ข่าว
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 24   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านสวน +โฮมสเตร์ =บ้านสวนพงษกร(เกษตรผสมผสานร่วมสมัย24ชม)  (อ่าน 95246 ครั้ง)
บ้านสวนพงษกร
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 05:58:10 AM »

ขอบคุณครับคุณA-lekkน่าจะจริงครับที่ขอบบ่อบ้านผมหญ้าไม่ค่อยขึ้น ผมเอารถแมคโคมาแต่งขอบบ่อ เนื่องจากมันชันมากครับ กลัวลูกตกน้ำ  ยิ่งหน้าฝนนี่ยิ่งเหลืองจริงๆครับ เดี๋ยวผมจะลองใช้ตะใคร้ปลูกคลุมขอบบ่อกันดินไหลลองดูครับ

จงอย่ากลัวที่จะเดินไปข้างหน้า เพราะเมื่อเรามองกลับมามันก็ไม่ยากอะไร

maximumbu
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 08:14:02 AM »

ผมก็ขุดบ่อใหม่ครับ เก็บน้ำไว้ใช้หน้าแล้ง เลี้ยงปลาด้วย ขุดไปเจอตาน้ำพอดี ฝนนี้น้ำน่าจะล้นเลย กำลังหาขี้ไก่มาใส่ ทำน้ำเขียว ขอบบ่อก็จะปลูกหญ้าแฝกเพราะค่อนข้างชัน ไม่อยากให้ตะกอนดินลงบ่อมาก

maximumbu
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 08:24:00 AM »

ต้องรีบหาหญ้าแฝกมาปลูกฝนเริ่มมาแล้ว
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 07:04:56 AM »

ผมปลูกตะใคร้ริมบ่อแทนครับ น่าจะใช้ได้เหมือนกัน ปลูกเมื่อวานนี้เอง รอแค่ฝน ชัยภูมิฝนไม่ตกมาเกือบเดือนแล้วครับ

จงอย่ากลัวที่จะเดินไปข้างหน้า เพราะเมื่อเรามองกลับมามันก็ไม่ยากอะไร
phalikhit
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 08:04:59 AM »

เห็นกระทู้แล้ว ไม่ได้อ่านข้างใน ไม่ทราบว่าคุยอะไรกันบ้าง
ไม่ทราบว่าแก้ปัญหาน้ำขุ่นได้หรือยัง
และสิ่งที่เราจะบอกต่อไปนี้ ไม่ทราบว่าได้คุยกันไปบ้างหรือยัง

น้ำขุ่น เกิดจากน้ำฝนชะเอาตะกอนของดินลงไปในบ่อ แล้วตะกอนของดินไม่ยอมตกตะกอนที่ก้นบ่อ
วิธีหนึ่งที่จะทำให้น้ำใสก็คือ ต้องใช้เวลานานหลายปี คือปล่อยให้หญ้าขึ้นและคลุมขอบบ่อ
หรือให้ดินขอบบ่อยึดติดกันแน่นไม้ให้ถูกฝนชะลง ถ้าต้องการผลอย่างรีบด่วน ก็ต้องปลูกหญ้าปลูกพืชที่ขอบบ่อเสียเอง
เลือกพืชที่มีรากยึดดินได้ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2015, 12:56:06 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 08:27:17 AM »

เห็นกระทู้แล้ว ไม่ได้อ่านข้างใน ไม่ทราบว่าคุญอะไรกันบ้าง
ไม่ทราบว่าแก้ปัญหาน้ำขุ่นได้หรือยัง
และสิ่งที่เราจะบอกต่อไปนี้ ไม่ทราบว่าได้คุยกันไปบ้างหรือยัง

น้ำขุ่น เกิดจากน้ำฝนชะเอาตะกอนของดินลงไปในบ่อ แล้วตะกอนของดินไม่ยอมตกตะกอนที่ก้นบ่อ
วิธีหนึ่งที่จะทำให้น้ำใสก็คือ ต้องใช้เวลานานหลายปี คือปล่อยให้หญ้าขึ้นและคลุมขอบบ่อ
หรือให้ดินขอบบ่อยึดติดกันแน่นไม้ให้ถูกฝนชะลง ถ้าต้องการผลอย่างรีบด่วน ก็ต้องปลูหญ้าปลูกพืชที่ขอบบ่อเสียเอง
เลือกพืชที่มีรากยึดดินได้ดี
ขอบคุณคำแนะนำครับ กำลังเริ่มดำเนินการครับวันนี้คงจะหาหญ้ามาปลูกเพิ่มครับเมื่อวานหาตะใคร้มาปลูกได้ไม่มาก คงจะจริงที่ว่าไม่มีหญ้าขอบบ่อครับ ที่ดินผมมันเป็นที่เอียงๆ เวลาฝนตกไหลลงเร็วมากเหลืองมากเนื่องจากไม่ค่อยมีต้นไม้คลุมดินครับ ผมไถบ่อยด้วย เนื่องจากหน้าดินเจ้าของที่คนเดิมเขาขุดขายหมดแล้วเหลือแต่ดินดาน ผมเลยไถระเบิดดินไว้ครับ

*

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 09:08:29 AM »

ผลพลอยได้ไปหาหญ้าแฝกมาปลูก คือได้ผักสาบ(ผักอีนูน)มาเยิอะพอสมควร ไว้ลวกกินกะน้ำพริก

min21
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 10:43:59 AM »

ได้ไอเดียจากกระทู้ท่านนี่ล่ะคับ  ขอบคุณมาก
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 12:42:55 PM »

ได้ไอเดียจากกระทู้ท่านนี่ล่ะคับ  ขอบคุณมาก
ดีใจครับที่กระทู้มีประโยชน์ ครับ

phalikhit
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 12:58:27 PM »

ผลพลอยได้ไปหาหญ้าแฝกมาปลูก คือได้ผักสาบ(ผักอีนูน)มาเยิอะพอสมควร ไว้ลวกกินกะน้ำพริก
ผักสาบ....ชอบมากครับ
แต่สงสัยว่า...
หาหญ้าแฝกมาปลูก แล้วได้ผักสาบ(ผักอีนูน)มาได้อย่างไร 
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 01:10:38 PM »

ผักสาบ....ชอบมากครับ
แต่สงสัยว่า...
หาหญ้าแฝกมาปลูก แล้วได้ผักสาบ(ผักอีนูน)มาได้อย่างไร 
หลังที่ของผมมันเป็นโคกป่าเห็ดครับ ไปหาขุดกอหญ้าแฝก มองไปเห็นผักสาบอ่อน เลยเก็บมาด่วยครับส่วนผักสาบเยอะครับแต่สูงหน่อยปีนไม่ไหวได้มาแค่นี้อ่ะครับ

*

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 07:53:23 PM »

วันนี้ฝนไม่ตกอีกแล้ว ร้อนมากๆ สงสัยพรุ่งนี้คงได้เอาน้ำเข้านาใส่กล้าอีกแน่เลย

*

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 06:37:24 AM »

หลังจากตกกล้าได้5วันครับเริ่มตั้งตัวได้วันนี้คงจะขังน้ำใส่ซะหน่อยแต่ไม่รู้ฝนจะตกหรือป่าวถ่าเบิดปี

corolado4
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 06:46:55 AM »

เอาภาพของผมมาเป็นกำลังใจให้ครับ
ปี ๒๕๕๐

ปี ๒๕๕๘

ยางพารา มะนาวแป้น ผักหวานป่า พืชผักสวนครัว
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 07:21:14 AM »

ขอบคุณมากครับสำหรับกำลังใจครับผมคงอีกหลายปีกว่าจะร่มรื่น555

*

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 11:35:58 AM »

พื้นที่หลังสวนที่ว่างอยู่เกือบ3งานคับยังไม่รู้จะทำอะไรปล่อยให้ต้นไม้ขึ้นไปก่อน อยากให้มีสีเขียวเยอะๆกับให้เขาทำฝายกั้นน้ำไว้ก่อน เผื่อฝนตกมายังคิดไม่ออกว่าจะทำอะไรดี ที่มันเป็นเอียงๆ ดินปนหิน ใครมีไอเดียดีๆแนะนำหน่อยครับ เผื่อจะทำประโยชน์ได้อีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2015, 11:41:28 AM โดย audipongsakorn » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 24   ขึ้นบน
  พิมพ์