หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเลี้ยงเป็ดไข่แล้วมีปัญหาเกี่ยวกับต้นทุนอาหารบ้างคะ  (อ่าน 2030 ครั้ง)
Build0518
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2015, 04:32:51 PM »

คือเป็ดมันกินเยอะมาก เราให้อาหาร 1 กระสอบ/เป็ด 200 ตัวมีวิธีประหยัดค่าอาหารอย่างไรได้บ้างใครรู้แนะนำหน่อยคะ

Liked By: sompol

skulwong_pt
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 09:20:49 AM »

ใช้กากมันหมักยีสต์ผสมครับ  ของ  ดร  น้อย หาใน google ดู

Liked By: Ekachaiyan, sompol
PassanaiFreeDomLife
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 04:25:47 PM »

มันเป็นของคู่กันครับ  รูดซิบปาก
เลี้ยงสัตว์ - ต้นทุนค่าอาหารสูง กำไรน้อยเสี่ยงขาดทุน
เลี้ยงน้อย ๆ กินเศษอาหาร ของเหลือ ไม่มีต้นทุนอาหารเลยถึงมีก็ถูกมาก
เลี้ยงมากเงินทุนหนาสั่งวัตถุดิบมาผสมอาหารสัตว์เอง สั่งทีละมาก ๆ ได้ราคาส่งลดต้นทุน
**ปัญหาเลยมาตกใส่ที่ผู้เลี้ยงระดับกลาง ๆ เศษอาหารก็ไม่พอให้เป็ดกิน จะผสมเองก็ไม่รู้จะหาวัตถุดิบจากไหนได้ครบและถูก **
ถ้าเป็นผมนะ ย้ำนะครับว่าวิธีส่วนตัวผมแต่ใครจะเรียนแบบผมก็ไม่ว่า  ยิงฟันยิ้ม
ผมจะใช้อาหาร 20 กิโล + ข้าวไก่ (หาได้จากโรงสี บางที่เรียกข้าวดิน บางที่เรียกข้าวดอกหญ้า บอกเค้าว่าจะเอาไปให้เป็ดเด๋วเค้าพาไปเลือก) 20 กิโล
คุณภาพอาหารอาจจะต่ำลงแต่ปริมาณจะเยอะขึ้น % ไข่อาจน้อยลงแต่ต้นทุนจะลดลงยิ่งกว่า ลองหักลบดูครับ  ยิ้มเท่ห์

-: อยากได้ต้องไขว่คว้า ไม่ใช่นอนภาวนาร้องขอ :-
sompong15
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2016, 02:43:07 PM »

สูตรผม เลี้ยงเป็ดไข่ 250 ต่อหารหาร 1 ลูก (30โล) ข้าวเปลือกหรือข้าวโพด 1 ถัง (10โล) ต้นกล้วยแล้วแต่จะหาได้
ตั้วแปรคือต้องเป็นเป็ดไข่ 5 เดือน - 2 ปี ถ้านอกสูตรขาดทุน ลองเลี้ยงแล้ว ตามนี้ครับ

farmer by finger
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2017, 07:39:42 PM »

ลองใช้สูตรอาหารของ กรมปศุสัตว์ ครับ ถ้าผสมเองจะลดต้นทุนได้ กก.ละ 3บาท
อาหารเป็ดมันไม่จุกจิกเหมือนไก่ที่ต้องมีเครื่องอัดเม็ด เครื่องอบไอน้ำ เป็ดมันทนกว่าครับ อาหารผสมเองได้

ระวัง เชื้อรา ตัวเดียว คัดวัตถุดิบใหม่ๆ ใช้ข้าวโพดน้อยๆ(เป็นแหล่งของอัฟราท้อกซิน)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์