หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การตั้งหัวรถไถนาเดินตามครับ  (อ่าน 5635 ครั้ง)
TATA2552
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 09:05:37 AM »

เนื่องจากซื้อรถไถนาเดินตามมือ2 มาครับแล้วลองไปไถนาดูตอนยกลูกเตะสายพานปรากฏว่าหางบังคับกลับโดนฉุดลงกับพื้นเลยครับยกแทบไม่ขึ้นครับ และตอนไถจากขอบนาเข้าใจกลางตอนจะดันหางไถขึ้นจะหนักมากยไม่ค่อยขึ้นเป็นเพราะอะไรครับแล้วจะแก้ไขยังงัยครับรบกวนผู้ชำนาญชี้ทางทีครับ

bankcnx
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 09:10:26 AM »

ข้อมูลน้อยไปครับ  โครงยี่ห้ออะไร หัวรุ่นใหน ไถแบบใหน....มันมีหลายๆองค์ประกอบที่จะต้องปรับแต่งให้มันทำงานได้อย่างสมบรูณ์

บ้านข้าวหอม
เลขที่ 57 ม.6 ต. บวกค้าง
อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่ 50130
ID;papabank
TATA2552
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 09:30:17 AM »

ตัวโครงเป็นช้างแดงครับโครงเกียร์ครับ ส่วนครื่องเป็นคูโบต้าET80ครับ
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 10:49:54 AM »

ก่อนหน้านี้เคยไถนาบ้างหรือเปล่าครับ รถไถนาเดินตาม ปกติบ้านผมนาหล่ม จะใช้แบบกดหางเลี้ยว
ใช้ล้อเหล็ก ถ้าไม่มีไถก็ต้องใส่หางปลา เวลาวิ่งตัวเปล่า ส่วนเวลาไถใจกลาง(ที่บ้านผมเรียกใส้งาน) ก็ต้องไถผ่ากลางก่อนซัก10รอย
ที่เหลือจะแบ่งไว้ซ้าย-ขวา แถบละเท่าๆกัน ปรับไถให้กินดินน้อยลงหน่อย แล้วไถเก็บครับ
ส่วนการตั้งเครื่องบนรถไถนาส่วนมากผมตั้งไว้ด้านหน้าสุด เพื่อให้ถ่วงน้ำหนักไปด้านหน้า หางรถจะได้ไม่หนักมาก

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050
bankcnx
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 11:20:19 AM »

โครงหนักน่าดู เปลี่ยนสายพานให้ยาวขึ้น ตั้งเครื้องให้อยู่หน้าสุดๆ ลดพู่เลย์ลงให้เหมาะสมกับโหลด... เข้าไปดูกระทู้ไถผานง้าวของผมก็ได้

ของผม 8 แรง โครงสยามเปลี่ยนล้อสูงใส่ ไถผาลสองได้สบายๆเลยครับ.... เรื่องแถก็ต้องดูหางปลาว่าสึกใหม เอาเหล็กแหนบกว้างซักนิ้ว

ยาวสามนิ้วเชื่อมติดแนวตั้งรับรองตรงแน้วเลย

บ้านข้าวหอม
ID;papabank
atsk
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 03:31:48 PM »

โดนฉุดลงกับพื้น ฮืม แสดงว่า หางรถเปล่ายังไม่ได้ใส่ผาน และไม่ใส่หางลาก( หางปลา)  ใช่ไหมครับ 
เพราะได้ใส่ผาน หรือ หลางลากอยู่แล้ว มันไม่น่าจะกดลงถึงพื้น

ส่วนไถแล้วยกหางไม่ขึ้นคงจะกินลึกไปไหมครับ ปรับผานให้พอดี ปรับคัดท้ายให้พอดี
น่าจะดีขึ้นครับ
TATA2552
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 09:06:59 AM »

ขอบคุณทุกการแนะนำครับ ไม่ได้ใส่ผานหัวหมูหรือหางปลาจริงครับ  ขอเรียนถามอีกนิดครับการเปลี่ยนมูเล่เพื่ออะไรครับ ตอนนี้ใช้ของเดิมที่ติดรถมาเดิมๆเป็นตั้งแต่เอาออกจากร้านมาครับ(เจ้าของเดิมบอก)และถ้าขยับเครื่องมาข้างหน้า ต้องคำนวนขาดสายพานยังงัยครับถึงจะพอดี ตอนนี้ใช้สายพานเบอร์80ครับเอาของเดิมที่ติดกับรถไปซื้อครับ
RUNGTHAMBUM
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 09:57:31 AM »

ลองดูว่าเราขยับเลื่อนเครื่องไปได้อีกซักกี่นิ้ว อาจเพิ่มสายพานเป็น 85 นิ้ว เลื่อนมากไปก็ไม่ดี ไถไม่ค่อยกินหน้าดิน
ส่วนนาหล่มบ้านผมเลื่อนหน้าสุดเลย ใช้สายพาน 90 นิ้ว แต่โครงรถไม่เหมือนกันครับ

ศูนย์ข้าวชุมชนบางคูวัด ศูนย์ ศพก. อ.เมือง ปทุมธานี
081-8749050
MATHA
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 10:47:34 AM »

เรื่องตลกที่ไม่ขำของผมมีอยู่ว่า..
                                  ตอนกลับไปทำนาครั้งแรก ไถนาโดยใช้รถไถนาเดินตาม พอเอารถลงถึงที่นาผมก็เปลี่ยนล้อยางเป็นล้อเหล็ก จากนั้นก็จัดการไถ พอไปได้สักระยะหนึ่งมันไม่ไหวครับ หนักมาก และล้อรถมันก็ขุดลงพื้นตลอด ผมก็ยังดันไถต่อนะ แต่ก็ต้องยอมแพ้ ยอมเสียฟอร์มไปถามคนที่อยู่แปลงนาข้างกัน พอเขามาดู เขาบอกว่าคุณใส่ล้อกลับข้าง...ตายห่า..
                                                                           55555555
  ผมอาจจะไร้สาระครับ..แต่มันก็เป็นประสพการณ์มันส์ดี
bankcnx
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 07:46:13 PM »

ขอบคุณทุกการแนะนำครับ ไม่ได้ใส่ผานหัวหมูหรือหางปลาจริงครับ  ขอเรียนถามอีกนิดครับการเปลี่ยนมูเล่เพื่ออะไรครับ ตอนนี้ใช้ของเดิมที่ติดรถมาเดิมๆเป็นตั้งแต่เอาออกจากร้านมาครับ(เจ้าของเดิมบอก)และถ้าขยับเครื่องมาข้างหน้า ต้องคำนวนขาดสายพานยังงัยครับถึงจะพอดี ตอนนี้ใช้สายพานเบอร์80ครับเอาของเดิมที่ติดกับรถไปซื้อครับ

เปลี่ยนพูลเล่ย์เป็นการเปลี่ยนอัตราทด ทดมากแรงฉุดลากสูงวิ่งช้าลง ทดน้อยแรงน้อยแต่วิ่งเได้ร็วขึ้น ...

บ้านข้าวหอม
ID;papabank
TATA2552
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2018, 11:12:57 AM »

แล้วถ้ามูเล่ตัวเครื่อง3นิ้ว ตัวโครง9นิ้ว ล้อ800มิล ต้องเปลี่ยนมูเล่อีกมั๊ยครับ ถ้าต้องการใช้ในกาไถนา
TATA2552
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2018, 11:14:05 AM »

ถ้าต้องการให้มีแรงมากกว่าเดิมครับ
zuddum
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2018, 11:33:08 AM »

ยิ้ม นึกถึงบรรยากาศ ตอนหนุ่มๆเสาร์อาทิตยื ไถตั้งแต่เช้ายันค่ำ 9ไร่ ไถ2วันเส็จ ตอนนี้ไม่มีแรงแล้วเดินตามยังเหนื่อยเลย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์