หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการซื้อที่ดิน ที่กำลังจะหลุดขายฝาก  (อ่าน 2579 ครั้ง)
plakaza
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กันยายน 01, 2015, 03:37:17 PM »

พอดีกำลังหาซื้อที่ดิน เพื่อทำเกษตรพอเพียง และมีคนแนะนำให้ซื้อที่ดินที่กำลังจะหลุดขายฝาก แต่ไม่มีความรู้เกี่ยวกับวิธีการใดๆ เลย จึงขอคำแนะนำเพื่อเป็นความรู้ด้วยคะ ว่าควรทำอย่างไรบ้าง และที่ดินขายฝากนี้คืออะไรคะ  (เขาบอกว่าขายฝากนายทุนคะ)

lookpu99
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 10:36:18 PM »

วิธีการก็เหมือนซื้อขายที่ดินปกติ
ดูกรรมสิทธิ์ถูกต้องหรือไม่ เจ้าของกรรมสิทธิ์โอนกรรมสิทธิ์ให้ถูกต้องเมื่อตอนจ่่ายเงิน

ระวังกรณี โฉนดโดนยึดมาเพราะไม่จ่าายเงินกู้นอกระบบ แล้วเจ้าของที่ ไม่ไปโอนกรรมสิทธิ์ให้ และไม่ย้ายออก

Liked By: burin1
choocheep2110
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 04:30:40 PM »

แบบง่ายๆเลยครับคุณต้องไปคุยกับเจ้าของที่ดินก่อนครับว่าเอาที่ไปขายฝากทั้งหมดค้างเขาอยู่เท่าไรแล้วคุณจะขายเท่าไรบวกลบกลบหนี้แล้วคุณจะเหลือเท่าไรคุยกันก่อน  จากนั้นคุณก็ไปหานายทุนที่เขาไปทำการขายฝากถามเขาว่าเจ้าของที่เขาค้างตามที่เขาบอกคุณหรือเปล่า  ถ้าตกลงกันได้คุณก็ไปจ่ายเงินโอนกันที่ที่ดินเลยครับ
Kiitz-kittiya
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2016, 08:48:09 PM »

ที่ดินขายฝาก มันก็คือการซื้อขายที่ดินกันนี่แหละค่ะ เพียงแต่มีข้อตกลงพิเศษเพิ่มเข้ามา ว่า ผู้ขายที่ดินจะสามารถซื้อที่ดินกลับคืนได้(สิทธิไถ่)ภายในกำหนดระยะเวลาและในราคาที่ตกลงกันไว้แต่ไม่เกินที่กฎหมายกำหนดค่ะ แล้วมันก้อเหมือนการฝากที่ดินไว้โดยมีสิทธิเอาคืนได้ภายในเวลากำหนดพร้อมราคาไถ่ จึงเรียกว่าขายฝากค่ะ 

ส่วนการที่คุณจะซื้อที่ดินจากการขายฝาก ก็ซื้อได้ค่ะ แต่ต้องตรวจสอบให้ดี ถ้ายังอยุ่ในระยะเวลาไถ่ แล้วคุณซื้อมา แล้วเจ้าของเขามาขอไถ่ อันนี้ก้อแล้วแต่ว่าคุณจะขายคืนให้เขาหรือไม่ แต่ถ้าขายราคาก้อแล้วแต่ตกลงกันคะ  มันจะมีเรื่องยุ่งๆเข้ามา
ทางที่ดีควรเช็คโฉนดก่อนซื้อคะ สอบถามราคาจากกรมที่ดิน ติดต่อกรมที่ดินเพื่อขอคัดถ่ายโฉนดค่ะหลังโฉนดจะบอกหมดค่ะว่าที่ดินติดอะไรอยู่บ้างเช่น ติดจำนองอยู่มั้ย ใครเป็นเจ้าของโฉนดคนปัจจุบัน ที่เคยเป็นของใครมาก่อนบ้าง
พอจะแนะนำได้เท่านี้ค่ะ

Liked By: jaket
Steve_Jeab
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 10:35:50 AM »

ติดต่อทั้งผู้ที่จะขาย ผู้รับฝากขาย เมื่อตกลงกันได้แล้วก็ไปทำการซื้อขายกันที่ที่ดินโอนให้เสร็จสรรพเป็นชื่อเราในคราวเดียวกันเลยครับถ้าต้องการซื้อโดยการกู้ก็ให้ติดต่อทั้งผู้ขาย ผู้รับฝากขายให้เรียบร้อยแล้วเอาโฉนดสำเนาไปยื่นกู้แบงค์ตามกรรมวิธีของแต่ละแบงค์เมื่อแบงคือนุมัติเงินกู้เรียบร้อยแล้วก็ไปที่ สนง.ที่ดินเจ้าหน้าที่แบงค์ก็จะดำเนินการตามกรรมวิธี (ซึ่งเจ้าหน้าที่แบงค์เขาชำนาญ) เราก็ได้เป็นผู้กู้ซื้อเป็นลูกหนี้แบงค์ ผู้ขายก็โอนโฉนดให้แบงค์ (ในฐานะเจ้าหนี้) ผู้ขายฝากก็ได้รับเงิน  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: teerapat kasempan

ประเทศไทยไม่ได้เป็นประเทศที่พัฒนาแล้วหรือกำลังพัฒนาแต่ ... ประเทศไทยพัฒนาได้แค่นี้ ...
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์