หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำชาขลู่กินเอง ลดความดันสูงได้ผล  (อ่าน 7107 ครั้ง)
amnad
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 09:59:23 PM »

ยิ้ม สวัสดีครับ ผมทำชาขลู่กินเอง ถ่ายรูปไว้เลยเอามาลงให้ดูกันครับ ทำไว้กินเองครับ ลดความดันดีครับ ส่วนสรรพคุณอย่างอื่นเพียบครับเกินคำบรรยาย(หาอ่านในกูเกิ้ลเอานะครับ) ความดันสูงมาเยือนบางเวลาไม่อยากกินยาเคมีครับ ลองกินแล้วติดใจ หอมอร่อย มาก จากที่เขาให้มาลองกิน ตอนนี้ ทำเองซะเลย ดีกว่าที่เขาให้มาลองอีกครับ คือ ของเขาจะตากแดดจนแห้ง ก็หลายแดด แต่ที่ผมนำเอาไปคั่ว และรักษาสีเขียว(ตัวยา)ได้ดีกว่า ....ไปดูกันเลย  ..... ยิ้มเท่ห์  

เลือกหาต้นสวยเลยครับต้นอ่อนใช้ได้ที้งกิ่ง

เก็บตอนเช้าก่อนดวงอาทิตย์ขึ้น จะได้ตัวยาที่ดี

คัดสวยๆเลย แล้วเอามาล้าง ให้สะอาด  เก็บได้ ประมาณกะละมังขนาดกลาง

นำไปนึง ไม่เกิน5นาที เพื่อลดความเฟื่อนลง แล้ว เอาไปแช่ในน้ำเย็นเพื่อรักษาสีเขียวไว้(ตัวยา)

เด็ดเอาแต่ใบกับยอดครับ จริงๆน่าจะเด็ดก่อนนึ่ง

นำไปคั่วไฟอ่อนๆครับอดทนนึดนึง คนไปเรื่อยๆจะเมื่อยละครับ

เริ่มแห้ง

อีกนึด ให้แห้งสนิท จะได้ปลอดจากราเพราะความชื้น

สำเร็จแล้ว เหมือนที่เขาขายเลย 555....ชาเขียว

เก็บมาตั้งเยอะ ทำเสร็จได้แค่นี้เอง  ลังเล

แก้เหนื่อยสักแก้วเลยดีกว่า.. ยิงฟันยิ้ม เอาน้ำร้อนลวกไปทีนึงก่อน แล้ว ค่อยเติมให้น้ำร้อนให้เต็มแก้วรอจนตัวชาออก ผมไม่ใช้นักกินชานะครับกินแบบบ้านๆอะครับ รสชาติดีจริง แถมหอมมากครับ ตอนเก็บไว้ในถุงเปิดมากลิ่นหอมๆๆๆ  ....ที่สำคัญเก็บไว้อย่าให้โดนแสงมาก เดี๋ยวสีเขียว(ตัวยาจะจางไปด้วย) หากผมไม่เอายอดอ่อนมาปน มันจะเขียวเสมอกันทั้งหมดเหมือนที่ขายครับ แต่ยังไงยอดอ่อนก็ต้องดีสุดยอดละครับ

*ทั้งหมดที่กล่าวมา เป็นวิธีที่ผมทำกินเองนะครับ*  

ซ้ายแบบคั่วสีออกเขียวๆ-ขวาแบบตากแดด(ทิ้งไปแล้วครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2015, 10:32:58 PM โดย amnad » บันทึกการเข้า

viwat seripanu
*

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 08:28:51 PM »

ยอดอ่อน ทานสดกับน้ำพริกก็อร่อย ประโยชน์เยอะมาก
j-family
*

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 09:13:54 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง
amnad
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2015, 12:28:38 PM »

ยอดอ่อน ทานสดกับน้ำพริกก็อร่อย ประโยชน์เยอะมาก
ยิ้ม ครับ  น่ากิน  แต่ ผมเองไม่เคยกินเลย เกิดมาก็เห็นแล้วครับ ต้องลองดูสักหน่อย
amnad
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2015, 12:32:44 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง
ยินดีครับ เอาไปทำกินเลยครับ ได้ผลจริง ลดความดัน เบาหวาน เมื่อตะกี้ข้างบ้านเล่าให้ฟังหมอบอกลดมาเยอะดีหายแล้ว ...ผมเลยเอาชา ไปให้กินต่อไปอีกจะได้ไม่กลับมาเป็นอีก   ยิ้ม
ซ้ง
*

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2018, 03:00:24 PM »

ขอมาปลูกหน่อยได้ไหมครับ ผมเป็นถุงน้ำในไต ไซนัส  ริดสีดวงทวาร ฯลฯ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์