ยินดีต้อนรับอีกครั้ง.....
ยิ้มเท่ห์

น้าidea1dear

เป็นน้าเลยหรอคะ เดียร์อายุ 26 เองนะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ 5555
ขอบคุณที่ชอบชื่อค่ะ ชอบ ฟาร์มดี หรือ idea1dear คะอิอิ
ตั้งชื่อ ฟาร์มดี เพราะที่บ้านเดียร์ชื่อดอเด็กเป็นพยัญชนะหลักกันหมดเลยค่ะ ทั้งพ่อ แม่ พี่ชาย เดียร์ หลาน และลูกสาว แล้วอีกอย่างก็ถือว่าพ้องเสียงด้วยค่ะ ฟาร์มดี = ความดี เตือนใจตัวเองไว้ให้ทำ ฟาร์มดี จะได้ไม่นอกลู่นอกทางค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ปลูกก่อนได้ลิ้มก่อน จริงเลยค่ะ แล้วเราปลูกเองนี่ ลิ้มอย่างสบายใจสุด ๆ เลยค่ะ ไปซื้อเค้าก็ไม่รู้เค้าใส่ยาใส่สารอะไรให้มาให้เรากินบ้าง

ทุเรียน เดียร์เพาะเมล็ดไว้ 2 ต้นค่ะ หมอนทอง กับอีกอันเนื้อสีส้มค่ะ เพื่อนแม่เอามาให้กินลูกเล็ก ๆ แต่เนื้อหอมหวานละมุนลิ้นเชียวค่ะ ไม่รู้ว่าพันธุ์อะไร อยากลองปลูกดูค่ะ แต่คงจะเป็นยากเพราะที่นี่อากาศแห้งค่ะ ไม่ร้อนชื้นเหมือนพื้นที่ที่เค้าทำสวนได้ แต่ก็นะ เผื่อฟรุ๊ค จะได้มีทุเรียนกินฟรีตลอดชีวิต  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไว้ทุเรียนเดียร์โตอีกนิด ลงดินได้แล้วเดียร์ขอคำแนะนำบ้างนะคะ คุณlaihan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2015, 04:04:34 PM โดย idea1dear » บันทึกการเข้า

farmer by finger
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 01:58:15 PM »

แม่น้ำ บางปะกง ก็ไม่ไกลจากกรุงเทพ ซิครับ
น่าจะทำแปลงทดลอง ผักไฮโดรฯซะหน่อย เก่งแล้วค่อยขยาย เมื่อก่อนปัญหามาก ตอนนี้คนรู้จักมากขึ้น ตลาดดีขึ้นมาก ลงทุนครั้งแรกหนักหน่อยแต่งานสบายได้ตังเร็ว เหมาะกันคนมีที่ดินประมาณนี้เลยครับ อุปกรณ์อัตโนมัติก็มากไม่ต้องมาคอยตรวจ pH EC อะไรเหมือนสมัยก่อน เดี๋ยวนี้มีเครื่องปรับpH EC อัตโนมัติขายเป็นของพวกเลี้ยงปลาทะเลในตู้เอามาดัดแปลงเอา ใช้แรงงานก็ไม่มาก เหมาะกับครอบครัวเล็กๆอย่างยิ่ง
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 03:56:02 PM »

แม่น้ำ บางปะกง ก็ไม่ไกลจากกรุงเทพ ซิครับ
น่าจะทำแปลงทดลอง ผักไฮโดรฯซะหน่อย เก่งแล้วค่อยขยาย เมื่อก่อนปัญหามาก ตอนนี้คนรู้จักมากขึ้น ตลาดดีขึ้นมาก ลงทุนครั้งแรกหนักหน่อยแต่งานสบายได้ตังเร็ว เหมาะกันคนมีที่ดินประมาณนี้เลยครับ อุปกรณ์อัตโนมัติก็มากไม่ต้องมาคอยตรวจ pH EC อะไรเหมือนสมัยก่อน เดี๋ยวนี้มีเครื่องปรับpH EC อัตโนมัติขายเป็นของพวกเลี้ยงปลาทะเลในตู้เอามาดัดแปลงเอา ใช้แรงงานก็ไม่มาก เหมาะกับครอบครัวเล็กๆอย่างยิ่ง

เดียร์อยู่บ้านโพธิ์ ฉะเชิงเทราค่ะ ใกล้กรุงเทพค่ะ  "30 นาทีถึงสนามบินสุวรรณภูมิ 10นาทีถึงทางด่วน"  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เห็นหมู่บ้านจัดสรรแถวนี้เค้าโฆษณาแบบนี้ค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เรื่องผักไฮโดร ฯ รับไว้พิจารณาค่ะ ขออนุญาตใช้คำนี้นะคะ เพราะต้องพิจารณาก่อนจริง ๆ ค่ะ จากที่คุณ farmer by finger แนะนะก็น่าสนใจดีในแง่ของการดูแลรักษาง่ายค่ะ เมื่อก่อนใกล้ ๆ บ้านก็เคยมีคนทำผักไฮโดรค่ะ แล้วก็เลิกไป ไม่ทราบด้วยเหตุใด เพราะมันต้องเริ่มด้วยเงินลงทุนที่สูงเดียร์เลยไม่ได้ถาม ไม่ได้ศึกษาข้อมูลอื่น ๆ ต่อเลยค่ะ และ 2. แถวนี้เค้าไม่ฮิตผักสลัดกันค่ะ ส่วนใหญ่คนพื้นเพจะเลี้ยงกุ้ง เลี้ยงปลา เลี้ยงไก่ ทำนาค่ะ เลยทานอาหารพื้นบ้านกันมากกว่า และถ้าจะปลูกผักพื้นบ้านที่ต้องลงทุนสูงอย่างงี้ มันจะคุ้มรึเปล่า ระยะคืนทุนอยู่ที่เท่าไหร่ อันนี้เดียร์ยังไม่ทราบจริงๆ  ต้องขอเก็บข้อมูลก่อนค่ะ ยังไงช่วยแนะนำด้วยค่ะ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เศร้า เศร้า

*

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 10:08:41 AM »

ได้พะยูงมาอีก 30 ต้น สัก 20 ต้นค่ะ อาเอามาฝากจากเขาหินซ้อน ร่วมโครงการค่าเทอมน้องดรีมเรียนมหาวิทยาลัย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เป็นป่าแน่
บ้านเดียร์นิ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

กัญจน์
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 01:16:00 PM »

ยินดีด้วยครับกับเป้าหมายที่วางไว้และดียิ่งกว่าคือการเริ่มต้นวันนี้ท่านได้ออมASSETเอาไว้แล้วทั้งที่ดินและต้นไม้สิ่งเหล่านี้เป็นของหายากและนับวันจะมีมูลค่าเพิ่มขึ้นตามวันเวลา ระหว่างทางเราก็ทำในสิ่งที่่ชอบปลูกพืชผักไว้กินเหลือกินไม่แจกก็ขายอยู่ที่วัตถุประสงค์ของเราปลูกพืชผักสวนครัวได้ผลตอบแทนเร็วปลูกข้าวโพดหวานเป็นอีกหนึ่งทางเลือกที่สร้างรายได้ดีเพราะเราปลูกน้อยอิอิ ;Dส่วนไม่ยืนต้นอย่างพยุงควรปลูกระยะประชิดเพื่อบังคับรูปทรงให้ตรงเปลาไม่งั้นเขาจะแตกกิ่งก้านขดงอสร้างมูลค่าได้น้อยลงบ้านกัญจน์ออร์แกนิคไลฟ์ขอเป็นกำลังใจให้ท่านก้าวต่อไปอย่างมั่นคง(ปล.การสร้างหนี้เป็นตัวถ่วงให้เราเดินไปถึงเป้าหมายได้ช้าลงแต่บางครั้งการสร้างหนี้ดีก็มีประโยชน์นะโชคดีครับ) อายจัง อายจัง ยิ้มเท่ห์
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 01:38:46 PM »

ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ คุณกัญจน์ พยูงปลูกระยะชิดนี่ระยะห่างเท่าไหร่หรอค่ะ แล้วเค้าจะโตใช่ไหมคะ เดียร์โดนคัดค้านเรื่องปลูกไม้ใหญ่อยู่เยอะด้วยค่ะ ถ้าปลูกแล้วไม่โตนี้โดนถล่มเละแน่เลยค่ะ ร้องไห้ ร้องไห้ 

*

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 11, 2015, 09:49:14 AM »

เมื่อเช้าตื่นมาดูแลมะนาวค่ะ หลังจากปลูกทิ้งไว้ตามยถากรรมมากนานแรมปี เมื่ออาทิตย์ก่อนเดียร์เอาปุ๋ยไปใส่ให้ค่ะก็เลยเห็นว่าน่าจะอาการหนักเต็มที ปล่อยไว้อย่างนี้เทวดาก็คงช่วยไม่ได้ คิดได้ดังนั้นก็มาสืบราชการลับอยู่ในเวปนี้ค่ะ ด้วยเวลาว่างอันน้อยนิดบวกกับความจำไม่ดีก็งู ๆ ปลา ๆ บวกความน่าจะเป็นค่ะ อ่ะ ไปดูสภาพมะนาวกันก่อน

ได้ฝนไปก็ดูเขียวชะอุ่มดีนะคะ ทั้งหญ้าทั้งมะนาว ซูมอีกซักนิด

ไหนดูใกล้ ๆ ซิ

หมาร่าก็มา

แคงเกอร์รึเปล่านี่

กินจนเป็นแม่พันธุ์ไปแล้วรึนี่

แตนก็มา ดีนะร้างรังไปแล้ว ไม่งั้นแย่แน่ไอเดียร์เอ๊ย

นี่ไงเจ้าตัวดี ยังอยู่ตัวเป็น ๆ เลยนะ

แล้วอันนี้จะเป็นปุ๋ยหรือเป็นแหล่งเพาะเชื้อโรคกันแน่คะ

และด้วยความรู้ที่จำได้งู ๆ ปลา ๆ ของเดียร์ ตัดแต่งอันที่ออกนอกทรงพุ่มออก ใบเป็นแคงเกอร์ต้องกำจัด บวกกับที่เมื่อวานเข้าไปสิงอยู่ทู้นี้
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=121155.0
คุณชาวนา บอกว่า พอแตกยอดอ่อนก็ให้ฉีดยาคุมไว้เลยเดี๋ยวไม่ทันหนอน
เอิ่ม เอายาไรฉีดคุมคะ ความรู้หนูไม่มีเลย ทุนทรัพย์ก็น้อยอีกต่างหาก

คุณบุหงา บอก โรคแคงเกอร์ ลองใช้ผงด่างทับทิม 50 กรัม ผสมน้ำ 1 ลิตร คนให้ละลายแล้วฉีดพ่นดูครับ

เออ เอาด่างทับทิมมาฉีดคุมกันยอดใหม่เป็นแคงเกอร์ดีกว่าก็เลยทดลองด้วยด่างทับทิมของมีอยู่ที่บ้าน 10 กรัม กับน้ำ 400 มล. ก็น่าจะพอนะ (คิดเข้าข้างตัวเอง) ผิดสูตรแน่นอนค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ อย่าไปโทษคำแนะนำ

โกร๋น คำเดียวสั้น ๆ  อย่าทำตามนะคะ เพราะไม่รู้ว่ามันจะหายหรือรีบตายกันแน่  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ สำเร็จไป 2 ต้นค่ะ อีกต้นได้แค่ตัดหญ้ารอบท่อ ลูกร้องซะแล้ว ต้องวิ่งไปดูลูกก่อน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ว่าวิธีที่เดียร์ทำนี่ถูกไหม หรือควรทำยังไงค่ะ เพราะที่เหลืออีก 6 ต้น สภาพนี้หมดเลยค่ะ เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2015, 11:24:36 AM โดย idea1dear » บันทึกการเข้า

กัญจน์
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 11, 2015, 01:39:33 PM »

พยูงปลูกระยะชิดนี่ระยะห่างเท่าไหร่หรอค่ะ แล้วเค้าจะโตใช่ไหมคะ
ระยะผมไม่เคยกำหนดกฏเกณฑ์ดูที่ความเหมาะสมเป็นหลักเพราะเราจะจินตนาไปถึงอนาคตรูปร่างทรงพุ่มจึงปลูกใกล้กันเท่าที่จะทำได้แต่เราจะปลูกสลับกันกับตะเคียนส่วนเรื่องจะโตหรือไม่โตอันนี้ตอบไม่ได้มันแล้วแต่พื้นที่ผมเองจะปลูกแต่น้อยเพื่อดูก่อนถ้าเติบโตได้ดีก็จะปลูกเพิ่ม ส่วนต้นที่ต้องการมีจริงๆเราจะปลูกโดยคิดว่าเมื่อมีดินที่สมบูรณ์มีอากาศที่เหมาะสมต้นไม้ต้องเติบโตได้ก็คิดเพียงเท่านี้ครับสู้ๆไม่มีอะไรทำไม่ได้ถ้าเรามีความพยายาม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 11, 2015, 01:50:03 PM »

พยูงปลูกระยะชิดนี่ระยะห่างเท่าไหร่หรอค่ะ แล้วเค้าจะโตใช่ไหมคะ
ระยะผมไม่เคยกำหนดกฏเกณฑ์ดูที่ความเหมาะสมเป็นหลักเพราะเราจะจินตนาไปถึงอนาคตรูปร่างทรงพุ่มจึงปลูกใกล้กันเท่าที่จะทำได้แต่เราจะปลูกสลับกันกับตะเคียนส่วนเรื่องจะโตหรือไม่โตอันนี้ตอบไม่ได้มันแล้วแต่พื้นที่ผมเองจะปลูกแต่น้อยเพื่อดูก่อนถ้าเติบโตได้ดีก็จะปลูกเพิ่ม ส่วนต้นที่ต้องการมีจริงๆเราจะปลูกโดยคิดว่าเมื่อมีดินที่สมบูรณ์มีอากาศที่เหมาะสมต้นไม้ต้องเติบโตได้ก็คิดเพียงเท่านี้ครับสู้ๆไม่มีอะไรทำไม่ได้ถ้าเรามีความพยายาม

ขอบคุณค่ะคุณกัญจน์ เดียร์ก็คิดว่าจะกะ ๆ เอาอ่ะค่ะ อาจจะเอาต้นสักปลูกรอบนอกเพื่อกันแสงได้บางส่วนแล้วเอาพะยูงปลูกด้านใน ส่วนตะเคียนเดียร์ก็ชอบค่ะ ได้มาเมื่อ 4-5 ปีที่แล้ว แต่ตอนนั้นยังไม่มีที่ปลูก จะเอาไปฝากบ้านแม่แฟน เค้าก็ไม่ยอมให้ปลูก เค้าบอกว่าต้องไปปลูกในวัด เดียร์ก็เลยจนปัญญา และไม่กล้าคิดอีกเลยค่ะไม่อยากมีปัญหา ถ้าปลูกตั้งแต่ตอนนี้ ป่านนี้ก็.....  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

*

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 09:23:25 AM »

อรุณสวัสดิ์วันจันทร์ด้วยดอกบวบสวย ๆ แอ่นรับแสงอาทิตย์ค่ะ

อ่านเรื่อง ข้ามภพ ข้ามชาติ ในเฟซบุ๊ค จนลุ้นตัวโก่ง สำนวนการเขียนของคุณครูก้องนี่ นักเขียนนิยายมีอายจริงๆ  มีใครติดตามอ่านเรื่องนี้อยู่เหมือนกันบ้างค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2015, 09:46:19 AM โดย idea1dear » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 15, 2015, 10:27:04 AM »

เมื่อวันหยุดที่ผ่านมา ไม่มีอะไรคืบหน้าเท่าที่ควรค่ะ มะนาวยังดำเนินการไม่ครบ ขาดอีก 4 ต้น เมื่อเช้าไปดูต้นมะนาวที่เอาด่างทับทิมรดไว้แล้ว ปรากฎว่า ยอดที่แตกใหม่ก็ยังมีม้วนอยู่บ้าง เลยทดลองเอาใบสาบเสือขยี้น้ำผสมน้ำยาล้างจานไปรดไว้ ได้ผลยังไงจะมาแจ้งค่ะ

เมื่อเช้าขุดดิน ทำแปลงผักเล็ก ๆ อีก 3 แปลงค่ะ เอาเมล็ดผักบุ้งโรยไว้ หวังว่าจะขายช่วงเทศกาลกินเจ คาใจมาตั้งแต่สัปดาห์ที่แล้ว คิดแล้วไม่ได้ลงมือทำซักที ทำแล้วก็สบายใจค่ะ โตทันกินเจรึเปล่าไม่รู้ แต่ยังไงอีกไม่นานก็น่าจะมีผักบุ้งกินค่ะ

เมื่อคืนแช่เมล็ดถั่วเขียวไว้ค่ะ ทดลองแค่ 250 กรัมก่อน กะไว้ขายวันพฤหัส เพราะตลาดนัดวันพฤหัสร้านค้าน้อย ไม่มีถั่วงอกขาย ตั้งท่าตั้งแต่สับดาห์ที่แล้วอีกเหมือนกัน แช่น้ำไว้ตั้งแต่ 2 ทุ่มค่ะ รินน้ำออกเมื่อเช้า แล้วเอาใส่ตะกร้าที่รองด้วยเสื้อเก่า (ยอมสละเสื้อมาเพื่อถั่วงอกกันเลยทีเดียว) แล้วก็ใส่ถุงดำเจอะรูก้นถุงไว้นิดหน่อย รอผลค่ะ เดี๋ยวกลางวันจะกลับไปพรมน้ำให้ ไม่กล้าทำเยอะค่ะ เพราะเพาะถั่วงอกทีไร ได้ต้นถั่วเขียวทุกที ไม่รู้ทำไม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขออภัยที่ไม่มีรูปค่ะ เวลามีน้อย ต้องรีบลงมือ มัวแต่ถ่ายรูปอยู่เดี๋ยวลูกตื่นค่ะ ในสมองมันคิดอยากทำอะไรเยอะแยะไปหมดเลยค่ะ อยากแยกร่างได้ซัก 10 ร่างเลยจริงๆ  

อ่อ มะกี้ไปส่องกระทู้ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75331.0 ใครทำเกษตรแล้วพัง เจ๊ง ขายที่กลับไปทำอาชีพเก่าบ้าง อืมขอปักไว้ก่อน ฉลาดขึ้นเยอะเลยค่ะ แหะ ๆ (เค้าก็เบื่องานประจำแล้วเหมือนกัน) โกรธ โกรธ
ค่อย ๆ ทดลองทำไปเรื่อย ๆ เหมือนเดิมดีอยู่แล้ว เดียร์มันคนมีหนี้มีสินซะด้วย   แลบลิ้น แลบลิ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2015, 10:40:33 AM โดย idea1dear » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10   ขึ้นบน
  พิมพ์