หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เส้นทางที่สวนทาง  (อ่าน 59809 ครั้ง)
pape.koyking
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #192 เมื่อ: เมษายน 24, 2017, 09:52:51 AM »

อ้อยที่ลงไว้ เมื่อสองอาทิตย์ก่อน เริ่มทะยอยงอกออกมาแล้วครับ โชคดีที่มีความชื่นในดินหลงเหลืออยู่บ้าง เลยงอกง่าย 
แต่หลังจากนี้คงต้องรอฝนฟ้ามาช่วยอีกแรง กับต้องวางแผนเรื่องจัดการหญ้า
 งานนี้ เรียนรู้ใหม่ 100 % ครับ ไม่เคยทำไม่เคยรู้ ต้องถามไถ่ศึกษาหาข้อมูลจากทุกๆๆด้าน หลายคนหลายวิธีการ
 ข้อมูลตีกันเล่นเอา งง ไปหมด เกี่ยวกับเรื่องเทคนิคจัดการหญ้าในร้อยอ้อย 
ยังไงถ้าเพื่อนๆสมาชิกท่านใดมีเทคนิคดีๆ กะรบกวนแนะนำด้วยนะครับ

ฝากฝั่งทางสวนหลังบ้าน กะยังมีอะไรให้ทำเรื่อย  ทั้งทำรั้วด้านหลังให้เสร็จ ขยับขยายตั้งโรงเลี้ยงหนูเพิ่ม อันใหนทำเองได้กะทำ  ทำไม่ได้กะจ้างแต่พยายามทำเองให้ได้มากที่สุด

สนุกกันใหญ่ครับ ทั้งขยายฟาร์ม ทั้งรับแขก เหนื่อยแต่กะสุขใจดีใจที่มาถูกทางแล้ว

ถึงจะสวนทาง จะแยกทาง แต่กะถูกทางของผมแล้วครับ

*

« ตอบ #193 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2017, 01:51:19 PM »

แขกมาเยี่ยมมากขึ้นครับ ช่วงนี้ ต้องเปิดคอกเลี้ยงหนูโชว์บ่อยๆถึงหนูจะเริ่มคุ้นคนแต่กะคงไม่เป้นผลดีกะการเลี้ยงขยายพันธุ์

หยุดนี้กะเลยจัดการทำคอกเพิ่มพ่อแม่พันธุ์ครับ   แยกสัดส่วนคอกพ่อแม่กะคอกลูกจะได้ไม่รบกวนกัน กันไว้เป็นเรื่องเป็นราวลดการรบกวน
กะตามเคยครับ ซื้อวัสดุมาไว้  ว่างเมื่อไหร่กะค่อยๆทำ  ลดค่าแรงช่างไปได้โข

ทำไปทำมากะเสร็จเป็นรูปเป็นร่าง

มองภาพกว้างกะพอดูได้ไม่อายคนวันๆกะขฃุกอยุ่แต่แถวนี้  นานไปสงสัยจะมีบ้านน้อยๆไว้นอนซักหลังท่าจะดีแน่เลย  ค่อยๆเป้นค่อยๆไปทำไหวแค่ไหนกะแค่นั้น  ตั้งเป้าหมายไว้สั้นๆ เสร้จแล้วกะขยับตั้งเป้าใหม่เรื่อยไป  ง่ายดีครับ 
*

« ตอบ #194 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 12:53:54 PM »

ถึงรอบทำนาปีอีกทีแล้ว  ปีนี้ไม่ธรรมดา  ทำนาวันเดียวเสร้จ
คนหว่านข้าว สองคน  คนแบกข้าวเปลือกส่งสองคน  ขับรถไถปั่นกลบอีกสองคน ทำกับข้าวเอาข้าวเที่ยงมาส่งอีกสองคน  แถมด้วยกองเชียร์อีกสองคน
  เสร้จทั้ง 40 ไร่ในวันเดียว
เนื่อยแสนเหนื่อยแต่กะสบายใจ  จบไปอีกงาน

กลับเข้าบ้าน หญ้าสวนยาวถอนเท่าไร่กะไม่เสร้จ ย้ายเป็ดมากินหญ้าซะเลย เป้นไงละ  ไม่ต้องเหนื่อยถอน ประหยัดค่าอาหาร เป้ดสุขภาพดี  รู้งี้ทำตั้งนานละ

ด้านงานเลี้ยงหนู  กะยังมีการตอบรับดี  มีผู้หลักผู้ใหญ่ในพื้นที่มาดูมาชม  ได้ยินแต่ข่าวฟาร์มหนู อยากรู้ว่าเป็นไง รองนายกเทศมนตรีกับท่านที่ปรึกษานายก ให้เกียรติมาชมกิจการ  คราวนี้คงมีคนรุ้จักเพิ่มขึ้นอีกเยอะเลย  ^___^

*

« ตอบ #195 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2017, 02:09:45 PM »

หลังจากปล่อยเป็ดไว้ในคอกใหม่ได้ไม่กี่วัน  ได้ผลครับ ทั้งกินทั้งเหยียบราบเรียบเป็นหน้ากลอง โล่งสะอาดสะบายตาขึ้นเยอะเลย  ปล่อยไว้ในคอกให้คุ้นที่  พอได้ทีกะเปิดคอกปล่อยออกมาลุยหญ้าทั้งสวนเลยทีนี้  แต่ดูท่าจะไม่ไหว  ฝนมาบ่อยยาวจนเป็ดกินไม่ทัน  เดี๋ยวคงต้องตัดบ้างแล้วล่ะ 

ทางฝากฟาร์มหนู ผลการตอบรับดีมาก   มากกว่าที่คิดไว้ เสาร์อาทิตย์รับแขกทุกวัน วันอาทิตย์ วันเดียว มีแขกมาเยี่ยม จากทั้ง สระบุรี   สุพรรณบุรี  แล้วกะเลย  มาไกลๆทั้งนั้น ดีใจมากครับที่สิ่งที่ลงทุนลงแรงปลุกปั้นมากับมือ สำเร็จกว่าเป้าหมายที่คิดไว้เสียอีก  ถึงยังงั้นกะยังต้องพัฒนากันต่อไป เรียนรู้กันเพิ่มอีก จะได้ตอบคำถามแขกที่มาเยี่ยมได้

ผลประกอบการดีเลยมีโบนัสให้น้องๆหนูซะหน่อย ถั่วลิสงเขาถอนเก็บขายพอดี  เลยซื้อมาไว้บำรุงพ่อแม่พันธุ์ซะหน่อย ชอบกันใหญ่วางปุ๊บออกมากินปั๊บกันเลยทีเดียว

ถึงตอนนี้กะเริ่มต่อยอดถ่ายทอดประสบการณ์ บอกเล่าเรื่องการเลี้ยงหนูให้สู่ชุมชนฟัง  ตั้งเป้าหมายใหม่ จะทำเครือข่ายชุมชนเลี้ยงหนู เพื่อเพื่อรายได้ให้กะพี่น้องที่สนใจ

ตอนนี้แม้จะเป็นเพียงจุดเริ่มต้น  แต่กะเป็นรูปเป็นร่างมากขึ้น  ยังต้องลุยกันต่อครับ

*

« ตอบ #196 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2017, 10:49:47 AM »

ขออวดไร่อ้อยหน่อยครับ  ผลงานนะวันนี้  ยังเป็นไปด้วยดีงอกงามตามอัตภาพ
กะยังต้องวางแผนเรื่องปุ๋ยเรื่องหญ้าไปตามเรื่อง
แต่กะพอไปได้ไม่ขี้เหร่

ส่วนที่ฟาร์มหนู กะมีการปรับปรุงพัฒนาไปเรื่อยๆครับ ขายหนูได้ตังค์มากะขยับขยายเพิ่มเติม
รอให้เป็ดกินไม่ไหว เลยต้องลงมือตัดหญ้าช่วย มันรกมากไปกะอายเค้า ไหนๆตัดแล้วกะตัดยาวไปถึงหน้าสวนซะเลย
ฝนมาความเปียกซื้นแฉะมี  แบบนี้ต้องจัดการว่าแล้วกะลงหินคลุกซะหน่อย  มามาเทเอามาแต่ง   ตอนนี้ เป็นรูปเป็นร่างขึ้นเยอะ

สุดท้ายวันนี้กะขอเชิญชวนครับ ปลูกดอกไม้สีเหลืองหน้าบ้านให้บานช่วงตุลา ถวายพ่อหลวงรัชกาลที่ 9   
หน้าบ้านมันเทปูนหมดแล้ว  กะเลยจัดที่หน้าฟาร์มหนูแทน 
กว่าจะเสร้จกะมือค่ำ  ภาพออกมาอาจไม่สวยแต่กะทำด้วยใจครับ

*

« ตอบ #197 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2017, 02:21:55 PM »

ช่วงนี้ผมมัวแต่ยุ่งวุ่นยายกับการขยับขยายฟาร์มหนู   จนไม่ค่อยมีเวลาออกไปดูแลไร่ 
หญ้ากะเริ่มยาวขึ้นมา ให้ให้ไร่มันข้างๆเริ่มเป็นกังวลว่าผมจะเอายาฆ่าหญ้าไปฉีดที่ไร่  แล้วลมจะปลิวไปโดนมันเขาเสียหาย
เขาจึงรีบบึ่งรถมาหาที่บ้านบอกว่าช่วงนี้ลมดีพัดหนีจากสวนมันเขา ให้เรารีบไปฉีดยาฆ่าหญ้าซะ มันเขาจะได้ไม่กระทบกระเทือน
ผมกะเลยตอบไปว่าไม่ฉีด  จะเอารถไปปั่นฆ่าหญ้าเอา 
กะไม่รู้ว่าแกเข้าใจว่าไง สองสามวันผ่านไปมีคนเขามาถามซื้อไร่อ้อยต่อ 
ผมกะงง บอกว่าพึ่งปลูกเองจะมาซื้อแล้วหรือ
 ซื้อยังไง  เขากะถามมาว่าแล้วผมจะขายเท่าไหร่  ผมกะบอกว่าไม่รู้ ไม่ได้คิดจะขาย แต่ถ้าบอกราคาน่าสนใจอาจจะขายกะได้ กะลองเสนอมา
จะขอซื้อไร่ละพัน  ว่างั้น  เห็นว่าไม่ฉีดยาฆ่าหญ้า  ขายซักพันกะดีกว่าปั่นทิ้ง เสียดาย   ลุงว่า
หาาาาา  ไร่ละพัน ผมลงทุนจะแสนยุแล้วจะให้ผมขายไร่ละพัน  แล้วใครบอกว่าผมจะปั่นทิ้ง
ผมจะปั่นฆ่าหญ้าครับ  ไม่ได้ปั่นทิ้ง   
ลุงทำหน้างง  ปั่นอะไรยังไง    ลุงกะน้อ  มันมีรถไถเข้าร่องแล้วนะว่าแล้วกะโชว์รถเลย

คันนี้  ลงทุนหามาจะเอามาทำหญ้าโดยเฉพาะเลย  ลุงไปแก้ข่าวให้ผมด้วยนะ ไม่ได้ปั่นทิ้ง  เหนื่อยอธิบายยาวเลย

ส่วนฟารืมหนู กะยังคงไปได้ดี ปรับปรุงให้เป้นระบบมากขึ้น ทำบันทึกข้อมุลประวัติ สายพันธุ์ ป้องกันเลือดชิด
คัดลูกหนูออกมาป้อนนม ทำเชื่อง เอาไว้รับแขก ผลกะเป้นที่น่าพอใจมากๆ
แขกชอบ

มีลูกค้ามาเรื่อยๆ มาไกลกว่าที่คิดไว้มากๆเลยครับ แค่ยอดขาย 2-3 เดือนนี้มันกะได้เกินที่กว่าผมปลูกมันทั้งปีอีก  มันจะสวนทางแบบนี้ล่ะ  ทางผมเลย  ^____^

*

« ตอบ #198 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2017, 10:13:52 AM »

อ้อยปีแรก  พอไปได้ไม่อายคนครับ  ดีว่าหน้าสวนงาม ตรงกลางขี้เหร่บ้างคนกะไม่เห้น แอบหมกเม็ดนิดหน่อย 555  กะตามเดิมครับ จากโจทย์เงื่อนไขไม่ฉีดยาฆ่าหญ้า มันกะเลยทำยากหน่อย เอ่าละ ได้เท่านี้กะดีแล้วเนาะ

งานหลักช่วงนี้กะไปทางฟาร์มหนูนี่ละครับ รับแขกที่ฟาร์มบ้าง มีเวลาว่างทางไกลกะไปส่งบ้าง เที่ยวเล่นไปออกบ้านที่กะตีสามตีสี่ กลับบ้านกะค่ำมืด ถือว่าเหนื่อยพอสมควรกะเลยไม่ค่อยอยากไปส่งเท่าไหร่   แต่บางครั้ง กะพูดคุยกันถูกใจ เห้นความตั้งใจจริง กะไปส่ง จะได้ดูได้พูดได้คุยไปให้คำแนะนำพูดคุยกันเรื่องการตลาด เพราะถึงจุดนี้ ผมกะขยายฟาร์มกว่านี้ได้อีกไม่เท่าไหร่  เพราะเวลาค่อนข้างจำกัด แต่ตลาดที่เข้ามามาก ถ้ามีคนเลี้ยงช่วย มันกะคงลงตัวขึ้น
การเดินทางส่งเพื่อสร้างเครือข่าย แชร์ตลาดกัน มันคงตอบดจทย์ได้ดีกว่า

ข้าวเริ่มเป้นราคาแล้วครับ พ่อตาเลยเอาข้าวไปขายหมดแล้ว

ซวยเลยไม่มีข้าวเลี้ยงหนู วันว่างเลยต้องไปหาซื้อข้าวมาตุนไว้  ได้มา 200 กว่าโล  สบายใจละ  อยุ่ได้ถึงข้าวใหม่นาปีออกแน่นอน

มาเล่าเรียงความคืบหน้าผลงานบ้าง จะได้ไม่ลืมกัน  ^___^
*

« ตอบ #199 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2017, 01:48:31 PM »

หลังจากเดินหาเส้นทางของตัวเองอยู่นาน  จนมั่นใจว่าทางนี้เดินได้ ไปรอดแน่นอน
เก็บสะสม บ่มความรู้ ไปร่วมถ่ายทอดเทคนิคแนวทางในงานพรรคพวกเพื่อนฝูงที่จัดอบรมอาชีพมาพักใหญ่
หลายคนกะพูดกะถามอยากให้ผมจัดกิจกรรมให้ความรู้เรื่องการเลี้ยงหนูที่ฟาร์มบ้าง

คิดไปคิดมากะเลย  ตัดสินใจชักชวนพรรคพวกเพื่อนฝูงผู้เลี้ยงผู้ขายที่ประสบความสำเร็จในด้านนี้
  มาร่วมกัน จัดกิจกรรมเล็กๆสนุกๆ เป็นเวทีเสวนาให้ความรู้ เกี่ยวกับการเลี้ยง การจัดการ การตลาด ร่วมกันแชร์ประสบการณ์
ในหัวข้อเสวนา ที่ว่า
" พูดคุย กินข้าว เล่าเรื่องหนู"
กะถือโอกาศบอกข่าวเล่าเรื่องมาทางนี้ เผื่อมีพี่ๆ เพื่อนๆ สมาชิกสนใจเข้าร่วมในกิจกรรม  จัดขึ้นในวันที่ 29 ตุลาคมนี้
 ฟรีครับ
ไม่มีค่าใช้จ่าย  สถานที่ กะคือฟาร์มเลี้ยงหนูน้อยๆของผมที่  หมู่ 1 เทศบาลตำบลบ้านเขว้า อำเภอบ้านเขว้า จังหวัดชัยภูมิ
ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ  ^____^

รายละเอียดเพิ่มเติมตามดูที่เฟสบุคผมได้ครับhttps://www.facebook.com/sarawut.surarat

patchayas
*

« ตอบ #200 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2017, 12:43:00 PM »

น่าสนใจครับ
*

« ตอบ #201 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 10:40:55 AM »

น่าสนใจครับ

จัดสนุกๆครับไม่มีเงื่อนไขอะไร แต่กะหวังว่าจะมีคนมาเลี้ยงป้อนตลาดช่วยผมบ้าง กำลังสร้างเครือข่ายผู้เลี้ยงกันอยู่ครับ จะได้พอมีกำลังสู้กับตลาดได้
หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13]   ขึ้นบน
  พิมพ์