หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 24   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านสวน +โฮมสเตร์ =บ้านสวนพงษกร(เกษตรผสมผสานร่วมสมัย24ชม)  (อ่าน 130404 ครั้ง)
บ้านสวนพงษกร
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มิถุนายน 06, 2015, 10:26:55 PM »

[/tt] ยิ้มเท่ห์
สวัสดีครับ ผมชื่อ m อายุ ตอนนี้34ปีอยู่ ชัยภูมิ ครับ เหตุผลที่ทำให้ผมหันหัวเรือกลับบ้านมาทำไร่นาสวนผสมเมื่อ3ปีก่อน และสิ่งสำคัญในครั้งนี้คือ  คำพูดของพ่อผมเมื่อครั้งนึงไปเยี่มผมตอนผมทำงานที่โรงงาน ผมให้พ่อแม่รอที่ที่พัก ผมบอกว่ารอผมก่อนผมยังไม่เลิกงาน สัก2ทุ่มครึ่งพอดีเครื่องจักรเสีย ตอนนั้น ผมทำงานเป็นวิศวกรซ่อมรุง ถ้าเครื่องยังเดินไม่ได้ผมยังกลับไม่ได้ พอผมเลิกงานกลับไปเจอท่าน พ่อผมก็ถามว่าทำงานเลิกดึกอย่างนี้ทุกวันรึป่าว ผมบอกว่าใช่ครับ ถ้าเครื่องเสียพ่อผมเลยบอกว่า ถ้าทำงานที่บ้านเราได้เยอะขนาดนี้ ก็ไม่อดตายหรอก ทำมากได้มาก ดีกว่าเป็นลูกน้องเขา ทำอยู่นี่จนแก่ยังไงก็ไม่ใช่ของเรา แล้วเสียดายวิชาที่เรียนมาหรือป่าว ถ้าไม่เสียดาย งั้นเรากลับบ้านเราดีกว่า หลังจากนั้นประมาณ 3เดือนที่ผมได้ทบทวนดู ผมจึงตัดสินใจลาออก นั่นคือเหตุผลให้ผมหันหัวเรือกลับบ้านและมันคือความจริง ยอมรับครับว่าใช่เวลานานพอสมควรกว่าจะปนับตัวได้ อีกทั้งเงินทุนก็จำกัด แต่ดีทร่ี่ผมไม่มีอะไรต้องผ่อน ผมมีเงินทุนตอนนั้น500000 จากการขายรถยนต์ภรรยาเพื่อมาทำทุนเหลือรถกะบะของผมไว่ใช้งานคันเดียว ไม่อยากกู้แบงค์และพอเงินเก็บตัวเองอยู่บ้าง ต้องบริหารจัดการให้ดี ไม่อยากรบกวนพ่อแม่เริ่มจากการที่หาซื้อที่ดินที่ไม่แพงมากนัก เนื่องจากมีทุนยจำกัด เลยได้ที่ดินที่เป็นบ่อดินเดิม ที่เขาขุดดินไปถมที่ บ่อกว้างประมาณ1ไร่เหลือพื้นที่ทำอะไรได้4ไร่ ผมซื้อมาเมื่อปี 55 ไร่ละ40000บาท รวม5ไร่200000บาท ไฟฟ้าก็ไม่มี น้ำก็ไม่มี แต่ด้วยใจที่เกมส์นี้ผมแพ้ไม่ได้ จึงตัดสินใจพาภรรยาออกมาสร้างบ้านอยู่ที่นี่ ดีที่พอมีความรู้ด้านช่างมา เลยไปซื้อโซล่าเซลมาใช้เพื่อแสงสว่างในตอนกลางคืน  แต่ถ้าจะทำเกษตรจำเป็นต้องมีน้ำ ดีที่มีบ่อน้ำอยู่แล้ว เลยเริ่มปลูกต้นไม้มาเรื่อยๆ เน้นเอาแค่วันละต้นก็พอ ปลูกทั้งกินได้บ้าง ให้ร่มเงาบ้าง
ผมเลือกปลูกแคบ้านกับชะออมโตเร็วดี อีกอย่างคือขี้เหล็กโตเร็ว ทนแล้งดีมากเพราะสิ่งปลูกสร้างทำแป้บเดียวก็เสร็จ แต่ปลูกต้นไม้หลายปีกว่าจะโต ผมเลยทำทีนิดแต่ทำทุกวัน ไม่อยากจะลงทุนเยอะ  เพราะยังไม่ข้อมูล หลังจากนั้นพอเริ่มมีน้ำก็เริ่มปล่อยปลาดุก ที่คิดว่าง่ายที่สุดโตเร็วด้วยประมาณ6เดือนด็โต(เลี้ยงแบบตามธรรมชาติ)บางวันจับได้เยอะก็เอาไปฝากร้านค้าเพื่อนในหมู่บ้านขายบ้าง ก็พอขายได้หลังจากนั้นอีกเกือบปี โชคดีหน่อยถนนผ่านที่ผมจากทางลูกรังเขามาทำตอยกรีตเชื่อมหมู่บ้านตัดออกถนนใหญ่ เห็นคนเริ่มผ่านเยอะเลยทำร้านค้าเล็กๆขึ้นมาเผื่อมีปลามีอะไรจะได้วางขายได้ ทีนี้พอจะเป็นรูปร่างขึ้นมาแล้วว่าจะหาเงินได้บ้าง ปลายปีที่แล้วผมเริ่มให้แฟนผมทำกับข้าวขายตอนเย็น วันละ3หม้อ วัตถุดิบก็ในบ้านสวนเรานี่แหละครับ ปลาเราก็มี ผักเราก็มีมีน้ำพริก ผักลวก หม้อปลาร้าปลาดุก หมกปลาบ้าง ก็ได้วันนึงหลายร้อยเหมือนกันครับ ตอนนั้นคิดว่ามาถูกทาง แล้ว อย่างน้อยก็เริ่มมีรายได้ที่จะมาใช้ประจำวันแล้ว แต่มันยังไม่มีเงินเก็บต้องหาเงินเก็บเผื่อลูกที่กำลังจะโตเลยเริ่มสร้างโฮมสเตร์ ขึ้นมาหลังนึงก่อน ลูกค้าที่มาพักส่วนมากก็คนมาทอดผ้าป่าบ้าง มางานบวช งานแต่ง มาศูนย?การเรียนรู้ข่างบ้าน ว่ากันไป เปิดเมื่อมกราคมที่ผ่านมาเห็นว่าไปได้ผมเลยทำเพิ่มอีก4หลังคงพอแล้ว อีก2หลังยังไม่พร้อมพักได้2 เดือนนึงก็ตก ประมาณหมื่นกว่าบาท ตอนนร้รู้สึกได้เลยว่า ที่ผมตัดสินใจลาออกมาเมื่อ3ปีที่แล้วผมตัดสินใจไม่ผิด อย่างเต็มปากเต็มคำแล้ว ถ้าพ่อไม่พูดกับผมวันนั้น ตอนนี้ผมไม่รู้เหมือนกันว่ามันจะมีวันนี้หรือไม่วันที่จ่ายเงินซื้อที่ดินสภาพพื้นที่ทีขุดดินขายถ่ายเมื่อวันที่ 11/11/2011อีกภาพที่ถ่ายสภาพปัจจุจัน 9/6/2015ณวันนี้ผ่านไป 3ปี ถ่ายมุมเดิม ทุกอย่างต้องใช้เวลา สำหรับการเปลี่ยนแปลงร้านค้าของบ้านสวนพงษกร เย็นๆขายกับข้าวครับด้านหน้าร้านนี่แหละครับ
ทุกอย่างกำลังจะเข้าที่เข้าทาง ปลูกข้าวก็ได้กินแล้ว เลี้ยงไก่ก็ได้กินต้มไก่แล้ว ปลูกผักก็ได้กินแล้วแต่มีอย่างนึงที่ผมแก้ไม่หายน้ำขุ่นปลาไม่โต(หมดปัญญา55)คือปัญหาน้ำขุ่นนี่แหละครับ มีบ่อกว่้างประมาณ 1ไร่ด้านล่างเป็นหิน ปนดินเหลืองๆลึดประมาณ2 เมตรครับ เลี้ยงปลาก็ไม่โต พืชน้ำก็ไม่ค่อยเกิด ขนาดผักตบชวายังตายเลยครับ เป็นบ่อดินเก่า  พอดีทำโฮมสเตร์ริมน้ำให้คนมาพักไปด้วยแล้วก็อยากเลี้ยงปลานิลในกระชังครับ(ถ้าปล่อยลงบ่อกลัวจับไม่ได้ครับ555) กลัวปล่อยปลาแล้วปลาไม่โต เพราะเมื่อก่อนผมซื้อปลาสวายมาเลี้ยงที่บ่อ ผ่านไป 1 ปีน้ำแห้งบ่อปีกลายตัวยังเท่าปลากดอยู่เลย ใส่ปุ๋ยคอกแล้วก็แล้ว ล้างบ่อโรยปูนขาวก็ยังเหมือนเดิมช่วยแนะนำวิธีแก้ไขด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2016, 06:29:36 PM โดย บ้านสวนพงษกร » บันทึกการเข้า

จงอย่ากลัวที่จะเดินไปข้างหน้า เพราะเมื่อเรามองกลับมามันก็ไม่ยากอะไร

yutap
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2015, 11:53:51 AM »

สภาพบ่อ เหมือนกับของลุงผมครับ ขุ่นตลอดแก้มาหลายปีไม่หาย แต่แล้งที่ผ่านมา แล้งจัดแกกลัวน้ำแห้งปลาช็อค  เลยปล่อยน้ำบาดาลลง
ผ่านมาหนึ่งเดือนไสเลยครับ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2015, 01:07:04 PM »

หลักการและแนวคิดของผม
คนเราไปหาปลาด้วยกัน มันไม่ได้เท่ากันหรอกครับ ซื้อเบ็ดร้านเดียวกัน เหยื่อร้านเดียวกัน บ่อเดียวกัน ผลลัพธ์ได้ไม่เท่ากันหรอกครับ ผมเลยหาวิธีที่มันเป็นไปได้มากที่สุด และผมสามารถทำได้โดยไม่ฝืนตัวเองมาก และให้เรามีความสุขไปสิ่งที่เราทำครับ หรือ ขอให้มีกินก่อนอย่างอื่นค่อยว่ากัน step to step
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2015, 09:12:38 PM โดย audipongsakorn » บันทึกการเข้า

จงอย่ากลัวที่จะเดินไปข้างหน้า เพราะเมื่อเรามองกลับมามันก็ไม่ยากอะไร
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2015, 01:57:35 PM »

นี่คือระบบประปาที่บ้านผมครับประหยัดเงินลงทุนหน่อย โอ่งใหญ่ใบนึง900บาท ก่ออิฐสูง 150 cm กว้าง 120 cm ถ้าสูงกว่านี้รถขายโอ่งเอาโอ่งขึ้นยากครับ ต่อท่อ 1นิ้วครึ่งหรือตามท่อที่เข้า(ท่อปั้มน้ำที่สูบเข้า)แค่นี้แรงแล้วครับ ถ้าอยากใช้กับสปริงเกอร์ทีละหลายหัว เพิ่มปั้มแรงดันอีกตัวก็โอแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 11, 2015, 06:33:59 AM โดย audipongsakorn » บันทึกการเข้า

wichan411
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2015, 02:33:54 PM »

หมัก EM เทลงไปสักถังน่าจะช่วยได้ครับ
A-lekk
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2015, 05:24:37 PM »

ใส่ขี้หมูแห้งกระสอบละ 50 ทำน้ำเขียวเลยครับ ใส่ได้ตามใจชอบต้องเป็นขี้หมูแห้งเท่านั้นครับ
    แต่ถ้าต้องการน้ำใส่อย่างเดียวยังไม่เลี้ยงปลาให้ตัดกิ่งใบไม้สด
กระถินณรงตามป่าที่หาได้ง่ายๆหรือกิ่งต้นยูคาใส่ไปในบ่อซักสองคันรถกระบะใสแบบดินเปรี้ยวเลยครับ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 03:10:43 PM »

ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2015, 03:32:40 PM โดย audipongsakorn » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 04:04:43 PM »

ใส่ขี้หมูแห้งกระสอบละ 50 ทำน้ำเขียวเลยครับ ใส่ได้ตามใจชอบต้องเป็นขี้หมูแห้งเท่านั้นครับ
    แต่ถ้าต้องการน้ำใส่อย่างเดียวยังไม่เลี้ยงปลาให้ตัดกิ่งใบไม้สด
กระถินณรงตามป่าที่หาได้ง่ายๆหรือกิ่งต้นยูคาใส่ไปในบ่อซักสองคันรถกระบะใสแบบดินเปรี้ยวเลยครับ
ผมจะลองใส่ขี้หมูก่อนแล้วกันครับผมหาได้วันนี้20กระสอบครับใส่เรียบร้อยแล้วกี่วันจะใสน้า

*

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 04:15:59 PM »

ช่วงรอน้ำใสไปดูอย่างอื่นที่ผมทำไปแล้วบ้างครับเลี้ยงไก่บ้านไว้กินไข่กินเนื้อลดค่ากับข้าวในบ้านอยู่แบบพอเพียงถ้าเยอะเราด็ขายครับ แต่ถ้าไก่เยอัะระวังเพือนจะมาหาบ่อย(มากินจ้มไก่)55ท่าทางจะอร่อยมากมี[/url[url=http://image.goosiam.com/view.asp?uid=32888&s=LMOv2zCMp7ZQ]

*

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 05:03:45 PM »

อีกอย่างคือบ้านพักริมน้ำตอนแรกกะจะทำแค่เผื่อญาติมาพักเอาไปเอามาผู้ใหญ่บ้านแนะนำให้ทำโฮมสเตร์เผื่อ คนมาดูศูนย์การเรียนรู้ไผ่3ฤดูไร่ข้างๆกันจะได้มาพักเพราะมาบ่อยเหมือนกัน เดือนละหลายคณะประกอบกีบอยู่ที่ลาดเชิงเขาพอดีบรรยากาศใช่ได้ ก็เลยเริ่มทำปีนี้คงเสร็จครับ มีไฟฟ้าแล้วคิดได้ดังใจออกแบบเอง สร้างเองหมดแต่ค่าวัสดุตกหลังละ4หมื่นกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2015, 07:49:38 PM โดย audipongsakorn » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 05:04:27 PM »

*

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 06:02:10 PM »

อีกอย่างคือทำนา ผมทำแค่พอกินในครอบครัวทำเพียง1ไร่ก็ได้ประมาณ10ถุงต่อปี แค่นี่ก็พอกินแล้วครับ ทำนาดำครับช่วงนี้กำลังตกกล้าดีแต่ที่บ้านมีบาอบาดาลเลยไม่รอฝนเท่าไรทั้งยังไม่ทำเยอัะ ถึงเวลาดำก็ดำช่วยกีนวันสองวันก๋เสร๋จครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2015, 02:43:38 PM โดย audipongsakorn » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 06:28:15 PM »

และอีกอย่างคือปลูกไผ่3ฤดูเป็นแนวรั้วประมาณ120ต้นโดยใช้ระบบน้ำหยด คือว่าที่หาไผ่มาปลูกคือแถวบ้านผมลมแรงมากเวลาช่วงพายุฤดูร้อน ผมเคยเจอมาจึงนำไผ่มาปลูกเป็นแนวรั้ว หวังจะช่วยเรื่องลมด้วย และครอบครัวผมก่อชอบกินหน่อไม้ด้วยไม่ได้หวังขาย เพราะแถวบ้านผมอยู่ที่โล่งบนเนินเลยปลูกไผ่กันลม ปลูกได้3เดือนแล้วครับ ได้หน่อเป็นผลพลอยได้ พอดีข้างบ้านปลูกไผ่3ฤดูขายเลยหาพันธ์ง่าย กน่อ
อีกอย่างคือปลูกผักกินเองในครอบครัวครับ หลังจากสร้างคอกไก่ควบคุมไก่ได้ ประกอบกับโชคดีที่ขอไฟฟ้าได้ หลังจากขอมาเกือบ 2 ปีกว่าจะชักชวนคนออกมาครบ10หลัง ได้ไฟฟ้าเมท่อเดืน ก.ย.ปี 57เลยปลูกผักกินเอง(ปลิอดสารพิษ) ไม่ต้องเยอะแค่ดูแลไหว ปลูกหลายๆอย่างก็มีปักบุ้งจีน หอมแบ่ง ผักชี ใบกระเพา ตะใคร้ พวกนี้ปลูกง่ายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2015, 01:55:51 PM โดย audipongsakorn » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 08:06:22 PM »

ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2015, 03:16:45 PM โดย audipongsakorn » บันทึกการเข้า

*

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 08:41:07 PM »

วันนี้สูบน้ำใส่กล้าก่อนแล้วกัน555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2015, 03:19:49 PM โดย audipongsakorn » บันทึกการเข้า

A-lekk
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 09:20:14 PM »

ผมจะลองใส่ขี้หมูก่อนแล้วกันครับผมหาได้วันนี้20กระสอบครับใส่เรียบร้อยแล้วกี่วันจะใสน้า
 สวัสดีครับ บ่อใหญ่ ลึก ยาว ไหมครับ เป็นหินลูกรังแดงหน้าฝนน้ำจะลงมาสมทบจะแดงข้นไปกันใหญ่นะครับต้องปลูกหญ้าแฝกให้ทั่วริมบ่อเป็นขั้นบันไดหลายๆชั้น ถ้าหาหญ้าแฝกไม่ได้ หญ้าอะไรก็ได้ในพื้นที่ที่หาได้ง่ายๆปลูกคุมริมบ่อไปก่อน  โดยรอบพื้นที่เป็นบ่อแบบขั้นบันไดขนาดใหญ่เป็นบ่อขายดินฝนตกลงมาจะรวมมาอยู่ในบ่อนี้ทั้งหมดใช่ไหมครับ ถ้าเป็นเช่นนั้นต้องปลูกต้นไม้ผลอายุสั้นเช่น กล้วย มะละกอผักตะกูลเลื้อยปล่อยไปตามดิน ฝักทอง ฟัก ผักบุ้ง รวมถึง หญ้าที่ขึ้นมา หญ้าแฝก โดยรวมแล้วให้คลุมพื้นที่ที่มีดินแดงเปลี่ยนให้เป็นสีเขียวให้หมดเพื่อต้องการให้คุมหน้าดินเป็นที่สำคัญ ส่วนในบ่อให้ปลูกผักน้ำที่กินได้ ผักบุ้ง สายบัว  กระเฉด หรือต้นหญ้าที่ขึ้นริมบ่อให้เลี้ยงไว้  แต่ผมสงสัยว่าอยู่มา 3 ปี ทำไมไม่ค่อยมีต้นหญ้าขึ้นเลย
     - ขี้หมูแห้งที่ผมแนะนำไปไม่ได้ทำให้น้ำใสนะครับ แต่จะทำน้ำให้มีสารอาหาร เช่น แพลตอน ไรแดง จุลินทรีย์ชนิดต่างๆเหมาะแก่การเลี้ยงปลาครับแต่ถึงอย่างไรก็ต้องรีบปลูกก่อนครับหน้าฝนมาแล้วปลูกให้เต็มพื้นที่เพื่อคลุมดินก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2015, 09:47:54 PM โดย A-lekk » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 24   ขึ้นบน
  พิมพ์