ข่าว
หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านสวน +โฮมสเตร์ =บ้านสวนพงษกร(เกษตรผสมผสานร่วมสมัย24ชม)  (อ่าน 93023 ครั้ง)
บ้านสวนพงษกร
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #352 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 01:48:29 PM »

สวัสดีครับ เข้ามาอัปเดทสวนไผ่ครับ หลังจากไม่ค่อยมีอะไรเคลื่อนไหว เนื่องจากแล้งมากส่วนมากจะรดน้ำต้นไม้ซะส่วนใหญ่ ยิงฟันยิ้ม แต่วันนี้อัปเดทเรื่องไผ่บางต้นเริ่มแทงหน่อเพิ่มครับ ส่วนบางต้นก็แทงหน่อโตมาซะงั้นขนาดปลูดยังไม่ทัน 6 เดือนเลย ลงไป200 กว่าต้น เป็นดอกประมาณ 13 ต้น สงสัยว่าจะตาย โกรธ ผมยังระแวงว่ามันจะทยอยเป็นดอกอีกหรือป่าว
อีกอย่างที่ทำเพิ่มคือโอ่งให้ปุ๋ยทางน้ำปล่อยไปทางสายน้ำหยด ใช้ได้ดีครับแต่ต้องตั้งสูงหน่อยพอดีหลังบ้านเป็นที่ลาดเอียงเลยประยุกต์ใช้ได้ง่ายหน่อย ยิงฟันยิ้ม
สภาพสระใหญ่ เริ่มจะแห้งแล้วครับ แต่ดีอย่างนึงจับปลาง่ายขึ้นครับ เพราะบ่อใหญ่ปล่อยปลาตะเพียนไว้เยอะ ช่วงนี้ได้หว่านไปขายให้แม่ค้าที่ตลาด ที่เค้าทำปลาส้มมัดครับแม่ค้ารับโลละ 45 บาท ยิงฟันยิ้ม
ส่วนเป็ดที่ปล่อยไว้ก็เริ่มโตแล้วครับ ไกล้ได้เก็บไข่เป็ดแล้ว จากเอาเป็ดเล็กมาปล่อย 8 เหลือ 3 ส่วนเป็ดกลางปล่อย 5เหลือ 5 รวม8ตัว เลี้ยงง่ายครับถ้ามีบ่อน้ำให้มันเล่นน้ำ ไม่งั้นมีหวังเดินเพ่นพ่านแถวที่ล้างจานแน่ๆ ที่สำคัญควรให้อาหารเป็นที่เป็นเวลา
ส่วนปลาที่ปล่อยไว้ตั้งแต่ตอนนี้ยังกินไม่หมดเลยครับ ปลาหมอ ปลาดุุก แถมตอนนี้ดักกุ้งในบ่อได้ก็ปล่อยลงกระชังไว้ เวลาจะกินค่อยง่ายหน่อย ;Dส่วนเดือนมีนาคมจะมาถึง ว่าจะลง กบ คู่กับปลาหมอทั้ง 6กระชังเลยครับ ขายง่าย โตเร็ว กินอร่อย ราคาดีด้วยครับ
ผักสลิด กำลังเพาะพันธ์ครับ ส่วนโฮมสเตร์ไปได้เรื่อยๆครับแต่ต้องคอยบำรุงรดน้ำส่วนหย่อม ตลอดไม่งั้นตายแน่ๆ ช่วงหน้าแล้งอย่างนี้ทำอะไรไม่ค่อยได้ดังใจสักเท่าไร ก็คงได้แค่รักษาให้มันผ่าน รอหน้าฝนจะมาจริงๆครับ  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2016, 02:46:59 PM โดย บ้านสวนพงษกร » บันทึกการเข้า

จงอย่ากลัวที่จะเดินไปข้างหน้า เพราะเมื่อเรามองกลับมามันก็ไม่ยากอะไร

*

« ตอบ #353 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 07:53:51 AM »

หลังจากเพิ่งบ่นเรื่องหน้าแล้งเมื่อวาน เมื่อคืนฝนตกแรงมากเกือบชั่วโมง สงสัยจะทนเสียงบ่นไม่ได้เลยตกลงมาให้ฉ่ำเลยครับ ;Dดีใจมากครับงานนี้ไม่ต้องรดน้ำต้นไม้เป็นอาทิตย์เลยครับ

จงอย่ากลัวที่จะเดินไปข้างหน้า เพราะเมื่อเรามองกลับมามันก็ไม่ยากอะไร
Thesun215
*

« ตอบ #354 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 10:20:22 AM »

อายจัง อายจัง พอดีเลยวันนี้มีโปรแกรมลงเครื่อง ไม่ต้องได้ไปรดผักหวานแล้ว  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
*

« ตอบ #355 เมื่อ: มกราคม 16, 2016, 11:44:18 AM »

อายจัง อายจัง พอดีเลยวันนี้มีโปรแกรมลงเครื่อง ไม่ต้องได้ไปรดผักหวานแล้ว  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม
สบายไปเลยครับพี่ ฝนแรงอยู่ครับพี่ อาทิตย์นี้สบายเลยครับ แต่มีเค้าว่าจะตกอีกอยู่ครับ เมฆมันเยอะครับ

*

« ตอบ #356 เมื่อ: มกราคม 17, 2016, 09:10:07 PM »

;)วันนี้เก็บของในบ้านเห็นกระดาษแผ่นนึงที่นานแล้วผมเขียน แผนสร้างบ้านสวนในฝันไว้
มันอาจเป็นความฝันในเมื่อก่อน แต่มาถึงวันนี้ก็เริ่มจะเห็นเป็นรูปเป็นร่างขึ้นมาได้ก็หลายปีทีเดียว แต่สิ่งนึงที่มันเป็นจริงขึ้นมาได้ ก็ด้วยความมุ่งมั่น ศรัทธา และความรักในงานที่ทำ ผมว่าหลายคนกำลังทำเหมือนกัน ทำไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก หายเหนื่อยก็ทำต่อ ที่สำคัญจงอย่าหยุดความพยายาม เพราะความสำเร็จ มักจะแพ้ความพยายามเสมอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ ยิ้ม ยิ้ม

*

« ตอบ #357 เมื่อ: มกราคม 20, 2016, 11:16:19 AM »

:Dฝนตกอีกแล้วครับ ครึ้มบ้างตกบ้างสงสัยวันนี้ตกทั้งวันแน่ๆ สบายเลยไม่ต้องรดน้ำต้นไม้เลยครับ

chameleon
*

« ตอบ #358 เมื่อ: มกราคม 28, 2016, 05:39:54 PM »

;)สวัสดีค่ะ ขอชื่นชมค่ะ ปลาอยู่กบินทร์ ปราจีน  ชอบมากด้านความคิด ไอดอลปลาเลยค่ะ อายจัง
*

« ตอบ #359 เมื่อ: มกราคม 31, 2016, 01:18:47 PM »

;)สวัสดีค่ะ ขอชื่นชมค่ะ ปลาอยู่กบินทร์ ปราจีน  ชอบมากด้านความคิด ไอดอลปลาเลยค่ะ อายจัง
สวัสดีครับ คุณปลาขอบคุณมากครับ ยินดีมากๆเลยครับ มีอะไรจะอัปเดทเรื่อยๆครับ ช่วงนี้กำลังสู้ความแห้งแล้งอยู่ครับ

*

« ตอบ #360 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 09:04:03 PM »

กำลังเตรียมเลี้ยงจิ้งหรีดไว้เป็นอาหารกบครับ จะลองลดค้าอาหารกบดูเผื่อจะใช้ได้ เพราะเลี้ยงจิ้งหรีดก็คงไม่ยากเท่าไร ถ้ามันลดค่าอาหารกบได้ กำลังจะทดลองเปรียบเทียบเพราะเดือนมีนาคมจะลง กบ อีก เลยจะลองเลี้ยงจิ้งหรีดไว้รอ ซื้อจิ้งหรีดมา1ขีด มาลองเพาะพันธ์ดูครับ ลงทุน 20 บาท กับหัวอาหารไก่อีก20 เป็น 40บาทเผื่อจะเป็นแหล่งอาหารกบ ตามแผนที่คิดไว้55 5
ได้มาก็สร้างที่อยู่ให้เลยครับ [ศึกษามาจากเนต]ทดลองดูไม่เสียหาย555
อีกไม่กี่วันคงเห็นผลครับ ช่วงนี้ขั้นทดลองครับ

*

« ตอบ #361 เมื่อ: มีนาคม 05, 2016, 12:25:54 PM »

ช่วงนี้ไม่ค่อยได้อัปเดทอะไร สู้รบแต่กับความแห้งแล้งอย่างเดียวเลยครับ  โกรธ

aphisakn
*

« ตอบ #362 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 03:18:49 PM »

กำลังเตรียมเลี้ยงจิ้งหรีดไว้เป็นอาหารกบครับ จะลองลดค้าอาหารกบดูเผื่อจะใช้ได้ เพราะเลี้ยงจิ้งหรีดก็คงไม่ยากเท่าไร ถ้ามันลดค่าอาหารกบได้ กำลังจะทดลองเปรียบเทียบเพราะเดือนมีนาคมจะลง กบ อีก เลยจะลองเลี้ยงจิ้งหรีดไว้รอ ซื้อจิ้งหรีดมา1ขีด มาลองเพาะพันธ์ดูครับ ลงทุน 20 บาท กับหัวอาหารไก่อีก20 เป็น 40บาทเผื่อจะเป็นแหล่งอาหารกบ ตามแผนที่คิดไว้55 5
ได้มาก็สร้างที่อยู่ให้เลยครับ [ศึกษามาจากเนต]ทดลองดูไม่เสียหาย555
อีกไม่กี่วันคงเห็นผลครับ ช่วงนี้ขั้นทดลองครับ

ขายจิ้งหรีดด้วยเลยครับ ผมกำลังเลี้ยงเหมือนกัน แต่อย่าเลี้ยงเยอะมาก ค่อยๆทำไป

สวนแฝด เบส-บุ๊ค มะละกอฮอลแลนด์ ล๊อบสเตอร์น้ำจืด
นายกระจง
*

« ตอบ #363 เมื่อ: มีนาคม 31, 2016, 04:59:16 PM »

ได้แรงบันดาลใจเยอะเลยครับ อยากทำแบบนี้แต่คงย้ายบ้านไปไม่ได้ บ้านกับที่นาห่างกันไม่เยอะครับ
yoo
*

« ตอบ #364 เมื่อ: เมษายน 01, 2016, 02:32:10 PM »

แวะเข้ามาดู เอาใจช่วยให้ผ่านแล้งนี้ไปได้ด้วยดีนะครับ
Areekajojo
*

« ตอบ #365 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 12:56:16 AM »

เข้ามาอ่าน  นาน กว่า 3 ชั่วโมงด้วยเนื้อหาการนำเสนอที่ดีมาก  ประกอบกับความรู้และประสบการณ์ของพี่ เยี่ยมครับ  ยิ้มเท่ห์ เป็นตัวอย่างที่ดีเลยครับ ขอบคุณครับสำหรับความรู้ที่ได้ เป็นกำลังใจให้ครับ  ถ้ามีโอกาสคงได้ใช้บริการที่พักครับ

*

« ตอบ #366 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 06:12:41 AM »

เข้ามาอ่าน  นาน กว่า 3 ชั่วโมงด้วยเนื้อหาการนำเสนอที่ดีมาก  ประกอบกับความรู้และประสบการณ์ของพี่ เยี่ยมครับ  ยิ้มเท่ห์ เป็นตัวอย่างที่ดีเลยครับ ขอบคุณครับสำหรับความรู้ที่ได้ เป็นกำลังใจให้ครับ  ถ้ามีโอกาสคงได้ใช้บริการที่พักครับ

ขอบคุณมากครับ ยินดีมากเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2016, 06:14:12 AM โดย บ้านสวนพงษกร » บันทึกการเข้า

TIGER65
*

« ตอบ #367 เมื่อ: เมษายน 09, 2016, 11:52:55 PM »

สวัสดีครับ ผมอ่านและดูภาพจนจบ ชอบมากครับ ความฝันของผมเหมือนกัน แต่ตอนนี้ก็เตรียมอะไรอยู่หลายๆอย่าง เมื่อผมเริ่มเมื่อไหร่ ผมขอเป็นคุณเป็นที่ปรึกษาได้ไหมครับ
หน้า: 1 ... 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24   ขึ้นบน
  พิมพ์