ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมุดการบ้าน(เล็กๆ) ของผม  (อ่าน 16716 ครั้ง)
mion4you
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 04:12:58 PM »

เสาหลักผมเป็นท่อพีวีซี ขนาด3หุน ซึ่งท่อพีวีซีขนาด 3หุน จะมี3สี
1.สีเทา  เป็นท่อการเกษตร ท่อจะไม่หนา 
2.สีเหลือง เป็นท่อร้อยสายไฟ ตามบ้าน/อาคาร ทั่วๆไป
3.สีขาว เป็นท่อร้อยสายไฟ ตามบ้าน/อาคาร ทั่วๆไปเช่นเดียวกัน

หากต้องการประหยัด ไม่ต้องซื้อของใหม่ แต่ให้ไปร้านขายเศษเหล็ก(ขายเป็นกิโล)หรือรู้จักใครสร้างบ้านใหม่
ก็ไปขอได้  เพราะบ้านทุกหลังพอเดินสายไฟเสร็จ จะมีเศษท่อร้อยสายไฟเหลือเยอะ เอามาทำเสาหลักต้นไม้ดีกว่าใช้ไม้
เพราะไม่ผุ ทนแดด ทนฝน

ส่วนที่โค้งๆ ผมใช้ตัวดัดท่อสอดเข้าไป แล้วเอาไดร์เป่าลมร้อน เป่าให้พออุ่นๆแล้วก็ดัดโค้ง ยึดสกูรติดกับเสา
แต่งานส่วนนี้ ไม่แนะนำให้ทำน่ะครับ เหมาะกับผู้ชายทำมากกว่า
เพราะต้องอาศัยความรู้ช่างแบบ ปูๆ ปลาๆ เหมือนผม

ขอลอกลิขสิทธิ์น๊ะ

ด้วยความยินดีครับ คุณสมมติว่าฉันยังหายใจ หากมีโอกาศผมจะถ่ายภาพขั้นตอน+อุปกรณ์/เครื่องมือ ที่ใช้ทำครับ

สมมติว่าฉันยังหายใจ
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2015, 08:39:58 PM »

เสาหลักผมเป็นท่อพีวีซี ขนาด3หุน ซึ่งท่อพีวีซีขนาด 3หุน จะมี3สี
1.สีเทา  เป็นท่อการเกษตร ท่อจะไม่หนา  
2.สีเหลือง เป็นท่อร้อยสายไฟ ตามบ้าน/อาคาร ทั่วๆไป
3.สีขาว เป็นท่อร้อยสายไฟ ตามบ้าน/อาคาร ทั่วๆไปเช่นเดียวกัน

หากต้องการประหยัด ไม่ต้องซื้อของใหม่ แต่ให้ไปร้านขายเศษเหล็ก(ขายเป็นกิโล)หรือรู้จักใครสร้างบ้านใหม่
ก็ไปขอได้  เพราะบ้านทุกหลังพอเดินสายไฟเสร็จ จะมีเศษท่อร้อยสายไฟเหลือเยอะ เอามาทำเสาหลักต้นไม้ดีกว่าใช้ไม้

ส่วนที่โค้งๆ ผมใช้ตัวดัดท่อสอดเข้าไป แล้วเอาไดร์เป่าลมร้อน เป่าให้พออุ่นๆแล้วก็ดัดโค้ง ยึดสกูรติดกับเสา
แต่งานส่วนนี้ ไม่แนะนำให้ทำน่ะครับ เหมาะกับผู้ชายทำมากกว่า
เพราะต้องอาศัยความรู้ช่างแบบ ปูๆ ปลาๆ เหมือนผม

ขอลอกลิขสิทธิ์น๊ะ

ด้วยความยินดีครับ คุณสมมติว่าฉันยังหายใจ หากมีโอกาศผมจะถ่ายภาพขั้นตอน+อุปกรณ์/เครื่องมือ ที่ใช้ทำครับ

ขอบคุณมากครับ คุณ mion4you
minja
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 10:54:01 PM »

วันนี้ฤกษ์ดี แวะชมการบ้าน เพาะเลี้ยงเก่งมากๆ งามๆทั้งนั้น ฟังเพลงไป ชมไปพลินเลย ^^ แอบเล็งการบ้านบางชิ้นไว้  ยิงฟันยิ้ม
ชอบตรงอุปกรณ์ต่างๆ สำหรับต้นไม้ โดยเฉพาะวัสดุขวดน้ำ ครอบต้นไม้ อย่างนี้ป้องกันหอยทากได้ด้วยนะนี่อิๆ  ^^
mion4you
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2015, 11:44:48 PM »

วันนี้ฤกษ์ดี แวะชมการบ้าน เพาะเลี้ยงเก่งมากๆ งามๆทั้งนั้น ฟังเพลงไป ชมไปพลินเลย ^^ แอบเล็งการบ้านบางชิ้นไว้  ยิงฟันยิ้ม
ชอบตรงอุปกรณ์ต่างๆ สำหรับต้นไม้ โดยเฉพาะวัสดุขวดน้ำ ครอบต้นไม้ อย่างนี้ป้องกันหอยทากได้ด้วยนะนี่อิๆ  ^^

สวัสดีครับ คุณminja ดีใจที่มาตรวจการบ้านครับ

ขอบคุณครับสำหรับคำชม ผมก็ได้รับคำแนะนำวิธีเลี้ยงจากเพื่อนๆสมาชิก ที่มอบต้นไม้/เมล็ด ให้มาครับ เลยเลี้ยงจนโตและรอด(แบบ กระท่อน กระแท่น)  ยิงฟันยิ้ม

ขวดน้ำที่ครอบ ป้องกันหอยทาก/นก/และป้องกันต้นอ่อนโดนลมแรงพัดหักครับ  คุณminja
sunanta yo
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2015, 05:34:04 PM »

ภัค
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2015, 06:43:06 PM »

ปลูกเยอะจริงๆ เลยค่ะ มือใหม่ชักหวั่นๆ ว่าแล้วก็ขอรีดไถเมล็ดดาวกระจายสีต่างๆ ได้ไม๊คะ ขอปลูกแบบไม่ค่อยยากก่อนค่ะ
visrin
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2015, 07:45:40 PM »

ดอกไม้เยอะมากกกกกกกกกกก ปลูกได้งามด้วย...แต่ที่น่าสนใจเป็นนี่เลยค่ะ

ทำจากอะไรคะ มีมากมายหลายขนาด
ที่บ้านกะลังมองหาว่าจะเอาไม้อะไรมาทำไม้ค้ำต้นไม้
เก่งจังค่ะ ความคิดดี๊ดี ไม่ต้องมาเสียบให้ทับรากด้วย

ขอบคุณครับ คุณvisrin ที่มาเยี่ยมชมและคำชม

1.สีเทา  เป็นท่อการเกษตร ท่อจะไม่หนา 

ก็ไปขอได้  เพราะบ้านทุกหลังพอเดินสายไฟเสร็จ จะมีเศษท่อร้อยสายไฟเหลือเยอะ เอามาทำเสาหลักต้นไม้ดีกว่าใช้ไม้

เห็นคำอธิบายแล้ว ยากกว่าเดิมอีก ไม่มีฝีมือ
ตอนนี้เท่าที่ทำได้ คงไปหาท่อพีวีซี มาตัดแล้วเสียบแทนไม้แค่นั้นเอง
ขอบคุณนะคะ
Kid_D
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2015, 07:24:39 PM »

เมื่อวันที่ 6 พฤศจิกายน 2558
ได้รับกล่องใบใหญ่จากคุณ mion4you ยิ้มกริ่มในใจ "ข้างในต้องมีต้นไม้มาทั้งสวนแน่ๆ"
เปิดกล่องออกมา ปรากฎว่าเป็นอย่างที่เห็น

ขอบคุณนะคะ  คราวนี้ต้องตัดแต่งต้นไม้ ทำสวนกันไม่หยุดแน่เลย

เอ! ตามธรรมเนียมไทยเวลาจานชามหรือปิ่นโตที่เค้าใส่ของมาให้ ตอนคืนต้องใส่ของชำร่วยกลับไปด้วย
แล้วกล่องขนาดนี้ จะต้องหาอะไรใส่ถึงจะเต็มกันล่ะนี่  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
mion4you
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2015, 01:25:08 AM »

เมื่อวันที่ 6 พฤศจิกายน 2558
ได้รับกล่องใบใหญ่จากคุณ mion4you ยิ้มกริ่มในใจ "ข้างในต้องมีต้นไม้มาทั้งสวนแน่ๆ"
เปิดกล่องออกมา ปรากฎว่าเป็นอย่างที่เห็น

ขอบคุณนะคะ  คราวนี้ต้องตัดแต่งต้นไม้ ทำสวนกันไม่หยุดแน่เลย

เอ! ตามธรรมเนียมไทยเวลาจานชามหรือปิ่นโตที่เค้าใส่ของมาให้ ตอนคืนต้องใส่ของชำร่วยกลับไปด้วย
แล้วกล่องขนาดนี้ จะต้องหาอะไรใส่ถึงจะเต็มกันล่ะนี่  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

คุณKid_D เอารูปผลงาน ปูๆ ปลาๆ มาโชว์ผมก้เขิลแย่ซิครับ

ผมเองก้ได้รับมอบต้นไม้ เมล็ดต่างๆ จาก คุณKid_D มามากมายแล้วครับ
ของที่ผมทำยังเล็กน้อย เมื่อเทียบกับกับ คุณKid_D มอบให้ผมมา
mion4you
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2015, 12:44:58 AM »

8/11/58 ได้รับกล่องพัสดุจาก คุณsevencats ผมขอขอบคุณมากๆครับ สำหรับต้นไม้ที่มอบให้มา(เตรียมสร้างบ้าน)

-กล้วยไม้ กระโปรงแหม่ม
-กล้วยไม้ กะเรกะร่อน  
-หัวบัวดิน Z.'prairie sunset

11/11/58 ได้รับพัสดุกล่องใหญ่ จาก คุณvisrin ขอขอบคุณมากๆครับ สำหรับต้นไม้หลายๆอย่าง ที่มอบให้ผม

-กล้วยไม้แคทลียาควีนสิริกิต์
-ต้นโฮย่า H.Australis    
-ต้นโฮย่า  M.Imperialis จักรพรรดิ์ แดง
-ต้นจำปา
-ต้นผีเสื้อราตรี ใบม่วง
-ต้นพรมญี่ปุ่น ดอกชมพู
-เก๊กฮวย
-ทับทิม อินเดีย
-ว่านมหาลาภ

14/12/58 ว่านมหาลาภ เริ่มมีใบงอก

28/11/58 ได้รับกล่องพัสดุยาวมาก(ลืมถ่ายรูป) จากคุณsevencats เป็นต้นมะนาวย๊าวยาว ขอขอบคุณครับ คุณsevencats

20/12/58 ต้นมะนาวมีใบงอกหลายใบและเริ่มมีดอก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2015, 07:33:13 PM โดย mion4you » บันทึกการเข้า
mion4you
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2015, 12:57:32 AM »

27/11/58  ต้นฝ้ายแดง คุณsevencats

27/11/58  ต้นผีเสื้อภูเขาสีแดง คุณKid_D

27/11/58  ต้นทับทิมอินเดีย คุณvisrin

27/11/58  ต้นชมจันทร์ คุณkaramel

20/12/58 ต้นชมจันทร์เริ่มเติบโตมากขึ้น

20/12/58  ต้นมิราเคลเพาะจากเมล็ด คุณKid_D

14/12/58  มอร์นิ่งกลอรี คุณminja

30/12/58  หนอนตายยากคิ้วนาง(ปีกผีเสื้อ) คุณminja

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 30, 2015, 06:50:53 PM โดย mion4you » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2015, 07:40:32 PM »

27/11/58  ต้นฝ้ายแดง คุณsevencats

27/11/58  ต้นผีเสื้อภูเขาสีแดง คุณKid_D

27/11/58  ต้นทับทิมอินเดีย คุณvisrin

27/11/58  ต้นชมจันทร์ คุณkaramel

27/11/58  ต้นมิราเคลเพาะจากเมล็ด คุณKid_D

27/11/58  มอร์นิ่งกลอรี คุณminja

29/11/58  หนอนตายยากคิ้วนาง(ปีกผีเสื้อ) คุณminja

กระถางสุดท้ายน่ารักดี มีเพ้นท์ลายดอกไม้ด้วย  อายจัง อายจัง อายจัง
mion4you
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 01:57:59 PM »

29/11/58  หนอนตายยากคิ้วนาง(ปีกผีเสื้อ) คุณminja

กระถางสุดท้ายน่ารักดี มีเพ้นท์ลายดอกไม้ด้วย  อายจัง อายจัง อายจัง

ขอบคุณครับ คุณสมมติว่าฉันยังหายใจ สำหรับคำชม

ช่วงเริ่มหัดปลูกต้นไม้/ดอกไม้ใหม่ๆ พอมีเวลาว่างบ้างเลยเพ้นท์กระถาง  ทำอุปกรณ์ตบแต่งสวนเล็กๆ น้อยๆ
วัสดุก็หาเอารอบๆบ้าน วัสดุเหลือใช้

บ้านนก

ทีให้อาหารนก

กระถางเพ้นท์

บ้านวางกระถางดอกไม้

บ้านกล้วยไม้

Sae2519
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 02:08:07 PM »

ขอบคุณครับ คุณสมมติว่าฉันยังหายใจ สำหรับคำชม

ช่วงเริ่มหัดปลูกต้นไม้/ดอกไม้ใหม่ๆ พอมีเวลาว่างบ้างเลยเพ้นท์กระถาง  ทำอุปกรณ์ตบแต่งสวนเล็กๆ น้อยๆ
วัสดุก็หาเอารอบๆบ้าน วัสดุเหลือใช้

บ้านนก

ทีให้อาหารนก

บ้านวางกระถางดอกไม้

บ้านกล้วยไม้

สวยงามครับ อายจัง
mion4you
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 02:18:16 PM »

สวยงามครับ อายจัง

ขอบคุณครับ คุณSae2519
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2015, 06:24:04 PM »

ชอบบ้านนกจัง มีบันไดให้ด้วย แต่ที่สนใจเป็นพิเศษเสาโทรทัศน์ สงสัยว่าข้างในคงจะมีโทรทัศน์แน่ๆ ^^

ได้เริ่มทำท่อปักเมื่อไหร่จะนำภาพมาอวดเน้อ...ช่วงนี้ช่างงานเยอะมาก รอให้ช่างว่างค่าจ้างค่อยถูก ^^
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11   ขึ้นบน
  พิมพ์