หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาใช้ปั้มชักแล้วเครื่องทำงานหนัก  (อ่าน 16503 ครั้ง)
aeejang
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 11:22:00 AM »

ตอนนี้ผมกำลังทำระบบน้ำโดยได้สร้างที่เก็บน้ำเป็นบ่อซีเมนต์สูง5ท่อ6แทงค์
ซึ่งระยะทางจากแหล่งน้ำไปยังแทงค์180ม.เป็นเนินขึ้นเขา45องศายาว120ม.ทางราบ60ม
และใช้ท่อส่งหลายขนาดดังนี้คือ
-2นิ้ว50ม.
-1.3/4นิ้ว40ม.
-1.5นิ้ว40ม.
-1นิ้ว30ม.
-3/4นิ้ว30ม
ใช้ปั้มชักในการส่งน้ำและใช้เครื่องhonda5.5แรงเป็นตัวขับ ช่วงแรกๆก็ขึ้นดีแต่พอน้ำไปถึงกลางๆดอยเครื่องกระตุกผมเลยลองเร่งเครื่องดูก็พอไหวแต่เครื่องทำงานหนักมากผมกลัวว่าถ้าใช้งานบ่อยๆเครื่องอาจจะพังได้และอีกอย่างเวลาผมดับเครื่องจะติดเครื่องใหม่อีกครั้งมันติดไม่ได้แล้ว ต้องขันน๊อตตรงที่ต่อท่อกับปั้มออกให้น้ำไหลหมดท่อก่อนถึงจะติดเครื่องได้ผมอยากสอบเพื่อนๆพี่ๆว่า
1.ผมจะเปลี่ยนไปใช้ไดนาโมแทนเครื่องhondaต้องใช้ไดนาโมขนาดไหน
2.และผมจะลดขนาดท่อลงมาให้เล็กลงมันจะดีขึ้นหรือไม่
หรือผมต้องทำอย่างไรบ้างช่วยแนะนำทีครับ

treo
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 12:03:29 PM »

ท่อที่เดินไปแล้วคงยังไม่ต้องทำอะไรครับ เดี๋ยวจะเสียเงินโดยใช่เหตุ

แก้ปัญหาเรื่องเครื่องยนต์ทำงานหนักเกินไปโดยเปลี่ยนอัตราทดก่อนครับ โดยเปลี่ยนพู่เล่ย์ ด้านเครื่องยนต์ให้เล็กลง และหรือ เพิ่มขนาดพู่เล่ย์ด้านปั๊มน้ำให้ใหญ่ขึ้น แต่ข้อเสียคือน้ำจะไหลช้าลง เนื่องจากปั๊มหมุนช้าลงครับ

แก้ปัญหาเรื่องเมื่อเครื่องดับแล้วสตาร์ทใหม่ยาก โดยการใส่เช็ควาล์ว หรือวาล์วกันน้ำไหลย้อนกลับ ที่ท่อด้านที่ออกจากปั๊มน้ำ ซึ่งควรเป็นแบบ สวิงเช็ควาล์ว ครับ ถ้าความสูงมาก อาจจำเป็นต้องใส่อีกตัวที่กึ่งกลางท่อด้วยครับ และควรใส่ก็อกน้ำไว้ระหว่างเช็ควาล์วกับปั๊มน้ำอีกซักตัว เพื่อเอาไว้โบลวน้ำทิ้งก่อนสตาร์ทเครื่องยนต์ครับ

ถ้าจะเปลี่ยนเป็นปั๊มไฟฟ้า ควรเลือกเป็นปั๊มชนิดปั๊มส่งสูงครับ
ลองพิจารณาดูหลายๆแบบครับ
http://www.tubtimsiam.com/index.php?name=knowledge&file=readknowledge&id=73
http://www.tubtimsiam.com/index.php?name=knowledge&file=readknowledge&id=64

ปลูกต้นไม้ ไม่ใช่แค่ เอาต้นไม้ไปฝังดิน
ปลูกต้นไม้ ใช่ว่าจะได้แต่ต้นไม้
ชัย99
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 01:28:22 PM »

ที่สวนผมก็ใช้ ปั้มชัก 2 นิ้ว และใช้เครื่องยนต์ ขนาด 6 แรงรุ่นเกียร์ทด 1:2 ใช้ พู่เล่ย์ที่เครื่องขนาดประมาณ 2.5-3 นิ้ว สูบขึ้นแท้งค์สูงประมาณ 12 เมตร แทงค์สูง 5 เมตร จำนวน 9 แทงค์ ระยะทางจากปั้มถึงแทงค์ประมาณ 300 เมตร ท่อจากปั้มถึงแทงค์ขนาด 2 นิ้วแล้วแยกไว้สำหรับใช้รดน้ำเป็นช่วงๆ ครับ

การแก้ปัญหาเรื่องดับแล้วสตาร์ทใหม่ยากก็ตามที่ท่าน treo แนะนำไว้ครับ

สำหรับเรื่องเครื่องทำงานหนักแนะนำให้เปลี่ยนพู่เล่ย์ที่เครื่องก่อน หากเป็นขนาด 2.5 นิ้วแล้วคงเปลี่ยนไม่ได้เนื่องจากเป็นขนาดเล็กที่สุดที่จะใส่ได้ การเปลี่ยนขนาดพู่เล่ย์ที่ปั้มก็คงทำได้ยากเพราะโดยปรกติปั้มขนาดนี้ตัวพู่เล่ย์เองก็ใหญ่จนเกือบจะติดพื้นอยู่แล้ว ถ้าเป็นอย่างนี้แนะนำให้เปลี่ยนท่อเป็นขนาด 2 นิ้ว ทั้งหมดครับ เพราะการลดขนาดท่อเป็นช่วงๆตามที่เขียนไว้เป็นการเพิ่มแรงดันภายในท่อให้สูงขึ้นทำให้เกิดแรงต้านในกระบอกสูบน้ำสูงครับ ลองดูทำอย่างใดอย่างหนึ่งหรือทั้ง 2  อย่างก็ได้ครับ
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 01:36:50 PM »

การแก้ปัญหาก็อย่างทั้ง 2 ท่านว่ามาแหละครับ ใส่เช็ควาล์ว เพิ่มอัตราทดของพู่เล่ย์ ขนาดท่อควรเท่ากันเพราะจะทำให้แรงเสียดทานภายในเพิ่มขึ้นถ้าลดขนาดท่อลง แรงดันภายในจะสูง และอีกตัวที่ควรจะเสริมในระบบปั้มชักคือ Air chamber หรือ ถังอัดอากาศ หรือที่หลายๆ ท่านเรียกว่า แอร์แวะ แอร์แวร์ นั่นแหละครับ ให้ใส่หลังจากใส่เช้ควาล์วแล้ว จะช่วยเพิ่มประสิทธิภาพของปั้มให้ทำงานได้ดียิ่งขึ้น หรือช่วยลดภาระของเครื่องต้นกำลังครับ

ปล.ไม่แน่ใจว่าปั้มเป็นขนาดเท่าไหร่ครับ ทำไมใช้ท่อหลายขนาดมากเลยครับ?

"ทำวันนี้ให้ดีที่สุดเผื่อว่าไม่มีวันพรุ่งนี้"      "If Tomorrow Never Come"
กระทู้ส่วนตัว: http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4686.0
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 05:37:45 PM »

อืมม มันสูงแบบนั้นปั๊มชักคงยาก เหมือนกัน ถ้าให้ดีเปลี่ยน เครื่องน่าจะดีสุด เอาแรงเยอะขึ้น ลองหาเครื่องตามเชียงกง เครื่อง Isuzu 2สูบ เครื่องเก่าญี่ปุ่นแล้วมาจ้างช่างเปลี่ย นลูกสูบกับแหวน ใหม่ รับรองแรงได้แน่นอน ผมก็ใช้อยู่่ โอเคนะ  บางครั้งเราเปลี่ยนขนาด ตัวทด มันก็ไม่ไหว เพราะเครื่องฮอนด้า 5.5 แรงมันไม่ถึง  ถ้าจะให้ถึงต้องใช้แบบทดรอบ ซึ่งก็เสียรอบบบบ ไป ทำให้น้ำไหลช้า 
aeejang
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 06:04:58 PM »

ถ้าเป็นเครื่องดีเซลแบบรถไถนา (ควายเหล็ก) ได้ไหมครับต้องใช้กี่แรง

รูปเครื่อง+ปั้มชัก

การเดินท่อขึ้นเขาชันมากผ่านแถวต้นยางที่ไฟไหม้

แอร์แวะก็ใช้นะ

Liked By: sompol, kaa, liveclick
kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 12, 2010, 06:45:42 PM »

อืมม เครื่องคูโบต้าเหรอ น่าจะได้นะครับ เอาแบบ 10 แรงขึ้นนะครับ น่าจะโอเค
ลูกพ่อท่าน
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 06:59:36 AM »

พื้นที่ เหมือนของผมมากๆเลยครับ พื้นที่ของผม 15 ไร่ ผมใช้ท่อเมนต์ ขนาด 3 นิ้ว ตลอดแนว ยาวประมาณ 300 เมตร พื้นที่ชันมากเหมือนกัน เริ่มทำสวนใหม่ๆ ใช้ปั๊มป์ชักขนาด 2 นิ้ว ใช้เครื่องดีเซลขนาด 8 แรงม้าฉุดทดรอบต่ำมากแล้วก็ไม่รอดครับ ดันไม่ไหว เปลี่ยนเป็นใช้ปั๊มป์น้ำ มอเตอร์ไฟฟ้าขนาด 2 นิ้ว 3 แรงม้าของอิตาลี สูบจากแหล่งน้ำ และใช้ปั๊มน้ำขนาด 2 นิ้ว 2 แรงม้า ต่ออนุกรม กลางทางอีกหนึ่งเครื่อง ใช้มา ยี่สิบกว่าปีแล้วครับ ได้ผลดี พื้นที่สูง เปิดหัวเหวี่ยงได้ครั้งละ 35-40 หัวครับ (1 โซน)
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 09:16:19 AM »

ดูแล้วจากที่เห็นน้ำกระเซ็นออกมาทั้งที่หยุดเดินปั้ม ทำให้รู้ได้ว่ามีน้ำมาอัดวาล์วปั้มอยู่น่ะครับ (แรงดันน้ำในท่อทั้งหมดจะดันกลับมาที่ปั้มน่ะครับ) น่าจะลองใส่เช็ควาล์วบานกระดกตรงทางน้ำออกสักตัวดูนะครับ แต่เห็นทางส่งน้ำ ชันมากเลยทีเดียวครับ ลองฟังความเห็นท่านอื่นๆ ดูด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

"ทำวันนี้ให้ดีที่สุดเผื่อว่าไม่มีวันพรุ่งนี้"      "If Tomorrow Never Come"
กระทู้ส่วนตัว: http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4686.0
ชัย99
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 01:39:11 PM »

จากที่ได้เห็นในภาพ ความสูงไม่มีปัญหาสำหรับปั้มชัก ขนาดของปั้มเท่ากับที่ผมใช้อยู่

ปัญหาคือขนาดเครื่องกับปั้มไม่เหมาะสมกันครับ แก้ไขได้ 2 วิธี โดย

1. เปลี่ยนเครื่องใหม่ หากเปลี่ยนมาใช้เครื่องคูโบต้าจะต้องทำแท่นสำหรับยึดปั้มและเครื่องเข้าด้วยกันและเครื่องมีราคาสูง (มากกว่าสองหมื่นบาทสำหรับเครื่องใหม่) หรือเปลี่ยนมาใช้เครื่องเบนซินที่มีเกียร์ทด ซึ่งสามารถวางแทนเครื่อง Honda ได้เลย

2. เปลี่ยนปั้มเป็น 1 1/2 นิ้ว แล้วใช้เครื่องเดิม พู่เล่ย์เดิม ซึ่งราคาจะถูกกว่าเปลี่ยนเครื่อง ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับวัตถุประสงค์ของการสูบน้ำว่า สูบขึ้นไปเก็บบนแทงค์แล้วปล่อมมาใช้หรือสูบแล้วใช้เลย
Bakhamnoi
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2010, 08:49:19 PM »

อย่าว่างั้นว่างี้เลยนะครับ  อาจจะบ้านนอกหน่อยนึง  ขอทราบราคาเจ้าเครื่องนี้หน่อยครับ
ประมาณกี่บาทครับ  และมีขนาดเล็กกว่านี้รึป่าว  ผมอยากได้ไปสูบน้ำบาดาลครับ
เพราะที่สวนผมไม่มีไฟฟ้า  เลยอยากได้แบบใช้น้ำมัน พอดีพึ่งมาเห็นภาพ
ก็เลยอยากทราบราคาด้วย  เผื่อจะได้กะงบถูกว่าจะคุ้มค่ากับการลงทุนรึป่าว
aeejang
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 11:24:40 AM »

ปั้มชักตัวนี้6,600บาทครับที่เชียงรายนะ

ตัวนี้16000ลิตร/ชั่วโมงครับ

monta55
*

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 09:17:53 PM »

ส่วนผมใช้ปั๊มชัก 2 นิ้ว เครื่อรงต้นกำลัง kubota 8 แรง ส่งไกล 350 เมตร แต่พอใส่แอแวร์เข้าไปแล้วเครื่องเกิดอาการสั่นมากควรแก้ปัญหายังไงดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2012, 09:22:49 PM โดย monta55 » บันทึกการเข้า
adsua
*

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 11:46:21 PM »

ของผมที่ชัยภูมิปั้มชัก2นิ้วใช้มอเตอร์3แรงส่งน้ำ 2 กิโลครับ น่าอัศจรรย์จริงๆครับแต่ลองผิดลองถูกเกือบหมดกำลังใจสู้ๆนะครับ
bm5996
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 03:38:20 PM »

....เมื่อก่อนทำสวนส้ม...ใช้เครื่องคูโบต้าหรือยันม่าร์ฉุดกันทั้งนั้นครับ....ติดโครงไถจ้าวทุ่งมันเคลื่อนย้ายได้ง่าย....ปั๊มขึ้นดอยชันๆได้...ผมเคยปั๊มส่งขึ้นเนิน..ปั๊ม2นิ้วแต่ใช้1นิ้วแทนทั้งดูดและส่ง(ประหยัดค่าท่อหน่อย)ระยะส่งเป็นกิโลเลยครับ....
Hinchanuan
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 07:30:52 AM »

ผมเพิ่งจะซื้อปั๊มชัก 2 นิ้วมาครับ  จะใช้เครื่องยนต์ 5.5 แรงฉุด  จ่ายเข้าหัวน้ำหยด 650 หัว รุ่น 100 ลิตร/ช.ม. 
รวมระยะท่อเมน  280 เมตร แบ่งเป็น
ก. แนวราบ  140 เมตร(ตรงนี้ไม่มีท่อย่อย) แล้วลดท่อจาก 2 นิ้วเหลือ 1.5 นิ้ว  จากนั้นจึงมีท่อย่อย
ข. ลงเนิน  40 เมตร  แล้วขึ้นเนินชัน 15 องศาอีก 100 เมตร  ประมาณ  ท่อแยกสองข้างๆละ 50 เมตร  20 แถว 
ว่าจะไปติดตั้งวันนี้ล่ะครับ  ไม่รู้ว่าผลจะเป็นอย่างไร  แล้วจะมีรายงานให้เพื่อนๆทราบครับ
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์