ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีเพาะอึ่งอ่าง  (อ่าน 18895 ครั้ง)
lupin
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 04:59:50 PM »

อยากทราบว่าอึ่งอ่างเพาะได้ไหมครับ
ขอโทษครับ ตั้งกระทู้ผิดหมวดไปหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2010, 05:04:54 PM โดย lupin » บันทึกการเข้า

@ ระเบียงม่วงหวาน : http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=71301.0

อู๋ ณ.จ๊ะ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 10:04:10 PM »

น่าสน....ครับ..ราคาดี ที่บ้านผมตัวละ 7-10 บาทเลยทีเดียว เคยคิดและลองทำเหมือนกันแต่ไม่สำเร็จ หมดเงินไม่รู้เท่าไรกับอึ่งอ่างอยากรู้วิธีเลี้ยงมาก..จะได้เอาคืนซะที  มีเรื่องตลกๆมาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ ประมาณปี 2545 ผมทำบ่อปูนเลี้ยงอึ่งอ่างอย่างดี ข้างในปูด้วยสังกระสีแผ่นเรียบกันมันเกาะไต่ออก รอบต้นมะพร้าว ข้างในใช้ทรายปูพื้นถมต้องทางมะพร้าว ติดหลอดไฟล่อแมลง  ฝนตกหัวปีตื่นตีสามไปตักไข่อึ่งอ่างจากลำห้วยในป่าใกล้ๆบ้าน เอามาปล่อย ในบ่อที่ทำไว้ ลูกที่ได้ส่วนมากเห็นแต่อ๊อดไม่เห็นตัว ไม่เป็นไรเอาใหม่ ปี2546 ออกไปจับตัวมาเลย ได้ตัวใหญ่เอามาให้ป้าๆทำอาหารเพราะที่บ้านไม่กินอึ่งอ่าง ตัวเล็กๆปล่อยไว้ในบ่อที่ทำไว้ ปนตัวใหญ่บ้าง ใครมาเที่ยวที่สวนถามก็บอกไปว่าเลี้ยงอึ่งอ่าง เล่ากันเป็นขบวนทุกคนอยากมาดูกันจะเอาไปทำตามบ้าง  นัดกันมาละทีนี้ 10กว่ารายมาดูวิธีเลี้ยงอึ่งอ่าง บอกว่าแค่ทดลองเลี้ยงดูเลี้ยงมา 5-6 เดือนยังไม่รู้เลยว่ามันโตขนาดใหน แหมอยากรู้เหมือนกัน ก็เลยตกลงลองหาดูตัวหน่อย เอาทางมะพร้าวออกหมด ไม่เจอตัว ขุดทรายออกหมดไม่เจอตัวอีก เอาละหว่า....ผิดหวังที่จะได้เห็นตัว บางคนบอกเซ็ง.....นั่งหัวเราะกัน เหนื่อยมากจึงพากันเอาจะมะพร้าวที่อยู่ในบ่อมากินกัน พี่คนหนึ่งอาสาขึ้นไปเก็บมะพร้าวบนต้นลงมากินกัน พอขึ้นไปถึง บนต้นมะพร้าวแกร้อง ช่าง...เจอแล้ว อยู่บนต้นมะพร้าวเป็นสิบเลย  ทุกคนที่อยู่ในนั้นพากันหัวเราะ หลังจากนั้นมาผมเลยไม่คิดที่จะเลี้ยงอึ่งอ่างอีกเลย...เหตุผลเพราะว่าไม่ไม่สามารถขึ้นต้นมะพร้าวจับอึ่งมาขายได้.....

Liked By: thitikornkrub
hookle
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 10:20:12 PM »

ลองประยุกต์ตามลิงค์นี่ดูนะครับ
http://www.rakbankerd.com/clip.php?id=35

Liked By: phahin peshgra
Cake...
*

รวงข้าว...ในมือพ่อ

« ตอบ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 07:56:19 AM »

น่าสน....ครับ..ราคาดี ที่บ้านผมตัวละ 7-10 บาทเลยทีเดียว เคยคิดและลองทำเหมือนกันแต่ไม่สำเร็จ หมดเงินไม่รู้เท่าไรกับอึ่งอ่างอยากรู้วิธีเลี้ยงมาก..จะได้เอาคืนซะที  มีเรื่องตลกๆมาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ ประมาณปี 2545 ผมทำบ่อปูนเลี้ยงอึ่งอ่างอย่างดี ข้างในปูด้วยสังกระสีแผ่นเรียบกันมันเกาะไต่ออก รอบต้นมะพร้าว ข้างในใช้ทรายปูพื้นถมต้องทางมะพร้าว ติดหลอดไฟล่อแมลง  ฝนตกหัวปีตื่นตีสามไปตักไข่อึ่งอ่างจากลำห้วยในป่าใกล้ๆบ้าน เอามาปล่อย ในบ่อที่ทำไว้ ลูกที่ได้ส่วนมากเห็นแต่อ๊อดไม่เห็นตัว ไม่เป็นไรเอาใหม่ ปี2546 ออกไปจับตัวมาเลย ได้ตัวใหญ่เอามาให้ป้าๆทำอาหารเพราะที่บ้านไม่กินอึ่งอ่าง ตัวเล็กๆปล่อยไว้ในบ่อที่ทำไว้ ปนตัวใหญ่บ้าง ใครมาเที่ยวที่สวนถามก็บอกไปว่าเลี้ยงอึ่งอ่าง เล่ากันเป็นขบวนทุกคนอยากมาดูกันจะเอาไปทำตามบ้าง  นัดกันมาละทีนี้ 10กว่ารายมาดูวิธีเลี้ยงอึ่งอ่าง บอกว่าแค่ทดลองเลี้ยงดูเลี้ยงมา 5-6 เดือนยังไม่รู้เลยว่ามันโตขนาดใหน แหมอยากรู้เหมือนกัน ก็เลยตกลงลองหาดูตัวหน่อย เอาทางมะพร้าวออกหมด ไม่เจอตัว ขุดทรายออกหมดไม่เจอตัวอีก เอาละหว่า....ผิดหวังที่จะได้เห็นตัว บางคนบอกเซ็ง.....นั่งหัวเราะกัน เหนื่อยมากจึงพากันเอาจะมะพร้าวที่อยู่ในบ่อมากินกัน พี่คนหนึ่งอาสาขึ้นไปเก็บมะพร้าวบนต้นลงมากินกัน พอขึ้นไปถึง บนต้นมะพร้าวแกร้อง ช่าง...เจอแล้ว อยู่บนต้นมะพร้าวเป็นสิบเลย  ทุกคนที่อยู่ในนั้นพากันหัวเราะ หลังจากนั้นมาผมเลยไม่คิดที่จะเลี้ยงอึ่งอ่างอีกเลย...เหตุผลเพราะว่าไม่ไม่สามารถขึ้นต้นมะพร้าวจับอึ่งมาขายได้.....

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ   ไม่น่าเชื่อเลยนะครับ ว่ามันจะขึ้นไปบนยอดมะพร้าวได้
บ้านไร่เงินดิน ลำพูน
*

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2015, 10:19:10 PM »

ผมเคยเห็นครับต้นไม้อื่นๆก็ขึ้น จำความได้ตอนเด็กเล่นทรายใต้ต้นไม่ ฝนตกลงมาพอดี เจ้าอึ่งอ่างนี่มันร่วงมาทีละตัวสองตัวครับ งง มาตั้งนาน ครับ กว่าจะรู้ว่ามันขึ้นต้นไม้ได้

ตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน
นายเก่ง
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2015, 08:22:30 PM »

อึ่งอ่าง มีหลายชนิดครับ ที่ท่านกล่าวถึงชอบขึ้นต้นไม้ อึ่งประเภทนี้ คนบ้านผมไม่กินครับ เเถวบ้านเรียกว่า อึ่งขีคร้าน ครับ ตัวจะยางๆ แล้วดุครับ เอาไม้เขี่ยมันพองลมสู้เลยครับ เเถวบ้านผมกินอยู่2ชนิด คือ อึ่งโคก (ตัวสำดำ กระดูกเเข็งหน่อยครับ)  อีกชนิดคือ อึ่งลายครับ อึงลาย จะออกมาไข่ตอนหน้าฝน ตอนฝนตกนี่แหละครับ จะขึ้นมาจาดดินพอผสมพันธุ์ แล้วไข่เสร็จ ก็จะกลับไปอยู่ในดินเหมือนเดิมครับ อึ่งชนิดนี้ ราคาเเพงครับ พ่อผมจะเลี้ยงหลายครั้งเเล้ว ยังไม่ได้ลงมือ มีเรื่องเล่าที่คราวๆคือ ขุดบ่อไว้ในสวนครับ บ่อสี่เหลี่ยมฉาบพื้น พอฝนตก อึ่งจะโดนลงไปในบ่อ รุ่งเช้าไปคัดเอาได้เลยครับ 5555+ แล้วในบ่อก็มีไข่อึงมากมาก เรื่องคัดเเยกคงต้องคัดเอาตัวโตๆไปเพาะครับ เพราะในบ่อคงผสมหลายสายพันธุ์

Liked By: ปานเทพ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2015, 08:27:52 PM โดย นายเก่ง » บันทึกการเข้า

รางวัลแด่คนช่างฝัน ...
Kon-it
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2015, 09:17:40 PM »

สมมุติว่าเราแก้ปัญหาอึ่งหนีจากบ่อเลี้ยงได้แล้ว
อยากทราบว่า เราจะใช้อะไรเป็นอาหารอึ่งครับ
อาหารกบได้มั๊ย  และเราจะให้อาหารยังไง เพราะว่าปกตินิสัยชองอึ่งจะชี่อาย ไม่ออกมาจากที่ซ่อนง่ายๆ
ปานเทพ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2015, 11:03:01 AM »

เปิดไฟล่อแมลง ถ้าเพาะได้เอามเลยจะเลี้ยงให้
สมมุติว่าเราแก้ปัญหาอึ่งหนีจากบ่อเลี้ยงได้แล้ว
อยากทราบว่า เราจะใช้อะไรเป็นอาหารอึ่งครับ
อาหารกบได้มั๊ย  และเราจะให้อาหารยังไง เพราะว่าปกตินิสัยชองอึ่งจะชี่อาย ไม่ออกมาจากที่ซ่อนง่ายๆ

สวนมะม่วงโบราณผักหวานป่านาอินทรีย์
1/1ม.13 บ้านสันติสุข ต.เมืองใหม่ อ.ศรีบุญเรือง จ.หนองบัวลำภู
up2uloveu
seller
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2015, 09:42:31 PM »

ขอศึกษาข้อมูลด้วยคนครับ  ยิงฟันยิ้ม

นานาพันธุ์กล้วย  โทร. 099-9532651
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=126750.0
airforces
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2015, 05:06:35 AM »

ขอศึกษาข้อมูลด้วยคนครับ  ยิงฟันยิ้ม
ศึกษาดูตามนี้ครับ farmfriend.blogspot.com/2015/05/blog-post.html
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์