หน้า: 1 [2] 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาใช้ปั้มชักแล้วเครื่องทำงานหนัก  (อ่าน 34534 ครั้ง)
nueng888
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 10:00:29 AM »

เท่าที่ดูจากรูป เหมือนจะเห็นว่าท่อส่งที่ท่านเจ้าของกระทู้ทำไว้นั้นจะมีทั้งขนาดเล็ก และใหญ่อยู่ด้วยกัน(ท่อนแนวนอนที่ใช้เป็นฐานแอร์แวะตั้งขึ้นไป) ผมไม่แน่ใจนะครับว่าการต่อแบบนี้จะมีผลกับปัญหาที่ท่านเจออยู่ตอนนี้มั้ย แต่จากที่ผมเคยต่อท่อน้ำลักษณะแบบนี้(จากเล็กไปใหญ่ และลดจากใหญ่ไปเล็กอีกสลับกัน )เข้าในสวน ซึ่งตอนนั้นผมไม่ได้ใช้แอร์แวะ แต่จะใช้ท่อขนาดใหญ่กว่าเดิมมาต่อคั่นท่อส่งไว้เป็นช่วงๆแทนแอร์แวะ(คิดเอาเองว่ามันจะใช้แทนแอร์แวะได้) ซึ่งดูแล้วลักษณะน่าจะคล้ายๆกันกับของท่านเจ้าของกระทู้ที่ต่ออยู่ตอนนี้  ตอนที่ต่อแบบนั้นพบว่า น้ำที่ได้จะมีปัญหา คือน้ำจะไหลได้แรงไม่เต็มที่ ซึ่งก่อนที่จะต่อท่อแบบนี้ น้ำที่ได้ยังจะไหลดีกว่าซะอีก ก็เลยเอาท่อใหญ่ที่ว่าออก แล้วจึงเปลี่ยนท่อส่งให้เป็นขนาดเดียวกันทั้งหมดเหมือนเดิม จากนั้นค่อยต่อสามทาง 1"ตั้งแอร์แวะขึ้นไป แล้วค่อยใช้ข้อต่อลดต่อจากสามทาง 1" ขึ้นไปหาท่อนแอร์แวะที่เป็นขนาดนิ้วครึ่งอีกที ก็พบว่าน้ำที่ได้ดีขึ้นกว่าเก่าพอสมควรครับ  ยังไงผมว่าท่านเจ้าของกระทู้ลองแก้ไขตรงจุดนี้ดูก่อนดีกว่ามั้ยครับ  แล้วก็อาจจะเพิ่มชุดแอร์แวะไว้หลายๆช่วงหน่อย น่าจะเป็นการแก้ปัญหาที่ลงทุนน้อยที่สุด ถ้าทำแล้วมันไม่ได้จริงๆ ค่อยทำสเตปต่อไปตามเพื่อนๆว่าอีกทีครับ ยิ้ม

Liked By: pom2day

suwit19s
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 11:59:15 AM »

สวัสดีครับ  ผมมีสวนปาล์มประมาณ  ๕  ไร่  และเจาะบ่อบาดาลขนาด  ๔  นิ้ว  ลึก  ๓๐  เมตร  แล้ว  แต่ยังไม่แน่ใจว่าต้องซื้อปั๊ม  ประเภทไหน  เพราะที่สวนไม่มีไฟฟ้าใช้  คงต้องใช้รถไถปั่นเอา  เลยอยากทราบว่าปั๊มชักสามารถสูบบ้ำบาดาล ลึกประมาณ  ๒๐  เมตร  ท่อดูด ส่ง  ขนาด  ๑ นิ้ว  หรือ ๒ นิ้ว  จะได้หรือไม่  ถ้าใช้ไม่ได้  จะมีปั๊มน้ำแบบไหนที่แนะนำบ้างครับ  ขอรบกวนผู้รู้ตอบด้วยครับ  ขอขอบคุณ

onesom
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 10:17:03 AM »

สวัสดีครับ  ผมมีสวนปาล์มประมาณ  ๕  ไร่  และเจาะบ่อบาดาลขนาด  ๔  นิ้ว  ลึก  ๓๐  เมตร  แล้ว  แต่ยังไม่แน่ใจว่าต้องซื้อปั๊ม  ประเภทไหน  เพราะที่สวนไม่มีไฟฟ้าใช้  คงต้องใช้รถไถปั่นเอา  เลยอยากทราบว่าปั๊มชักสามารถสูบบ้ำบาดาล ลึกประมาณ  ๒๐  เมตร  ท่อดูด ส่ง  ขนาด  ๑ นิ้ว  หรือ ๒ นิ้ว  จะได้หรือไม่  ถ้าใช้ไม่ได้  จะมีปั๊มน้ำแบบไหนที่แนะนำบ้างครับ  ขอรบกวนผู้รู้ตอบด้วยครับ  ขอขอบคุณ
น่าจะมองหาโซลาร์เซลคับ (ผมไม่ใช่เซลแมน) ดูตามเว็บนี้ครับhttp://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=60910.0

Hinchanuan
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 06:22:41 PM »

ลองแล้วครับ  ปั๊มชัก 2 นิ้ว กับเครื่องยนต์เบนซิน 5.5 แรงม้า  เร่งเครื่องแรงไม่ได้ครับ  ปั๊มชักสั่นแทบกระโดดเลยครับ  ต้องผ่อนเครื่องลงเบาๆมาก  ชักช้าๆ  แบบนี้คงไม่ได้น้ำมากแน่  ยังไม่ทันจะทำอะไรต่อ  ท่อพีวีซีชนิดบางที่ทางออกจากปั๊มก็แตกโพละน้ำพุ่งกระฉูด  เลยต้องหยุดเดินเครื่อง  คงต้องเก็บปั๊มชักไว้ทำอย่างอื่นแล้ว  คิดว่าจะเปลี่ยนแผนไปใช้ปั๊มใบพัดเหมือนเดิม  แล้วเอาอีกเครื่องดูดต่อที่กลางทาง  สรุปว่า  จะใช้เครื่องสูบน้ำเบนซิน 5.5 แรง ท่อ 2 นิ้ว   2  ตัวสูบต่อกันครับ  ผลเป็นไงจะรายงานให้ทราบครับ
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 06:51:08 PM »

ผมเพิ่งจะซื้อปั๊มชัก 2 นิ้วมาครับ  จะใช้เครื่องยนต์ 5.5 แรงฉุด  จ่ายเข้าหัวน้ำหยด 650 หัว รุ่น 100 ลิตร/ช.ม. 
รวมระยะท่อเมน  280 เมตร แบ่งเป็น
ก. แนวราบ  140 เมตร(ตรงนี้ไม่มีท่อย่อย) แล้วลดท่อจาก 2 นิ้วเหลือ 1.5 นิ้ว  จากนั้นจึงมีท่อย่อย
ข. ลงเนิน  40 เมตร  แล้วขึ้นเนินชัน 15 องศาอีก 100 เมตร  ประมาณ  ท่อแยกสองข้างๆละ 50 เมตร  20 แถว 
ว่าจะไปติดตั้งวันนี้ล่ะครับ  ไม่รู้ว่าผลจะเป็นอย่างไร  แล้วจะมีรายงานให้เพื่อนๆทราบครับ
ลองแล้วครับ  ปั๊มชัก 2 นิ้ว กับเครื่องยนต์เบนซิน 5.5 แรงม้า  เร่งเครื่องแรงไม่ได้ครับ  ปั๊มชักสั่นแทบกระโดดเลยครับ  ต้องผ่อนเครื่องลงเบาๆมาก  ชักช้าๆ  แบบนี้คงไม่ได้น้ำมากแน่  ยังไม่ทันจะทำอะไรต่อ  ท่อพีวีซีชนิดบางที่ทางออกจากปั๊มก็แตกโพละน้ำพุ่งกระฉูด  เลยต้องหยุดเดินเครื่อง  คงต้องเก็บปั๊มชักไว้ทำอย่างอื่นแล้ว  คิดว่าจะเปลี่ยนแผนไปใช้ปั๊มใบพัดเหมือนเดิม  แล้วเอาอีกเครื่องดูดต่อที่กลางทาง  สรุปว่า  จะใช้เครื่องสูบน้ำเบนซิน 5.5 แรง ท่อ 2 นิ้ว   2  ตัวสูบต่อกันครับ  ผลเป็นไงจะรายงานให้ทราบครับ

จากข้อมูลท่าน ผมเดาเอาว่า ลงเนินแล้วขึ้นเนิน หักลบกลบหนี้กันแล้วก็น่าจะเหลือความต่างกันราวๆ 60 เมตร
แต่ไม่รู้ระดับความสูง จากปลายท่อมาหาปั้ม หากว่าเกินกว่า 30-40 เมตร และรวมถึงการจ่ายน้ำด้วยหัวน้ำหยดอีก
ย่อมทำให้ภายในระบบเกิดแรงดันหน้าปั้มสูงมาก (ผมเดาว่าท่อน่าจะแตกใกล้ๆ กับตัวปั้ม) เนื่องจากเป็นจุดอัดแรงดัน

แนวทางแก้ไขต้องเปลี่ยนท่อบริเวณที่ใกล้ปั้มและต่ำที่สุด ให้เป็นท่อเหล็กหรือท่อที่ทนแรงดันสูงๆ เช่น 13.5
แล้วค่อยเปลี่ยนเป็นแบบ 8.5 และชั้น 5 ในช่วงปลายๆ เพราะแรงดันจะลดลงเรื่อยๆ ตาม head loss ภายในท่อ
และจะต้องใส่เช็ควาล์วเป็นช่วงๆ เพื่อลดภาระของแรงดันที่กดหน้าปั้มด้วย จะทำให้ปั้มทำงานไม่หนัก และควรสร้าง
ถังพักอากาศ หรือ Air chamber เพื่อช่วยผ่อนแรงหรือซับแรงของปั้ม จะช่วยทำให้ปั้มทำงานได้เต็มประสิทธิภาพยิ่งขึ้นครับ

แต่โดยลักษณะของปั้มชัก ไม่เหมาะกับการนำมาจ่ายน้ำโดยตรง ยิ่งเป็นหัวจ่ายจำพวกน้ำหยดแล้วยิ่งทำให้ปั้มทำงานหนักครับ
ปั้มชักเหมาะกับงานส่งน้ำระยะไกล ปลายท่อเปิด จะทำให้แรงดันในระบบไม่สูง ปั้มทำงานสะดวกครับ

อาจจะใช้ปั้มอนุกรมกันอย่างที่กำลังคิดอยู่ก็ได้ครับ หากมีทุนเพียงพอ หรืออาจจะใช้ปั้มประเภทหลายๆ ใบพัด(ซึ่งจริงๆ มันก็คือ
ปั้มอนุกรมกันนั่นแหละครับ แต่รวมเอาไว้ในตัวเดียวกัน และใช้ต้นกำลังตัวเดียวกันด้วย) ส่งจากข้างล่างทีเดียวเลยครับ

Liked By: suteera

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
real
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 07:40:07 PM »

ลองปลดบางท่อนแล้วเช็คดู อัดไม่ผ่านแรงเสียดทานสูงเกินความสามารถปั๊มอั้นดันน้ำไม่ไป ถ้าเป็นปั๊มหอยโข่งอาการแบบนี้เครื่องจะเดินเบา ขณะที่ปั๊มชักเครื่องทำงานหนักถ้ายังใช้ต่อต่อไปก็ก้านหรือลูกสูบแตกหัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2012, 05:04:34 AM โดย real » บันทึกการเข้า
Hinchanuan
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 09:00:28 PM »

สามทางเลือก  ที่กำลังพิจารณาครับ คือ
1. ปรับปรุงระบบปั๊มชัก  โดยเปลี่ยนท่อต้นทางให้หนาขึ้น  และซื้อถังพลาสติก  2000 ลิตร สักถังไปตั้ังไว้จุดสูงสุด  เพื่อเก็บน้ำก่อนปล่อยให้ต้นไม้โดยอาศัยแรงโน้มถ่วงโลก  น่าจะลงทุนเพิ่มประมาณไม่เกิน  10,000  บาท
2. ซื้อเครื่องสูบน้ำเบนซิน 5.5 แรง ท่อ 2 นิ้ว  มาต่อพ่วงอีกตัว  ราคา  4,800 บาท(ยี่ห้อควายทอง) และอุปกรณ์ประกอบอีกประมาณ  1,200 บาท  รวม  6,000  บาท  แต่ต้องจ่ายค่าน้ำมันหรือแก๊สแอลพีจี(ถ้าติดตัวปรับแรงดันปล่อยแก๊สต้องซื้อเพิ่มพร้อมอุปกรณ์อื่นๆ รวมประมาณ  3,000 บาท  รวมยอด  9,000  บาท  แต่ต้องจ่ายค่าแก๊สประมาณเดือนละ  700  บาท
3. ซื้อปั๊มหลายใบพัดมาติดแทนปั๊มชัก  อันนี้ยังไม่มีข้อมูลเรื่องราคาครับ

อ้อ  ผมตั้งปั๊มไว้ริมน้ำเลยครับ  ตลิ่งสูงจากผิวน้ำประมาณ 1.5  เมตร  จากตัวปั๊มถึงจุดสูงสุด  มีความต่างประมาณไม่เกิน 10    เมตร  ระยะทางประมาณ  270  เมตร  

ที่ใกล้ปั๊มน้ำออก  ติดแอร์แวะคู่  ท่อ 4  นิ้ว สูง 1.5 เมตร  ถัดมา ติดวาวกันกลับ  1  ตัว  กรองน้ำเกษตรอีก 2 ตัว  ดูที่เกจวัดแรงดัน(ตอนใช้ปั๊มใบพัด 5.5 แรง  หลังผ่านกรองน้ำ  แรงดันจะลดลง 0.2  บาร์ครับ = 1.8 - 1.6 บาร์)  แรงน้ำปั๊มใบพัดไปถึงแค่  170  เมตร  เหลืออีก 100 เมตรที่ต้องการดันน้ำขึ้นไปครับ

ภาพที่ประกอบมานี้ คือ ภาพที่ผมใช้ปั๊มใบพัด  ก่อนถอดปั๊มออก แล้วเปลี่ยนเอาเครื่องมาฉุดปั๊มชักแทนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2012, 10:22:52 PM โดย Hinchanuan » บันทึกการเข้า
Hinchanuan
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 09:09:07 PM »

ภาพที่ผมใช้ปั๊มน้ำใบพัด  ก่อนเปลี่ยนมาใช้ปั๊มชักครับ  ผมถอดปั๊มใบพัดออก  แล้วเอาเครื่องยนต์ 5.5 แรง มาฉุดปั๊มชักแทนครับ
ที่ปั๊มสั่นแทบกระโดด อาจเป็นเพราะท่อที่วางมันลอยเหนือพื้นรึเปล่าครับ  ยึดไม่แน่น  จึงมีช่วงเหวี่ยงได้  
ที่ยกสูง  เพราะผมติดกรองน้ำเกษตร  และติดวาวผสมปุ๋ย(เวนจูรี่)ด้วยครับ  แต่วาวผสมปุ๋ยดูดไม่ขึ้น  คงความดันไม่พอ  ได้แค่  1.6 บาร์เองครับ
ในภาพ ตอนแรกติดกรองเกษตร 1 ตัว  ตอนนี้ผมต่อขนานกรองน้ำเกษตรเข้าไปอีกตัวแล้วครับ  การสูญเสียแรงดัน ยังเท่าเดิมที่ 0.2 บาร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 27, 2012, 10:18:08 PM โดย Hinchanuan » บันทึกการเข้า
Hinchanuan
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 10:12:36 PM »

จากที่ได้เห็นในภาพ ความสูงไม่มีปัญหาสำหรับปั้มชัก ขนาดของปั้มเท่ากับที่ผมใช้อยู่

ปัญหาคือขนาดเครื่องกับปั้มไม่เหมาะสมกันครับ แก้ไขได้ 2 วิธี โดย

1. เปลี่ยนเครื่องใหม่ หากเปลี่ยนมาใช้เครื่องคูโบต้าจะต้องทำแท่นสำหรับยึดปั้มและเครื่องเข้าด้วยกันและเครื่องมีราคาสูง (มากกว่าสองหมื่นบาทสำหรับเครื่องใหม่) หรือเปลี่ยนมาใช้เครื่องเบนซินที่มีเกียร์ทด ซึ่งสามารถวางแทนเครื่อง Honda ได้เลย

2. เปลี่ยนปั้มเป็น 1 1/2 นิ้ว แล้วใช้เครื่องเดิม พู่เล่ย์เดิม ซึ่งราคาจะถูกกว่าเปลี่ยนเครื่อง ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับวัตถุประสงค์ของการสูบน้ำว่า สูบขึ้นไปเก็บบนแทงค์แล้วปล่อมมาใช้หรือสูบแล้วใช้เลย

แต่ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวกับแรงเครื่องนะครับ  เพราะปั๊มชัก 2 นิ้ว  มอเตอร์ไฟฟ้า 2 แรงม้ายังฉุดได้  น่าจะเกี่ยวกับการสั่นของอุปกรณ์ เช่น ท่อพีวีซี ซึ่งอ่อน  น่าจะลองเปลี่ยนไปใช้ท่อแป็บประปาลองดู และแท่นยึดปั๊มน่าจะมั่นคงกว่านี้นะครับ   อันนี้คิดคาดเดาไปตามประสาคนยังไม่มีประสบการณ์ที่สำเร็จนะครับ  ของผมก็กำลังปรับปรุงอยู่เหมือนกัน  กะจะทำอย่างว่าคือ เอาท่อแป็บประปาต่อเป็นท่อออกมาซักท่อนแล้วยึดให้แน่นกับพื้น  ลองดูซิว่าจะยังสั่นโยกอยู่อีกมั้ย  ได้ผลอย่างไรจะมารายงานให้ทราบครับ

เพิ่งไปค้นเว็บมาที่  http://www.pumpvr.com/joomla/index.php?option=com_content&view=article&id=72&Itemid=134&lang=th
เราต้องคลายน็อตวาว(มันเหมือนน็อตแต่เป็นวาว) อยู่ที่ด้านข้างบริเวณด้านหัวลูกสูบด้วยนะครับ  ตามวิดีโอ  และเห็นเขาใช้ท่อแป็บด้วย แถมเป็นเครื่องดีเซลซึ่งมีพู่เล่ย์เหล็กหนักหมุนหน่วงด้วย  จึงลดแรงกระชากของข้อเหวี่ยงลูกสูบลงไปได้เยอะ  ยิ่งทำแท่นชักให้หนักแน่นเท่าไหร่  ก็ยิ่งเพิ่มรอบได้มากและส่งน้ำได้มากขึ้นด้วย
อีกอย่าง  ผมคิดว่า  เครื่องยนต์ที่ตั้งบนปั๊มชักมันมีลักษณะที่โงนเงนได้ง่ายเมื่อเกิดการสั่น  ผมจึงคิดว่าน่าจะเอาเครื่องยนต์มาตั้งยึดที่พื้น  น่าจะมีส่วนลดการสั่นได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2012, 07:37:36 AM โดย Hinchanuan » บันทึกการเข้า
amph
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 07:47:23 AM »

อยากให้นึกถึงอีก1เรื่องครับ คือลักษณปั๊มน้ำแต่ละอย่างจะไม่เหมือนกัน คือแรงดูดและแรงดันจะไม่เท่ากัน เช่นปั๊มน้ำดันน้ำได้สูง40เมตรได้ แต่เอาปั๊มไปตั้งที่สูง40เมตรอาจดูดน้ำไม่ขึ้น
ลองจัดให้แรงดูดและแรงดันของปั๊มใหม่ให้บาลาน ถ้าตอนนี้ปั๊มอยู่ติดแหล่งน้ำ ลองย้ายปั๊มไปใกล้ปลายสายมากขึ้นเพื่อลดแรงดัน
Hinchanuan
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 07:56:10 AM »

อยากให้นึกถึงอีก1เรื่องครับ คือลักษณปั๊มน้ำแต่ละอย่างจะไม่เหมือนกัน คือแรงดูดและแรงดันจะไม่เท่ากัน เช่นปั๊มน้ำดันน้ำได้สูง40เมตรได้ แต่เอาปั๊มไปตั้งที่สูง40เมตรอาจดูดน้ำไม่ขึ้น
ลองจัดให้แรงดูดและแรงดันของปั๊มใหม่ให้บาลาน ถ้าตอนนี้ปั๊มอยู่ติดแหล่งน้ำ ลองย้ายปั๊มไปใกล้ปลายสายมากขึ้นเพื่อลดแรงดัน
จริงด้วยครับ  ข้อนี้ผมลืมนึกถึงไปเลย  ขอบคุณมากครับที่ช่วยแนะนำ
Hinchanuan
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 07:42:25 AM »

....เมื่อก่อนทำสวนส้ม...ใช้เครื่องคูโบต้าหรือยันม่าร์ฉุดกันทั้งนั้นครับ....ติดโครงไถจ้าวทุ่งมันเคลื่อนย้ายได้ง่าย....ปั๊มขึ้นดอยชันๆได้...ผมเคยปั๊มส่งขึ้นเนิน..ปั๊ม2นิ้วแต่ใช้1นิ้วแทนทั้งดูดและส่ง(ประหยัดค่าท่อหน่อย)ระยะส่งเป็นกิโลเลยครับ....
หมาถึงใช้ท่อส่ง 1 " ใช่มั้ยครับ   เครื่องดีเซลมีพู่เลย์น้ำหนักถ่วงหน่วงการกระตุกของข้อเหวี่ยง  เครื่องเลยไม่สั่นเหมือนใช้เครื่องเบนซิน  ซึ่งถ้าเร่งรอบแล้วจะสั่น  ยิ่งเร่งแรงยิ่งสั่นแรง
compact
seller
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2012, 11:40:15 AM »

ใช้ปั้มชักในการส่งน้ำและใช้เครื่องhonda5.5แรงเป็นตัวขับ ช่วงแรกๆก็ขึ้นดีแต่พอน้ำไปถึงกลางๆดอยเครื่องกระตุกผมเลยลองเร่งเครื่องดูก็พอไหวแต่เครื่องทำงานหนักมากผมกลัวว่าถ้าใช้งานบ่อยๆเครื่องอาจจะพังได้และอีกอย่างเวลาผมดับเครื่องจะติดเครื่องใหม่อีกครั้งมันติดไม่ได้แล้ว ต้องขันน๊อตตรงที่ต่อท่อกับปั้มออกให้น้ำไหลหมดท่อก่อนถึงจะติดเครื่องได้ผมอยากสอบเพื่อนๆพี่ๆว่า

ขอถามก่อนน่ะครับ ณ ตอนนี้ ปั้มชักที่ต่อกับเครื่องhonda5.5แรงยังไม่สามารถส่งน้ำไปถึงต่ำแหน่งที่จะสร้างแท็งค์น้ำ ตั้งแต่แรกเลยใช่หรือไม่ ครับ
Hinchanuan
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 07:18:46 PM »

แก้ไขปัญหาเครื่องสั่นได้แล้วครับ  โดยการต่อแป็บเหล็กถมด้วยดินทางด้านออก  และทางท่อดูด  ก็ต่องอลงดินฝังและเพิ่มขนาดท่อดูดเป็น 3  นิ้ว  ใส่แอร์แวทุกระยะ 50  เมตร  ต่อไปได้  150  เมตรแล้ว  น้ำออกเต็มท่อ  แต่ช่วง 1 - 150 เมตรนี้ยังไม่ได้ปีนเนินมาก  แค่ประมาณ 4 - 5 เมตร จากระดับน้ำ  เหลืออีก  150 เมตรที่ต้องต่อท่อไปขึ้นเนินซึ่งจะสูงขึ้นอีกประมาณ  5  เมตร  ผลเป็นอย่างไรจะมารายงานให้ทราบต่อไปครับ

Liked By: surin2550
Hinchanuan
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 07:20:07 PM »

ด้านท่อดูด

Liked By: vigo74
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 08:17:32 PM »

็Head ของปั้มตัวนี้กี่เมตรครับ?
ปรกติปั้มชักจะมีเฮดประมาณ 30 เมตร-น้ำ เป็นอย่างน้อย
เพราะถูกออกแบบมาเพื่อการส่งน้ำโดยเฉพาะ และสามารถ
ส่งน้ำในมุมเอียง 30-40 องศา ได้ 200-300 เมตร
แนวทางราบหลายร้อยเมตร บางยี่ห้อบอกว่าเป็นกิโลเมตรเลย
แต่ปลายจะต้องเปิด ถ้ามีการต่อระบบพวกหัวจ่ายน้ำต่างด้วย
จะทำให้สั่น ต้องทำถังอัดอากาศ เพื่อซับแรงในการทำงาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2012, 08:20:04 PM โดย KENETIC_E® » บันทึกการเข้า

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
หน้า: 1 [2] 3   ขึ้นบน
  พิมพ์