หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาเขียนชื่อต้นไม้ที่ปลูกกันเถอะ (label)  (อ่าน 1342 ครั้ง)
Benyapha
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 08:52:45 PM »

หลังจากได้ลองปลูกผักส่วนครัวมาได้ 1 เดือนเต็ม ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก แบบว่าปลูกต้นกล้าเยอะมาก ต้นไหนไม่แข็งแรงหรือตายก็จะคอยเอาผักชนิดอื่นเข้าไปใส่ โดยปลูกในหลุมปลูกแบบคละๆ กันไป
       ตอนแรกก็ใช้ไม้แหลมเสียบกับฟิลเจอร์บอร์ดสีขาวบอกประเภทของผัก แต่ปัญหาคือเราเคยลดน้ำต้นกล้าแบบใช้สายยางเอย ฝักบัวเอย ต้นมักล้ม-หักบ้าง เราจึงใช้วิธีหยอดด้วยช้อน ดูต้นกล้าปลอดภัยดี แต่เราติดตรงไม้แหลมที่ปักชื่อนี้แหละ เลยรดน้ำไม่สะดวก
       ดังนั้น... เราจึงออกแบบทำป้ายชื่อใหม่ให้ต้นไม้เสียเลย โดยลงทุน 106 บาท เท่านั้น โดย
1. ซื้อแผ่นพลาสติกแบบทึบ (มีแบบใสด้วยนะค่ะ) จาก BTS ราคา 66 บาท

แบบว่าตัดไปแล้ว และลืมถ่ายรูปก่อนตัดมานะคะ

2. ซื้อปากกาแบบเขียนบนพลาสติกได้ ปากกาในภาพประมาณ 40 บาทค่ะ

หาปากกาแบบอื่นก็ได้นะค่ะ แต่ต้องมีบอกว่าเขียนบนพลาสติกได้ และต้องเป็นปากกาหัวแหลมนะค่ะ หัวทู่ไม่เอาค่ะ แบบในภาพเป็น 2 หัวค่ะ แหลมกับทู่อยู่ในอันเดียวกัน

3. วัดและตัดแผ่นพลาสติกดังรูปค่ะ

4. จะได้ดังภาพค่ะ

5. แล้วนำไปใช้ได้เลยค่ะ แบบว่ายังทำไม่เสร็จอาจจะดูโล่งนะค่ะ

อีกกะบะค่ะ

ขอบคุณที่รับชมค่ะ ไว้มีอะไรใหม่ๆ จะค่อยมาอัปเดรสนะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2015, 09:04:43 PM โดย Benyapha » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์